[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

Dream Thai

Xe điện
Theo em hiểu thì không phải dân Việt mình “khôn” mà một phần do trước đây đi vượt biên tàu đến Lax do nó là cảng gần mình nhất ấy cụ.
theo hiểu biết hạn hẹp của em thì vượt biên theo tầu thì chỉ cùng lắm tới Hồng kong, thái, malaysia hay Phillipin thôi cụ ạ. chứ tàu nào vượt qua thái bình dương để đến được Lax đâu cụ ơi. từ hk, malay hay thái rồi mới đi tiếp.
Ra đến phao số 0, từ đó dc tàu hải quân vớt lên rồi đưa đến các trại tị nạn, ừ đó họ sẽ sàng lọc tiếp!

fanmu12345

Xe điện
Ra đến phao số 0, từ đó dc tàu hải quân vớt lên rồi đưa đến các trại tị nạn, ừ đó họ sẽ sàng lọc tiếp!
Ra khỏi phao số 0 thì CQ không truy đuổi nữa, lênh đênh trên biển vài ngày thì được các tàu viễn dương vớt và đưa vào các trại tị nạn ở vùng Đông Nam Á, chủ yếu Phi và Malaysia. Sau này thì cò thêm Thái Lan. Nhóm này được gọi là thuyền nhân.

Giai đoạn 1980-1990 khá nhiều thuyền nhân bị cướp biển Thái Lan tàn sát, giết, hiếp trên biển.

Những thuyền nhân vượt biên sau 1998 không được hưởng quy chế tị nạn nếu không có người thân ở Mỹ hoặc các nước châu Âu bảo lãnh. Họ buộc phải trở về VN và được tài trợ 1 số tiền để học nghề.

Hiện nay vẫn còn 1 số thuyến nhân ở Philippin, không chịu về VN.

kentdju

Xe điện
Cụ chủ thớt cho e hỏi là việc kiểm tra nồng độ cồn nơi cụ ở như thế nào, từ bao nhiêu trở lên là vượt ngưỡng và các mức phạt như thế nào?

kienvinh

Tháo bánh
Ngoài vde liên quan đến hôn nhân, e nghe nói bên Mỹ việc sa thải cũng rất nhanh, nhiều khi sáng đến cty nhận quyết đinh sa thải, là trưa có bảo vệ áp tải ra khỏi cty, cái này có vẻ rất khác với Châu Au, đặc biệt là Đức, nơi sa thải ai đó là rất khó khăn.

Cụ có thể chia sẻ về các loại HĐ LĐ bên Mỹ và các điều khoản liên quan đến sa thải dc ko ạ!
Cái này bên ấy gọi là employment at-will. Bên cạnh việc chủ có thể đuổi thợ mà không cần lý do thì thợ cũng có thể hét tướng vào mặt chủ: “I quit” rồi bỏ việc ngay lập tức.

Marie Lee

Xe buýt
theo hiểu biết hạn hẹp của em thì vượt biên theo tầu thì chỉ cùng lắm tới Hồng kong, thái, malaysia hay Phillipin thôi cụ ạ. chứ tàu nào vượt qua thái bình dương để đến được Lax đâu cụ ơi. từ hk, malay hay thái rồi mới đi tiếp.
Đúng là tới Hkg, nhưng từ Hkg tới bờ Tây nó vẫn gần hơn tới bờ Đông đó cụ.
Hồi các cụ ấy vượt biên thì chỉ có tàu đến mấy nước như Hkg, Thái… sau đó lại chờ được lên tàu tiếp để qua Mỹ. Còn hiện giờ thì có tàu chạy thẳng được từ Vn qua Mỹ đó, cơ mà giờ từ VN ko còn vượt biên bằng tàu biển sang Mỹ nữa rồi.

TUCSON9389

Xe điện
Đúng là tới Hkg, nhưng từ Hkg tới bờ Tây nó vẫn gần hơn tới bờ Đông đó cụ.
Hồi các cụ ấy vượt biên thì chỉ có tàu đến mấy nước như Hkg, Thái… sau đó lại chờ được lên tàu tiếp để qua Mỹ. Còn hiện giờ thì có tàu chạy thẳng được từ Vn qua Mỹ đó, cơ mà giờ từ VN ko còn vượt biên bằng tàu biển sang Mỹ nữa rồi.
em nói thật là diễn đàn thì vui thôi nhưng thấy cụ tranh luận nó hơi nhảm quá ạ. xin cụ đừng trích lại còm của em làm loãng thớt

Dream Thai

Xe điện
em nói thật là diễn đàn thì vui thôi nhưng thấy cụ tranh luận nó hơi nhảm quá ạ. xin cụ đừng trích lại còm của em làm loãng thớt
Cụ nói chuẩn, kia đang bàn về lịch sử còn bgio thích ở đâu chả đc, nhà nước ko cấm quan trọng có đủ bản lĩnh và trình độ để tồn các nước đó ko thôi :)
Tất nhiên nhiều cụ cũng đầy bản lĩnh và trình độ nhưng họ lại thích ở VN cơ :)

BMW X11

Xe tăng
Ngoài vde liên quan đến hôn nhân, e nghe nói bên Mỹ việc sa thải cũng rất nhanh, nhiều khi sáng đến cty nhận quyết đinh sa thải, là trưa có bảo vệ áp tải ra khỏi cty, cái này có vẻ rất khác với Châu Au, đặc biệt là Đức, nơi sa thải ai đó là rất khó khăn.

Cụ có thể chia sẻ về các loại HĐ LĐ bên Mỹ và các điều khoản liên quan đến sa thải dc ko ạ!
Sa thải chỗ nào chả dễ hả bác? Cái cậu được sa thải cầm theo bao nhiêu xiền thôi.
Khoản này thì ở Đức và EU có vẻ nhiều hơn so với ở Mỹ.

Như ở Đại sứ quán Mỹ ở Hà Nội, bạn tôi kể, đã chứng kiến vài lần: tự nhiên, 1 chú marine nhảy vô bẩu: "Mài bị sa thải; mài có 5 min để lấy đồ cá nhân". Và nó giám sát để khổ chủ không đem đi những gì thuộc về ngài đại sứ.
Phần còn lại: Ra ngân hàng mà hỏi.

Tôi đoán mò là, bên bển cũng tương tự.
Ví dụ là, các sếp nhớn của Twitter đến Văn phòng và không mở được mail acocunt, khi đó mới biết mình đã bị anh Ê lông đá đít.

leua

Xe tăng
Cụ chủ thớt cho e hỏi là việc kiểm tra nồng độ cồn nơi cụ ở như thế nào, từ bao nhiêu trở lên là vượt ngưỡng và các mức phạt như thế nào?
Ở California, một người trên 21 tuổi có thể bị kết tội vì lái xe với nồng độ cồn từ 0,08% trở lên (0,01% đối với người dưới 21 tuổi). Bên này gọi là DUI ( driving under the influence). Tội này còn áp dụng cho cả những ai lái xe mà bị ảnh hưởng của thuốc ( ma túy, an thần, thuốc trị bệnh v.v..)
Cảnh sát kiểm tra bắt làm các động tác giữ thăng bằng ....nếu như từ chối sẽ có thể bị bắt về đồn cảnh sát và tiến hành đo hơi thở hoặc thử máu.
Phạm tội lần đầu tiên.
Phạt tiền từ $390 đến $1000, có thể bị phạt giam tối đa 6 tháng tù giam và buộc phải tham gia chương trình cai nghiện rượu 3, 6 hoặc 9 tháng
Vi phạm lần thứ hai trong vòng 10 năm.
Phạt tiền từ $390 đến $1000, phạt giam tối đa 1 năm, buộc tham gia chương trình uống rượu 18 tháng và cài đặt thiết bị khóa xe khi hơi thở có độ cồn tối đa 3 năm.
Vi phạm tiếp tục ngoài các hình phạt trên sẽ có thể bị tước bằng lái.

Thêm nữa, những yếu tố sau đây có thể làm tăng thêm tội và hình phạt cho người tài xế vi phạm tội DUI: người tài xế dưới tuổi vị thành niên, gây ra tai nạn có tổn thất về tài sản hay sinh mạng, có trẻ em dưới 14 tuổi ngồi trong xe, lái xe ở tốc độ quá nhanh khi bị bắt, có nồng độ rượu trong máu trên 0.15%, lái xe vận tải nặng, xe chở khách...

Chỉnh sửa cuối:

UWBothell

Xe tải
Ở tiểu bang em thì khi cảnh sát nghi ngờ cụ lái xe trong tình trạng say rượu, họ sẽ bật đèn đuổi theo xe cụ, cụ sẽ phải tấp vô lề và tắt máy. Hai tay để lên vô lăng. Mở hết kính 2 bên xuống. Cảnh sát sẽ không vội đến làm việc với cụ mà họ sẽ ngồi trong xe dùng máy tính kiểm tra xe cụ đang chạy có bị báo mất cắp không. Nếu không có cảnh báo bị mất cắp họ sẽ đến cạnh cửa xe của cụ , yêu cầu xuất trình bằng lái. Trong lúc nói chuyện họ sẽ quan sát cụ và họ sẽ yêu cầu cụ thực hiện bài test gọi là Field sobriety tests (FSTs). Thông thường là 3 bài test như sau
1. Họ yêu cầu cụ đứng yên, giữ nguyên đầu, mắt nhìn theo 1 vật họ cầm trên tay như đầu bút, đầu ngón tay của họ ( họ di chuyển bút/ngon tay liên tục từ trái qua phải, lên xuống, giữ ở vị trị 45 độ) để quan sat phản xạ của mắt mình
2. Họ yêu cầu mình đi trên 1 đường thẳng : hai tay xuoi theo thân mình, chân này bước đụng mũi chân của chân kia, gót chân chạm đất trước, mũi chân chạm đất sau. Đi 9 bước , vừa đi vừa đếm. Đến bước thứ 9 thì 1 chân trụ lại, xoay người để quay lại, tiếp tục bước 9 bước để quay lại chỗ xuất phát. Nếu cụ phải khoa tay lấy thăng bằng thì họ ghi 1 điểm nghi ngờ, bước khong theo thứ tự gót chân -mũi chán cũng là 1 dấu hiệu ghi lại, đếm sai cũng bị ghi lại.
3. Họ yêu cầu cụ đứng thẳng, nhấc 1 chân về phía trước cách mặt đất chừng 2 tấc , đếm 30 giáy . Mất thăng bằng bị ghi lại, đếm nhanh hoac chậm cũng bị ghi lại. Chạm chân xuống đất ghi lại.
Ở WA cụ có quyền từ chối làm test này, nhưng như vậy thì cụ sẽ bị đưa về đồn và làm test máy/hơi thở. Nếu cụ cũng từ chối luôn thì cụ cầm chắc DUI, tịch thu bằng lái , phạt tiền hoặc ngồi tù . Limit ở WA cho người lớn la 0.08, trẻ dưới 21 tuổi là 0.02. Mức phạt cao nhất là 5k, phải đi cai nghiện nếu toà quyết định thế. Bằng lái sẽ bị tịch thu với thời hạn tuỳ theo nồng độ cồn và số lần vi phạm trong vòng 7 năm gần nhất. Ông anh họ của em bi DUI mấy lần không biết mà giờ thấy không lái xe khá lâu rồi. Bên Mỹ cái xe là cái chân, bị tước bằng lái thì xấc bấc xang bang luôn

leua

Xe tăng
Ở tiểu bang em thì khi cảnh sát nghi ngờ cụ lái xe trong tình trạng say rượu, họ sẽ bật đèn đuổi theo xe cụ, cụ sẽ phải tấp vô lề và tắt máy. Hai tay để lên vô lăng. Mở hết kính 2 bên xuống. Cảnh sát sẽ không vội đến làm việc với cụ mà họ sẽ ngồi trong xe dùng máy tính kiểm tra xe cụ đang chạy có bị báo mất cắp không. Nếu không có cảnh báo bị mất cắp họ sẽ đến cạnh cửa xe của cụ , yêu cầu xuất trình bằng lái. Trong lúc nói chuyện họ sẽ quan sát cụ và họ sẽ yêu cầu cụ thực hiện bài test gọi là Field sobriety tests (FSTs). Thông thường là 3 bài test như sau
1. Họ yêu cầu cụ đứng yên, giữ nguyên đầu, mắt nhìn theo 1 vật họ cầm trên tay như đầu bút, đầu ngón tay của họ ( họ di chuyển bút/ngon tay liên tục từ trái qua phải, lên xuống, giữ ở vị trị 45 độ) để quan sat phản xạ của mắt mình
2. Họ yêu cầu mình đi trên 1 đường thẳng : hai tay xuoi theo thân mình, chân này bước đụng mũi chân của chân kia, gót chân chạm đất trước, mũi chân chạm đất sau. Đi 9 bước , vừa đi vừa đếm. Đến bước thứ 9 thì 1 chân trụ lại, xoay người để quay lại, tiếp tục bước 9 bước để quay lại chỗ xuất phát. Nếu cụ phải khoa tay lấy thăng bằng thì họ ghi 1 điểm nghi ngờ, bước khong theo thứ tự gót chân -mũi chán cũng là 1 dấu hiệu ghi lại, đếm sai cũng bị ghi lại.
3. Họ yêu cầu cụ đứng thẳng, nhấc 1 chân về phía trước cách mặt đất chừng 2 tấc , đếm 30 giáy . Mất thăng bằng bị ghi lại, đếm nhanh hoac chậm cũng bị ghi lại. Chạm chân xuống đất ghi lại.
Ở WA cụ có quyền từ chối làm test này, nhưng như vậy thì cụ sẽ bị đưa về đồn và làm test máy/hơi thở. Nếu cụ cũng từ chối luôn thì cụ cầm chắc DUI, tịch thu bằng lái , phạt tiền hoặc ngồi tù . Limit ở WA cho người lớn la 0.08, trẻ dưới 21 tuổi là 0.02. Mức phạt cao nhất là 5k, phải đi cai nghiện nếu toà quyết định thế. Bằng lái sẽ bị tịch thu với thời hạn tuỳ theo nồng độ cồn và số lần vi phạm trong vòng 7 năm gần nhất. Ông anh họ của em bi DUI mấy lần không biết mà giờ thấy không lái xe khá lâu rồi. Bên Mỹ cái xe là cái chân, bị tước bằng lái thì xấc bấc xang bang luôn
Bên này đúng là ít ai dám uống say rồi lái xe lắm. Hậu quả nặng nề. Ngoài chuyện rắc rối với cảnh sát, phạt tiền còn chuyện an toàn cho mình và cho người khác vì xe chạy tốc độ rất nhanh, trong thành phố có thể lên tới 40 hay 50 miles ( tức là từ 60 tới 80 km một giờ), cái xe nặng hàng tấn lao đi với tốc độ ấy nếu như xảy ra tai nạn thì chết người như chơi.

leua

Xe tăng
Hàng nghìn thiếu niên quậy phá khu thương xá ở California vào ngày cuối năm. Không có cướp bóc hay hôi của trong vụ đập phá này.
Giới trẻ ngày nay ở bên này cũng đã bắt đầu phân cực. Bên cạnh những lớp trẻ bình thường cũng xuất hiện một số trẻ em thực sự hư hỏng, tụ tập ăn chơi, quậy phá....

Chỉnh sửa cuối:

Rookies

Xe buýt
Hàng nghìn thiếu niên quậy phá khu thương xá ở California vào ngày cuối năm. Không có cướp bóc hay hôi của trong vụ đập phá này.
Giới trẻ ngày nay ở bên này cũng đã bắt đầu phân cực. Bên cạnh những lớp trẻ bình thường cũng xuất hiện một số trẻ em thực sự hư hỏng, tụ tập ăn chơi, quậy phá....

Khu Del Amo này bị quậy suốt.
Có lần bà xã em mải shopping dưới hầm nên không biết cảnh sát nó lùa hết + sơ tán mấy tầng trên.
Lúc gọi em đến đón phải đi bộ cả km ra ngoài đường :)

Torrance dạo này bắt đầu thấy homeless lang thang ngoài đường. Trước thì hiếm khi thấy. Torrance là khu tập trung công nghiệp ô tô Nhật + Hàn, nên dân trí + an ninh khá ok. Sale tax khu này 10,5% thuộc loại top của Cali rồi.
Ở California, một người trên 21 tuổi có thể bị kết tội vì lái xe với nồng độ cồn từ 0,08% trở lên (0,05% đối với người dưới 21 tuổi). Bên này gọi là DUI ( driving under the influence). Tội này còn áp dụng cho cả những ai lái xe mà bị ảnh hưởng của thuốc ( ma túy, an thần, thuốc trị bệnh v.v..)
Từ năm 2023 áp 0.01% với dưới 21 tuổi rồi cụ. Bài thi luật DMV đã cập nhật

Chỉnh sửa cuối:

leua

Xe tăng
Hôm nay bác sĩ gia đình gọi phone nhắc đến kỳ đi thử máu hàng năm và khám sức khỏe tổng quát. Lại phải ghé thăm văn phòng bác sĩ. Theo qui định mỗi lần khám bệnh sẽ đóng co-pay cho bác sĩ là $15. Nhưng đa phần các bác sĩ Việt Nam ở khu vực Little Sài Gòn không lấy tiền co-pay này đối với người Việt.

Chỉnh sửa cuối:

leua

Xe tăng
Cảm ơn bác nhắc nhở.
Lần tới, tui sẽ bẩu các cháu nhọ sang bên Hiền Hoà mà cướp bóc, chưa có nhân viên an ninh nào cả.

Tôi thấy ở đây, người Việt (chính xác là khách hàng người Việt) đông đảo tới mức, không cần cả English trên biển hiệu; các biển hiệu thì thuần Việt 100%.
Đúng vậy. Khách hàng chủ yếu là người Việt nên không cần thiết phải ghi tiếng Anh.

leua

Xe tăng
Một chiếc xe shopping cart có chỗ ngồi chơi cho trẻ con. Các bà mẹ có con nhỏ rất thích đi chợ với chiếc xe này.

leua

Xe tăng
Tự nấu ăn ở nhà là công việc dễ dàng, ngay cả với đàn ông.
Ở chợ có bán đầy đủ các loại seasonings để nêm nếm thức ăn. Tùy từng loại món ăn mà có riêng từng loại để nêm. Cá hồi, thịt bò, thịt gà sẽ có từng lọ gia vị riêng. Bảo đảm ngon không kém nhà hàng.

leua

Xe tăng
Ở các chợ Mỹ dạo này đã giảm số quầy tính tiền bằng nhân viên, thay vào đó là các quầy tự thanh toán. Khách mua hàng tự scan hàng hóa, tự quẹt thẻ trả tiền. Tất nhiên có camera ở đây.

leua

Xe tăng
Đối diện với chỗ làm của em là một khu thương mại và các cửa hàng fastfood Mc Donald, Gà Rán KFC... Rất tiện cho nhân viên ăn uống...

Chỉnh sửa cuối:

Anhdex

Xe tăng
Ăn nhậu bên đó thế nào cụ chủ 😀 rảnh cụ chụp cho xin ít ảnh giá cả rượu bia em ngắm chơi ạ 😃😂