[Funland] Dạ em chào các bác ! Bác nào rành về đất đai tư vấn giúp em với ạ!!!

Donkiem

Xe máy
Em nghĩ có nhưng khả năng sau: chú cụ thớt làm giả bản di chúc của ông bà, các con không ai có ý kiến lên xã thì chú được hưởng thừa kế nên bán.
Như cụ trên nói nếu con mất trước bố mẹ thì cháu không được quyền thừa kế. Về phần này e ko rõ nhưng nếu vậy trong trường hợp của cụ thì bố mất sau ông thì ít nhất vẫn được phần của ông có nghĩa là 1/14 của tài sản.

Theo em cụ nên tìm 1 luật sư để đặt niềm tin và thỏa thuận phần trăm nếu lấy được tiền.
Trường hợp của cụ nếu ông chú bán liều thì có thể qua xã hỏi rõ và thỏa thuận phần của mình được. Nhưng nếu ông chú làm giả di chúc ông bà và sang tên, sau đó bán thì theo đuổi để đòi lại là gian nan đấy, sẽ tốn công sức và tiền bạc.

Cụ nên cùng mẹ mang đầy đủ giấy tờ ra ủy ban xã để hỏi cho rõ chuyện đã, chứ cứ thế này các cụ có hiểu biết và kinh nghiệm cũng không giúp dc cụ.
E cũng muốn mời luật sư mà khổ cái kinh tế e k có. Có thoả thuận trả sau dc k bác nhỉ .

DurexXL

Tháo bánh
Ôi e đội ơn bác . Bác là cứu tinh của e rồi.
e xin bổ sung thông tin ạ
ông A mất . 2006
bà B mất 2015
A3 mất 2014 ( Các a khác vẫn còn )
Sổ đỏ đứng tên ông bà em . Do chú e giữ nên e k rõ cấp năm nào .
Mong bác giúp em với ạ ! E đội ơn bác suốt đời.!
Ôi xồi ôi, Cụ nói nghe ghê quá, em sẽ vẽ cái cây di sản giúp Cụ
Tình đã không còn thì luật đã quy định rõ rồi, bem thôi ợ
Mai em post lên Cụ nhá, em vừa chạy về Tp, em ngụ tí đã ... hì

Donkiem

Xe máy
Ôi xồi ôi, Cụ nói nghe ghê quá, em sẽ vẽ cái cây di sản giúp Cụ
Tình đã không còn thì luật đã quy định rõ rồi, bem thôi ợ
Mai em post lên Cụ nhá, em vừa chạy về Tp, em ngụ tí đã ... hì
Dạ vâng . Bác nghỉ đi ạ . E dốt nát k hiểu biết. Thực sự e k biết phải làm thế nào. Và đi từ đâu. Mong bác chỉ đường dẫn lối giúp e.
Dù e và các bác ở trên đây k quen biết nhau. Nhưng các bác rất nhiệt tình giúp đỡ e . Ngay lúc này e đang rơm rớm nước mắt các bác ạ...
E CÁM ƠN CÁC BÁC.

Donkiem

Xe máy
Chắc bác DurexXL hnay bận . E mong bác quá!!!!

Cứ phải tìm hiểu rõ ràng xem chú cụ đã bán chưa, nếu bán và làm giả giấy tờ còn có cả công chứng chuyển đổi tên ra sổ thì cụ cứ cbi cái đơn đi mấy ông đi chân lạnh toát dần đấy, chúc cụ sớm lấy lại dc quyền lợi lấy chỗ chui ra chui vào cho 2 mẹ con

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dạ. E k rành về đất đai . Nên e chưa biết nên bắt đầu từ đâu bác a.
Bác bắt đầu từ vp đất đai huyện. Ra đó hỏi xem hs này sang tên ntn. Sau đó hỏi tiếp nơi làm hs thừa kế...

Donkiem

Xe máy
Cứ phải tìm hiểu rõ ràng xem chú cụ đã bán chưa, nếu bán và làm giả giấy tờ còn có cả công chứng chuyển đổi tên ra sổ thì cụ cứ cbi cái đơn đi mấy ông đi chân lạnh toát dần đấy, chúc cụ sớm lấy lại dc quyền lợi lấy chỗ chui ra chui vào cho 2 mẹ con
Dạ em cám ơn bác!!

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Dạ em chào các bác!!!
Chuyện nhà em thế này .Ôg bà e mất. Do k có di chúc nên mảnh đất của ôg bà dc chia cho 7 người con , chuyện sẽ chẳng có gì . nếu chú e k đưa cho mỗi người 1 tờ giấy . Nội dung là , từ chối nhận quyền thừa kế . Và nhường lại cho chú e . 5/7 người đã ký . Còn gd e với 1 bác nữa k ký . 1 thời gian sau thì e có nge dc tin là chú e đã bán mảnh đất đó r .
Hiện giờ e đang rất rối k biết phải làm thế nào. E cứ nghĩ là chỉ cần 1 ng k ký mảnh đất đó sẽ k bán dc. Nhưng cô e có nói là bố e ngày xưa lấy mẹ e k có giấy kết hôn . Nên bọn e k dc quyền thừa kế . Do đó k cần chữ ký của e . ( e quên nói là bố e mất r )
Mong a tư vấn giúp e với ạ !!
Thực sự bây giờ e k biết phải làm thế nào.
E cám ơn ạ.!
Những vụ như này phải hỏi luật sư cụ ạ
Trường hợp mẹ cụ không có hôn thú thì con vẫn được hưởng tài sản thừa kế, chứng minh có huyết thống là đc
Đất đang có tranh chấp mà bán đc kể cũng lạ nhỉ vì có đủ chữ ký đâu

agrimeco

Xe lăn
Ôi e đội ơn bác . Bác là cứu tinh của e rồi.
e xin bổ sung thông tin ạ
ông A mất . 2006
bà B mất 2015
A3 mất 2014 ( Các a khác vẫn còn )
Sổ đỏ đứng tên ông bà em . Do chú e giữ nên e k rõ cấp năm nào .
Mong bác giúp em với ạ ! E đội ơn bác suốt đời.!
Trường hợp như này thì ts của A3 lại phải chia cho cả các A khác do mất trước B. Nếu A3 còn ts giá trị riêng nào khác ngoài thừa kế từ A + B thì còn rắc rối nữa. Nói chung là tranh giành ts đất đai một khi đã ra PL thì xác định làm mất hết tình nghĩa họ hàng gia đình. Cụ thớt còn lơ mơ chưa rõ ông chú bán đất hương hỏa ông bà để lại hay chưa? cũng chưa nắm đc cụ thể tình hình mọi người ở quê quyết định như nào? Vậy mà đã cuống cả kê lên thế. Theo em trước mắt hãy về quê thắp hương bàn thờ ông bà, lựa lời mà đặt vấn đề, hỏi tất cả mọi người giải thích cho cụ thể, nắm cho rõ tình hình rồi hãy có quyết định mới thấu tình đạt lý được.

Donkiem

Xe máy
Trường hợp như này thì ts của A3 lại phải chia cho cả các A khác do mất trước B. Nếu A3 còn ts giá trị riêng nào khác ngoài thừa kế từ A + B thì còn rắc rối nữa. Nói chung là tranh giành ts đất đai một khi đã ra PL thì xác định làm mất hết tình nghĩa họ hàng gia đình. Cụ thớt còn lơ mơ chưa rõ ông chú bán đất hương hỏa ông bà để lại hay chưa? cũng chưa nắm đc cụ thể tình hình mọi người ở quê quyết định như nào? Vậy mà đã cuống cả kê lên thế. Theo em trước mắt hãy về quê thắp hương bàn thờ ông bà, lựa lời mà đặt vấn đề, hỏi tất cả mọi người giải thích cho cụ thể, nắm cho rõ tình hình rồi hãy có quyết định mới thấu tình đạt lý được.
Dạ em xin bổ sung là chú e đã bán r . Hiện tại thì các bác cũng k biết làm thế nào. Tuyệt vọng buông xuôi bác ạ.

KijiSakura

Xe đạp
Cháu nghĩ là họ cọc hoặc ô chú cụ vay mượn ở đâu thôi. Nếu xã mà làm vậy khi chưa đủ xác nhận của tất cả, cụ cứ làm 1 cái đơn là quắn đít ngay. Tốt nhất cụ nên tìm luật sư chính thống nhờ họ tư vấn, hỏi trên này là để tham khảo cho những bước đi sắp tới.

KijiSakura

Xe đạp
Nếu vợ chồng sống chung truiwcs tháng 1/1987 mà khômg có giấy kết hôn thì vẫn xem là hợp pháp về mặt pháp luật nhưng đến năm 2003 mà vẫn chưa làm giấy dkkh thì sẽ không dc pháp luật công nhận là vợ chồng rồi cụ ạ
Không công nhận vc làm sao làm giấy khai sinh cho cụ chủ dc. Chẳng lẽ để tên 1 ng?