[Funland] Đại tá Bùi Văn Tùng từ trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

White Dragon

Xe tăng
Vui lòng đọc lại quote trước đó
Ông kia được phong anh hùng vì tự nhận là người viết bản tuyên bố đầu hàng cho ông dương văn minh.
Cụ nhầm rồi, cụ Thệ được phong anh Hùng không phải là do viết bản tuyên bố đầu hàng. Cụ ấy được phong là vì phi vào bắt nội các và quyết định dẫn ra đài phát thanh. Công của cụ Thệ lớn hơn cụ Tùng nhiều nên được phong anh Hùng là chính xác.
Còn việc tự nhận viết là việc của cụ Thệ vì cụ ấy cũng tham gia vào việc soạn thảo.
Bao cuộc họp của Quân đoàn 2 đã rất rõ ràng, Cụ Tùng là người viết, chốt bản cuối cùng, còn soạn thảo thì có nhiều người tham gia vào quá trình soạn thảo, chứ không phải là một mình cụ Tùng viết.

bubu08

Xe tăng
Ông kia được phong anh hùng vì tự nhận là người viết bản tuyên bố đầu hàng cho ông dương văn minh.
Tôi không biết sách vở sau này thế nào, chứ hồi tôi còn là 1 cậu bé học cấp 2 cuối những năm 198x thì tôi đã biết vì đã đọc nhiều sách thì đã biết ông Bùi Quang Thận là cắm cờ, xe tăng 843 vào Dinh đầu tiên (cái này sau đính chính là xe 390) và ông Bùi Tùng là người soạn thảo văn bản đầu hàng, và ảnh bác Tôn ôm hôm ông Bùi Tùng, đại diện cho QGP trong ngày mừng công. Mọi thứ ngay từ đầu đã khá rõ ràng về công lao của ông Tùng.

.Bo My

Xe container
Cái này là sai vì ông Thệ chỉ được phong Anh hùng sau khi về hưu, năm 2011, coi như là tặng cho toàn bộ sự nghiệp đánh Mỹ và Fulro.

.Bo My

Xe container
Tôi không biết sách vở sau này thế nào, chứ hồi tôi còn là 1 cậu bé học cấp 2 cuối những năm 198x thì tôi đã biết vì đã đọc nhiều sách thì đã biết ông Bùi Quang Thận là cắm cờ, xe tăng 843 vào Dinh đầu tiên (cái này sau đính chính là xe 390) và ông Bùi Tùng là người soạn thảo văn bản đầu hàng, và ảnh bác Tôn ôm hôm ông Bùi Tùng, đại diện cho QGP trong ngày mừng công. Mọi thứ ngay từ đầu đã khá rõ ràng về công lao của ông Tùng.
Đúng rồi ông Tùng hưởng ngay từ đầu, nhưng không đáng để phong Anh Hùng. Mãi về sau ông Thệ mới có bài báo, thế là bắt đầu tranh cãi.

Thời sau 1975 không có chuyện vinh danh cá nhân hay đòi thưởng này nọ, báo chỉ nêu tên để biết thôi.

Bastion.P

Xe container
Cụ Tùng join vào cả 3 pha đấy chứ nhỉ, cụ Tùng có đến giải thích về chính sách khoan hồng, hòa giải dân tộc thì DVM mới chịu ra Đài, trước đó còn nhùng nhằng tìm phương án thu âm, phát thanh ở Dinh chán chê. Rồi đến lúc đi ra, thì lúc đầu DVM còn ko muốn đi bằng xe Jeep vì sợ ăn đạn lạc dọc đường, cụ Tùng có offer đi bằng thiết giáp K63, mới hết từ chối, ...

"Nữ" GPQ xinh xắn đeo AK trên vai, đeo 2 quả lựu đạn ở thắt lưng; ở bên trái ngoài cùng ảnh; đang áp giải DVM, là trợ lý cụ Tùng đó. Sao lại cho rằng cụ B.T ko tham gia áp giải DVM ra đài được nhỉ??

1- cụ Thệ đc phong anh hùng, vì có công chỉ huy chủ trì cả 3 phase (xông vào bắt nội các, dẫn giải ra đài phát thanh, triển khai tuyên bố đầu hàng). Khi cụ và nhóm cộng sự triển khai đc 1/2 phase thứ 2 thì cụ Tùng đến (đi nhờ xe của tay nhà báo người Đức, đến sau khoảng 10 phút). cụ Thệ cùng các cộng sự có tham gia soạn thảo version đầu tiên của bản tuyên bố đầu hàng.
2- cụ Tùng có công hoàn thiện version cuối cùng của bản tuyên bố đầu hàng
do là người có quân hàm cao nhất, đương nhiên cụ được trách nhiệm đại diện quân giải phóng đọc lời tuyên bố nhận đầu hàng .
3- cụ Thệ có lỗi nhận quá phần công lao, cũng là thiếu trung thực, khi ở phase 3 cụ tuyên bố như là mình là người viết chính bản tuyên bố đầu hàng.
4- cụ Tùng có lỗi thiếu trung thực, tận năm 1990 cụ vẫn nhận công lao chủ trì ở cả 3 phase này..

cụ Thệ đương nhiên đc phong anh hùng, vì dù có hay không có cụ Tùng đến, mọi việc vẫn cơ bản kết thúc như vậy, vẫn đạt được kết quả tốt đẹp cho cả 3 phase này.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

Xe container
BB đi cùng xe D1, ô cụ chắc thuộc là E9 F304 à cụ?

Em có đầy dữ liệu liên quan đến việc này mà những người như cụ không bao giờ có được.
Nói cho cụ biết là ông cụ nhà em cũng vào Dinh lúc đó (vào trước ông Tùng luôn). Cùng đội bộ binh đi theo xe tăng nhưng xe của cụ vào sau xe của cụ Thệ.
Sau này, cụ Thệ còn là quân của cụ nhà em.
Việc xét phong Anh Hùng là có cụ nhà em tham gia.
Nên cụ không biết thì đừng có mỉa mai cha ông chúng ta là "XÔNG VÀO" sớm.

Bastion.P

Xe container
À,e đọc thì là đi "theo", thế thì là E66 đi oto tải chở BB rùi, chắc là D7 cụ nhỉ; đi thiết tùng trên xe tăng thì là E9.

À, e đang nghi ngờ là hôm đó D8 của cụ Tình cũng đến Dinh, rồi sau đó mới quay trở ra chiếm Đài PT. Cụ có ttin gì hok :P

Lúc đó là cùng Trung đoàn 66 với cụ Thệ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

White Dragon

Xe tăng
ông cụ nhà bác hình như có thời gian làm hiệu trưởng trường Quân chính QĐ2 ?
Ko phải ạ.
Từ cấp trung đoàn, lên cấp sư rồi lên cấp quân đoàn luôn ạ.
Em không muốn đưa thông tin cá nhân cụ thể lên diễn đàn ạ.
Cứ cho là em chém cũng được ạ.

Bastion.P

Xe container
Cụ Thệ ngày đó là Phó E66, tạm suy ra ô cụ là Trưởng E66 :)

Ko phải ạ.
Từ cấp trung đoàn, lên cấp sư rồi lên cấp quân đoàn luôn ạ.
Em không muốn đưa thông tin cá nhân cụ thể lên diễn đàn ạ.
Cứ cho là em chém cũng được ạ.

.Bo My

Xe container
Cụ Tùng join vào cả 3 pha đấy chứ nhỉ, cụ Tùng có đến giải thích về chính sách khoan hồng, hòa giải dân tộc thì DVM mới chịu ra Đài, trước đó còn nhùng nhằng tìm phương án thu âm, phát thanh ở Dinh chán chê. Rồi đến lúc đi ra, thì lúc đầu DVM còn ko muốn đi bằng xe Jeep vì sợ ăn đạn lạc dọc đường, cụ Tùng có offer đi bằng thiết giáp K63, mới hết từ chối, ...

Nguyên đoạn này là nghi vấn hết. Lính cụ Tùng nói là lúc dẫn DVM ra thì cụ Tùng mới được chỉ cho thấy DVM là ai. Nhắc lại đây là nguồn lính của đơn vị cụ Tùng!

.Bo My

Xe container
nhẽ ra tướng ngoài chiến trường được tuỳ quyết mới phải, giữa lúc nước sôi lửa bỏng còn thủ tục máy móc. Tất cả những người góp sức thống nhất Bắc Nam một nhà đều có công lớn hết.
thì chỉ là ý kiến của 1 ông chính ủy mắng 1 ông chính ủy khác, không phải là ý kiến Quân đội.

White Dragon

Xe tăng
À,e đọc thì là đi "theo", thế thì là E66 đi oto tải chở BB rùi, chắc là D7 cụ nhỉ; đi thiết tùng trên xe tăng thì là E9.

À, e đang nghi ngờ là hôm đó D8 của cụ Tình cũng đến Dinh, rồi sau đó mới quay trở ra chiếm Đài PT. Cụ có ttin gì hok :P
Em ko theo ngành bộ đội nên ko quan tâm việc lưu trữ thông tin lắm. Em ko có thông tin về D8 của cụ Tình.
Thi thoảng muốn có thông tin gì thì em hỏi và nghe hóng các cụ đến chơi nói chuyện thôi.

Force 47

Xe buýt
Như vậy dưới suối vàng ông cũng ngậm cười.
Mới ở bước "đề nghị" thôi cụ!
Chắc gì đã được chấp nhận.
Trường hợp bác Vũ Ngọc Nhạ cây đa, cây đề ngành Tình Báo quốc phòng VN, hai lần đề nghị nhưng không được phong tặng danh hiệu AHLLVTND.

Bastion.P

Xe container
Còn các nguồn ghi chép khác nữa của phía VNCH (nhân chứng số 2), của nhà báo nước ngoài nữa (nhân chứng số 3), đối chiếu đều thấy khớp. Cụ trẻ nếu ko biết thì cứ ngồi nghe đi, hoặc tự đi rà soát các nguồn nhân chứng khác đi, ní nuận nhiều quá.

Nguyên đoạn này là nghi vấn hết. Lính cụ Tùng nói là lúc dẫn DVM ra thì cụ Tùng mới được chỉ cho thấy DVM là ai. Nhắc lại đây là nguồn lính của đơn vị cụ Tùng!

Chỉnh sửa cuối:

Tlbooks

Xe buýt

"Nữ" GPQ xinh xắn đeo AK trên vai, đeo 2 quả lựu đạn ở thắt lưng; ở bên trái ngoài cùng ảnh; đang áp giải DVM, là trợ lý cụ Tùng đó. Sao lại cho rằng cụ B.T ko tham gia áp giải DVM ra đài được nhỉ??
1- cụ cho em xin trích dẫn hoặc đường link tư liệu đến 2 dữ kiện trên được không ạ
2- join cả 3 phase ấy thì nhiều lắm ạ, nhưng take lead chỉ 1 thôi cụ
3- mà vụ cụ Thận quên kéo cờ ///, sau phải treo lại cờ sao vàn, làm chậm khéo mất đến 15-20 phút vụ treo cờ này nhỉ

Tuankhoi001

Xe tải
Thế cụ giải thích lý do cụ ấy mãi lúc chết mới nhận ah? Chuyện này tôi cũng nghe hơi thôi
Cụ Thận và đại đội 4 xe tăng vướng cái án kỷ luật làm nổ kho đạn đâu cuối năm 1974 ở hậu cứ. Mấy chục năm sau, khi quan điểm thoáng hơn thì mới được phong AH.

Bastion.P

Xe container
Vấn đề tư liệu: những cái này có nhiều trên mạng, cụ Gg chút là có ý mà. Công đối chiếu, xác minh, tổng hợp mới là mất nhiều công sức nhất <):)

Về vụ lên treo cờ 2 lần của cụ Thận, năm ngoái e & cụ Tookies có phân tích sơ bộ ở thớt cụ Tùng mà cụ cũng có join thớt đó. Các phân tích đó, dựa trên trường Creation Date trên portal ảnh của AP; mà cho tới thời điểm này, sau hơn 1 năm, thì e thấy chưa hoàn toàn chính xác, và đang củng cố bằng 1 hướng tiếp cận khác chặt chẽ hơn và gần hoàn thành rồi, nhưng bận quá nên chưa show chi tiết được, chỉ chém khoe tạm thế thôi ;)) .

Thớt cũng đã vãn, chắc dừng ở đây nhé. Hy vọng các cụ được đề nghị sẽ đều được phong tặng hết. Em hậu sinh, thấy cụ nào cũng giỏi, cũng xứng đáng cả >:D<

P/s: Nếu cụ còn tiếc nuối cách tiếp cận cũ qua timestamp của tụi e hồi năm ngoái, thì lưu ý là vừa rồi AP đã bỏ việc suy diễn timestamp trên ảnh của AP đi - vì timestamp này không chính xác hoàn toàn. AP không còn coi đó là Creation Date & ko show lên portal nữa rồi, tức là cũng không dùng được nữa đâu ^:)^

cụ có trích dẫn hoặc nguồn nào nói cả 2 bị phê bình chiều 30/4 cho e xin được không ạ ?
thông tin hiện tại chỉ có cụ Thệ bị phê bình, dẫn giải DVM về lại Dinh chiều 30/4, hiện tư liệu ảnh cũng chỉ nhìn thấy nhóm cụ Thệ
1- cụ cho em xin trích dẫn hoặc đường link tư liệu đến 2 dữ kiện trên được không ạ
2- join cả 3 phase ấy thì nhiều lắm ạ, nhưng take lead chỉ 1 thôi cụ
3- mà vụ cụ Thận quên kéo cờ ///, sau phải treo lại cờ sao vàn, làm chậm khéo mất đến 15-20 phút vụ treo cờ này nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe buýt
Văn bản viết ra để cho DVM đọc trên đài phát thanh SG là của ai thì chỉ cần đối chiếu chữ viết là ra, làm sao giả mạo được. Nếu chẳng may thất lạc thì ai là người chịu trách nhiệm? Vô tình hay cố ý? Đơn giản hơn nữa là cho hai ông cùng viết lại bản thảo cũ, ông nào có nội dung, văn phong giống nhất thì chắc là của người đó ( Cái này kiểm tra đột xuất, tế nhị thôi, viết ngay tại chỗ để rộng đường dư luận ). Vậy mà các cơ quan có trách nhiệm ko làm để nay ông Chính Ủy về nơi an nghỉ cuối cùng rồi thì việc này nên xếp lại cũng được. Chờ mai này có chứng cứ xác đáng thì kết luận lại vậy thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng