[Funland] Cuộc hành quân Lam Sơn 719 (tức Dewey Canyon 2) ở Hạ Lào năm 1971

Trạng thái
Thớt đang đóng

poiuy

Xe cút kít
Ông già em lúc trước cũng hay kể những trận hiệp đồng binh chủng có xe Tăng (202) trong giai đoạn này
Ông bảo nếu mà xem thì sống động hay hơn bất cứ bộ phim nào nhưng kết thúc thì xót lắm
Cũng có những trận hiệp đồng không tốt nên đánh “nhầm ngày” lại te tua chạy về thì gặp các em lính Lệ Xuân reo hò trêu
Khó mà tưởng tượng hết sự khốc liệt chỉ qua những lời kể đơn thuần.
Lính Lệ Xuân là gì vậy cụ?

quochung89

Xe buýt
em có dịp được sang Lào làm mỏ năm 2015 khu vực bên kia cửa khẩu Cầu Treo, tuy lúc đó tình trạng rừng đã bị các đại gia Hà Tĩnh vét đi rất nhiều gỗ quý rồi nhưng với địa hình cùng rừng núi của bên Lào thì bên nào nằm sẵn ở đó rồi thì bên kia gần như ko thể tấn công được, kể cả phát hiện ra vị trí , pháo, bom dập tới tấp có thể gây thiệt hại cho bên phòng thủ nhưng hiếm có thể gây thiệt hại tới mức tan rã, vì rừng rậm ko thể có quân bộ tấn công được, bị máy bay hay pháo kích thì các đơn vị ta lại tản ra các lối mòn có sẵn hầm hào, ngụy trang, với địa hình rừng rậm thì nhìn thấy đấy nhưng để đến đó là cả 1 vấn đề lớn
ví dụ như ở hình này để máy xúc tiến thêm 1km phải mất hàng chục ngày, hạ cây, làm hào, gặp ghềnh đá lại phải nổ mìn, gặp khe núi lại đi vòng,...

Chỉnh sửa cuối:

Ếch

Xe tăng
Haizz cụ nhìn lại xem chiến dịch lam sơn 1971 năm nào..và quả mìn chống máy bay trực thăng của nga nó ra đời năm nào vậy cụ..web cụa cụ show ra đó...khác gì cụ nói và chứng minh là lấy khẩu tiểu liên AK ra đời năm 1911 đâu
Cũng anh Gúc, em hộ cụ

Vulcan V70

Xe trâu
Lính Lệ Xuân là gì vậy cụ?
Các mợ này trước theo ông Diệm trong đội nữ bình do bà Trần Lệ Xuân thành lập. Sau khi ông Diệm bị đảo chánh thì nhiều người trong số họ trốn vào chiến khu theo QGP, họ tham gia các đội vận tải, làm việc tại các xưởng may đồ quân trang v.v..

Chỉnh sửa cuối:

745Lii

Xe điện
Người OF
Lại Phim Mỹ :)) :)) :))
Người nhà OF cũng nghiện phim Mỹ như em ah :D
Phim hay thì xem thôi cụ, quan trọng gì đâu nó của nước nào. Pha bắn tỉa 5 lính Đức hết 1 kẹp đạn đầu phim và pha vật lộn trong chăn là hay nhất cụ hềy? :D:D

Ngao5

Vũ Trụ
Ngao5 : chào cụ, em rất thích những thớt của cụ, đọc không bỏ thớt nào, nhưng chỉ tầu ngầm, ko biết gì mà bình cả, nhân tiện đây em hỏi cụ chút là sắp đến 30/4, ngày thống nhất Đất nước, nay nay lại là năm chẵn...cụ mở thớt to to về sụe kiện này đi ạ, bọn em hóng ạ.
Cám ơn cụ.
Em cũng muốn lắm vì tư liệu ảnh rất nhiều. Em từng mở một lần rồi thì phải
Em có cảm giác rằng một số người không thích nhắc đến chuyện này, vì họ coi là "quốc hận". Nhưng ngạc nhiên hơn nữa là phía "bên thắng cuộc" cũng sớm nắng chiều mưa, thái độ nửa nạc nửa mỡ. Mở thớt mà gặp những cảnh này thì em khó xử quá. Thôi đành gấp lại vậy
Có lần mở thớt Tết Mậu Thân 1968, bị min/mod xoá luôn, không lý do. Từ đó em né luôn.
Cụ xem có chủ đề gì cần mở thớt thì ơi em. Ta... tây.... thế giới.... em có đủ sức

Hiendai

Xe tăng
Em cũng muốn lắm vì tư liệu ảnh rất nhiều. Em từng mở một lần rồi thì phải
Em có cảm giác rằng một số người không thích nhắc đến chuyện này, vì họ coi là "quốc hận". Nhưng ngạc nhiên hơn nữa là phía "bên thắng cuộc" cũng sớm nắng chiều mưa, thái độ nửa nạc nửa mỡ. Mở thớt mà gặp những cảnh này thì em khó xử quá. Thôi đành gấp lại vậy
Có lần mở thớt Tết Mậu Thân 1968, bị min/mod xoá luôn, không lý do. Từ đó em né luôn.
Cụ xem có chủ đề gì cần mở thớt thì ơi em. Ta... tây.... thế giới.... em có đủ sức
Cụ đủ sức mở 1 thớt về các trận QGP chịu thiệt hại không?

hitle888

Xe điện
Sư 2 đánh rát khắp mọi mặt trận nên cũng là sư đoàn đứng đầu về số sư trưởng hy sinh.Năm 2017 khánh thành nhà bia tưởng niệm liệt sĩ của sư đoàn,nhìn danh sách hơn 3 vạn liệt sĩ mà em giật mình." Nếu tất cả trở về đông đủ,sư đoàn tôi sẽ thành mấy sư đoàn"!
Sư 2 đánh rát, đánh xóa xổ (diệt gọn) đối phương nên quân vnch rét.
Sư 2 là sư có 2 sư trưởng hy sinh trong chiến đấu, đặc biệt sư trưởng Trương Hồng Anh là người đặc biệt giỏi

Ngao5

Vũ Trụ
Vô lý nha.
Cái xe tăng khác cái ô tô.
Tank tự bò nhá.
Tay Tập đánh dậm người làng em, lái xe 390 húc cổng Dung trưa 30/4/1975 bảu: Con T54 bò từ miền Bắc vào tới đông Nam bộ đi tong mất 2 bộ xích nhá :D
Cụ nói đúng
Em có hỏi cậu em con bà dì ruột em, lái xe Trường Sơn kỳ cựu, năm nay 71 tuổi chuyện vận chuyển tank.... tháo rời.... Nó cười ngất. Hắn bảo hắn từng 7 lần bị bắn cháy xe (đồng nghĩa vứt xe, nhận xe mới), "em chưa thấy xe tăng tháo rời anh ạ"
Tháo xe tăng không dễ một chút nào, phải có xe cứu hộ riêng hỗ trợ. Mà tháo xong thì lấy gì mà chở nó. Xe tăng rộng hơn sàn xe tải, khung vỏ liền nặng hàng chục tấn, lấy gì mà chở. ZiL-157, trọng tải 2,5 tấn off road, còn ZiL-130 trọng tải 5 tấn, nhưng chỉ một cần gặp đường trơn một tí là quay tít bánh.
Hắn nói đưa xe tăng nguyên chiếc vào mặt trận rất bí mật và rất vất vả. Công binh phải chuẩn bị kỹ càng chặt từng cây, nguỵ trang, vất vả lắm. Theo em biết thì xích xe tăng cũng chỉ được khoảng hai nghìn km là phải thay. Đó là đường bình thường, chứ đường đèo núi, xe phải tiến lùi thường xuyên thì chỉ còn một nửa. Đưa vào Nam Bộ mất 2 bộ xích là đúng
Ở Hà Nội chỗ Bạch Mai có phố Bùi Ngọc Dương. Anh Dương là công binh năm 1968 phục vụ tăng PT-76 đánh Làng Vei. Họ phải cưa cây sát gốc nhưng không đổ hẳn để đảm bảo bí mật khi xe ẩn náu trong rừng, lúc nổ súng thì xông ra, đè cây đổ, sau đó lăn trên đường cái. Cực kỳ vất vả .

thuysinh.tl

Xe container
Phải bí mật đưa vào. Khi đánh nhau thì coi như hết bí mật. Đánh nhau lại ngụy trang cất giấu chứ nếu không KQ Mẽo nó xơi hết.
Nhất trí Cụ. Sau này lính Nga cũng ngất nghểu ngồi nóc BTR80
Vậy sao dưới thảm bom của Hoa Kỳ, cũng ở cái vùng Hạ Lào ấy, Bắc Việt đưa được T54/55 vào vậy Cụ? Họ không cần bí mật ư?

thuysinh.tl

Xe container
Vãi cả chuyện. Xe tăng vào đến nơi mà hỏng hóc cái gì mà nhiều khi thiếu trang thiết bị còn đành bỏ đi nữa là tháo ra mang vào tận nơi. Hỏi ông ấy cái tháp pháo tháo ra xong cần bao nhiêu người nhấc để lắp lại cái. :D
Ông bảo vệ của cty em trước nói . Để đưa được xe tăng hạng nặng vào những địa hình hiểm trở như thế này . Họ phải tháo rời từng bộ phận . Ngụy trang kỹ. Có cả vận chuyển bằng cơ giới và sức người . Sức voi vvv.. sau đó tập kết tại chiến trường có bộ phận kỹ thuật họ lắp lại. Vừa đảm bảo yếu tố bí mật . Bất ngờ mà ko phải tu tạo đường xá mấy. Em nghe có vẻ có lý

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Phim hay thì xem thôi cụ, quan trọng gì đâu nó của nước nào. Pha bắn tỉa 5 lính Đức hết 1 kẹp đạn đầu phim và pha vật lộn trong chăn là hay nhất cụ hềy? :D:D
Phim này nói về 1 trong những trận chiến đẫm máu nhất, bi hùng nhất giữa người Nga và người Đức

Nhưng phim thì do Mỹ làm :D

Và với phim này, cả người Đức và người Nga đều sổ toẹt, vì cả 2 đều không chấp nhận được những tình tiết của người Mỹ vẽ ra:

Người Đức tức giận vì:

- Quý tộc Bravia, Đại tá, Hiệu trưởng trường 46 ... à quên, Bắn tỉa của Quốc trưởng mà đến đấu trí, đấu trình hộc máu mồm với 1 tay súng chăn cừu Nga
- Vờn mãi không chơi được nó, may có lần nó chịch dạo đêm trước với em gái dân công, hôm sau nó ngủ gật, tí bắn được nó thì lại hụt vì 1 lính Đức quèn đi hôi của
- Cuối cùng vẫn chết về tay thằng ku chăn cừu, sau khi hấp tấp bị 1 chú Do Thái chết vì gái đánh lừa

Người Nga phật ý vì:

- Đường đường 1 chính trị viên, gốc Do Thái khôn như trĩ, thấm nhuầng tư tưởng chỉ đạo, mà mất 1 cái tam giác 4 lạng thịt là bỏ cmn hết cả lý tưởng công danh tính mạng
- Các hành vi phũ phàng kiểu xử tướng ngay mặt trận, lùa súng máy vào lưng lính xung phong ... ĐM, kiểu ông cầm súng đé.o có đạn, ông cầm đạn đé.o có súng chạy ùa lên chiến tuyến địch thì mỗi bà mẹ Nga có 2 cái lon cũng đé.o đẻ kịp ra đàn ông mà xung phong
- Đàn ông chân chính, anh hùng 46 mà gặp em xinh tươi, nện có mỗi nhát chưa đến 3p đã cum cmnr, sáng hôm sau ngủ như nghiện, tí tèo

Túm lại, cái kiểu 1 thằng viết về 2 thằng khác oánh nhao là éo fair

Khú khú

Newnick

Xe buýt
Quốc ca của họ cũng lấy từ bài hành khúc thanh niên của Lưu Hữu Phước. Còn những bài cụ nói nghe hoành tráng e thấy vẫn cứ sao ấy. Ko đc hào sảng và mạnh mẽ như của ngoài bắc.
Nhiều người không biết có khi cứ nghĩ họ cử bolero trong các dịp lễ

Ongrungf

Xe điện
ê..các đồng chí min và mod ơi...trong này có nút QUỲ và nút LẬY kg . để em bấm cho cụ này 1 phát ...bẫy mìn trên ngọn cây để nổ tung máy bay trực thăng ..chả lẽ máy bay nó bay sát ngọn cây à...
Trực thăng nó còn bay là là ngọn cỏ dưới đất nha.
Ngọn cây vưỡn là cao nha Ngẫn :D

Newnick

Xe buýt
Sư 2 đánh rát khắp mọi mặt trận nên cũng là sư đoàn đứng đầu về số sư trưởng hy sinh.Năm 2017 khánh thành nhà bia tưởng niệm liệt sĩ của sư đoàn,nhìn danh sách hơn 3 vạn liệt sĩ mà em giật mình." Nếu tất cả trở về đông đủ,sư đoàn tôi sẽ thành mấy sư đoàn"!
US Marine cũng chết 15k quân tại VN coi như thay quân máu toàn bộ 2 lần (1 lần chết hết, 1 lần bị thương loại vòng chiến )

Ksxdcd

Xe điện
Em thì lại băn khoăn, các bác bên vnch đều bảo bắn tăng bằng m72 không hiệu quả. Sao không ông nào nghĩ đến việc lấy b40 mà bắn nhỉ.
B40 là súng của bên ta chứ đâu phải của Mỹ hay VNCH mà nó lấy bắn được bác!

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Thấy các cựu binh cộng hòa nói là sĩ quan tham mưu VNCH ( Không nhớ tên )đem theo kế hoạch chi tiết của LS719 đi trực thăng bị bắn rớt nên bên ta thu hồi và biết được tỉ mỉ kế hoạch và thế là VNCH toang !

quochung89

Xe buýt
Hồi trước đọc thấy Việt Nam có Mi24, em hào hứng tưởng là dòng Hind C quái vật, sau nhìn ảnh mới biết là Hind A đời đầu chuồng gà

Sao những người lính này cứ ngất ngểu trên nóc Thiết giáp vậy các Lão nhề? Ăn phát bắn tỉa lại bảo số
Xe M113 chở quân thì cứ ngồi trong xe mà hành tiến cho sang cái thằng người chứ
hành quân quy mô lớn như này thì nồi trong xe khéo dễ đi hơn, có mìn hoặc hố dễ chết hơn, ngồi ngoài này 1 đống thế kia , ăn bắn tỉa thì tỷ lệ chết là 1/số lượng thằng ngồi trên, có biến cái lại " move, move,...fire in the hole " dễ hơn trong xe

Trạng thái
Thớt đang đóng