[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Lương em đang làm ở Hn là 8tr tròn chẵn đấy ạ. Em làm cũng đc 7 năm với hệ số 2.34 không thêm được khoản gì đâu cụ ạ.
Cụ làm ở ĐHQG HN hả cụ? Thấy cụ nhắc đến khảo thí và kiểm định đh.

L.C.D

Xe container
Không cụ ạ, cơ em làm gì to mà vào được quốc gia đâu cụ
CỤ làm 7 năm thì hệ số phải tăng chứ 2,34 chỉ là hệ số khởi đầu khi vào cq nhà nc. Cứ 3 năm tăng lương 1 lần thì cụ phải có hệ số lương cao hơn rồi.

L.C.D

Xe container
Còn khổ thì làm ở xưởng nào cũng có cái khổ, làm việc mà cứ nhăm nhăm vào cái khổ để than thì làm gì cũng khổ ạ. Làm lao động tay chân thì có nỗi khổ của lao động tay chân, lao động trí óc có cái khổ của trí óc. Ai làm được thì cứ làm, còn ai không làm được thì có thể chọn việc nhàn hơn. Còn một khi đã chọn thì phấn đấu làm sao cho sự lựa chọn của mình sẽ trở nên hoàn hảo nhất.
Mợ nhận thức được tốt hơn rất nhiều người lớn tuổi khác.

Sfgs

Xe buýt
CỤ làm 7 năm thì hệ số phải tăng chứ 2,34 chỉ là hệ số khởi đầu khi vào cq nhà nc. Cứ 3 năm tăng lương 1 lần thì cụ phải có hệ số lương cao hơn rồi.
E làm 4 năm đầu chẳng có hợp đồng gì, làm bảo vệ khoán việc cụ ạ.

Hooks

Xe tăng
Cũng từng làm cho Nhật 9 năm. Bọn nó rất giả tạo, phần lớn là coi thường người việt đói nghèo ngu dốt. Bọn họ người tử tế không có nhiều. Đa phần cũng ma mãnh. Ví dụ có thằng Sếp người Nhật nó cũng vừa làm cho 1 cty nó đồng thời mở 1 cty khác cung cấp vật liệu cho chính tập đoàn nó đang làm. Xét về mặt nào đấy là dạng tham nhũng. Cũng nhiều thằng sau công việc ở VN đi làm về là đi tìm gái hoặc cặp bồ. Thậm chí có thằng cặp bồ xong bỏ vợ ở quê và sang vn định cư luôn. Có những thằng chỉ tốt nghiệp cấp 3 bên Bổn sang VN được làm quản đốc (cũng gặp vài thằng như thế rồi) chửi lao động VN không phải tiếng người (đến mức phiên dịch không dám dịch lại hoặc xấu hổ, chửi tục). Nên đừng thần tượng bọn nó lên thành thần.
Chắc cụ làm cho cty ở VN hả? Lấy số ít đánh giá số nhiều, lấy một góc tí teo cụ nhìn thấy để đánh giá cả một quốc gia là ko chính xác đâu.

Người Nhật phân cấp rất rõ ràng và kinh khủng. Tất cả những người phải ra chi nhánh nước ngoài, kể từ GĐ đổ xuống đều là loosers. Người Nhật phân cấp rõ ràng: Head office -> Chi nhánh nội địa -> chi nhánh nước ngoài. GĐ chi nhánh ở VN sướng như vua con, nhưng mỗi lần về Tổng thì như cún con hết. Lấy nhóm loosers rồi phán cho cả nhóm tinh hoa thì rõ ràng là ko chính xác. Phân cấp ở Nhật rất rõ ràng nên thằng quản đốc nó chửi công nhân như hát hay, kể cả ở Nhật chứ ko riêng gì VN.

Người Nhật có câu "trung thành như chó, khó bảo như mèo" để phân loại lao động. Du học sinh các trường danh tiếng trên TG về Nhật còn ko có cửa leo cao. Đi du học bị nhiễm phải lối sống PT, về cãi sếp nhem nhẻm (dù đúng đi nữa) là ko được, nên bị phân loại vào dạng "khó bảo như mèo". Giới "Tinh hoa" Nhật là phải tốt nghiệp các trường danh tiếng Nhật như Todai, được giáo dục kỹ lưỡng để trở nên "trung thành như chó"

Với người Nhật thì quyền lực cao hơn tiền bạc. 2 người vào công ty, một trước một sau, mà thằng sau lên cao hơn, dù chỉ chút xíu như quản đốc, đội trưởng... thì đó là sự sỉ nhục với thằng vào trước. Thế nên làm bất cứ vị trí nào cũng phải luôn cố gắng lao động hết mình, quên chết để ko bị "sỉ nhục". Nhờ đó mà năng suất lao động luôn cao.

Đấy là tấng lớp tinh hoa, chứ chủ DN vừa và nhỏ thì cũng có người này người kia và rất nhiều ông chủ có tâm. Các ông chủ DN thường gửi gắm con (người được xác định kế nghiệp) cho các tập đoàn. Ở đó họ phải làm việc từ nhân viên cấp thấp nhất đi lên (đôi khi cả việc dọn vệ sinh, sai vặt), để lấy kinh nghiệm. Những người này trải nghiệm qua các công việc của người lao động, nên nhiều người thông cảm với họ và đối xử ko đến nỗi nào.

tranmanhha

Xe điện
Cũng từng làm cho Nhật 9 năm. Bọn nó rất giả tạo, phần lớn là coi thường người việt đói nghèo ngu dốt. Bọn họ người tử tế không có nhiều. Đa phần cũng ma mãnh. Ví dụ có thằng Sếp người Nhật nó cũng vừa làm cho 1 cty nó đồng thời mở 1 cty khác cung cấp vật liệu cho chính tập đoàn nó đang làm. Xét về mặt nào đấy là dạng tham nhũng. Cũng nhiều thằng sau công việc ở VN đi làm về là đi tìm gái hoặc cặp bồ. Thậm chí có thằng cặp bồ xong bỏ vợ ở quê và sang vn định cư luôn. Có những thằng chỉ tốt nghiệp cấp 3 bên Bổn sang VN được làm quản đốc (cũng gặp vài thằng như thế rồi) chửi lao động VN không phải tiếng người (đến mức phiên dịch không dám dịch lại hoặc xấu hổ, chửi tục). Nên đừng thần tượng bọn nó lên thành thần.
Em nghĩ, dân châu Á có nhiều nét tương đồng. Nói gì thì nói, dân châu Âu vẫn đáng để nhìn lên hơn.

Vishnu

Xe đạp
Chắc cụ làm cho cty ở VN hả? Lấy số ít đánh giá số nhiều, lấy một góc tí teo cụ nhìn thấy để đánh giá cả một quốc gia là ko chính xác đâu.

Người Nhật phân cấp rất rõ ràng và kinh khủng. Tất cả những người phải ra chi nhánh nước ngoài, kể từ GĐ đổ xuống đều là loosers. Người Nhật phân cấp rõ ràng: Head office -> Chi nhánh nội địa -> chi nhánh nước ngoài. GĐ chi nhánh ở VN sướng như vua con, nhưng mỗi lần về Tổng thì như cún con hết. Lấy nhóm loosers rồi phán cho cả nhóm tinh hoa thì rõ ràng là ko chính xác. Phân cấp ở Nhật rất rõ ràng nên thằng quản đốc nó chửi công nhân như hát hay, kể cả ở Nhật chứ ko riêng gì VN.

Người Nhật có câu "trung thành như chó, khó bảo như mèo" để phân loại lao động. Du học sinh các trường danh tiếng trên TG về Nhật còn ko có cửa leo cao. Đi du học bị nhiễm phải lối sống PT, về cãi sếp nhem nhẻm (dù đúng đi nữa) là ko được, nên bị phân loại vào dạng "khó bảo như mèo". Giới "Tinh hoa" Nhật là phải tốt nghiệp các trường danh tiếng Nhật như Todai, được giáo dục kỹ lưỡng để trở nên "trung thành như chó"

Với người Nhật thì quyền lực cao hơn tiền bạc. 2 người vào công ty, một trước một sau, mà thằng sau lên cao hơn, dù chỉ chút xíu như quản đốc, đội trưởng... thì đó là sự sỉ nhục với thằng vào trước. Thế nên làm bất cứ vị trí nào cũng phải luôn cố gắng lao động hết mình, quên chết để ko bị "sỉ nhục". Nhờ đó mà năng suất lao động luôn cao.

Đấy là tấng lớp tinh hoa, chứ chủ DN vừa và nhỏ thì cũng có người này người kia và rất nhiều ông chủ có tâm. Các ông chủ DN thường gửi gắm con (người được xác định kế nghiệp) cho các tập đoàn. Ở đó họ phải làm việc từ nhân viên cấp thấp nhất đi lên (đôi khi cả việc dọn vệ sinh, sai vặt), để lấy kinh nghiệm. Những người này trải nghiệm qua các công việc của người lao động, nên nhiều người thông cảm với họ và đối xử ko đến nỗi nào.

Họ là người Nhật đấy. Điều không thể chối cãi nhé. Đừng bảo bọn ra nước ngoài không phải người Nhật. Và cả lũ chúng nó từng làm 2M người việt chết đói chỉ là bọn cấp dưới không phải ý của cấp trên bọn nó. Bọn nó đạo đức giả nên cứ tưởng tử tế là nhầm to.

Hooks

Xe tăng
Họ là người Nhật đấy. Điều không thể chối cãi nhé. Đừng bảo bọn ra nước ngoài không phải người Nhật. Và cả lũ chúng nó từng làm 2M người việt chết đói chỉ là bọn cấp dưới không phải ý của cấp trên bọn nó. Bọn nó đạo đức giả nên cứ tưởng tử tế là nhầm to.
À vậy thôi. Phong trào anti Nhật có vẻ đang tăng cao, cụ cứ giữ ý của cụ.

Nhìn một nhóm nhỏ rồi phán thì giờ có thằng nói dân VN toàn trồng cần với ăn cắp thì cãi thé méo nào được?

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện có thớt khen nhật theo các cụ có nên mở thớt nói về phần chìm của tảng băng nổi không nhỉ?tóm lại nếu xét 1 cách tổng quan thì e thấy bọn nhật lùn cũng chẳng tốt đẹp gì với Việt Nam ta cả nhưng vì tính cách giả tạo họ lại làm ra vẻ những người tốt đang giúp đỡ Việt Nam.e cũng có trải nghiệm gần bằng mợ chủ.nhưng thấy mợ khá may mắn khi làm việc cùng những người tốt chứ trải nghiệm của e và những người e biết thì k như tô vẽ
Chắc ăn ở như mứt ấy thì người khác mới đối lại chứ. Xã hội nào cũng có người xấu người tốt, mặt xấu mặt tốt. Đọc mấy bài viết của ông tôi thấy số ông nhọ lắm

Sfgs

Xe buýt
Giời ơi thế mà cụ cũng làm thì em chịu đấy.
Đã bảo nghe theo gia đình, gia đình em kể ra thì nhiều cái buồn cười và khó hiểu lắm cụ ạ. Khinh người trong nhà nhưng lại rất tốt với người ngoài :)))

L.C.D

Xe container
Đã bảo nghe theo gia đình, gia đình em kể ra thì nhiều cái buồn cười và khó hiểu lắm cụ ạ. Khinh người trong nhà nhưng lại rất tốt với người ngoài :)))
Đấy là cách ứng xử của ng trong gia đình cụ, nhưng cụ có quyền chọn con đường khác cơ mà, sao phải răm rắp nghe theo rồi trách móc cười cợt gia đình?

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Chắc ăn ở như mứt ấy thì người khác mới đối lại chứ. Xã hội nào cũng có người xấu người tốt, mặt xấu mặt tốt. Đọc mấy bài viết của ông tôi thấy số ông nhọ lắm
Người như cụ xin phép t k tiếp.chứ tôi cũng đang và vẫn làm việc.chẳng có ai ghét tôi.còn cuj mở mồm ra là mứt thì tư duy nó cũng chỉ như cái vốn ngôn từ của cụ=))=))=))

Sfgs

Xe buýt
Đấy là cách ứng xử của ng trong gia đình cụ, nhưng cụ có quyền chọn con đường khác cơ mà, sao phải răm rắp nghe theo rồi trách móc cười cợt gia đình?
Haizz đơn giản thế thì ko có chuyện cụ ạ. Kể ra thì dài. Cuộc đời có chữ giá như thì bao nhiêu đứa trẻ đâu phải nhảy cầu vì áp lực thi cử.Nói nôm na như thế cụ hiểu

Sfgs

Xe buýt
Có những đứa trẻ sinh ra nó đã không có quyền lựa chọn cuộc đời sống theo cách của nó muốn cụ ạ. E là thuộc trường hợp này đây. Từ bé đến năm 28 tuổi không được quyết định lựa chọn gì mà tất cả phải thông qua " Gia đình, Cô Chú", năm lớp 10 chỉ vì muốn học khối A thì bị gia đình dọa từ mặt, bỏ rơi thì cụ hiểu tn rồi đấy. Người ngoài nhìn vào thấy buồn cười khó hiểu nhưng nếu ở trong cuộc thì mới hiểu được.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
8-|
Có những đứa trẻ sinh ra nó đã không có quyền lựa chọn cuộc đời sống theo cách của nó muốn cụ ạ. E là thuộc trường hợp này đây. Từ bé đến năm 28 tuổi không được quyết định lựa chọn gì mà tất cả phải thông qua " Gia đình, Cô Chú", năm lớp 10 chỉ vì muốn học khối A thì bị gia đình dọa từ mặt, bỏ rơi thì cụ hiểu tn rồi đấy. Người ngoài nhìn vào thấy buồn cười khó hiểu nhưng nếu ở trong cuộc thì mới hiểu được.
Cụ thanh minh thanh Nga làm gì mất việc.quan trọng m là người thế nào.đưa chuyện nên đây phải có khen có chê.M sống đúng với lương tâm là được.còn 30 tuổi cụ dứt áo ra đi e tin cụ là người có ý chí

Sfgs

Xe buýt
8-|

Cụ thanh minh thanh Nga làm gì mất việc.quan trọng m là người thế nào.đưa chuyện nên đây phải có khen có chê.M sống đúng với lương tâm là được.còn 30 tuổi cụ dứt áo ra đi e tin cụ là người có ý chí
Thật ra than thở chút cho đỡ buồn thôi cụ ạ. Chứ cuộc sống mình vẫn phải sống thôi. Mọi người trong gia đình em giờ cũng đã hiểu ra nên cũng ko dám nói gì hay mắng chửi em nữa nếu em quyết định làm việc gì. Kể ra để mọi người hiểu sơ qua cuộc đời của em,các cụ có con thì tránh những việc mà em đã kể ra, đến giờ thi thoảng khi ngủ em vẫn còn bị ám ảnh lời mắng chửi cụ ạ

tongphe

Xe tải

Bác nói chuẩn và khách quan. Em cũng chỉ từng làm doanh nghiệp nhỏ, dạng lao động chân tay thôi. Nhưng em thấy đúng là thằng Chồ lớn ít tuổi hơn hẳn mà lúc làm chửi ông Nhật già chồ nhỏ hơn không kịp vuốt mặt. Nếu kỷ luật làm tốt không bao giờ họ lại chửi cả. Nhưng các bạn VN sang đấy tuổi cũng trẻ. Chuyền mỳ lạnh đang chạy lại bỏ đi buôn chuyện. Mỳ nó dồn lại rơi xuống đất vứt đi phải cả thùng. Làm sao mà người ta không điên được. Lao động VN mình có đặc điểm là thông minh, khéo léo. Nhưng lại có nhược điểm là không tuân thủ kỷ luật và hay sáng tạo quá đà. Nó trái với cách làm của bọn Nhật nên cũng hay xảy ra mâu thuẫn. Nhất là khi có trục trặc trong sản xuất.

Bác nào lao động chân tay ở Nhật rồi thì biết tốc độ của bọn nó rất kinh khủng. Làm theo dây chuyền thao tác đơn giản nhưng phải rất là nhanh mới kịp được. Kiểu làm tùy tiện, đại khái của Việt Nam nhiều khi gây ra vấn đề rất lớn. Ví dụ, trộn thức ăn đóng gói. Đáng phải cân rồi mới đổ vào máy trộn. Thì mấy bạn nhà mình toàn ánh chừng 1/2 bao với 1/3 bao cho đỡ mệt :). Đến lúc nguyên liệu thừa/thiếu ra. Nó check lại nó chả chửi cho.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Em chúc mừng bác, vì bác đã vượt qua được cái truyền thống khó hiểu của gia đình
Mỗi người có một múi giờ riêng để phát triển bản thân và thành công.
Có người chưa 30 đã làm lãnh đạo
Nhưng có người 50 tuổi mới khởi nghiệp.
Sớm hay muộn không quan trọng, quan trọng là mình tìm được hướng đi mà mình thấy đó là đúng bác ạ. Chỉ là cuộc sống đang đặt cho bác 1 múi giờ riêng thôi.
Bác cứ tự tin và thành công bác nhé.