Dành cho những người mới lái xe

hoanganh161

Xe đạp
Em lái mới chuẩn bị sắm xe, các cụ tư vấn giúp em các tính năng cân bằng điện tử ESP, ... có hỗ trợ đc mình nhiều không hay tất cả phụ thuộc vào kĩ năng lái xe của bản thân?

thanhtung2507

Xe hơi
ra đường nên nắm chắc luật và kỹ năng xử lý tình huống. Bằng chỉ là cái điều kiện cần để không bị csgt phạt^^

ntdze

Đi bộ
Còn 1 cái nữa ko thấy ai dạy khi bắt đầu lái xe, là công tắc đèn cost pha, gạt nước, chổ mở nắp xăng... như em sau khi lấy bằng, đi gặp trời mưa cứ lóng ngóng bấm loạn cả lên, ko biết chuyển đèn pha qua cost, đi tiếp thì sợ xxx phạt, tắt luôn thì càng khổ. Mấy bạn mới biết lái mình khuyên nên hỏi trước vđ này đỡ lóng ngóng như mình. Sau khi lấy bằng mới để ý biển báo, vì thế nên lấy xe máy chạy đi nhìn bảng trước, chứ lấy 4b chạy ko kịp nhìn, vì căng thẳng đạp côn, ga, nhìn xe trước, xe máy từ 4 hướng nhào vô, lúc đó sẽ dính phốt quẹo vào những cung đường cấm xe 4b theo giờ, hoặc cấm rẽ trái theo giờ.

neoptit

Xe hơi
bài viết hay quá, cảm ơn cụ nhiều.

Anhtu99

Xe hơi
okie nhe vừa mới đi đoạn tuyên quang ha noi về ma vẫn chưa thạo đường

ocota

Xe hơi
Rất hay và bổ ích cho cả tài mới và tài cũ.

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào chưa tự tin thì để em giúp cho nhé :D:D

Tdt.912

Xe tải
nhiều cái hữu ích để biết thêm quá .. cảm ơn chủ thớt

Anhtu99

Xe hơi
rất hữu ích cám ơn chủ thớt nhiều

hiepsilai

Xe hơi
Mới lái được vài tháng, nên đọc topic này thấy rất tốt, cảm ơn bác đã chia xẻ kinh nghiệm quý

Binhsafe

Xe hơi
Chủ yếu là cảm giác lái. Lái nhiều sẽ quen

Safe_Drive

Xe hơi
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Bài viết hay quá. Cảm ơn cụ.

Các cụ cho em hỏi "Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ" bằng cách nào ạ?

Em đi ra đường gặp các trường hợp sai quấy hay cáu giận lắm, chưa kiềm chế được mấy. Mà GT ở xứ này các cụ biết rồi đấy, mỗi khi ra đường xì trét lắm.

Binhsafe

Xe hơi
Bài viết hay quá. Cảm ơn cụ.

Các cụ cho em hỏi "Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ" bằng cách nào ạ?

Em đi ra đường gặp các trường hợp sai quấy hay cáu giận lắm, chưa kiềm chế được mấy. Mà GT ở xứ này các cụ biết rồi đấy, mỗi khi ra đường xì trét lắm.
Lái nhiều sẽ thành mềm tính cụ ạ. Em trước cũng vậy, nhưng nóng chả giải quyết được việc gì mà thành ức chế sinh bệnh. Bơ đi thấy thoải mái hơn

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em đã lấy bằng từ 2012, tuy nhiên ko có xe nên em cũng ko có đk thường xuyên đi, và công ty có xe nào em đi xe đó, ko thể coi là thạo. Tháng 4 năm nay em mới chính thức mua xe và đi làm hàng ngày.
1. Cảm giác đi xe vẫn như lái mới, mồ hôi lưng nhiều, tay cũng thế, em phải chĩa điều hòa thổi vào tay cho khô.
2. Em đi rón rén và quan sát rất nhiều, đặc biệt ngại rẽ phải khi đi vào làn của xe máy, có xu hướng nhường xe máy -> xi nhan mà mồ hôi túa, xe máy do còn khoảng nên họ vẫn vượt lên vèo vèo mà ko nhường mãi ko rẽ nổi.
3. Lái, lùi, dừng đỗ thì tay lái ko dứt khoát, cứ xoay đi xoay lại kiểu loay hoay.
4. Rất hay bị xe máy điểm mù đi đến mà ko kịp nhận ra (điểm mù cột A).
5. Ko biết tăng tốc lúc nào hợp lí, vài lần tăng tốc và bị bất ngờ vì có xe khác khuất tầm phi đến.
6. Rất ngại đi vào đường hẹp, hoặc quay đầu vì xử lí còn chậm. Và khi đã lái rồi hầu như hay bị đi lộn đường, quá đường, lộ trình ko chính xác theo tính toán vì quá mải tập trung lái.

Sau một thời gian thì nay em đã chạy được 5000km, đã đi về quê Thanh Chương, đã đi roda Đồ Sơn với anh em. Đến nay thì có cải thiện hơn:
1. Giờ bớt mồ hôi rồi
2. Bớt rón rén, và xi nhan từ sớm ép dần xe máy để họ ko cố vượt nữa.
3. Lùi, dừng đỗ song song tranh thủ tập luyện.
4. Cố gắng quan sát điểm mù cột A.
5. ko bao giờ tăng tốc khi qua ngã tư, qua điểm giao cắt mà chưa thoát qua hẳn và đường chưa thoáng, cứ nhả ga là chân chuyển sang phanh ko để chân rờ rờ ở chân ga, giật mình là tõi. Coi mỗi lần vượt xe phải hình dung có thể có vđe gì phát sinh để chú ý cảnh giác, ko đi sát xe trước và ko tập trung chú ý quan sát xe trước mà cố gắng quan sát xa hơn xe đằng trước để liệu trước ứng phó.
6. Đỡ ngại đi đường hẹp hơn do xử lí có cảm giác hơn, cảm giác mình và xe hòa vào nhau phần nào. Ít bị lộn đường, hoặc bị ngoại cảnh xe máy vèo vèo tác động.

Nhưng ko thể chủ quan được, vì em thấy mình cẩn thận nhưng người khác có thể ko cẩn thận.
Em thấy người Việt Nam mình lạ ở chỗ tính mạng của mình toàn giao tay kẻ khác, đặc biệt cccm đi xe máy, cứ lượn lờ đầu xe ô tô. Nói dại chứ nhỡ em nhầm ga phanh thì cccm xe máy lại đổi tại số.

Safe_Drive

Xe hơi
Lái nhiều sẽ thành mềm tính cụ ạ. Em trước cũng vậy, nhưng nóng chả giải quyết được việc gì mà thành ức chế sinh bệnh. Bơ đi thấy thoải mái hơn
Tkx cụ. Em cũng hay nhẩm trong đầu là thôi bơ nó đi nhưng mà tính em nóng như lửa nên hơi khó. Hiện tại em cũng đi 4b ít thôi, toàn đi 2b và ra đường đúng là cực hình đối với em. Ước gì HN có xe bus, tàu điện ngầm xịn lên ngồi thư giãn cho sướng đỡ đau đầu về tình hình giao thông.

Binhsafe

Xe hơi
Tkx cụ. Em cũng hay nhẩm trong đầu là thôi bơ nó đi nhưng mà tính em nóng như lửa nên hơi khó. Hiện tại em cũng đi 4b ít thôi, toàn đi 2b và ra đường đúng là cực hình đối với em. Ước gì HN có xe bus, tàu điện ngầm xịn lên ngồi thư giãn cho sướng đỡ đau đầu về tình hình giao thông.
Hi. Có ngồi lên 4b mới hiểu các cụ 2b đi ẩu như thế nào, cái sai luôn là xe to phải chịu. Nhiều khi cũng ức chế lắm nhưng đặt chữ Nhẫn lên đầu cụ ạ

Safe_Drive

Xe hơi
Hi. Có ngồi lên 4b mới hiểu các cụ 2b đi ẩu như thế nào, cái sai luôn là xe to phải chịu. Nhiều khi cũng ức chế lắm nhưng đặt chữ Nhẫn lên đầu cụ ạ
Không phải điêu nhưng em đi 2b khá tuân thủ luật, chỉ hơi nhanh hơn tốc độ cho phép xíu thôi. Em mỗi khi chuyển làn, hướng đều xi nhan đàng hoàng và nhìn gương, liếc mắt cẩn thận. Và em quan sát thì thấy rằng ở trên đường hầu như chả có ai (2b) đi như mình.
Nhớ 1 lần chở cô em họ từ quê lên HN khoảng năm 2007 bằng 2b và vẫn còn đi cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ. Tất nhiên là em cũng như người ta vi phạm luật là đi ra làn ngoài dành cho ô tô vì ngày đó chả mấy ai đi làn xe máy bởi sợ dính đinh (hung thần thời bấy giờ). Nhưng ngược lại em xin vượt xe, chuyển làn đều xi nhan quan sát cẩn thận đến nỗi mà cô em đó ngạc nhiên bảo chưa bao giờ ngồi xe ai (đặc biệt là ông chồng sắp cưới) mà đi như "anh". Chỉ có điều là thấy em đi "hơi nhanh" thôi. Hihi

MauNhiemBun

Xe hơi
Đặt chữ Nhẫn lên đầu là phải, có điều vế trên cụ nói về 2bánh, 4bánh em thấy có gì sai sai. Ở các tp lớn đa số các cụ đều có 2bánh, 4bánh cả, tuỳ thuộc công việc, đoạn đường mà đi cái gì thôi chứ không phải cứ đi 2bánh là không có 4bánh để đi cụ ạ. Em nhiều lúc đi gần vác 2bánh ra đường cũng ức chế với các cụ 4bánh lắm, cậy xe to chèn-đè-ép-lấn làn các kiểu chứ chẳng phải dạng vừa đâu. Không phải mọi lỗi đều do 2bánh, cũng chẳng phải đều tại 4bánh, chúng ta cùng gấu như nhau cả thôi :), lại phải là chữ Nhẫn.

Binhsafe

Xe hơi
Đặt chữ Nhẫn lên đầu là phải, có điều vế trên cụ nói về 2bánh, 4bánh em thấy có gì sai sai. Ở các tp lớn đa số các cụ đều có 2bánh, 4bánh cả, tuỳ thuộc công việc, đoạn đường mà đi cái gì thôi chứ không phải cứ đi 2bánh là không có 4bánh để đi cụ ạ. Em nhiều lúc đi gần vác 2bánh ra đường cũng ức chế với các cụ 4bánh lắm, cậy xe to chèn-đè-ép-lấn làn các kiểu chứ chẳng phải dạng vừa đâu. Không phải mọi lỗi đều do 2bánh, cũng chẳng phải đều tại 4bánh, chúng ta cùng gấu như nhau cả thôi :), lại phải là chữ Nhẫn.
Vấn đề là do ý thức cụ ạ. Mình đi đúng luật nhưng bị người khác tạt đầu... vô tình mình lại là người gây hại. Còn lái 2b hay 4b cũng có người nọ người kia chứ không phải tất cả đều gấu như cụ nói

MauNhiemBun

Xe hơi
Vấn đề là do ý thức cụ ạ. Mình đi đúng luật nhưng bị người khác tạt đầu... vô tình mình lại là người gây hại. Còn lái 2b hay 4b cũng có người nọ người kia chứ không phải tất cả đều gấu như cụ nói
Thì đại ý em cũng giống cụ, còn đánh giá gấu cả là em fun tí thôi, cơ mà rõ ràng vưỡn nhiều gấu phỏng cụ!!??=)):))