[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

leua

Xe tăng
Gen trội của Cha, Mợ nhỉ.
Gen những thứ cao, to, đen, hôi thường là gen trội. 😀
Bóng đá nữ của Mỹ đứng top đầu thế giới, nên sự cạnh tranh vị trí trong đội tuyển Mỹ rất khốc liệt. Thế mới biết thể hình, thể lực là thứ rất cần cho thể thao đỉnh cao.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Đầu tư mua nhà bên đó có đc định cư k các cụ/mợ nhỉ, e muốn tìm cách định cư, cụ/mợ nào có mối giới thiệu giúp e với, cần tầm tiền nào ạ? Giới thiệu qua là con lớn e đang học bên đó, chắc cháu sẽ tìm cách định cư, nhưng đợi nó bảo lãnh dc mình thì cũng k nhanh dc, mà e thì muốn cho cả con bé đang lớp 4 sang nữa nên muốn tìm cách để 2 mẹ con nhà e sang đc sớm.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đầu tư mua nhà bên đó có đc định cư k các cụ/mợ nhỉ, e muốn tìm cách định cư, cụ/mợ nào có mối giới thiệu giúp e với, cần tầm tiền nào ạ? Giới thiệu qua là con lớn e đang học bên đó, chắc cháu sẽ tìm cách định cư, nhưng đợi nó bảo lãnh dc mình thì cũng k nhanh dc, mà e thì muốn cho cả con bé đang lớp 4 sang nữa nên muốn tìm cách để 2 mẹ con nhà e sang đc sớm.
Em thấy bên họ xa nhà em có 1 mợ định cư Úc bằng cách kết hôn giả 1 ông người Ý 70 tuổi mợ nhé. Hết đâu 100k Đô thôi. Mà nhà nước họ kiểm tra ghê lắm. Phải ở cùng 18 tháng hay sao đó

leua

Xe tăng
Người nước ngoài được phép mua nhà đất ở Mỹ, nhưng đó không phải là điều kiện để định cư ở Mỹ.
Cách định cư nhanh nhất là kết hôn với công dân Mỹ, từ khi làm giấy tờ tới khi sang Mỹ là khoảng 1 năm, được phép mang con dưới 18 đi cùng.
Tiền thì khoảng $80 nghìn + các chi phí phát sinh khác cho kết hôn giả, nhưng em không khuyên mợ làm theo cách này, dù em có nhiều bạn bè Việt Kiều Mỹ ở độ tuổi mợ hiện đang độc thân ( bên này thường nam nữ sau khi ly hôn, nếu như có người yêu mới thì họ có khuynh hướng chung sống mà không kết hôn).
Sở dĩ em khuyên không nên kết hôn giả bởi nó có những rủi ro mà em không tiện nói ở đây, xác xuất thành công không cao, có khi tiền mất tật mang, nếu như lãnh sừ quán Mỹ nghi vấn mợ kết hôn giả để định cư thì mợ sẽ bị cấm vĩnh viễn không bao giờ được sang Mỹ, dù sau này con mợ đang du học trở thành công dân Mỹ bảo lãnh cho mợ đi chăng nữa. Mợ nên kết hôn thật bằng cách vào các trang web kết bạn với người Mỹ hoặc Việt Kiều Mỹ để tìm cơ hội định cư chắc chắn 100%, vừa không mất tiền vừa có hạnh phúc.

Chỉnh sửa cuối:

X0000

Xe tăng
Người nước ngoài được phép mua nhà đất ở Mỹ, nhưng đó không phải là điều kiện để định cư ở Mỹ.
Cách định cư nhanh nhất là kết hôn với công dân Mỹ, từ khi làm giấy tờ tới khi sang Mỹ là khoảng 1 năm, được phép mang con dưới 18 đi cùng.
Tiền thì khoảng $80 nghìn + các chi phí phát sinh khác cho kết hôn giả, nhưng em không khuyên mợ làm theo cách này, dù em có nhiều bạn bè Việt Kiều Mỹ ở độ tuổi mợ hiện đang độc thân ( bên này thường nam nữ sau khi ly hôn, nếu như có người yêu mới thì họ có khuynh hướng chung sống mà không kết hôn).
Sở dĩ em khuyên không nên kết hôn giả bởi nó có những rủi ro mà em không tiện nói ở đây, xác xuất thành công không cao, có khi tiền mất tật mang, nếu như lãnh sừ quán Mỹ nghi vấn mợ kết hôn giả để định cư thì mợ sẽ bị cấm vĩnh viễn không bao giờ được sang Mỹ, dù sau này con mợ đang du học trở thành công dân Mỹ bảo lãnh cho mợ đi chăng nữa. Mợ nên kết hôn thật bằng cách vào các trang web kết bạn với người Mỹ hoặc Việt Kiều Mỹ để tìm cơ hội định cư chắc chắn 100%, vừa không mất tiền vừa có hạnh phúc.
Em thấy ở Mỹ khi ly hôn thì chồng vẫn phải có nghĩa vụ chu cấp cho vợ cũ cho đến khi vợ cũ lấy chồng mới
Vậy những vụ kết hôn giả để nhập tịch, khả năng trong điều khoản tiền hôn nhân sẽ có mục Không phải chu cấp khi ly hôn cụ nhỉ? Chứ không ông "chồng" sẽ còn mất tiền dài dài à?

leua

Xe tăng
Em thấy ở Mỹ khi ly hôn thì chồng vẫn phải có nghĩa vụ chu cấp cho vợ cũ cho đến khi vợ cũ lấy chồng mới
Vậy những vụ kết hôn giả để nhập tịch, khả năng trong điều khoản tiền hôn nhân sẽ có mục Không phải chu cấp khi ly hôn cụ nhỉ? Chứ không ông "chồng" sẽ còn mất tiền dài dài à?
Người chồng (là công dân Mỹ), khi mở hồ sơ bảo lãnh người vợ ( và các con riêng dưới 18 tuổi của vợ) sang Mỹ, phải ký một bộ hồ sơ "bảo trợ tài chính " với chính phủ Mỹ, trong đó cam kết sẽ chịu trách nhiệm về mọi thứ phát sinh tài chính như chỗ ăn ở, bệnh tật, thuốc men....cho những người này cho đến khi họ trở thành công dân Mỹ.
Và dù cho có ly hôn thì người chồng vẫn phải chịu trách nhiệm về mặt tài chính đối với người vợ mà anh ta bảo lãnh vào Mỹ cho đến khi cô ấy thành công dân Mỹ.
Đồng thời, nếu như sau khi ly hôn, cô vợ có thu nhập thấp thì người chồng vẫn phải "spouses support " nghĩa là phải chu cấp cho vợ cũ.
Bởi vậy người đàng hoàng, có công ăn việc làm ổn định ở Mỹ sẽ không làm kết hôn giả vì nó quá phức tạp, số tiền $80 nghìn không đáng để đánh đổi những rủi ro phát sinh sau này. Thường những người đàn ông Mỹ chịu làm kết hôn giả là thành phần không tốt trong xã hội, hoặc nghèo túng, hoặc cờ bạc, hút xách nên túng tiền phải làm việc trái pháp luật. Những người phụ nữ ở Việt Nam nếu như kết hôn giả với những người này thì sẽ gặp rắc rối. Họ vòi vĩnh thêm tiền, yêu sách về xác thịt, hoặc những trò khác. Em đã chứng kiến một số trường hợp như vậy, nên lời khuyên của em là không nên kết hôn giả.

Chỉnh sửa cuối:

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Kết hôn giả không biết chịch giả hay chịch thật cụ nhở

leua

Xe tăng
Đàn bà đơn thân nơi xứ lạ thì dù kết hôn giả cũng rất dễ đi đến chổ cho anh chồng giả leo lên giường.

Chỉnh sửa cuối:

leua

Xe tăng
Một anh Việt Kiều về VN kết hôn bảo lãnh vợ sang Mỹ, sau đó 3 năm người vợ có quốc tịch Mỹ thì chuyện gì sẽ xảy ra?

Người vợ sẽ bảo lãnh Ba Mẹ sang ngay sau khi có quốc tịch, Ba Mẹ vừa qua đến Mỹ có thẻ xanh ngày đầu tiên sẽ bảo lãnh con cái. Sau đó bảo lãnh anh chị em, và anh chị em có con cái thế là gần hết dòng họ nội ngoại theo thời gian 20 năm sẽ qua Mỹ gần hết, nếu như họ muốn sang Mỹ.

Bởi vậy cưới một người vợ ở VN, người Việt bên này hay nói đùa là cưới cả một chiếc thuyền chứ không phải đơn giản là cưới một cô vợ. Chiếc thuyền đó sẽ chuyên chở hết cả dòng họ sang Mỹ. Bởi vậy cách đây vài chục năm chỉ có vài trăm nghìn người Việt trên đất Mỹ, đến nay đã có tới hai triệu người Mỹ gốc Việt.

conngua280390

Xì hơi lốp
Em mới có kèo, cho đứa con gái em vk em: Ck Indo vk VN, Có đưa con trai đang làm vặn bu lông bên tesla, nhà e thì ở bên Utah. Bên nhà đó đòi 65K USD mà e chưa biết sao!

Leean

Xe tăng
Là người từng nhiều lần mai mối bạn bè ( có quốc tịch Mỹ , có học thức , bằng cấp đàng hoàng) và chứng kiến nhiều chuyện khó mà kể ra cho cái sự khôn lỏi của người việt bên mình, bị mất uy tín với bạn bè ghê gớm, em nghĩ mợ không nên đi diện kết hôn giả , chỉ nên đi một cách đàng hoàng , gom hết tiền lại và nghiên cứu về diện EB-5, nên tham vấn các văn phòng tư vấn di dân có uy tín chỗ mợ ở (mợ ở ngoài bắc đúng không)

Đừng nghĩ đến chuyện kết hôn giả, quá rủỉ ro và đừng bao giờ nghe người khác khuyên kết hôn giả, chuyên khoe khoang cuộc sống như mơ bên bển, chúng nó nói láo và lừa đảo có đường dây đấy, ngay cả có deal thì chúng nó lật kèo và báo cho sở di trú luôn, nhiều cases thế này xảy ra rồi. Chưa nói là có khả năng cao bị thành "nô lệ TD", bị làm tiền đấy, cụ leua kia không tiện nói chuyện này thôi.

Mà em cũng không khuyến khích gái miền bắc XHCN đi lấy Việt Kiều Mỹ có tiền thân là VNCH đâu - sẽ không có cái happy ending đâu, em nói thực lòng đấy

Ngoài việc nghiên cứu về chường trình EB-5 của Hoa kỳ mợ còn một cách khác là thành lập một công ty dạng trách nhiệm hữu hạn - LLC, với chi phí hoạt động cho cái công ty này tầm khoảng 45K một năm, qua đó bán ...máy lọc nước chẳng hạn ? :D , tất nhiên là sau đó mợ có thể xin apply visa L1 với thời hạn 3 năm một, và cho phép nhập cảnh nhiều lần.

Nếu có nhiều tiền và rất nhiều tiền thì nói em, em sẽ chỉ cách cho mợ.
Em có L1 visa dạng business visitor, multiple entries, vào Mỹ lúc nào cũng được, chỉ là không có tiền mua vé máy bay và chi phí ăn ở thôi:D. Chỉ đi khi bọn đối tác nó bao tiền vé và tiền KS, vì mình qua họp - làm việc theo yêu cầu của chúng nó.

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Em bổ sung thêm một ý mà ở cái quán CF này ít người bàn đến, mà sự tư vấn đa phần nó chỉ là những lựa chọn bó hẹp trong một vài option để thực hiện giấc mơ Mỹ.

Đâu chỉ có mỗi chuyện làm kết hôn giả (quá nhiều rủi ro), đi du lịch , thăm thân nhân, cho con đi học và thăm nó ? nói chung chỉ là cách rất bình thường mà tỷ lệ đậu visa khá bấp bênh.

Sao không nghĩ đến chuyện "đem chuông đi đánh xứ người"? hi hi hi

Nếu có năng lực, ngoại ngữ tốt, tự tin về bản thân thì cứ thuê LS bên đó mở hẳn một cái văn phòng đại diện trong cái lĩnh vực của mình đang làm (phải có công ty trong nước trước và đang hoạt động), ưu tiên cho các nghành công nghệ, điên tử, phần mềm. Thuê 1-2 nhân công bên đó và trả lương tối thiểu hoặc mức thị trường hiện tại, rồi đẩy việc về làm trong nước , cái đấy gọi là outsource, rồi xin apply visa dạng kinh doanh, hết hạn một cái L1 visa thì sau đó xin renew tiếp vì công ty đang hoạt động, rồi tiến tới xin thị thực định cư (PR)

Bọn TQ nó chơi trò này nhiều, nó cũng chẳng quá khó khăn, miễn là hoạt động đúng luật và đóng thuế đầy đủ.
Các công ty bán hàng của TQ trên Amazon nó lập văn phòng ĐD đầy ra, nó còn thuê cả storage để ship qua hàng chục containers một lúc hàng tháng để cung cấp cho thị trường Mỹ, delivery đúng chuẩn 2 days shipping luôn. Em sang Mỹ gặp đối tác của mình, đi thang máy trong building toàn nghe bọn nó xi xồ, hỏi mấy thằng kia mới biết là bọn TQ sang lập công ty trách nhiệm HH - LLC, văn phòng đại diện đầy kín cả một cái floor, chúng nó xin visa vào Mỹ còn dễ hơn dân Việt ta xin đi du lịch, thăm thân nhân nhiều lần

Chỉnh sửa cuối:

Selfie

Xe hơi
Thông thường đường cao tốc trải nhựa, nhưng ở các đoạn đi ngang qua đô thị và các căn cứ quân sự sẽ làm bằng bê tông vì lý do an ninh quốc phòng, để khi cần thiết có thể trở thành đường băng khẩn cấp cho máy bay quân sự.

Báo Việt Nam cũng có bài viết về việc này.

Vâng hay quá, rất cảm ơn cụ.

g_d

Xe buýt
Nếu các cụ đi sang Mỹ hay 1 quốc gia khác sau 18 tuổi thì việc hòa nhập sẽ khó hơn, phụ thuộc vào khả năng ngôn ngữ và mong muốn của từng người so với hội trẻ con dưới 18 tuổi. Nên việc 1 người trung niên cảm thấy không phù hợp là bình thường. Đến bố mẹ ở quê lên ở cùng các con trên thành phố cũng nhiều cụ không thấy hợp, đòi về quê.
Đó là lý do những gia đình muốn cho con định cư ở 1đất nước nào đó thì nên cho đi học càng sớm càng tốt, cấp 3 là muộn nhất. Nếu cho đi khi bắt đầu học đại học thì việc các con đòi quay trở lại Việt Nam là bình thường. 1> Lúc đó các con đã hình thành các mối quan hệ nhất định với bạn bè cùng lớp ở VN, mối quan hệ họ hàng... 2>Gia đình có điều kiện cho con đi du học thường có điều kiện khá giả ở VN rồi nên ở nhà sướng hơn là đi du học vừa thiếu thốn vật chất hơn ở nhà mình ở VN vừa thiếu thốn tình cảm bố mẹ bạn bè. 3> Các lý do khác.
Chúng ta đã sống gần nửa đời người ở VN. Các nhu cầu thiết yếu được đáp ứng đầy đủ thì đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt. Các quyết định thay đổi giờ dành cho thế hệ tương lai.

Leean

Xe tăng
Gia đình có điều kiện cho con đi du học thường có điều kiện khá giả ở VN rồi nên ở nhà sướng hơn là đi du học vừa thiếu thốn vật chất hơn ở nhà mình ở VN vừa thiếu thốn tình cảm bố mẹ bạn bè.
Người ta cho con đi học không chỉ có mỗi chuyện học, mà là tìm cách được đinh cư và tạo ra các thế hệ tiếp theo, chẳng ai muốn con mình đến được đất nước tiên tiến học tập rồi quay về VN để làm với đồng lương it ỏi cả.

Hơn nữa cái nhìn của cụ chỉ là cái nhìn không phải trong cuộc nên khó mà thấy được các khia cạnh các cái gọi là "đổi đời" này.

Người già và có điều kiện thì họ luôn mong muốn thế hệ sau của họ có cơ hội tốt hơn so với họ, dù họ có tiền, hoặc nhiều tiền đ chăng nữa nhưng chưa chắc họ đã có được những cái core values khác. Nhưng con họ nếu mà có cái hộ chiếu có lá cờ nhiều sao thì chắc chắn sẽ khác họ về mọi mặt. Đấy là cái mấu chốt vấn đề.

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các web như kụ nói thì lại lừa đảo quá nhiều. Căng

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Người ta cho con đi học không chỉ có mỗi chuyện học, mà là tìm cách được đinh cư và tạo ra các thế hệ tiếp theo, chẳng ai muốn con mình đến được đất nước tiên tiến học tập rồi quay về VN để làm với đồng lương it ỏi cả.

Hơn nữa cái nhìn của cụ chỉ là cái nhìn không phải trong cuộc nên khó mà thấy được các khia cạnh các cái gọi là "đổi đời" này.

Người già và có điều kiện thì họ luôn mong muốn thế hệ sau của họ có cơ hội tốt hơn so với họ, dù họ có tiền, hoặc nhiều tiền đ chăng nữa nhưng chưa chắc họ đã có được những cái core values khác. Nhưng con họ nếu mà có cái hộ chiếu có lá cờ nhiều sao thì chắc chắn sẽ khác họ về mọi mặt. Đấy là cái mấu chốt vấn đề.
Kụ nói cũng góc độ đúng. Nhưng bố mẹ xác định con sang tư bản là không trợ giúp được về công sức khi tuổi già đâu. Bản thân F1 vật lộn với dân da trắng thì kèo thua đã xác định