Thảo luận Đạp xe cải thiện sức khỏe ko các cụ?

muadem

Xe cút kít
Em ăn nhiều hơn trc tí xíu thôi, nhưng đồ bổ thì nạp vào kha khá. Đạp đi-về từ Đông Anh qua cầu Nhật Tân đến Lăng Bác cũng mệt lòi kèn ra chứ đùa đâu. Duy nhất nhõn lần đạp về quê cách HN hơn trăm cây, vừa đi vừa hỏi đường mất hơn 10 tiếng như cháu Lan hôm qua (thế nên em thương cháu ấy cực).
Em cũng tham gia mấy hội xe mà chưa đi được phát nào vì cuối tuần em phải về quê với mẹ.

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun
Mợ đạp hơn trăm cây là oách rồi, mợ ở chỗ nào miền đông nước anh thì hôm nào đạp cung 3 cầu với em. Vui cực ;)

namson229

Xe điện
Em ăn nhiều hơn trc tí xíu thôi, nhưng đồ bổ thì nạp vào kha khá. Đạp đi-về từ Đông Anh qua cầu Nhật Tân đến Lăng Bác cũng mệt lòi kèn ra chứ đùa đâu. Duy nhất nhõn lần đạp về quê cách HN hơn trăm cây, vừa đi vừa hỏi đường mất hơn 10 tiếng như cháu Lan hôm qua (thế nên em thương cháu ấy cực).
Em cũng tham gia mấy hội xe mà chưa đi được phát nào vì cuối tuần em phải về quê với mẹ.

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun
Mợ đạp kinh nhỉ.... cuối tuần e đạp tầm 20km thôi

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Cho các cụ thích đạp xe tham khảo thêm
Các cụ thuộc loại nào
1. Nghiên cứu chứng tỏ đạp xe ảnh hưởng đến cậu nhỏ
1.1. Nghiên cứu của giáo sư Đại học Y khoa Boston
Nam giới đi xe đạp nhiều chỉ có hai loại, đó là những người liệt dương và những người sẽ bị liệt dương”. Đây là nhận định của giáo sư Irwin Goldstein được đăng tải bởi The New York Times. Ông là một giáo sư nam khoa ở Đại học Y khoa Boston (Mỹ). Goldstein cho biết thêm ông nhận ra rằng vào giai đoạn thập niên 80, khá nhiều bệnh nhân bị liệt dương đến khám tại phòng khám của mình. Điểm chung là họ đều luyện tập đạp xe thường xuyên.
Năm 1997, kết quả nghiên cứu của giáo sư Goldstein đã được công bố. Trong đó có đoạn sau: "Khi đạp xe, áp lực từ phía bụng dưới và hai bên háng sinh ra khiến cho các mạch máu ở khu vực này bị nghẽn. Điều đó khiến lượng máu dẫn xuống dương vật bị hạn chế. Nếu đi xe đạp cường độ mạnh, dương vật sẽ bị ảnh hưởng đáng kể".
Từ đó ông kết luận đạp xe là nguyên nhân chính của hàng trăm ngàn ca bệnh liệt dương ở Mỹ. Đến nay vẫn chưa có công trình nào kiểm chứng độ tin cậy của kết luận này. Tuy nhiên từ đó mà nỗi sợ đạp xe ảnh hưởng đến cậu nhỏ đã được hình thành và phổ biến đến tận bây giờ.

barca6996

Xe container
Em nghĩ đạp xe rất tốt cho sức khỏe và cả sinh lý nữa. Bằng chứng là ông hàng xóm nhà em mê đạp xe, ngày nào cũng mấy chục km, đạp rất khỏe, đạp ra cả được thằng cu con cách nhà 25km. Bà vợ tức ói máu mà ko làm gì được :P
Đạp xe được như ông này là quá thành công :))

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Đạp phải đủ nhanh, đủ dài, đủ lâu thì mới giảm mỡ toàn thân cụ ạ. Đạp nhanh nhịp tim lên Zone 4 thì mỡ giảm nhiều là cái chắc. Đạp thư giãn, về làm bát phở tướng + trứng quẩy thì còn âm.
Em không hiểu đạp xe thế nào mà nhịp tim lên đến zone 4, mà có lên được zone 4 thì duy trì được liên tục không ( đường bằng, xuống dốc..)
Chạy bộ thì thích lên zone 4 lúc nào, bao lâu do mình, nhưng đạp xe lên được và duy trì zone 3 khó đấy, nhất là giao thông như hiện nay. Trừ phi đi trên cao tốc, mà như thế là phạm luật, hoặc là tim cụ đập nhanh hơn người khác.

Ben BMS

Xe buýt
Các cụ OF giờ chỉ đạp mái (bằng mồm) thôi, trước bên group Xế độp đông vui lắm, nhất là nhóm 69, giờ chỉ còn lèo tèo vài cụ.
Tốt nhất là lên Face, có 2 group đông vui là CLB yêu xe đạp và Hội đạp xe cuối tuần, trên đó có nhiều team đạp xa, phong trào đạp xe đi làm hay rủ nhau đạp buổi tối.
Tầm tiền của cụ có thế kiến con Giant Propel ADV2, thích thương hiệu thì Bianchi Nirone 7 ( khung nhôm thôi).
Hầm hố có twiter và Java của tàu (full carbon)

Chỉnh sửa cuối:

Xe thả hình

Xe tăng
Em không hiểu đạp xe thế nào mà nhịp tim lên đến zone 4, mà có lên được zone 4 thì duy trì được liên tục không ( đường bằng, xuống dốc..)
Chạy bộ thì thích lên zone 4 lúc nào, bao lâu do mình, nhưng đạp xe lên được và duy trì zone 3 khó đấy, nhất là giao thông như hiện nay. Trừ phi đi trên cao tốc, mà như thế là phạm luật, hoặc là tim cụ đập nhanh hơn người khác.
Em gửi cụ tham khảo

buicongchuc

Xì hơi lốp
Mợ đạp hơn trăm cây là oách rồi, mợ ở chỗ nào miền đông nước anh thì hôm nào đạp cung 3 cầu với em. Vui cực ;)
Cung này bn km cụ? Em vừa đi sân bay về, giờ đang ngồi nghỉ ở quán phở.

Pigwalk

Xe container

congagia2016

Xe tăng
Sau một thời gian đạp xe, em quyết định trở về với món đi bộ thần thánh, cảm thấy hiệu quả hơn đạp xe. Lý do: đạp xe nhiều ê mông, đau cờ him lắm

tadano

Xe tăng
Sau một thời gian đạp xe, em quyết định trở về với món đi bộ thần thánh, cảm thấy hiệu quả hơn đạp xe. Lý do: đạp xe nhiều ê mông, đau cờ him lắm
Nếu có vấn đề về cột sông thắt lưng thì xe đạp vẫn là một lựa chọn hoàn hảo cụ ạ, đi bộ nhạnh 1h là cũng ướt áo đấy cụ nhỉ

laixecutkit

Xe tải
Em đang bập vào môn này, ngày đạp vài chục cây cho khỏe, các bác đạp xe thường xuyên thấy sức khẻo ok hơn không?

Tiện thể em đang muốn nâng cấp, tìm một con Road tầm 40-50 củ, đang ngắm Giant bản nội địa mà thấy cấu hình cũng thấp. Bác nào rành tư vấn em 1 con phát. Tks.
Em cũng mới chơi môn này được 02 tháng, mỗi lần đạp khoảng 25-30km, em thấy ổn, hiện em bị thoái hóa đốt sống và thoát vị đĩa đệm cấp 2. Cụ mới bập vào đã nâng cấp lên 40-50 chai thì hoặc là rất có đk hoặc là đam mê mạnh rồi đấy, em định sẽ dùng tiếp con xe mười mấy chai (Java 2 nhôm) khoảng hơn 01 năm mới nâng cấp, lúc đó tự mình sẽ cảm thấy thích và phù hợp với con nào rõ hơn, em nghĩ chơi thể thao sau khi đầu tư vừa phải để có thể trải nghiệm thì quan trọng nhất là xác định được mình sẽ gắn bó lâu dài hay không (cả về điều kiện thời gian, gia đình, công việc...) thì hẵng nâng cấp lên mức 40-50 chai. Đã lên mức đó rồi thì cụ ko cần phải hỏi đâu, giờ xe đạp muôn hình vạn trạng lắm...

cusao

Xe lăn
Em thắc mắc ngồi sao lại giảm được mỡ bụng hả cụ? Em tưởng món này chỉ khỏe chân thôi chứ?
Bác khảo sát lại hình thể của vdv xe đạp xem có khác gì dân điền kinh hay không nhé. May ra khác mỗi cái mặt đen như đít nồi

cusao

Xe lăn
Em cũng mới chơi môn này được 02 tháng, mỗi lần đạp khoảng 25-30km, em thấy ổn, hiện em bị thoái hóa đốt sống và thoát vị đĩa đệm cấp 2. Cụ mới bập vào đã nâng cấp lên 40-50 chai thì hoặc là rất có đk hoặc là đam mê mạnh rồi đấy, em định sẽ dùng tiếp con xe mười mấy chai (Java 2 nhôm) khoảng hơn 01 năm mới nâng cấp, lúc đó tự mình sẽ cảm thấy thích và phù hợp với con nào rõ hơn, em nghĩ chơi thể thao sau khi đầu tư vừa phải để có thể trải nghiệm thì quan trọng nhất là xác định được mình sẽ gắn bó lâu dài hay không (cả về điều kiện thời gian, gia đình, công việc...) thì hẵng nâng cấp lên mức 40-50 chai. Đã lên mức đó rồi thì cụ ko cần phải hỏi đâu, giờ xe đạp muôn hình vạn trạng lắm...
Có 3 khuynh hướng rất rõ ràng mà người chơi cần lựa chọn theo điều kiện của mình. Không có chuyện đúng- sai ở đây nhé.
- Chơi để khỏe....xe nào cũng đc. Thứ cần quan tâm là kỹ thuật đạp xe và độ bền của xe
- Chơi để khám phá...thay xe khi đã thấy chán để khám phá cả tính năng của xe lẫn năng lực của bản thân.
- Chơi để vui, để diện.....tất tay trong khả năng

ocean08

Xe điện
Em cũng đạp hơn năm nay loanh quanh Hồ Tây, Hồ Gươm, phố cổ. Đạp một mình có cái thú là cứ lang thang thích đạp đâu thì đạp, dừng đâu thì dừng. Vừa đạp, vừa nghe loa những bài hát cũ những năm 1970-1990 cả Việt, Anh, Pháp cũng thích phết. Đạp lúc sáng sớm tầm 5h bắt đầu đường vắng, mát, dễ chịu hơn đạp chiều tối, đông, bụi bẩn.

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Món xe đạp phải có nhiều thời gian, năng lượng tiêu thụ trong 2-3h của xe đạp chỉ bằng 1h chạy bộ. Nên nếu thừa thời gian thì chơi xe đạp.
Em sau 1 thời gian chơi xe đạp, khám phá tất cả cung đường quanh nơi mình sống trong bán kính 40 km thì hết hứng đạp xe, chuyển sang chạy bộ thấy phê hơn, chạy 15’ là mồ hôi dầm dề rồi

HoaBangLang80

Xe máy
em chỉ hi vọng mỗi ngày 1 cung Hồ Tây thôi ạ ^^

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ đạp xe ê mông, đau cơ háng có thể do cụ mới đạp, lười đạp tốc độ cao, hoặc đạp xe chưa đúng cách. Đạp xe thể thao khác với xe đạp dân dụng. Khi đạp xe thể thao cái yên chỉ là điểm tựa, khi đạp liên tục thì mông gần như nhổm trên yên xe, thi thoảng ngồi xuống nghỉ hoặc dừng hẳn xe đứng xuống để nghỉ.
Em thích di chuyển xa nên em thấy đạp xe thể thao hợp hơn.