[Funland] Đặt ban thờ nhà chung cư - vợ chồng em chiến tranh to quá

buhogia

Xe tải
Nhà này thì hợp lý chỉ có mỗi chỗ đặt bàn thờ là đối diện với ghế di văng, lượng tựa vào tường phòng ngủ 2, 3 thôi mợ ạ

solomon2016

Xe tải
Các bác cho em hỏi. Bọn tây nó có bàn thờ đâu.
Emm cũng thấy những nhà đường lớn....(hàng trăm nhà cùng một hướng cửa, cùng một hướng bàn thờ....vậy hàng trăm nhà đó có cùng một tuổi à
P/s: Xin lỗi cụ nhé. nha cụ tầng trên cùng chưa. Nếu tầng trên cùng rồi thì còn đỡ. Nếu tầng giữa thì bàn thờ mà nhà cụ đang tranh cãi đặt ở đâu cũng chỉ nằm dưới.....nhà của thằng trên thôi.

Cu_in_Car

Xe điện
Bàn thờ để chéo đối diện trông vào WC là tối kỵ, mợ có thể để ở cung Phục Vị ở góc nhà
Chắc cụ nói chỗ đặt tựa tường và nhìn cửa phòng ngủ? Chỗ đó là bếp, ban thờ cạnh bếp là nơi nấu nướng em nghĩ cũng không sạch sẽ gì.
Để chỗ dự định từ đầu thì nhìn vào wc. Quả thực như hiểu biết của em, với căn nhà + các hướng thế này siêu khó để đặt nới thờ tự, chỗ nào cũng vướng

Cu_in_Car

Xe điện
Nhà này thì hợp lý chỉ có mỗi chỗ đặt bàn thờ là đối diện với ghế di văng, lượng tựa vào tường phòng ngủ 2, 3 thôi mợ ạ
Tuy nhìn Ngũ quỷ nhưng đúng là em không thấy còn hướng nào hợp hơn cụ nhỉ

thầy mộc

Xe tăng
cụ cứ xem chỗ nào kín đáo 1 chút vừa thiêng liêng, vừa tiện thì đặt bàn thờ là được, còn em thật theo bát quái và đo kiểu này, em có quen mấy thầy xem chán chê , đặt luôn vào chỗ tử cho nhà người ta , chưa xây nhà xong , thì chồng chết, xây xong thì vợ ung thư.
cá nhân khẳng định là chỉ 30% còn sai bét...

lakeview

Xe tải
Quả tình em mà hiểu phục vị phục vẹo chết liền, bên thiết kế đưa cho cái ma trận đấy rồi em google một tí. Em không một xíu xiu nào muốn can hệ ý cụ ạ, tự nhiên mua việc vào thân mà chồng nó ghét cho, cơ mà em thấy bao nhà phá ra cho sáng, nhà em lại xây vào nên tiếc view tiếc ánh sáng tự nhiên ạ huhu. Thờ cúng bên nhà chồng thì không ở nhà em ạ.
Trong cuộc đời phải xác định rõ cái gì quan trọng.
Bài trí căn hộ hay tự xây nhà riêng đều phải đối mặt với những lựa chọn, được mất. Không có thiết kế hoàn hảo cho nhiều người với nhiều ý thích, nhu cầu khác nhau.
Còn nếu chỉ cần 1 lý do, lấy phong thủy để thuyết phục người khác, sao cho đạt được mục đích cuối cùng của bản thân. Thì miễn bàn.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Ngay cả để sofa chỗ đó cũng khó ngắm ra ngoài. Em cũng ở chung cư nên em biết mà :-D
Muốn view đẹp thì phòng khách phải như nhà em đây :-D

Nhà cụ có phòng khách thoáng đẹp. Cụ làm thêm lớp rèm phản quang nữa để vừa chống nóng mà nhìn từ ngoài vào đẹp hài hòa hơn.

daoquangquan

Đi bộ
Chào các cụ, nhà cháu(căn giữa) chuẩn bị nhận bàn giao.

Cháu muốn thay đổi thiết kế của cđt một chút như hình dưới đây, các cụ cho cháu ý kiến như thế đã hợp lý chưa với ạ.
Thông tin thêm là cháu tây tứ trạch ạ :D Cảm ơn các cụ.

Thiết kế gốc:

Thay đổi:

Grandtouring

Xe điện

Cháu muốn thay đổi thiết kế của cđt một chút như hình dưới đây, các cụ cho cháu ý kiến như thế đã hợp lý chưa với ạ.

Thiết kế gốc:

Thay đổi:

Bài toán ban thờ muôn thuở của chung cư.
Một phương án gợi ý cho cụ nhé

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Dạ các cụ ơi khổ là không phải đa hướng đều được mà CHỈ CÓ MỘT hướng được thôi (theo hồ sơ phong thuỷ mà bên công ty thiết kế gửi em). Vì chỗ bôi vàng họ bảo hướng là nhìn ra Tuyệt mệnh huhu.. Em thề luôn là xây kín 1/3 khung cửa ra ban công là một tội ác ý, từ phòng khách nhìn ra đang đẹp và sáng rực rỡ. Em vẫn tha thiết nhờ cao nhân chỉ giáo ạ.
Đổi sói thì thôi ạ, hihi lấy ai cùng em trả nợ cho cái view đấy bi giờ :)
Tốt nhất là mợ về hỏi sói. Chuyện này mà vc cũng chiến tranh chứng tỏ là mợ hoành tránh phết đấy :D

Em ngày xưa được góp ý mỗi không gian bếp và cái gương với giá để giầy :(( :(( :((

daoquangquan

Đi bộ
Bài toán ban thờ muôn thuở của chung cư.
Một phương án gợi ý cho cụ nhé

Cụ giải ngố giúp nhà cháu tại sao bàn thờ đặt phía này lại tốt hơn không ạ.
Cháu có tham khảo ý kiến của cụ buicongchuc
Thứ 3, việc chọn vị trí bàn thờ nên đặt ở phòng riêng hoặc phòng khách, vị trí đặt bàn thờ ưu tiên tránh các vị trí kiêng kỵ như: tránh dựa lưng vào tường phòng vệ sinh, tường bếp, tường cầu thang, tường phòng ngủ (mà có đầu giường dựa vào), không xung với cửa; hướng bàn thờ không nhìn về khu vệ sinh, cửa bếp, cửa phòng ngủ, .... sau đó mới chọn các vị trí còn lại phù hợp với bát trạch theo tuổi (chỉ chiếm 10-20% việc ứng dụng). Tuy nhiên với nhà chung cư, sau khi tránh được các vị trí kiêng kỵ thì gần như không chọn được vị trí (phương hướng) hợp với tuổi nữa. Do đó việc phải lựa chọn giữa kiến trúc công năng và bát trạch phong thủy thì nên ưu tiên kiến trúc công năng.
thì thấy cả 2 bên đều không vấn đề gì?

Cảm ơn cụ :D

Grandtouring

Xe điện
Cụ giải ngố giúp nhà cháu tại sao bàn thờ đặt phía này lại tốt hơn không ạ.
Cháu có tham khảo ý kiến của cụ buicongchuc

thì thấy cả 2 bên đều không vấn đề gì?

Cảm ơn cụ :D
Đấy chỉ là phương án gợi ý dựa trên hướng phòng khách cũ của chủ đầu tư. Còn cụ đặt ngược lại theo ý thích cũng ổn, không vấn đề gì.

minhhai_police

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dạ thờ gia tiên và bố đẻ em ạ. Tại em không muốn xây bịt cửa ra ban công, em nghĩ người ta phá ra cho thoáng chả được mình lại xây vào hic..
Bắt lão kia quỳ xuống xin lỗi, ngoan cố tống cổ ra ngoài. Nhà của mình mà lại để thế à =))

buicongchuc

Xì hơi lốp

Thiết kế gốc:

Thay đổi:

Lựa chọn vị trí bàn thờ như trên sẽ bị xung với cửa, trường khí không ổn định. Nên chuyển bàn thờ và kệ tivi sang vách tường ngược lại (tức là áp với phòng ngủ).

daoquangquan

Đi bộ
Lựa chọn vị trí bàn thờ như trên sẽ bị xung với cửa, trường khí không ổn định. Nên chuyển bàn thờ và kệ tivi sang vách tường ngược lại (tức là áp với phòng ngủ).
Đấy chỉ là phương án gợi ý dựa trên hướng phòng khách cũ của chủ đầu tư. Còn cụ đặt ngược lại theo ý thích cũng ổn, không vấn đề gì.
Cảm ơn 2 cụ, nhà cháu đã thông rồi ạ :D

buicongchuc

Xì hơi lốp

Nletgo

Xe buýt
em thì em méo hiểu về phong thủy lắm nhưng chỉ từ khi lên Hà Lội thành phố ở em mới thấy nào xem hướng nào kê bàn thờ
còn ở quê em từ xưa thì nhà chỉ có duy nhất 1 hướng: Là Hướng Nam, tất cả làng đều quay về hướng Nam trừ mấy ông ở khu đường chính của làng quay ra để làm ăn thì quay theo hướng mặt đường
Và nhà đã quay hướng Nam thì bàn thờ đặt gian giữa cũng hướng Nam mà quay thôi
Lên thành phố các ông bày vẽ ra xem hướng này kia, rách việc, bàn thờ em đặt trong nhà e chỉ đặt ở vị trí trang trọng, đẹp, hợp lý về công năng và tránh những vị trí ô uế thôi chứ hướng hủng em thấy không quan trọng.

Em chào các cụ. Chả là nhà em sắp nhận một căn chung cư, hơn trăm mét tí ạ, vị trí ban thờ đã được tính là chỗ cạnh lô gia phòng khách (chỗ Phục vị ấy ạ) và gần phía bếp (vợ chồng em đều 81). Tuy nhiên chủ đầu tư đã thay đổi thiết kế và chuyển bức tường (mà nhà em định đặt ban) thành vách kính. Thú thực là em quá quá quá thích sự thay đổi này vì cả hệ cửa kính và phía ngoài là lan can kính quá đẹp và rộng, bếp lại sáng. Ban công nhà em view ra công viên và hồ nước nhìn từ tầng 20 đẹp như một bức tranh. Thà là cứ xây từ đầu thì thôi, chứ bây giờ nghĩ bịt vách kính thay bằng tường là em muốn nát tim vì tiếc quả view bị che quá. Ác cái là căn này nhà em chả còn biết đặt ban vào đâu. Em mới nghĩ ra là đặt vào chỗ tô vàng (gần phía cửa vào) chấp nhận đổi ban đặt thành ban treo và làm thêm cái vách nhỏ phía ngoài, chấp nhận luôn là ở lối đi, miễn không phải xây tường bịt vào. Thế có tàm tạm được không ạ? Em chả hiểu gì về cái này đâu nghĩ thành tâm là chính mà chồng em không đồng ý. Các bác giúp em với, chả nhẽ nhà em không còn cách nào khác ngoài việc xây tường bịt 1/3 cửa kính ban công ạ? Mà cũng chưa chắc chủ đầu tư đã cho thay đổi. Có chỗ nào khác để đặt ban treo hay có cách nào khác không ạ? Em đội ơn các cụ lắm ạ.

zonda82

Xe container
Theo hướng chủ hộ, em dự là vậy.

cuchuoi0509

Xe tăng
Thứ nhất, nên hiểu và cắt nghĩa sơ bộ hai từ "phong thủy": Phong thủy là khí trường (6 dòng khí: thủy, hỏa, thiên, địa, âm, dương). Trong một điền thổ hay một khu vực đất rộng lớn hay một quốc gia, khí trường luôn luôn giao tranh và có sự cân bằng, khi giao tranh đồng nghĩa với việc 6 dòng khí này không cân bằng mà có thể một hai dòng khí quá vượng và những dòng khí còn lại quá suy nên khi ở những khu vực như vậy sẽ ảnh hưởng lớn đến sức khỏe, tài lộc, ... Vì vậy, mà cần chọn vị trí 6 dòng khí đó cân bằng (nơi nào 6 dòng khí cân bằng sẽ có nguồn năng lượng rồi dào, và nguồn năng lượng đó sáng vàng đẹp) để sinh sống và làm việc sẽ rất tốt cho sức khỏe giúp tỉnh táo minh mẫn để tư duy làm ăn phát triển tốt.

Thứ hai, khu chung cư nó đã phụ thuộc chính vào khu đất đấy rồi, và đây mới chính xác là chọn hình thế theo bát trạch. Nên đối với căn hộ có thể chọn theo cảm quan, là khi vào căn hộ mở hết phòng ra thấy dịu mát vào mùa hè và ấm áp vào màu đông là tốt nhất. Đối với căn hộ, việc bố trí cửa ra/vào, cửa sổ, cửa phòng ngủ, vị trí đặt bếp, bàn thờ, ... cứ cảm quan sao cho khi gió từ cửa chính thổi vào hoặc từ các cửa sổ, cửa lô gia thổi vào thấy luồng gió uốn lượn hài hòa là được.

Thứ 3, việc chọn vị trí bàn thờ nên đặt ở phòng riêng hoặc phòng khách, vị trí đặt bàn thờ ưu tiên tránh các vị trí kiêng kỵ như: tránh dựa lưng vào tường phòng vệ sinh, tường bếp, tường cầu thang, tường phòng ngủ (mà có đầu giường dựa vào), không xung với cửa; hướng bàn thờ không nhìn về khu vệ sinh, cửa bếp, cửa phòng ngủ, .... sau đó mới chọn các vị trí còn lại phù hợp với bát trạch theo tuổi (chỉ chiếm 10-20% việc ứng dụng). Tuy nhiên với nhà chung cư, sau khi tránh được các vị trí kiêng kỵ thì gần như không chọn được vị trí (phương hướng) hợp với tuổi nữa. Do đó việc phải lựa chọn giữa kiến trúc công năng và bát trạch phong thủy thì nên ưu tiên kiến trúc công năng.

Vị trí nhà mợ dự kiến đặt bàn thờ mà dựa lưng vào tường lô gia (sự chênh vênh) và nhìn về khu nhà vệ sinh em thấy không ổn. Xét độ hài hòa, mợ nên bố trí vị trí đặt bàn thờ cùng khu kệ tivi.
Em xin phép đào mộ 1 chút vì em cũng đang đau đầu về ban thờ chung cư, cụ nói không xung với hướng cửa mà thường người ta cũng chọn hướng cửa theo tuổi rồi thì ban thờ mà hợp cửa thì cũng hợp tuổi luôn rồi ạ?
Em có căn này mới mua lại nên mang lên nhờ các cụ tư vấn chút:
Hiện tại cửa ra vào đang là Đông Nam hợp với em, ban thờ đang có 3 option, 1 là để chỗ cũ gần cửa ra vào, 2 là cho vào trong góc liền kệ tivi, 3 là treo nhìn xuống bàn ăn, nhưng đối diện có lỗ thoát sàn trong góc, đã bịt và đi ngầm từ ngoài ban công vào. Theo các cụ em nên chọn PA nào ạ.

PA 1 thì k hợp hướng, nhưng sẽ tiện nếu như em đảo ngược vach tivi và sopha chữ L cho vào góc thì không gian còn lại sẽ rất rộng để sinh hoạt + cho trẻ con chơi
PA 2 thì không gian phòng khách chật lại, ít chỗ cho trẻ con, khách vào nhà cũng quay lưng vào khách
PA 3 thì sợ mở cửa ban công gió thoát ra ngoài theo hướng đó cũng có vẻ k ổn lắm với cũng gần chỗ đặt điều hòa rung, ồn.