[Funland] Dân quê làm dâu thành phố.

7vienngocrong

Xe tăng
K biết các cụ dân quê làm rể tp thì sao chứ dâu quê lên phố cũng khối chuyện vui. Cái thớt cụ kia than vợ k về quê chồng thì thớt này e khuyến khích cụ mợ nào dân quê làm dâu rể tp vào trải lòng.
Em thì dân xứ Quảng ton ten vào xứ phồn hoa Sài thành làm việc và lớ ngớ số phận đưa đẩy vớ phải anh trai SG chính hiệu. Gần 15 năm làm vợ làm dâu cũng nhiều vui buồn kể ra thì dài dòng lắm.
Đầu tiên khi chuẩn bị cưới thì họ hàng nhà giai nói thẳng vào mẹt e là mày cưới nó vì hộ khẩu SG, nóng mặt e muốn hủy cưới thì giai k chịu ...cuối cùng cưới.
Tiếp theo cưới thì cấm làm dâu nghĩa là ra ngoài thuê nhà ở. Ok k thích nhau xa nhau cho phẻ, 2 vc thuê trọ rồi mua nhà tự thân sống. Bổn phận con cái nên tháng ghé về thăm nhà 2 lần nhưng không khí lạnh nhạt ,nói chuyện gì cũng bị chê là dân quê...thực sự e học đại học ra đi làm ăn diện hơn model hơn vẫn bị chê. Kệ, e cố gắng làm thân nhưng bao nỗ lực k thành nên dần dần e k quan tâm. Cứ thi lễ cho phải phép còn ai làm gì kệ, e cứ như khách vì mọi người nhà giai k thích, lúc xa lúc gần, tuy nhiên xa cách nhiều hơn. Lối sống SG thì k ai quan tâm đến đời sống riêng của ai nên cuối cùng đến giờ vẫn thế. Chuyện nhà giai thì e như người ngoài chứ k có quyền được biết hay toàn biết sau cùng kiểu giai kể cho nghe. Mẹ và các ace của giai toàn thì thầm với nhau thấy e thì lờ đi...e kệ biết chồng con mình thôi, còn thiên hạ kệ, tuy có lúc tủi thân nhưng tình cảm k phải cưỡng cầu mà có.
Em k biết có cụ mợ nào làm dâu rể tp như e k, có chồng chỉ có thêm chồng là người thân chứ gia đình chồng đúng nghĩa người dưng. Hổm con e đi viện giữa mùa dịch e thử nghĩ xem có ai trong ae giai gọi hỏi thăm cháu k thì chỉ có 1 người nhắn tin còn bao người khác im lặng. Họ có hỏi thăm qua giai 1 lần rồi thôi chứ k ai gọi cho e trong viện hỏi tin tức của cháu. Bình thường lúc họ bệnh nằm viện e cũng quà cáp chứ k quên bổn phận nhưng giờ thì em hiểu lòng người nó bạc bẽo.
Nhiều cụ cứ trách vợ mình k tử tế với nhà chồng nhưng thực tế mấy nhà chồng yêu quý con dâu nếu vợ các cụ làm ra tiền ít hơn chồng thì nhà chồng càng coi thường hơn...Đặc biệt em còn biết nhiều nhà họ đối xử 2 mặt với con dâu kiểu trước mặt con trai thì tử tế với dâu khi k có con trai thì lại khác, nên em nói chuyện trong mỗi nhà đều có nhân quả chứ k phải vô duyên mà các mối quan hệ nó xấu đi. Như giai nhà e biết mọi chuyện của e nên chẳng bao giờ giai yêu cầu e này nọ, e cũng k làm khó giai, giai cứ báo hiếu hợp tình hợp lý còn e k quan tâm đến nhà giai.
Đối với e chỉ có 1 chữ KỆ.

Merkava Mk4

Xe máy
Em lót dép hóng thôi, em không thuộc trường hợp được phát biểu ý kiến :D

• Vodka
Reactions: B18

ocean1

Xe điện
Đâu có gì lạ đâu. Chờ vài chục năm sau, khi lên chức mẹ chồng. Xem con dâu nó đối xử với mình ra sao, sẽ hiểu liền, cảm giác mình đang đối xử với nhà chồng ở hiện tại.

cưỡi chổi

Xe lăn
Quê lấy chồng TP thì nhiều mà mợ. Ở HN đầy ra. Đặc biệt là trường hợp của mợ khi học ở HN thì thường muốn ở lại làm việc và lấy chồng là người HN hoặc có nhà ở HN luôn chứ không muốn về quê đâu.
À mà trường hợp lấy gái quê lấy chồng TP có khi nhiều hơn trường hợp trai quê lấy vợ TP đấy

Nha Trang@

Xe điện
Em nghĩ chắc có nguyên nhân sâu xa gì hơn chứ không lẽ chỉ vì gái quê mà nỡ đối xử với nhau tệ bạc đến mức đó.

Pumzen

Xe ba gác
Không biết mọi người nắm về vấn đề này dư lào, nhưng đối với nhà cháu 1 ng U60 thì thấy khá nhiều trường hợp bạn bè, người quen, ngay cả anh em trong nhà có hoàn cảnh lấy vợ từ các tỉnh khác, 10 người phải 6-7 ng giữa đường đứt gánh.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Đâu có gì lạ đâu. Chờ vài chục năm sau, khi lên chức mẹ chồng. Xem con dâu nó đối xử với mình ra sao, sẽ hiểu liền, cảm giác mình đang đối xử với nhà chồng ở hiện tại.
Mọi thư phải có đi có lại chứ cụ? Mẹ chồng mặt nặng mày nhẹ với mọi nỗ lực làm thân của con dâu thì nó phải chạy theo cả đời ạ?

agrimeco

Xe lăn
Chửa làm dâu hiền ngày nào đã nóng mặt đòi hủy cưới rồi thì hòa với hợp làm sao cho được:D

Thuantrung

Xe buýt
Thì nhân nào quả đấy mà mấy cụ

HoaMaudon

Xe tăng
Mợ chủ nếu đẻ con trai thì 30 năm nữa sẽ hiểu câu sóng trước sóng sau, mà với sự hiện đại nhanh chóng mặt của cuộc sống ngày nay, sóng sau to mạnh hơn sóng trước nhiều đấy ạ
Em 15 năm làm dâu, ở chung có, ở riêng có, ở riêng rước Ông Bà nội về sống cùng cũng có ...

Mình cứ đàng hoàng, ngoan thì mọi việc ổn hết ạ
Quan trọng là Chồng yêu mình thì mọi việc sẽ hiểu nhau, mình yêu chồng thì khó khăn hay bức xúc cũng sẽ giải tỏa nhẹ ạ

Honghen2008

Xe container
Nhà chồng cũng hơi coi thường nhỉ? Nhưng hãy sống để họ thấy rằng họ đã sai🔥

jafwm

Xe điện
Vẫn luôn là... đàn ông phải thế!

Không lái ẩu

Xe buýt
Em thì zai quê làm rể Hà Thành. Nhà ngoại thì có 6 ace 5 gái 1 zai. Vợ em là út anh vợ bằng tuổi em. Được cái chắc vợ em là út nên em cũng đc cả nhà chiều nhất :)). Thời bố vợ em còn sống thì cứ 3h chiều thứ 7đã gọi hỏi " nay con có về không để bố sắp chân (ý là sắp chân đánh chắn vì bố vợ em dạy em đánh chắn :)) ) cònông anh vợ thì cũng hay riệu vào cà khịa mấy bà chị gái với mẹ vợ em nhưng hễ có em thì có say đến mấy cũng im như thóc đổ bồ. Các chị gái thì cứ là út là nhất :))

7vienngocrong

Xe tăng
Em rút kinh nghiệm đời mình nên em dâu của e e đối đãi chân thành cụ ơi. MC e mạnh miệng với e vì bà có nhiều con gái nên bà nói thẳng là k thích dâu, k muốn sống chung, k cho làm dâu...còn nhiều chuyện lắm nhưng e kể vắn tắt thôi. Chứ kể ra thì giống cuốn tiểu thuyết í, mà cuộc đời e cũng ngộ từ lúc ra trường ra đời gặp nhiều chuyện éo le, thỉnh thoảng giở cuốn nhật ký đọc lại thấy đủ vị vui buồn của cuộc đời. Em hay nói sau này phải tử tế với dâu vì e chỉ có 1 trai 1 gái thôi.