[Funland] Dân quê làm dâu thành phố.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Em thì dân quê lấy vợ Hanoi. Nghe mợ nói đòi huỷ cưới vì bị người ta nói lấy chồng vì cái Hộ khẩu SG mới thấy nhiều người cũng mắc bệnh tự ái giống mình. Vợ chồng em cưới nhau xong thuê nhà sống ở Hà nội nhưng ngại mang tiếng lấy vợ vì Hộ khẩu và cũng ko thích liên quan, phiền phức đến nhà vợ nên em ko xin chuyển khẩu theo vợ mà bảo vợ cắt khẩu Thủ đô, chuyển khẩu về quê theo chồng. Sau đó 2 vc đăng ký KT3 sống mấy năm tới lúc mua đc nhà rồi mới chuyển Hộ khẩu lên lại. Mất vài triệu, chẳng đáng gì mà khỏi mang tiếng và mất công nhờ vả phiền phức.
Khiếp, nhiều người nghĩ cái khẩu thủ đô nó ghê gớm cụ nhỉ? Trải qua mới biết nó chẳng để làm gì ngoài việc cho con đi học đúng tuyến...😂😂😂 mà cứ có tiền thì thích khẩu ở đâu cũng đc ấy!

Langthang_Mercedes

Xe container
Trước giờ em vẫn nghĩ dân miền Nam và đặc biệt là dân Sài Gòn sống thoáng và không có mấy cái vụ phân biệt quê với thành phố như thế này.

Văn hóa ở Việt Nam vẫn là cha mẹ can thiệp vào cuộc sống riêng của con cái khi chúng đã trưởng thành. Không ai thống kê được nhưng có rất nhiều gia đình tan vỡ, mất hạnh phúc vì sự can thiệp (đôi khi thô bạo) của gia đình (cả hai phía) đối với con em mình.

Chỉ có người trong cuộc mới hiểu được thôi. Em thì chỉ chúc cho mợ và đại gia đình luôn được hạnh phúc. Hai chữ Gia Đình đối với người Việt mình nó nặng nề lắm.
Hộ khẩu SG đơn giản là đang sống ở SG, có thể mới nhập vào mấy hôm. Người SG cũng có người nọ người kia như mọi nơi thôi.

Sao chữ gia đình lại nặng nề nhỉ?

HVC

Xe buýt
Chứng tỏ nạn phân biệt chủng tộc của Ta vẫn rất lớn đấy nhỉ

L.C.D

Xe container
Em chứng kiến chuyện mẹ chồng con dâu ở ngay trong nhà em (nhà bác em) thấy như phim. Bác em ghê gớm nên con dâu nó phản kháng. Em đc cử đi làm sứ giả hoà bình, thuyết phục chị dâu mà ngồi nghe bà í kể lể 1 hồi, em bảo, thôi giải tán làm ván mới. Tất nhiên chuyện gì cũng có nguyên do từ 2 phía, nhưng đúng là có nhiều bà già tư tưởng khắt khe cổ hủ và xấu tính đáng kinh ngạc, mà dù cuộc sống nếm đủ sóng gió do xấu tính mà vẫn ko biết sửa sai cơ. Em cũng đi làm dâu nên em rất thông cảm cho các dâu khác. Bất kể lúc nào các dâu trong nhà em gặp chuyện, em đều là người ngược dòng dư luận để ủng hộ, bênh vực.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu thấy, thời gian đầu khi pn tỉnh lẻ về làm dâu ở TP, có thể bên nhà chồng có 1 chút thành kiến, chê bai dẫn đến cách ứng xử coi thường. Tuy nhiên nếu con dâu khéo léo biết thu vén, mọi công việc từ nội trợ cho đến sinh hoạt đều diễn ra bình thường, chả cần mức độ xuất sắc, thời gian dần sẽ lấp hố ngăn cách trong suy nghĩ của nhà chồng, nhất là có thêm F1 nữa.
Trường hợp mợ chủ 15 năm rồi mà nhà chồng vẫn coi thường thì nhà cháu nghĩ nguyên nhân từ phía chủ quan. Có thể do bà mẹ chồng hoặc ngược lại.

Yeuaibaygio

Xe container
Em chứng kiến chuyện mẹ chồng con dâu ở ngay trong nhà em (nhà bác em) thấy như phim. Bác em ghê gớm nên con dâu nó phản kháng. Em đc cử đi làm sứ giả hoà bình, thuyết phục chị dâu mà ngồi nghe bà í kể lể 1 hồi, em bảo, thôi giải tán làm ván mới. Tất nhiên chuyện gì cũng có nguyên do từ 2 phía, nhưng đúng là có nhiều bà già tư tưởng khắt khe cổ hủ và xấu tính đáng kinh ngạc, mà dù cuộc sống nếm đủ sóng gió do xấu tính mà vẫn ko biết sửa sai cơ. Em cũng đi làm dâu nên em rất thông cảm cho các dâu khác. Bất kể lúc nào các dâu trong nhà em gặp chuyện, em đều là người ngược dòng dư luận để ủng hộ, bênh vực.
Vợ chồng anh trai em ở cùng bố mẹ em. Mỗi lần mẹ em giận dỗi vợ chồng ông anh trai, em toàn nói xuê xoa cho bà nguôi giận hoặc bênh chị dâu em (có chê thì chê ông anh trai em thôi, bà thấy chê con giai bà thì bà lại im im). Em thấy em sướng hơn chị dâu em vì em không phải ở với bố mẹ chồng.

Nhiều bà già tư tưởng thật khác lạ, không chứng kiến thì khó tin, như Mợ nói.
Ví dụ chị con bác chồng em lấy chồng cùng TP với em. Bố chồng trước làm kha khá ngành CA, chồng chị này cũng theo ngành, bà mẹ chồng trước cũng làm nhân viên lặt vặt gì đó giờ có lương hưu, nhà mặt phố chính và có nhà trên HN, 2 con gái bà đều học hành đầy đủ làm trên HN, có người làm giảng viên ĐH. Tóm lại cực kỳ cơ bản. Thế mà bà ấy toàn soi mói nói xấu người khác đủ thứ và luôn tỏ vè bề trên, kể cả với người rất ít liên quan như em hehe. Chị kia không được phép đánh mắng con (cháu đích tôn của bà) vì bà bảo nó là con giời con phật, đánh nó là bà lu loa lên ăn vạ. Có lần em đi cùng chuyến xe gia đình về quê chồng, lúc ra TP em cũng vô tư bảo cho mẹ con cháu xuống trước (vì đi ngang ngay qua cửa nhà em). Thế mà bà ấy bắt về nhà bà ấy trước rồi mới quay ngược lại nhà em. :D Ngồi trên xe thì bà bảo con em cẩn thận không chạm vào anh (cháu bà) làm đau anh. Mà cháu bà 5 tuổi nặng hơn 40kg, con gái em 3 tuổi gần 20kg thôi ạ. :))
Em biết kiểu bà ấy thế nên dần dần cũng hạn chế tiếp xúc.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Vợ chồng anh trai em ở cùng bố mẹ em. Mỗi lần mẹ em giận dỗi vợ chồng ông anh trai, em toàn nói xuê xoa cho bà nguôi giận hoặc bênh chị dâu em (có chê thì chê ông anh trai em thôi, bà thấy chê con giai bà thì bà lại im im). Em thấy em sướng hơn chị dâu em vì em không phải ở với bố mẹ chồng.

Ví dụ chị con bác chồng em lấy chồng cùng TP với em. Bố chồng trước làm kha khá ngành CA, chồng chị này cũng theo ngành, bà mẹ chồng trước cũng làm nhân viên lặt vặt gì đó giờ có lương hưu, nhà mặt phố chính và có nhà trên HN, 2 con gái bà đều học hành đầy đủ làm trên HN, có người làm giảng viên ĐH. Tóm lại cực kỳ cơ bản. Thế mà bà ấy toàn soi mói nói xấu người khác đủ thứ và luôn tỏ vè bề trên, kể cả với người rất ít liên quan như em hehe. Chị kia không được phép đánh mắng con (cháu đích tôn của bà) vì bà bảo nó là con giời con phật, đánh nó là bà lu loa lên ăn vạ. Có lần em đi cùng chuyến xe gia đình về quê chồng, lúc ra TP em cũng vô tư bảo cho mẹ con cháu xuống trước (vì đi ngang ngay qua cửa nhà em). Thế mà bà ấy bắt về nhà bà ấy trước rồi mới quay ngược lại nhà em. :D Ngồi trên xe thì bà bảo con em cẩn thận không chạm vào anh (cháu bà) làm đau anh. Mà cháu bà 5 tuổi nặng hơn 40kg, con gái em 3 tuổi gần 20kg thôi ạ. :))
Không chứng kiến thì cứ nghĩ là bịa mợ nhỉ kkkkk

ngasieuchuoi

Xe hơi
Nhà cháu thấy, thời gian đầu khi pn tỉnh lẻ về làm dâu ở TP, có thể bên nhà chồng có 1 chút thành kiến, chê bai dẫn đến cách ứng xử coi thường. Tuy nhiên nếu con dâu khéo léo biết thu vén, mọi công việc từ nội trợ cho đến sinh hoạt đều diễn ra bình thường, chả cần mức độ xuất sắc, thời gian dần sẽ lấp hố ngăn cách trong suy nghĩ của nhà chồng, nhất là có thêm F1 nữa.
Trường hợp mợ chủ 15 năm rồi mà nhà chồng vẫn coi thường thì nhà cháu nghĩ nguyên nhân từ phía chủ quan. Có thể do bà mẹ chồng hoặc ngược lại.
Mọi việc phải từ 2 phía chứ cụ? Nhất là mợ chủ thớt cũng có kém cạnh gì ngoài cái hộ khẩu thành phố đâu?

cuhaifus

Xe container
K biết các cụ dân quê làm rể tp thì sao chứ dâu quê lên phố cũng khối chuyện vui. Cái thớt cụ kia than vợ k về quê chồng thì thớt này e khuyến khích cụ mợ nào dân quê làm dâu rể tp vào trải lòng.
Em thì dân xứ Quảng ton ten vào xứ phồn hoa Sài thành làm việc và lớ ngớ số phận đưa đẩy vớ phải anh trai SG chính hiệu. Gần 15 năm làm vợ làm dâu cũng nhiều vui buồn kể ra thì dài dòng lắm.
Đầu tiên khi chuẩn bị cưới thì họ hàng nhà giai nói thẳng vào mẹt e là mày cưới nó vì hộ khẩu SG, nóng mặt e muốn hủy cưới thì giai k chịu ...cuối cùng cưới.
Tiếp theo cưới thì cấm làm dâu nghĩa là ra ngoài thuê nhà ở. Ok k thích nhau xa nhau cho phẻ, 2 vc thuê trọ rồi mua nhà tự thân sống. Bổn phận con cái nên tháng ghé về thăm nhà 2 lần nhưng không khí lạnh nhạt ,nói chuyện gì cũng bị chê là dân quê...thực sự e học đại học ra đi làm ăn diện hơn model hơn vẫn bị chê. Kệ, e cố gắng làm thân nhưng bao nỗ lực k thành nên dần dần e k quan tâm. Cứ thi lễ cho phải phép còn ai làm gì kệ, e cứ như khách vì mọi người nhà giai k thích, lúc xa lúc gần, tuy nhiên xa cách nhiều hơn. Lối sống SG thì k ai quan tâm đến đời sống riêng của ai nên cuối cùng đến giờ vẫn thế. Chuyện nhà giai thì e như người ngoài chứ k có quyền được biết hay toàn biết sau cùng kiểu giai kể cho nghe. Mẹ và các ace của giai toàn thì thầm với nhau thấy e thì lờ đi...e kệ biết chồng con mình thôi, còn thiên hạ kệ, tuy có lúc tủi thân nhưng tình cảm k phải cưỡng cầu mà có.
Em k biết có cụ mợ nào làm dâu rể tp như e k, có chồng chỉ có thêm chồng là người thân chứ gia đình chồng đúng nghĩa người dưng. Hổm con e đi viện giữa mùa dịch e thử nghĩ xem có ai trong ae giai gọi hỏi thăm cháu k thì chỉ có 1 người nhắn tin còn bao người khác im lặng. Họ có hỏi thăm qua giai 1 lần rồi thôi chứ k ai gọi cho e trong viện hỏi tin tức của cháu. Bình thường lúc họ bệnh nằm viện e cũng quà cáp chứ k quên bổn phận nhưng giờ thì em hiểu lòng người nó bạc bẽo.
Nhiều cụ cứ trách vợ mình k tử tế với nhà chồng nhưng thực tế mấy nhà chồng yêu quý con dâu nếu vợ các cụ làm ra tiền ít hơn chồng thì nhà chồng càng coi thường hơn...Đặc biệt em còn biết nhiều nhà họ đối xử 2 mặt với con dâu kiểu trước mặt con trai thì tử tế với dâu khi k có con trai thì lại khác, nên em nói chuyện trong mỗi nhà đều có nhân quả chứ k phải vô duyên mà các mối quan hệ nó xấu đi. Như giai nhà e biết mọi chuyện của e nên chẳng bao giờ giai yêu cầu e này nọ, e cũng k làm khó giai, giai cứ báo hiếu hợp tình hợp lý còn e k quan tâm đến nhà giai.
Đối với e chỉ có 1 chữ KỆ.
Em lấy vợ gốc Đức Ninh - Quảng Bình đây, giờ đi về em phải chào hỏi thưa gửi nó đàng hoàng ko nó đuổi mẹ ra khỏi nhà chứ ko đùa được

ubisapro

Xe trâu
Cứ làm được như cụ nói là tốt khỏi bàn.

Còn thực tế cs, em không đòi hỏi gì ở bmvc, chỉ mong mỗi khi gặp nhau 2 bên đều thoải mái vui vẻ, không săm soi, không làm nhau khó chịu, thế là nền tảng tốt để bắt đầu bất kỳ mối qh nào rồi. Cứ mãi mãi như thế là tốt lắm rồi.

Nhiều người cứ nói lúc đau ốm, gớm khoẻ mạnh là chính đau ốm mấy khi, khoẻ còn không vui được thì ốm vui vào mắt :))
e làm rể luôn phục vụ nhạc phụ, nhạc mẫu chu đáo. Trước khi nhà vợ có xe, ới e 1 câu là e phi ngựa đến đưa các cụ về quê là chuyện quá bình thường. Ngay hiện tại, nhà e 1 xe, nhạc phụ 1 xe nhưng 1 năm e tự động về quê nội của vợ ít nhất 2 lần. Mình làm được thì mình làm thôi, có vđê gì đâu. Nên nhà vợ e quý e lắm :))

Yeuaibaygio

Xe container
Không chứng kiến thì cứ nghĩ là bịa mợ nhỉ kkkkk
Vâng, cái vụ ngồi trên ô tô bà ấy bảo con em là đừng chạm vào anh làm anh đau, em ngây cả người ra mấy giây mới tỉnh ấy mợ. :)) Hôm đấy đi đông người về quê nên có 1 ông chú rể làm sếp mượn xe và lái xe cơ quan, chứ không phải xe của bà ấy đâu ạ.
Nói chung là các bà kiểu ấy hơi đồng bóng và khinh người, mình tránh được thì nên tránh cho lành.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Vâng, cái vụ ngồi trên ô tô bà ấy bảo con em là đừng chạm vào anh làm anh đau, em ngây cả người ra mấy giây mới tỉnh ấy mợ. :)) Hôm đấy đi đông người về quê nên có 1 ông chú rể làm sếp mượn xe và lái xe cơ quan, chứ không phải xe của bà ấy đâu ạ.
Nói chung là các bà kiểu ấy hơi đồng bóng và khinh người, mình tránh được thì nên tránh cho lành.
Gặp mấy bà kiểu này chạy mất dép, ai nhịn lắm mới làm dâu được

ung_sung_tu_tai

Xe container
Phải nói một cách rất khách quan như thế này, QUÊ và PHỐ là 2 MÔI TRƯỜNG sống hoàn toàn KHÁC NHAU, từ cái môi trường sống nó ảnh hưởng đến hành vi con người sống ở đó.
Em lấy ví dụ thế này cho dễ hiểu:
Ở quê gặp mọi người thì phải chào hỏi, ở quê làm được việc này, vì trong làng toàn người quen, và họ hàng, lại ít người, ở phố mà gặp ai cũng chào thì đứng từ tối đến sáng mà chào, và người nghĩ mình thần kinh, vì có quen đâu mà chào hỏi. Như vậy, cùng là 1 hành động ứng xử, nhưng quê áp dụng được, phố thì không.
Không thể liệt kê ra hết, nhưng có một số hành vi KHÔNG NÊN làm của cả người PHỐ và người QUÊ khi sống với nhau.
1/ Với người quê, không nên tự ti thái quá, lúc nào cũng nghĩ người phố soi mói mình, thành ra luôn đề phòng quá mức, và luôn nghĩ người ta đang soi mói mình.
2/ Ngược lại, người phố không nên tập trung vào các hành vi còn chưa phù hợp với môi trường sống tại phố của người quê. Ông ở phố VN, sang nước phát triển khác, ông lại lơ ngơ như ở quê ra phố luôn.
3/ Người quê không nên cố gắng thể hiện về BỀ NGOÀI để cho "bọn thành phố nó không coi thường mình". Càng làm điều này càng lố bịch, càng kệch cỡm.
4/ người quê không nên quá cực đoan, cứ ngang nhiên hành động như ở quê và bao biện rằng "tao ở quê chỉ có thế". Phải nhập gia, tùy tục.
Vâng

Đúng là như thế

Với những người mà giờ tầm từ 3 chục trở lên thì cả giai đoạn tuổi thơ được nuôi dưỡng trong môi trường quê và phố hoàn toàn khác nhau. Môi trường sống, môi trường giáo dục khác nhau sẽ tạo ra những thói quen suy nghĩ, sinh hoạt khác nhau. Thói quen này khi đã lớn là rất khó hoặc không thể xóa bỏ được đâu. Vì thế sẽ tạo ra sự cách biệt từ những điều nhỏ nhất trong cuộc sống hàng ngày.

Các cháu trẻ bây giờ thì môi trường sống quê và phố mới có nhiều sự tương đồng hơn nên ít có sự cách biệt hơn

Nên cái hộ khẩu phố đối với những đối tượng từ 30 tuổi trở lên, nó không chỉ là cái biểu hiện để phân biệt quê/phố mà nó cũng là cái chỉ ra được rằng môi trường giáo dục của anh ta khi sinh ra và lớn lên là gì.

Hai người ở hai môi trường sống, môi trường giáo dục khác nhau thì không hòa hợp được với nhau là điều bình thường và đương nhiên. Những chuyện to tát có thể điểm tên chỉ mặt ra được thì còn dễ điều chỉnh thay đổi, chứ những cái nhỏ nhặt hàng ngày thì không biết được đau.

Tôi kể thêm một số ví dụ
1. Về chuyện mặc; giờ thì các cháu quê và phố mặc váy, mặc áo phông, áo rộng cổ đều như nhau hết. Nhưng cách đây 30 năm các cháu ở quê làm gì có váy. Vậy nên các cháu ở phố từ bé đã có ý tứ trong việc ngồi xuống đứng lên, cúi xuống để không bị lộ hàng. Các cháu ở quê thì không có ý thức đó. Giờ lên phố ở, mắc váy mặc áo rộng cổ mà nhiều cô nhiều chị vẫn giữ nguyên cái thói quên đứng lên ngồi xuống, cúi xuống như hồi nhỏ. Cái thói quen này khó bỏ lắm.

2. Cái chuyện ăn: Các đây 30 chục năm thì các món ăn giữa quê và phố nó khác nhau cũng nhiều. Ở quê chả mấy khi có món nào ăn mà có cả thìa lẫn đũa, chủ yếu là dùng đũa. Và thế là tạo thành thói quen đũa gắp thức ăn thẳng vào miệng. Trong khi ở phố, các cháu gái từ bé đã quen với ăn phở có cả thìa và đũa, ăn phở là phải gắp phở vào thìa rồi đưa thìa vào đũa. Giờ 3,4 chục tuổi rồi, cái thói quen này của cả hai nơi đều thành bản năng khó bỏ.

3. Cái thói quen nói to/nói bé cũng khó bỏ.

4. Đường rộng sân rộng, đường hẹp không sân nó cũng ảnh hưởng đến việc đi lại, dựng xe. Cái thói quen này cũng khó bỏ.

5. Việc nấu nướng thì chưa nói, nhưng việc chặt thịt gà chẳng hạn thì cũng cũng thấy là ở quê đàn ông làm làm đương nhiên, đàn ông ở phố không biết làm làm chuyện bình thường.

vân vân, nhiều chuyện vặt vãnh ngồi mà nghĩ thì không ra, nhưng trong cuộc sống hàng ngày nó hiển hiện ra ngay

Các bác chả bù cho em .Em Hn lấy vợ Quê suốt ngày bị vợ chửi
Là ăn hại không biết làm gì.Biết thế này bà mày lấy Chồng ở quê cho xong 😂😂😂😂
Con em họ em cũng gái quê lấy ck tp xong bỏ rồi ; khoai lắm ko xơi được ; tốt nhất là nên lấy vì ty thật sự chứ toan tính lại gặp kẻ toán tinh 😁
Khiếp, nhiều người nghĩ cái khẩu thủ đô nó ghê gớm cụ nhỉ? Trải qua mới biết nó chẳng để làm gì ngoài việc cho con đi học đúng tuyến...😂😂😂 mà cứ có tiền thì thích khẩu ở đâu cũng đc ấy!

Smile1102

Xe container
Em cũng dâu quê lấy chồng HN. Nhà chồng em thì khá và cơ bản hơn nhà em vì nhà em quá nghèo. Nhưng đc cái tính em coi trời bằng vung nên có gặp thủ tướng thì em cũng thấy em chả có gì phải ngại cả. Thế nên dù thích hay ko nhưng nhà chồng em tôn trọng em (nếu ko thì chắc em giải tán ngay).
Tuy nhiên em thấy chọn chồng hay vợ môn đăng hộ đối là tốt nhất. Chồng em là ng nghèo nhất và nghèo cách biệt trong những người yêu em. Và em cho là phù hợp nhất với hoàn cảnh. Em ko sợ nhà giàu hơn nhiều thì họ coi thường mình, mà em thấy cơ bản là khó hiểu nhau và khó hoà hợp trong tư duy và ứng xử.
Vậy nên chọn giá đình chồng tương đồng với gia đình mình thì thường sẽ hiểu nhau, dễ đồng cảm hơn.

Yeuaibaygio

Xe container
2. Cái chuyện ăn: Các đây 30 chục năm thì các món ăn giữa quê và phố nó khác nhau cũng nhiều. Ở quê chả mấy khi có món nào ăn mà có cả thìa lẫn đũa, chủ yếu là dùng đũa. Và thế là tạo thành thói quen đũa gắp thức ăn thẳng vào miệng. Trong khi ở phố, các cháu gái từ bé đã quen với ăn phở có cả thìa và đũa, ăn phở là phải gắp phở vào thìa rồi đưa thìa vào đũa. Giờ 3,4 chục tuổi rồi, cái thói quen này của cả hai nơi đều thành bản năng khó bỏ.

vân vân, nhiều chuyện vặt vãnh ngồi mà nghĩ thì không ra, nhưng trong cuộc sống hàng ngày nó hiển hiện ra ngay
Một trong những cái sợ của em khi về quê là thấy mọi người khi nấu hoặc khi ăn ngoáy đũa lộn hết cả nồi, cả bát/đĩa thức ăn lên rồi mút đũa, rồi lại ngoáy... :))
Thế là em không dám ăn món đó nữa, có bữa chỉ ăn nửa bát cơm với miếng giò và ngồi câu giờ cho xong.
Nước mắm cũng không dám chấm vì mọi người chấm ngập đũa vào rồi rơi hết rau, thức ăn vào bát nước chấm. Các mẹ đang đút cơm cho con hoặc các cháu đang xúc cơm dùng luôn cái thìa đang ăn múc vào bát nước mắm, để lại chục hột cơm ngâm trong bát mắm :))
Có những thứ cố lắm vẫn không hòa nhập được mà phải giả bộ hòa nhập thôi ạ. Em nói thật lòng.
Em về quê là cố gắng làm nhiều nhất và ăn ít nhất có thể. Nói vừa đủ, cười nhiều, không cãi, chỉ vâng vâng dạ dạ.
Sau đó về lại nhà mình nghỉ bù, ăn bù. :D

7vienngocrong

Xe tăng
Mọi việc phải từ 2 phía chứ cụ? Nhất là mợ chủ thớt cũng có kém cạnh gì ngoài cái hộ khẩu thành phố đâu?
Lúc mới cưới tỏ vẻ thôi cụ ơi, chứ e lúc đó kiếm tiền ngon hơn giai, chỉ thua cái hộ khẩu. Bây giờ k phải kiểu coi thường mà là k thân thiện như người dưng thôi. Mẹ từng nói là e hơn đám con gái mẹ vì cưới được người con trai xuất sắc của mẹ chứ con gái mẹ kiếm chồng k ra hồn hihi...

Hư Không

Xe tăng

Em là zai nhưng cũng phải công nhận lắm người dị, hành con dâu vãi. Bù lại cũng gặp nhiều loại con quái nhân. Như xóm nhà e có ông bà lên mua nhà cho con, mua xong con dâu nó lắp mịa khóa từ để ko cho vào :)) . Mà tiếp xúc với ông bà ấy thì thấy rất hiểu biết. Mình bảo cô chú thế lại mừng, ko phải chăm cháu.

7vienngocrong

Xe tăng
K phải coi thường mà là xa cách cụ ơi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Rất rất nhiều những chuyện có thể gọi và vặt vãnh, chả đáng để ý, không kể tên chỉ việc ra được và chả làm ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống cá nhân hoặc trong phạm vi hẹp là vợ chồng. Nhưng nó tạo ra cái có thể gọi là "phong cách" giữa người hai vùng. Không nói phong cách nào xấu phong cách nào hay, nhưng chắc chắc trong mối quan hệ họ hàng rộng, nó sẽ gây ra sự khác biệt. Người thì tặc lưỡi bỏ qua, người khác thì thấy buồn cười, người khác nữa thấy thích thú/không thích. Người thì khó chịu....

Nói chung, nên là sinh ra lớn lên trong môi trường nào thì lấy người trong cùng môi trường của mình.

Một trong những cái sợ của em khi về quê là thấy mọi người khi nấu hoặc khi ăn ngoáy đũa lộn hết cả nồi, cả bát/đĩa thức ăn lên rồi mút đũa, rồi lại ngoáy... :))
Thế là em không dám ăn món đó nữa, có bữa chỉ ăn nửa bát cơm với miếng giò và ngồi câu giờ cho xong.
Nước mắm cũng không dám chấm vì mọi người chấm ngập đũa vào rồi rơi hết rau, thức ăn vào bát nước chấm. Các mẹ đang đút cơm cho con hoặc các cháu đang xúc cơm dùng luôn cái thìa đang ăn múc vào bát nước mắm, để lại chục hột cơm ngâm trong bát mắm :))
Có những thứ cố lắm vẫn không hòa nhập được mà phải giả bộ hòa nhập thôi ạ. Em nói thật lòng.
Em về quê là cố gắng làm nhiều nhất và ăn ít nhất có thể. Nói vừa đủ, cười nhiều, không cãi, chỉ vâng vâng dạ dạ.
Sau đó về lại nhà mình nghỉ bù, ăn bù. :D

barca6996

Xe container
Lội còm đọc xong hai thớt làm dâu làm rể thấy vãi lúa với các mợ luôn :((