[Thảo luận] Đã có cụ nào từng bị "nổ" chưa ạ!!!

damkhanh

Xe điện
Kính thưa các cụ, các mợ!

Em xin đính chính luôn “nổ” ở đây là “nổ túi khí” chứ không phải nghĩa bóng như hầu hết các cụ đã nghĩ khi vào thớt em đâu ạ!

Thưa các cụ, mợ! Không hiểu sao hàng ngày lưu thông trên đường, em thấy có rất nhiều cụ, mợ để F1 chưa đủ tuổi đeo dây an toàn ngồi ở hàng ghế trước, thậm chí nguy hiểm hơn khi để bé ngồi trong lòng một người lớn khác trên ghế phụ.

Túi khí thì em chắc cụ nào cũng biết, nhưng nguyên lý hoạt động cũng như sự nguy hiểm của túi khí khi nổ không phải cụ mợ nào cũng để ý.

Khi có va chạm xảy ra, bộ điều khiển nhận tín hiệu từ cảm biến sẽ cung cấp dòng điện kích nổ túi khí. Theo các chuyên gia, Tốc độ nổ túi khí là rất nhanh (khoảng từ 10 đến 40 phần nghìn giây) nên có thể đủ sức gây nên những tai nạn nghiêm trọng. Trong một khoảng thời gian rất ngắn, túi khí bung ra với tốc độ hơn 200 km/h. Với lực nén như vậy, Chấn thương nghiêm trọng có thể sảy ra nếu có ai đó quá gần với túi khí khi nổ , khi đó túi khí hoàn toàn có thể khiến một người trưởng thành bị gãy xương, nếu là trẻ em thậm chí gây tử vong.

Không ai có thể dám chắc điều gì sẽ xảy ra trên đường, đừng để phải hối tiếc khi đã muộn.

Trẻ em như búp trên cành. Vì tương lai con em chúng ta, xin các cụ, các mợ lưu tâm!
Xin trân trọng cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

Loong Phoong

Xe điện
phải tạo thói quen thôi, đấy cũng là sự an toàn cho bản thân và cho mọi người

BVH0509

Xe tải
Gớm kụ làm em giật cả mình. Đang bị "nổ" tưởng kụ cho cao kế gì? Hóa ra . . . Nhưng cũng thanks bài viết của kụ

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Đồng ý quan điểm nhưng cũng có những tình huống nhiều khi rất khó xử lý. Ví dụ như con gái tôi 5 tuổi, thi thoảng đi làm về sớm, lái xe qua trường đón cháu. Con gái nhất định ngồi cạnh ba chứ không ngồi ghế sau. Dành thời gian thuyết phục giáo dục thì tắc đường, người khác không đậu xe được. Nên cũng phải tặc lưỡi cho con ngồi trước và thắt dây an toàn cho bé.

Bi giờ đang ngày càng hạn chế việc cho con ngồi trước, nhưng cũng nhiều "mồ hôi, nước mắt" và rát cổ lắm các cụ ợ!

kubi82

Xe điện
Dân ta còn chưa có thói quen an toàn đó cho trẻ nhỏ,không nên cho F1 ngồi ghế trước,nếu có ngồi thì mua thêm ghế cho trẻ e đặt lên và cài dây an toàn.E đã chứng kiến 1 vụ ở bển 2 bố con vừa vào KFC ,F1 đang bi bô gặm chân gà còn nói với bố rằng:''gà rán ngon quá bố ạ'' thì làm cái rầm F1 văng lên kính lái chấn thg sọ não và ...ông bố thì ngồi thẫn thờ abc lại với những người xung quanh rằng đã không thắt dây at cho F1.Hối thì cũng đã muộn.

Vuvit

Xe tăng
Ai cũng bít là vậy nhưng mà nhiều lúc cũng phải tùy tình huống cụ thể cụ ợ!

small_best

Xe container
Cũng phải tạo thói quen thôi

trieuth

Xe điện
Em toàn cho F1 nhà em ngồi ghế sau. Túi khí nó mà nổ thì người lớn khỏe mạnh còn ngơ ngơ, choáng váng, có khi còn ngất 1 lúc. Trẻ con chịu thế quái nào được

hoanggiaphim

Xe tải
Nhà cháu vẫn chưa tin khả năng gây chấn thương,cụ nào đã chứng kiến vào chia sẻ đi ạ

Escave

Xe tăng
Đồng ý quan điểm nhưng cũng có những tình huống nhiều khi rất khó xử lý. Ví dụ như con gái tôi 5 tuổi, thi thoảng đi làm về sớm, lái xe qua trường đón cháu. Con gái nhất định ngồi cạnh ba chứ không ngồi ghế sau. Dành thời gian thuyết phục giáo dục thì tắc đường, người khác không đậu xe được. Nên cũng phải tặc lưỡi cho con ngồi trước và thắt dây an toàn cho bé.

Bi giờ đang ngày càng hạn chế việc cho con ngồi trước, nhưng cũng nhiều "mồ hôi, nước mắt" và rát cổ lắm các cụ ợ!
nhà cháu cũng nan giải với vấn đề này, khổ nỗi bọn F1 chỉ thích ngồi phía trước, vị trí VIP trong xe bọn nó lại không thích, cũng rát cổ lắm ợ.

rgvmen

Xe container
Hôm nọ em còn thấy có cụ chạy xe inova mặt trẻ lắm, đứa con tầm 2 tuổi ngồi trong lòng cụ ấy, một tay giữ con, một tay lái, em hâm mộ quá, chắc cụ ấy mà thi vào đoàn xiếc là đỗ ngay :D

damkhanh

Xe điện

Em đến ạ cụ thôi ạ! Cụ định đặt sự an toàn và thói đỏng đảnh của con gái cụ lên bàn cân đấy ạ? Cho một roi vào .ít ngay đi cụ!

damkhanh

Xe điện
Em đã trả lễ đủ cho các cụ ạ!

Beck

Xe điện
may quá, xe em carens ghẻ không có túi khí bên ghế phụ nên ngôi thoài mái các cụ nhể :-bd

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Đọc tiêu đề của cụ Em sợ quá >:/. Nhưng Em rất khoát là F1 phải gồi nghế sau ( Kể cả đứa lớn 13 tuổi ) không chúng nó tỵ nhau rách việc lắm.

HUNGSMUN

Xe container
Bọn nhỏ mà đi với em em tống ra ghế sau hết nhưng có gấu đi cùng thì con gái hay đòi ngồi với mẹ..kể ra cũng nguy hiểm. Em sẽ rút kinh nghiệm ngay. Cảm ơn thông tin của các cụ.

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Bọn nhỏ mà đi với em em tống ra ghế sau hết nhưng có gấu đi cùng thì con gái hay đòi ngồi với mẹ..kể ra cũng nguy hiểm. Em sẽ rút kinh nghiệm ngay. Cảm ơn thông tin của các cụ.
Oái! Thế thì hạn chế cho Gấu lên xe hả cụ?

anhtho

Xe ngựa
Nhà em dứt khoát F1 và trẻ con các loại là phải ngồi ghế VIP. Ai ngồi trước cũng phải cài seatbelt. Nó thành thói quen nên chỉ mang xe đi rửa cách nhà 1km em cũng cài (tạo tính kỷ luật thôi).
Về vụ nổ airbag, theo em nó không đơn giản để có thể xuất hiện vài ba cụ trên OF này vào trả lời là CÓ vì thường túi khí nổ là tai nạn khá nghiêm trọng. Cũng nhân cái top này, mong các cụ đi đứng từ tốn, tránh uống ngà ngà rồi mà vẫn cầm lái, buồn ngủ là phải tấp vào lề, mệt, nhức đầu là phải thôi hoặc cẩn thận... nói chung là áp dụng "phong cách lái xe tự vệ" để 'tiết kiệm' airbag !