Dành cho những người mới lái xe

Cường HQ

Xe máy
cần rất nhiều những bài chia sẻ tương tự như bài của bác, cảm ơn bac !

Minova

Xe đạp
Cảm ơn bài chia sẻ của bác!

lkloi

Xe hơi
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Cảm ơn chia sẻ của cụ

H. Đạt

Xe tải
Các cụ cho em hỏi là đường 3m, cổng trống cỡ khoảng 3,5m thì xe vios 2020 có vào nhà được không ạ. EM cảm ơn các cụ

dungbacauto

Xe tăng
Không nên uống rượu bia khi lái xe, gây ảnh hưởng đến người lái, không tỉnh táo, ảnh hưởng đến người tham gia giao thông

nhtp

Xe đạp
Em có bằng gần 1 năm, bổ túc 1 2 đợt từ năm ngoài trước dịch, hôm kia mới tập lại.
Đúng là bỏ gần năm nhưng cảm giác lái vẫn có, bớt rung hơn xưa nhiều nhưng em bị lỗi sau:
1. Sợ bên trái dính xe nguọc chiều cứ né né,mém dính mấy anh xe máy bên phải
2. Canh bên phải còn yếu
3.Khi có xe trước xin nhan trái dù đủ rộng nhưng em vẫn ko dám lách phải, cứ rề rè đi, bị xe sau nó kèn hoài
4. Vẫn còn hay bị thắng đứng, thắng gấp ,....

Vài bữa lái vợ 2 từ showroom về cũng lo lo... vì 1 là đi quốc lộ 1A, 2 là đi hẻm, cái nào cũng sợ sợ

dungvq1977

Xe đạp
Em thì thấy uống 1 chút vào chân ga đạp càng tít, càng tỉnh

automobilechecker

[Tịch thu bằng lái]
Em có bằng gần 1 năm, bổ túc 1 2 đợt từ năm ngoài trước dịch, hôm kia mới tập lại.
Đúng là bỏ gần năm nhưng cảm giác lái vẫn có, bớt rung hơn xưa nhiều nhưng em bị lỗi sau:
1. Sợ bên trái dính xe nguọc chiều cứ né né,mém dính mấy anh xe máy bên phải
2. Canh bên phải còn yếu
3.Khi có xe trước xin nhan trái dù đủ rộng nhưng em vẫn ko dám lách phải, cứ rề rè đi, bị xe sau nó kèn hoài
4. Vẫn còn hay bị thắng đứng, thắng gấp ,....

Vài bữa lái vợ 2 từ showroom về cũng lo lo... vì 1 là đi quốc lộ 1A, 2 là đi hẻm, cái nào cũng sợ sợ
Cụ học cụ mimoza07 là nét ngay

luongnguyen288

Xe đạp
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Cảm ơn cụ! Cụ nói rất đúng.

nhtp

Xe đạp
Bạn chưa thành thạo bởi vì học chưa đúng giáo trình chuẩn mà thôi.
Hs tôi học xong là lái vi vu,sau 1 tuần đi phượt luôn.
Đồng ý với cụ, đúng là nhiều tình huống ngoài đường ko dc các thầy hướng dẫn và cho thực hành nhiều.
Mang tiếng học đường trường mà toàn vòa đất trống de tới de lui xong về. Gặp vài cha thầy làm biếng bỏ thí cho làm gì rồi, rồi còn tự chạy không cho học viên chạy
Sau 1 tháng với 600km tự bay thì em tự tin rồi...

Tuhai2000z

Xe máy
còn một ván đề nữa là đối với người mới lái xe: khoảng thời gian 6 tháng từ khi bắt đầu lái xe cho đến 2-3 năm kinh nghiệm là khoảng thời gian "nóng" vì các bác cảm thấy over confidence, theo các số liệu thống kê thì tai nạn hoặc các lỗi giao thông do các bác tài trong khoảng thời gian này tạo ra là cao hơn so với các bác tài có kinh nghiệm >3 năm. (em bắt đầu va quyệt xe sau khi lấy bằng 8 tháng :):))
chúc các bác lái xe an toàn
Tôi thì bị quệt khi được vợ xác nhận lùi đi anh và thế là móp luôn cái mông vợ bé

Em có bằng 6 năm rồi mà thỉnh thoảng vẫn ăn vài vết trên xe đây. Khi chạy xe 4 bánh thì cứ từ từ xử lý đừng quýnh lên là được

Trùm Tem Nhãn

Đi bộ
Hôm nọ em vừa hôn đít con Mec S500 xong, bay luôn 7 củ cho nó sơn lại xe, đen thật

caloc hapbau

Xe đạp
em cẩn thận nên cũng ít phải gặp, chạy đường VN thì cứ xác định ko manh động

hoangtpf4

Xe máy
Website
kikyushop.com
Chào các bác, mới thi xong, đang chờ lấy bằng. Các bác cho xin địa chỉ nào thuê xe gần khu vực phương mai, kim liên tốt tốt để em thuê xe tiếp tục tập lái nhé.