Dành cho những người mới lái xe

teacher.TrungAT

Xe tải
Em thấy lo

Em thấy cái lỗi quan trọng và hay gặp với lái mới kể cả lái "cũ" là quên hạ phanh tay (phanh non) đi khá xa khá lâu mới biết :))
Thỉnh thoảng cả lái cũ cũng vẫn còn quên nữa mà cụ.Cụ dạo này vẫn khoẻ chứ ạ ?

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]

longvua3

Xe buýt
Em thấy lo

Em thấy cái lỗi quan trọng và hay gặp với lái mới kể cả lái "cũ" là quên hạ phanh tay (phanh non) đi khá xa khá lâu mới biết :))
Cụ nói chí phải ạ. Em trước hay quên hạ lắm. Giờ thì lên xe là ra nó rồi ;))

Ms.Bui

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi em lái i10, D có + và - thì khi nào sử dụng đến ạ?

anhquanmobile

Đi bộ
D+ và D- dùng khi xuống dốc cụ ạ,khi xuống dốc sẽ dùng D + - để về số thấp hơn,mục đích là dùng máy làm chậm tốc độ lại tránh dùng phanh nhiều gây mất phanh ạ!

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào chưa tự tin thì để em giúp cho nhé :D

TongTuLenh

Xe đạp
Rất hay. Cảm ơn bác

hoanganh161

Xe đạp
Em lái mới chuẩn bị sắm xe, các cụ tư vấn giúp em các tính năng cân bằng điện tử ESP, ... có hỗ trợ đc mình nhiều không hay tất cả phụ thuộc vào kĩ năng lái xe của bản thân?

thanhtung2507

Xe hơi
ra đường nên nắm chắc luật và kỹ năng xử lý tình huống. Bằng chỉ là cái điều kiện cần để không bị csgt phạt^^

ntdze

Đi bộ
Còn 1 cái nữa ko thấy ai dạy khi bắt đầu lái xe, là công tắc đèn cost pha, gạt nước, chổ mở nắp xăng... như em sau khi lấy bằng, đi gặp trời mưa cứ lóng ngóng bấm loạn cả lên, ko biết chuyển đèn pha qua cost, đi tiếp thì sợ xxx phạt, tắt luôn thì càng khổ. Mấy bạn mới biết lái mình khuyên nên hỏi trước vđ này đỡ lóng ngóng như mình. Sau khi lấy bằng mới để ý biển báo, vì thế nên lấy xe máy chạy đi nhìn bảng trước, chứ lấy 4b chạy ko kịp nhìn, vì căng thẳng đạp côn, ga, nhìn xe trước, xe máy từ 4 hướng nhào vô, lúc đó sẽ dính phốt quẹo vào những cung đường cấm xe 4b theo giờ, hoặc cấm rẽ trái theo giờ.

neoptit

Xe hơi
bài viết hay quá, cảm ơn cụ nhiều.

Anhtu99

Xe hơi
okie nhe vừa mới đi đoạn tuyên quang ha noi về ma vẫn chưa thạo đường

ocota

Xe máy
Rất hay và bổ ích cho cả tài mới và tài cũ.

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào chưa tự tin thì để em giúp cho nhé :D:D

Tdt.912

Xe tải
nhiều cái hữu ích để biết thêm quá .. cảm ơn chủ thớt

Anhtu99

Xe hơi
rất hữu ích cám ơn chủ thớt nhiều

hiepsilai

Xe hơi
Mới lái được vài tháng, nên đọc topic này thấy rất tốt, cảm ơn bác đã chia xẻ kinh nghiệm quý

Safe_Drive

Xe hơi
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Bài viết hay quá. Cảm ơn cụ.

Các cụ cho em hỏi "Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ" bằng cách nào ạ?

Em đi ra đường gặp các trường hợp sai quấy hay cáu giận lắm, chưa kiềm chế được mấy. Mà GT ở xứ này các cụ biết rồi đấy, mỗi khi ra đường xì trét lắm.