[Funland] Dân quê làm dâu thành phố.

7vienngocrong

Xe tăng
Lúc khoẻ thì thế thôi cụ ơi.
Nhìn các cụ 80-100, lúc ốm đau mới thấy dâu và con trai quan trọng ntn.
E hay nói với giai nhà e là mong mẹ giai khoẻ mạnh, còn nếu đau ốm thì con gái mẹ k bỏ của chạy lấy người, để hoàn thành tâm nguyện 1 đời của mẹ là k thèm nhờ dâu.
Đôi khi đời rất dở nhưng ta phải niềm nở.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
E hay nói với giai nhà e là mong mẹ giai khoẻ mạnh, còn nếu đau ốm thì con gái mẹ k bỏ của chạy lấy người, để hoàn thành tâm nguyện 1 đời của mẹ là k thèm nhờ dâu.
Đôi khi đời rất dở nhưng ta phải niềm nở.
Cái chuyện dâu rể khó nói lắm mợ.
Mẹ em xưa cũng khổ với mẹ chồng, nhưng giờ vẫn chu đáo.
Tới thế hệ em thì con cháu cũng học theo, các cố của con em ốm đau các cháu đều tập trung thay bố mẹ chăm sóc nếu thuận tiện.
Một năm em thường mất 1 vài tháng ở trong viện chăm các cố, vì mình em ở ngoài này.
Dù dì thì người thân ruột rà nó luôn có sự ràng buộc vô hình, rất khó gọi nó là gì.
Em thì quan niệm lúc ông bà còn sống, thì nên về thăm, và chăm sóc càng nhiều càng tốt, chết em chả thèm về ăn giỗ.
Mà mợ nói cũng khá đúng, phần đa con gái khó chăm sóc bố mẹ đẻ như con trai và con dâu đc, vì cũng vướng bận nhiều. Nên cụ nào có con dâu em nghĩ nên đối xử tốt, sau này nằm chỗ thì tới tay con dâu là chính.

gocart

Xe cút kít
Quê lấy chồng TP thì nhiều mà mợ. Ở HN đầy ra. Đặc biệt là trường hợp của mợ khi học ở HN thì thường muốn ở lại làm việc và lấy chồng là người HN hoặc có nhà ở HN luôn chứ không muốn về quê đâu.
À mà trường hợp lấy gái quê lấy chồng TP có khi nhiều hơn trường hợp trai quê lấy vợ TP đấy
Thế thì TP ế chồng nhiều lắm nhỉ?

7vienngocrong

Xe tăng
Thôi xong thớt 30phút kể xấu nhà chồng :))
Gớm cụ và e chỉ là nick trên mạng. Em kể chuyện đời cho cụ nghe như 1 cuốn tiểu thuyết thôi chứ chưa nói xấu. Có nhiều chuyện kinh khủng hơn nhưng kể chi tiết làm gì, ngôn từ trung dung thôi cụ ơi. Đời mà.

7vienngocrong

Xe tăng
Em thì dân quê lấy vợ Hanoi. Nghe mợ nói đòi huỷ cưới vì bị người ta nói lấy chồng vì cái Hộ khẩu SG mới thấy nhiều người cũng mắc bệnh tự ái giống mình. Vợ chồng em cưới nhau xong thuê nhà sống ở Hà nội nhưng ngại mang tiếng lấy vợ vì Hộ khẩu và cũng ko thích liên quan, phiền phức đến nhà vợ nên em ko xin chuyển khẩu theo vợ mà bảo vợ cắt khẩu Thủ đô, chuyển khẩu về quê theo chồng. Sau đó 2 vc đăng ký KT3 sống mấy năm tới lúc mua đc nhà rồi mới chuyển Hộ khẩu lên lại. Mất vài triệu, chẳng đáng gì mà khỏi mang tiếng và mất công nhờ vả phiền phức.
Lúc ấy trẻ trung mà cụ, giai theo đầy k có người này thì có người khác nên bất cần lắm hihi...

thngaylangthang

Xe ngựa
Mời cô giáo chầy ăn quả khế cho ngọt giọng, em khoanh tay đầu bàn;;)
Tán cô giáo mừ dẻo thế chứ nị :)
Đang định tình cảm với cô giáo mà biển phá đám em nha :((
Lý thuyết thì màu xám, còn cây đời mãi mãi xanh tươi hihi :D

Cụ làm em chảy hết nước miếng, cơ mà giọng em hơi bị hay đới, phụ huynh toàn gọi điện hỏi bài cho con chủ yếu nghe giọng cô giáo, em biết thừa =))

The Killer

Xe điện
Coi như khuyết mất 1 chỗ vậy bạn ạ!
Gia đình nhỏ vẫn hoàn hảo là thành tựu cao nhất rồi ❤

Long921

Xe tăng
Quê lấy chồng TP thì nhiều mà mợ. Ở HN đầy ra. Đặc biệt là trường hợp của mợ khi học ở HN thì thường muốn ở lại làm việc và lấy chồng là người HN hoặc có nhà ở HN luôn chứ không muốn về quê đâu.
À mà trường hợp lấy gái quê lấy chồng TP có khi nhiều hơn trường hợp trai quê lấy vợ TP đấy
Con em họ em cũng gái quê lấy ck tp xong bỏ rồi ; khoai lắm ko xơi được ; tốt nhất là nên lấy vì ty thật sự chứ toan tính lại gặp kẻ toán tinh 😁

barca6996

Xe container
Gớm cụ và e chỉ là nick trên mạng. Em kể chuyện đời cho cụ nghe như 1 cuốn tiểu thuyết thôi chứ chưa nói xấu. Có nhiều chuyện kinh khủng hơn nhưng kể chi tiết làm gì, ngôn từ trung dung thôi cụ ơi. Đời mà.
Vâng mợ, vui thôi mà. Ở cơ quan giờ nghỉ trưa hay có vụ mấy bà kể chuyện nhà chồng nên em nói vậy thôi :))

ubisapro

Xe trâu
Mỗi nhà mỗi cảnh nên phán cũng khó. Tuy nhiên quan điểm của e: phận làm con dâu/ rể thì nên cho đi trước khi mong muốn nhận lại.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Phải nói một cách rất khách quan như thế này, QUÊ và PHỐ là 2 MÔI TRƯỜNG sống hoàn toàn KHÁC NHAU, từ cái môi trường sống nó ảnh hưởng đến hành vi con người sống ở đó.
Em lấy ví dụ thế này cho dễ hiểu:
Ở quê gặp mọi người thì phải chào hỏi, ở quê làm được việc này, vì trong làng toàn người quen, và họ hàng, lại ít người, ở phố mà gặp ai cũng chào thì đứng từ tối đến sáng mà chào, và người nghĩ mình thần kinh, vì có quen đâu mà chào hỏi. Như vậy, cùng là 1 hành động ứng xử, nhưng quê áp dụng được, phố thì không.
Không thể liệt kê ra hết, nhưng có một số hành vi KHÔNG NÊN làm của cả người PHỐ và người QUÊ khi sống với nhau.
1/ Với người quê, không nên tự ti thái quá, lúc nào cũng nghĩ người phố soi mói mình, thành ra luôn đề phòng quá mức, và luôn nghĩ người ta đang soi mói mình.
2/ Ngược lại, người phố không nên tập trung vào các hành vi còn chưa phù hợp với môi trường sống tại phố của người quê. Ông ở phố VN, sang nước phát triển khác, ông lại lơ ngơ như ở quê ra phố luôn.
3/ Người quê không nên cố gắng thể hiện về BỀ NGOÀI để cho "bọn thành phố nó không coi thường mình". Càng làm điều này càng lố bịch, càng kệch cỡm.
4/ người quê không nên quá cực đoan, cứ ngang nhiên hành động như ở quê và bao biện rằng "tao ở quê chỉ có thế". Phải nhập gia, tùy tục.

7vienngocrong

Xe tăng
Phải nói một cách rất khách quan như thế này, QUÊ và PHỐ là 2 MÔI TRƯỜNG sống hoàn toàn KHÁC NHAU, từ cái môi trường sống nó ảnh hưởng đến hành vi con người sống ở đó.
Em lấy ví dụ thế này cho dễ hiểu:
Ở quê gặp mọi người thì phải chào hỏi, ở quê làm được việc này, vì trong làng toàn người quen, và họ hàng, lại ít người, ở phố mà gặp ai cũng chào thì đứng từ tối đến sáng mà chào, và người nghĩ mình thần kinh, vì có quen đâu mà chào hỏi. Như vậy, cùng là 1 hành động ứng xử, nhưng quê áp dụng được, phố thì không.
Không thể liệt kê ra hết, nhưng có một số hành vi KHÔNG NÊN làm của cả người PHỐ và người QUÊ khi sống với nhau.
1/ Với người quê, không nên tự ti thái quá, lúc nào cũng nghĩ người phố soi mói mình, thành ra luôn đề phòng quá mức, và luôn nghĩ người ta đang soi mói mình.
2/ Ngược lại, người phố không nên tập trung vào các hành vi còn chưa phù hợp với môi trường sống tại phố của người quê. Ông ở phố VN, sang nước phát triển khác, ông lại lơ ngơ như ở quê ra phố luôn.
3/ Người quê không nên cố gắng thể hiện về BỀ NGOÀI để cho "bọn thành phố nó không coi thường mình". Càng làm điều này càng lố bịch, càng kệch cỡm.
4/ người quê không nên quá cực đoan, cứ ngang nhiên hành động như ở quê và bao biện rằng "tao ở quê chỉ có thế". Phải nhập gia, tùy tục.
Như trường hợp của e nó lại khác cụ ơi. E dân quê lên phố học đại học ra trường đi làm, va chạm nhiều cũng nhập gia tùy tục sống theo phố ý chứ. Nhà giai e cũng bình thường chứ k phải là đại gia gì nên cũng chẳng thể nói e ý đồ gì nhưng khi họ thành kiến thì mọi thứ nó cứ trong vòng tròn thành kiến ấy. Tuổi trẻ trôi qua, thời gian k quay trở lại chứ ngày đó cơ hội cho e đi lấy chồng ngoại quốc mà e k chọn, em từ chối 2 a chàng đeo đuổi e. Duyên phận cuộc đời lại gắn e với giai để rồi đôi khi ta phải trả nợ đời nhau í.

Wave cùi bắp

Xe điện
cứ như Bunma cưới anh Cadic, Chi chi cưới tay Son goku là sướng nhất, khỏi phải mần dâu mần rể, chỉ ăn xong đi oánh lộn :)

dz0r0

Xe điện
Đợt dịch này e cũng nhận ra nhiều thứ lắm cụ. Ai quan tâm mình con mình...e k muốn kể ra chứ sau vụ cấp cứu con e đi viện em mới thấy tình cảm gia đình của nhà giai e nó nhạt đến mức hơn nước lã.
Thực ra chuyện nhà chồng của mợ cũng không quá cá biệt. Chồng mợ khả năng cũng là một nguyên nhân nho nhỏ trong tổng thể sự việc. Mợ thử xem lại xem bản thân chồng mợ có thực sự là một người con trai của gia đình bên chồng không? Chồng mợ có quan tâm, chăm sóc bố mẹ và các chị em trong nhà mình không? Em không có ý nói chồng mợ là người xấu, em chỉ tò mò đoán từ một góc nhìn khác. Tình cảm không tự nhiên mà có mà cần phải vun đắp cũng như có chất xúc tác. Em trộm nghĩ rằng nhà chồng mợ không thể lơ là với mợ và con mợ nếu như chồng mợ là người chu toàn hoặc chí ít là người quan tâm tới đằng nội nhà mình.

tôi yêu ô tô

Xe container
Nhà tôi thì mỗi lần về quê toàn thấy mẹ chồng con dâu thì thầm to nhỏ với nhau. Mình xưa nay tính cũng ít quan tâm đến chuyện lặt vặt nên thành thử chuyện nhà mình mà nhiều khi cũng chỉ biết sơ sơ :D gần gũi cũng có cái hay nhưng cũng vì thế mà thỉnh thoảng sinh ra lắm chuyện. Nói chung cs mỗi người mỗi hoàn cảnh và tìm cách thích nghi cho phù hợp thôi!

starsn

Xe điện
Mỗi nhà mỗi cảnh nên phán cũng khó. Tuy nhiên quan điểm của e: phận làm con dâu/ rể thì nên cho đi trước khi mong muốn nhận lại.
Cứ làm được như cụ nói là tốt khỏi bàn.

Còn thực tế cs, em không đòi hỏi gì ở bmvc, chỉ mong mỗi khi gặp nhau 2 bên đều thoải mái vui vẻ, không săm soi, không làm nhau khó chịu, thế là nền tảng tốt để bắt đầu bất kỳ mối qh nào rồi. Cứ mãi mãi như thế là tốt lắm rồi.

Nhiều người cứ nói lúc đau ốm, gớm khoẻ mạnh là chính đau ốm mấy khi, khoẻ còn không vui được thì ốm vui vào mắt :))

• Vodka
Reactions: MP3

starsn

Xe điện
Đọc 11 trang thấy mợ có vẻ tâm đắc với cách sống của mợ nên em chỉ có điều này chia sẻ: Nhiều khi ảnh hưởng do cách nhìn nhận - mình ghét cái gì thì hay nhìn thấy nó xấu, 9 điểm tốt 1 điểm xấu có khi mình lại chỉ ấm ức với điểm xấu. Cuộc sống ganh đua rất mệt mỏi rồi, hãy cố gắng nghĩ tích cực, nhìn những mặt tích cực cho mình đỡ mệt.
Em thấy trường hợp gd chồng mợ ấy cũng có chút đặc biệt, nhiều năm để lại ấm ức cũng là thường tình. Nên người kể để giải toả, người nghe thì biết thế chứ mình đâu có căn cứ gì để chỉ trích.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
K biết các cụ dân quê làm rể tp thì sao chứ dâu quê lên phố cũng khối chuyện vui. Cái thớt cụ kia than vợ k về quê chồng thì thớt này e khuyến khích cụ mợ nào dân quê làm dâu rể tp vào trải lòng.
Em thì dân xứ Quảng ton ten vào xứ phồn hoa Sài thành làm việc và lớ ngớ số phận đưa đẩy vớ phải anh trai SG chính hiệu. Gần 15 năm làm vợ làm dâu cũng nhiều vui buồn kể ra thì dài dòng lắm.
Đầu tiên khi chuẩn bị cưới thì họ hàng nhà giai nói thẳng vào mẹt e là mày cưới nó vì hộ khẩu SG, nóng mặt e muốn hủy cưới thì giai k chịu ...cuối cùng cưới.
Tiếp theo cưới thì cấm làm dâu nghĩa là ra ngoài thuê nhà ở. Ok k thích nhau xa nhau cho phẻ, 2 vc thuê trọ rồi mua nhà tự thân sống. Bổn phận con cái nên tháng ghé về thăm nhà 2 lần nhưng không khí lạnh nhạt ,nói chuyện gì cũng bị chê là dân quê...thực sự e học đại học ra đi làm ăn diện hơn model hơn vẫn bị chê. Kệ, e cố gắng làm thân nhưng bao nỗ lực k thành nên dần dần e k quan tâm. Cứ thi lễ cho phải phép còn ai làm gì kệ, e cứ như khách vì mọi người nhà giai k thích, lúc xa lúc gần, tuy nhiên xa cách nhiều hơn. Lối sống SG thì k ai quan tâm đến đời sống riêng của ai nên cuối cùng đến giờ vẫn thế. Chuyện nhà giai thì e như người ngoài chứ k có quyền được biết hay toàn biết sau cùng kiểu giai kể cho nghe. Mẹ và các ace của giai toàn thì thầm với nhau thấy e thì lờ đi...e kệ biết chồng con mình thôi, còn thiên hạ kệ, tuy có lúc tủi thân nhưng tình cảm k phải cưỡng cầu mà có.
Em k biết có cụ mợ nào làm dâu rể tp như e k, có chồng chỉ có thêm chồng là người thân chứ gia đình chồng đúng nghĩa người dưng. Hổm con e đi viện giữa mùa dịch e thử nghĩ xem có ai trong ae giai gọi hỏi thăm cháu k thì chỉ có 1 người nhắn tin còn bao người khác im lặng. Họ có hỏi thăm qua giai 1 lần rồi thôi chứ k ai gọi cho e trong viện hỏi tin tức của cháu. Bình thường lúc họ bệnh nằm viện e cũng quà cáp chứ k quên bổn phận nhưng giờ thì em hiểu lòng người nó bạc bẽo.
Nhiều cụ cứ trách vợ mình k tử tế với nhà chồng nhưng thực tế mấy nhà chồng yêu quý con dâu nếu vợ các cụ làm ra tiền ít hơn chồng thì nhà chồng càng coi thường hơn...Đặc biệt em còn biết nhiều nhà họ đối xử 2 mặt với con dâu kiểu trước mặt con trai thì tử tế với dâu khi k có con trai thì lại khác, nên em nói chuyện trong mỗi nhà đều có nhân quả chứ k phải vô duyên mà các mối quan hệ nó xấu đi. Như giai nhà e biết mọi chuyện của e nên chẳng bao giờ giai yêu cầu e này nọ, e cũng k làm khó giai, giai cứ báo hiếu hợp tình hợp lý còn e k quan tâm đến nhà giai.
Đối với e chỉ có 1 chữ KỆ.
Trước giờ em vẫn nghĩ dân miền Nam và đặc biệt là dân Sài Gòn sống thoáng và không có mấy cái vụ phân biệt quê với thành phố như thế này.

Văn hóa ở Việt Nam vẫn là cha mẹ can thiệp vào cuộc sống riêng của con cái khi chúng đã trưởng thành. Không ai thống kê được nhưng có rất nhiều gia đình tan vỡ, mất hạnh phúc vì sự can thiệp (đôi khi thô bạo) của gia đình (cả hai phía) đối với con em mình.

Chỉ có người trong cuộc mới hiểu được thôi. Em thì chỉ chúc cho mợ và đại gia đình luôn được hạnh phúc. Hai chữ Gia Đình đối với người Việt mình nó nặng nề lắm.