Dành cho những người mới lái xe

viethoangquoc

Xe tải
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Cảm ơn Cụ ợ, rất đúng và đủ.

hemuon78

Xe hơi

Em Phai Chiu Lep

Em đã quá 50 nhưng mới có bằng được 3 tháng.
Cách nay 1 tháng, em chạy trên QL 1, vào đô thị , em đi chậm , trên xe chở 1 cụ 91; 1cụ 81; 1 cụ mới 74 tuôỉ và cậu trẻ 25 tuổi. Em bị 1 tên 7 chỗ không biết mác gì vượt lên và cho 1 cái tạt tai nhẹ ( chỉ sớt chút Bađơxôc).
Cậu trẻ bảo em phóng lên lùa theo mà bắt đền. Em nói : Mày tưởng tao giỏi lắm à? Và chịu lép. Đến số xe em cũng không dám nhìn vì còn chăm chăm nhìn đường để bò.
Theo các bác, em có hèn nhát quá không?(b)
Em cũng mới lấy bằng, đọc bài bác song không thể nhịn được cười.
Đến cụ bác hoatrung68 cũng phải chịu bác. Bác sử lý đúng rồi ạ
Cụ xử lý thế là chuẩn rồi, va quệt nhẹ thì thôi, quan trọng người va quệt với cụ họ là người có học thức họ sẽ dung xe xin lỗi

MinhTuan73

Xe đạp
Cháu thấy là tự hoàn thiện cho mình phản xạ khi lái là quan trọng nhất ạ. Mỗi người 1 tính cách nên nói chung là cứ không cần ga là chân sang chân phanh thì ít nhất là đã kiểm soát được tốc độ lưu thông, hạn chế xe điên. Nói chung cháu thấy là do chữ Nhẫn hết thôi ạ

nguyen van long1

Xe đạp
Tôi đã 47 rồi, lấy bằng từ năm 2012 và từ hồi lấy bằng chưa bao giờ cầm lái, vừa mới mua xe trả góp( xe bán tải- tháng 9 năm 2016 vừa rồi) chạy trên phố toàn giờ cao điểm nguyễn chí thanh- láng hòa lạc, phải nói là run, gửi xe chỗ bãi ngọc khánh toàn biị các sếp trông xe mắng là đi rát như cáy( không dám lùi vào chuồng

PhamdungHN

Xe máy
Rất bổ ích. Cảm ơn bác đã chia sẻ cho anh em những kinh nghiệm quý báu

haipn

Xe hơi
Cụ xử lý thế là chuẩn rồi, va quệt nhẹ thì thôi, quan trọng người va quệt với cụ họ là người có học thức họ sẽ dung xe xin lỗi
em còn bị xe khách 45 chỗ tạt đầu cơ. May là chỉ xước gương

hemuon78

Xe hơi
vâng hôm nay em đi cũng bị mấy cụ taxi ngã 3 xi nhan rẽ mà các cụ ấy cũng vượt, mất an toàn và phản cảm quá.

tulipman

Xe buýt
Các cụ cho hỏi lái mới thì lái tầm bao nhiêu km, bao nhiêu giờ lái để đi dc đường đèo dốc nhưng Tam Đảo, Ba Vì. em mới cưới vợ 2 nên muốn đảm bảo tay lái cứng rồi mới dám đi mấy chỗ đèo dốc khó.

hung.cam474.26

Đi bộ
Các cụ cho hỏi lái mới thì lái tầm bao nhiêu km, bao nhiêu giờ lái để đi dc đường đèo dốc nhưng Tam Đảo, Ba Vì. em mới cưới vợ 2 nên muốn đảm bảo tay lái cứng rồi mới dám đi mấy chỗ đèo dốc khó.
Không bao giờ là đủ cụ ạ !

anhtho

Xe ngựa

Em Phai Chiu Lep

Em đã quá 50 nhưng mới có bằng được 3 tháng.
Cách nay 1 tháng, em chạy trên QL 1, vào đô thị , em đi chậm , trên xe chở 1 cụ 91; 1cụ 81; 1 cụ mới 74 tuôỉ và cậu trẻ 25 tuổi. Em bị 1 tên 7 chỗ không biết mác gì vượt lên và cho 1 cái tạt tai nhẹ ( chỉ sớt chút Bađơxôc).
Cậu trẻ bảo em phóng lên lùa theo mà bắt đền. Em nói : Mày tưởng tao giỏi lắm à? Và chịu lép. Đến số xe em cũng không dám nhìn vì còn chăm chăm nhìn đường để bò.
Theo các bác, em có hèn nhát quá không?(b)
Em cũng mới lấy bằng, đọc bài bác song không thể nhịn được cười.
Đến cụ bác hoatrung68 cũng phải chịu bác. Bác sử lý đúng rồi ạ
Cụ xử lý vậy là chuẩn rồi, của đi thay người, trên xe toàn nam phụ lão ấu mà rượt nhau trên phố thì còn ra cái thể thống gì. Nhưng cụ nên có cái cam, nhỡ bị thiệt hại nặng thì còn có bằng chứng. Tài 3 tháng thì nói chung vào số còn phải nhìn cần chứ nói gì đuổi nhau !
Tuy nhiên, trên OF này em biết có nhiều cụ cỡ tuổi cụ hoặc hơn mới lái xe mà đã thành lái già hết rồi, lượn khắp tây bắc :)). Một năm sau là cụ tự tin ngay.

Sleeping Dragon

Xe buýt
Cụ cứ chạy đi, từ non dần dần sẽ già. Mới đầu chưa quen thì cụ cứ chạy chậm chậm số 1, số 2 thôi. Khi nào tin tay rồi thì lên số 3, 4, 5 vít cho phiêu. :D

vivil

Xe hơi
Cháu thấy là tự hoàn thiện cho mình phản xạ khi lái là quan trọng nhất ạ. Mỗi người 1 tính cách nên nói chung là cứ không cần ga là chân sang chân phanh thì ít nhất là đã kiểm soát được tốc độ lưu thông, hạn chế xe điên. Nói chung cháu thấy là do chữ Nhẫn hết thôi ạ
chuẩn cụ! e cũng tập thói quen, rời chân ga là ra chân phanh. Có j cái là xử lý nó dễ dàng. Tập nhiều thành thói quen thì sẽ k bị nhầm lẫn đc nữa

Ha Noi Bus

Đi bộ
Website
www.facebook.com
Chào các cụ các mợ, mình là "tân binh" mới nhập hội. Mong cccm có kinh nghiệm gì hay hay về ô tô thì chia sẻ cho mình với :)

HDZ3001

Xe hơi
bài viết rất hữu ích cho ae tay mới

VinCook

Xe hơi
nhất trí với lời khuyên của cụ