[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

6997

Xe container
View nhà thờ TĐ trong ráng chiều cũng đẹp mợ Phương nhỉ.
Mới sáng nay em đã thấy hoa thược dược xuống phố, đường sá đông nghẽn, nhà nào cũng hối hả, bao việc RedMer ui
Em hỏi thêm, nhà thờ TĐ là chỗ này đúng không ạ :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tuần chìm nghỉm trong đám sách truyện cũ. Mở cuốn sách ảnh Đoàn minh tuấn mà thấy ảnh chụp Lê Khanh đẹp quá đỗi các cụ, các mợ ạ.
Cứ nhìn cô Lê Khanh, là em lại nhớ tới tờ "Hà Nội mới", tới Tháp Rùa, tới tất cả những gì gợi về Hà Nội. Hoặc thảng có lúc, em mường tượng ra khuôn mặt của cô Trà Giang, hay nụ cười trong trẻo của cô Lan Hương trong "Em bé Hà Nội" mới chít chứ...Cứ như một sợi dây, móc nối người nọ với người kia, tạo ra sự liên tưởng liền mạch...rồi những "Nữ hoàng ảnh lịch", những giai nhân một thuở như Giáng My, Diễm Hương, Y Phụng, Việt Trinh, và cả chị Thu Hà. Mỗi người, đều để lại trong em một dấu ấn tốt đẹp.

Cũng như mấy ngày trước, tình cờ em thấy "bà" Smith trên một trang bìa, mặc một chiếc váy dài quét đất, chỉ quay lưng lại thôi, mà cũng làm cho em xao xuyến. Lại nhớ đến bản nhạc đã đi cùng mình rất lâu - mãi không đổi. Hình như cứ thêm một tuổi, lại muốn chui trong một cái "tổ kén" an toàn, ngại cả việc đổi gu nhạc nữa đó Nata...😁.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mùa Xuân - mang theo "vị" Tết nồng nàn với những sắc hoa tràn về trên từng con đường; những cành Đào thắm; những cây Mai vàng rực rỡ, và cả những cây Quất lúc lỉu quả vàng ươm...
Tết về, cuộn trong lòng nỗi nhớ nôn nao của người xa xứ; của những nàng dâu đất khách; những bâng khuâng một chiều cuối năm với tất cả mỗi người...

Em biết viết gì để "Cảm ơn" một năm 2021 đầy cảm xúc nhỉ?

Bởi vì, những giây phút này, mỗi chúng ta, đều mong mỏi một điều an lành, may mắn đến với những người thân yêu, những người bạn, người đồng nghiệp, hay cả những nhân duyên đã gặp gỡ trong đời. May mắn trong hành trình tạm gác những bon chen, em đã được gặp, nói chuyện và chia sẻ với tất cả những ai đã từng viết, trải lòng ở một chủ đề dành-cho-tất-cả-chúng-ta!

Năm 2022 đã cận kề, em cũng mới nhận được lời chúc mừng năm mới vô cùng ngọt ngào, nên muốn gửi sự ngọt ngào đó ở đây tới các Cụ/các Mợ. Em không mong mỏi gì hơn, ngoài việc chúc cho năm 2022 mọi người sẽ May Mắn, Thành Công và mọi sự đều Như Ý!
Em "Cảm ơn" những tình cảm chân thành, quý mến của các Cụ/các Mợ dành cho em, thông qua chữ viết, những món quà, và cả những tâm sự chia sẻ. Dù mai này, có ở phương trời nào, em cũng sẽ mang theo bên mình, gìn giữ và trân trọng. Em hi vọng, mỗi người, sẽ có những mục tiêu và đạt được ước nguyện trong một năm Nhâm Dần đầy mạnh mẽ!

Chúc Mừng Năm Mới 2022!

|Tết, Nhâm Dần - 🌸|

minhtallica

Xe buýt
Xuân về, chúc các Mợ/Cụ một năm tràn đầy niềm tin và hy vọng!

Niềm tin vào bản thân, gia đình và những điều tốt đẹp nhất sẽ đến...

Hy vọng dịch bệnh, những khổ đau sẽ qua đi để cuộc sống trở lại tươi đẹp muôn phần hơn xưa...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Muốn về "nhà" để viết gì đó cho năm mới thật may mắn, mà dư âm của trận cầu giữa Việt Nam và Trung Quốc mang lại quá nhiều cảm xúc, nên em cứ loanh quanh đi ra đi vào, :D. Có ai hò hét lạc cả giọng như em không?X_X

Một khởi đầu mới với màu cờ sắc áo, lòng tự hào dân tộc len lỏi khắp nơi. Dâng lên sự thoả mãn tới đỉnh điểm. Cho em cười hả hê một cái, vì chưa có đội tuyển nào khiến em mong muốn được chiến thắng như với Trung Quốc. Khai Xuân bằng 3 bàn thắng quá giá trị!!!

Khởi đầu đã "Thuận", mong mọi sự đều trôi chảy, như ý với tất cả chúng ta...🌸!

Natalie.P

Xe buýt
Em cũng theo mợ khăn gói về quê, nên hôm nay Hà Nội thế nào chắc phải hỏi người con gái Hà Nội Natalie.P :x
Vì em cũng không giỏi viết, nên em chúc mọi người đón Tết thật vui và ấm áp nhé ạ 💕

Vân Phương. đã quay lại Thành phố, gặp ba mẹ và đón nắng ấm tết trời Nam rồi chứ?

Bao năm nay những ngày tết và kề cận, vẫn thích nhất cảm giác trong chiều 30 và sáng mùng 1 tết VP ạ. Vẫn một không khí tĩnh lặng đến nao lòng, nhưng cái cảm giác mình trong buổi chiều cuối năm, sao nó thong dong, bình an đến lạ, mọi việc dầu sao đã đến lúc gói ghém đặt sang một bên rùi. Sáng mùng 1, ngắm phố phường HN như một một cô gái đẹp, thức dậy dẫu muộn nhưng chẳng hề chi vì đó là lúc cô ấy đẹp (thuần) nhất, bình dị nhất.

Xem bản tin thời sự mà em phục quá luôn. Tp HCM đã rực rỡ trở lại, mọi người tươi vui bắt nhịp sống rất nhanh
Thực sự đáng nể, chúc mừng mợ VP nhé!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
"Mong em đứng vững trên giày cao gót, uống được Trà, cũng nhắm được Rượu🥂
Mong em mãi xinh đẹp, dũng cảm, luôn dịu dàng và lòng thật an yên ☘".

Nhưng trước mắt, mong em thử được vị ô mai Quất: Chua thanh, dẻo ngọt. Tương ứng với những "vị" của cuộc đời...
Vị nào cũng thử và nhận về, để sau này đằm thắm và an nhiên...
Vân Phương.
Natalie.P
cỏ và mây
Các mợ ưi, về ngắm ô mai đi ạ, 😝😝

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Một ngày cuối năm cũ, khi em đến một cơ quan nhận abc từ người quen cũ. Đã đến giờ cơm trưa, anh vẫn ngồi nán lại, gửi tặng một chút thân tình, cùng một vài chia sẻ về nghề nghiệp, cuộc sống. Trước khi chia tay, anh có dặn dò và chúc Tết:
"- Anh chúc em, năm mới mọi sự đều như ý. Chúc em sẽ từng bước, từng bước chinh phục chính mình, chinh phục những mục tiêu mà em đã đặt ra từ đầu năm. Cuối năm nay, mình lại ngồi đây ôn lại và xem mục tiêu đã hoàn thành được bao nhiêu phần trăm nhé!"
Người phụ nữ em, vừa vui vừa xúc động. Mỗi lần, cần support từ anh, với tay nhắn tin hỏi, là anh sẽ cẫn mẫn trả lời. Trả lời một cách tường tận và thấu đáo.

Đó là một ngày cuối năm 2021 âm lịch, khi nắng còn hanh hao, và ai cũng vội vã thu xếp để trở về với gia đình.

Năm 2022, bắt đầu bằng một bài báo dài thật dài của một nhà báo. Rời màn hình điện thoại, cảm thấy cả người như đông cứng - phần vì lạnh, phần vì ngộ ra được vài điều. Tìm được từ khoá cho riêng mình ở một năm đầy thử thách. Năm mới, các Cụ/Mợ đã tìm thấy từ khoá nào cho bản thân và gia đình chưa ạ?

Khai Xuân bằng đoá hoa này cho đúng chất dịu dàng, an nhiên. Vì Đào, Mai em chụp không đẹp bằng cụ Thanos1009 và mợ Vân Phương. . Hoa của mợ Trista em đang đoán là Đỗ quyên, mợ ở đâu về khai sáng cho em với ạ,@};-!

meotamthe

Xe cút kít
Em cảm ơn mợ Na rất nhiều ạ :x
Vốn dĩ đầu năm không nên nhắc chuyện cũ, nhưng sáng nay em đã rất xúc động, nên là cho em được trải lòng một lần cuối cùng ở đây nhé ^^

SG chậm một bước nên đuổi theo dịch bệnh muốn hụt hơi, đau thương, mất mát vô cùng lớn.
Khi thành phố quyết định mở cửa, em cũng rất băn khoăn. Nhưng xem những biện pháp và chính sách phục hồi kinh tế thì em tin tưởng vào lãnh đạo. Em từng bày tỏ như thế ở một topic khác, và nhận được nhiều… gạch đá 😂

Tết này lịch di chuyển, gặp gỡ của gia đình em khá dày đặc, nên hôm nay em mới ghé thăm Đường hoa Nguyễn Huệ. Bên cạnh những cảnh sắc rực rỡ thì khu vực trung tâm là nơi thành phố dành để tri ân đồng bào cả nước đã chung tay giúp đỡ, cùng SG vượt qua đại dịch. Xem những hình ảnh đó em vẫn rưng rưng, dù đã được bạn bè nói trước..
Là một người con Sài Gòn, em xin được bày tỏ lòng biết ơn đến tất cả mọi người đã cùng nhau góp sức, để thành phố có được bình yên của ngày hôm nay.

Dù phía trước vẫn là khó khăn, nhưng như mợ Na đã nói “cũng nên gói ghém lại và đặt sang một bên”.
Ngày nghỉ Tết cuối cùng, em và gia đình đi dạo, ăn một bữa cơm chay, vào chùa cầu mong bình an đến với mọi người >:D<

Gửi một chút nắng ấm phương Nam đến Hà Nội yêu dấu của em 💕
Cảnh trong Nam lúc nào cũng đẹp mợ ạ, em đi mấy lần đều vội vội vàng vàng, chắc năm sau về em phải đi Sài Gòn chơi một chuyến.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh trong Nam lúc nào cũng đẹp mợ ạ, em đi mấy lần đều vội vội vàng vàng, chắc năm sau về em phải đi Sài Gòn chơi một chuyến.
Cụ Mèo năm nay đón Tết bên đó có lạnh lắm không? Miền Bắc đang mưa lây rây đúng kiểu "mưa Xuân phơi phới bay" kèm cái lạnh ngọt lắm ấy. Xem TV thấy nhiệt độ của Sài Gòn ấm áp, nắng rực rỡ, chị em xúng xính áo dài mà mừng. Mừng vì sự khởi sắc của Sài Gòn đã dần dần trở về với sự nhộn nhịp vốn có.

Tết Việt cụ Mèo đã biết rồi, Tết bên đó thì còn lạ lẫm với chúng em lắm. Cụ Mèo viết vài chữ để chúng em hiểu hơn đi. Chúng em bàn tán rôm rả trong một Gr chung, mà chưa ai biết Tết của những người xa xứ như nào cả. Phong tục bên đó có khác Việt Nam nhiều lắm không ạ?

DaDieuchienxu

Xe container
Nắng SG đẹp quá mợ Phương ơi. HN rét buốt làm e lại nhớ SG quá :P
Mợ muốn nắng SG thì mua vé bay vào đây, đảm bảo có nắng đến tháng 6 luôn. :D , chứ ngồi ngoài ấy mà gào thì biết đến bao giờ? :D
À, nếu vào thì mợ gói 1 ít cái lạnh theo nhé. Trong đây nóng ngốt cả người.:(

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thích omai quất mợ Red ạ ❤.
Em hay mua ở 1 hàng trên phố Nguyên Hồng. Trời lạnh e hay mua cho trẻ con ngậm. Thế nào mà năm nay lại quên, giờ đọc bài của mợ mai làm về lại té tạt vậy :P
Năm 2021, em được nhận ô mai từ một người "coi em là bạn" ấy mợ Mây. Ô mai phố cổ, ô mai Hồng Lam, đều có vị rất riêng. Chua không quá gắt, ngọt không quá sắc. Mùi cũng dễ chịu nữa. Nhâm nhi ô mai rồi ngắm Đào, thực sự cảm thấy Tết rất tròn "vị". Chỉ có điều, lâu nay, nhìn hoa Đào, em lại nhớ: "Trước sau nào thấy bóng người. Hoa đào năm trước còn cười gió đông". Mợ Mây đọc điển tích này chưa?

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ muốn nắng SG thì mua vé bay vào đây, đảm bảo có nắng đến tháng 6 luôn. :D , chứ ngồi ngoài ấy mà gào thì biết đến bao giờ? :D
À, nếu vào thì mợ gói 1 ít cái lạnh theo nhé. Trong đây nóng ngốt cả người.:(
"Nắng Sài Gòn anh đi mà chợt mát
Bởi vì em mặc áo lụa Hà Đông
Anh vẫn yêu màu áo ấy vô cùng
Thơ của anh vẫn còn nguyên lụa trắng..."

😁🌸

DaDieuchienxu

Xe container
"Nắng Sài Gòn anh đi mà chợt mát
Bởi vì em mặc áo lụa Hà Đông
Anh vẫn yêu màu áo ấy vô cùng
Thơ của anh vẫn còn nguyên lụa trắng..."

😁🌸
Thơ Nguyên Sa thì lứa tuổi nào cũng yêu & thấy hay mợ nhỉ? Thuở học trò, mình thấy các bạn gái ai cũng có cuốn thơ chép tay, và bài thơ "Áo lụa Hà Đông" ko thể thiếu...
Nhớ nhất là lúc cô bạn gái rụt rè đưa cuốn lưu bút cho mình, lúc đó tâm trạng thật bối rối vì....dốt văn quá, ko biết viết cái gì vô trỏng.
Om suốt mấy ngày, cô ấy lại rụt rè hỏi: "Anh viết lưu bút cho S. chưa?" Đành gãi đầu rồi hẹn "Mai nhé".
Khi nhận lại, cô ấy mở ngay ra đọc rồi....khóc sưng mắt vì bài thơ ngắn ngủn, chế biến lung tung:
"Áo nàng vàng...anh về yêu hoa cúc
Áo nàng xanh....anh mến lá sân trường
Áo nàng hồng....anh bẻ hàng râm bụt
Áo nhiều màu...anh về yêu hoa bí :(
P/s: Xin phép edit câu thơ trên của mợ. Chính xác là "Hoa đào năm ngoái còn cười gió đông", gốc bài thơ chữ Hán của nhà thơ Thôi Hộ: "Đào hoa y cựu tiếu đông phong".
Cụ Xù ơi, hay e với cụ đổi đi. Ship nắng ra cho e rồi e gói hết mấy cái mưa phùn gió bấc rét buốt vào lại cho cụ nhé. Hihi. E vào e ib cụ với mợ Phương đi nhậu nhá :P
Tình yêu với SG bắt đầu từ bài hát này dù lúc đó chẳng biết SG là gì chỉ nghe là thấy vui tươi ạ :))
sau có thêm bài này thì hơi pùn =))
Khi nào có dịp vào SG, mợ cứ hú....như Tarzan :D, cam đoan mình sẽ trình diện ngay.
Nhưng nói thật, mình chỉ rảnh ngày chủ nhật, còn các ngày khác chỉ rảnh buổi tối vì mình ở Cty từ sáng thứ hai đến chiều thứ bảy mới quảy nóp về nhà.:D