[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

ubisapro

Xe trâu
Bên đó có đi xe máy nhưng ít hơn VN nhiều.
Myanmar cực giỏi tiếng anh nhất là đội trình độ cao. Sau đại học là hầu hết họ giao tiếp dc bằng tiếng anh rồi. Hơi lạ là cụ tiếp xúc với đội nào mà tiếng anh lại kém vậy
Cảm quan e đánh giá là vậy, còn ở đâu cũng có người này người kia. E còn vào cả triển lãm hội chợ của bọn nó; cả vào gian hàng Mytel của Vịt teo bên mình nhưng đội đó tiếng anh cũng ko ăn thua đâu. Còn chui ra ngoài đường, vào mấy khu như phố tàu thì gần như ... chả nói được gì :D

tvu732

Xe buýt
Dân chủ giả cầy ấy mà. Nên mới thế
Cho thằng đệ lái xe lên làm tổng thống nhưng mọi việc mình quyết hết
Bà ấy lấy Ck quốc tịch anh và hai con trai đề quốc tịch anh mà theo hiến pháp thì k được làm tổng thống
Lập ra chức cố vấn để dễ điều khiển
Em ko đồng ý cụ chơi trò đánh tráo khái niệm. Có lẽ cụ nên gúc gờ xem "thằng lái xe" Htin Kyaw đấy là ai trước khi phát biểu hùng hồn thế. Hay cụ nghĩ cũng giống như trường hợp ông Viện trưởng viện kiến trúc gì đó nhà mình đưa "thằng lái xe" (lái xe thật) đi học tại chức rồi về làm viện phó một viện chuyên môn về kiến trúc?

coolpix8700

Xe ngựa
Bố bà này là anh hùng giải phóng dân tộc của Myanmar, cùng thời với các bậc lão thành CM nhà mình. Cho nên bà là người Miến 100%.
Cái Hiến pháp năm 2008 là Hiến pháp đểu, quy định có thành viên gia đình là người nước ngoài (liên quan quái gì nhỉ?) thì ko được lên làm Tổng thống. Ai cũng biết điều khoản đó là nhắm vào bà này vì chồng bà người Anh. Cho nên khi bà lách luật công khai với chức danh cố vấn thì tất cả trong ngoài nước đều hiểu và chấp nhận. Vì bà là chủ tịch của đảng thắng cuộc trong bầu cử, bà không nắm quyền thì ai nắm?
...
Em chưa đọc kỹ HP VN, nhưng hình như có quy định từ BT trở lên thì trong nhà có yếu tố người nước ngoài là không được chọn.

Toi88888

Xe điện
Cháu chỉ mong ae cháu bên đó đc bình an. Còn LB Miến ai lãnh đạo là việc của họ thôi.

Ms này: Nhiều ng khen, nhiều bài chê. Ngay tại VN mình giờ cũng khó pbiet trái phải. Các cụ ở quá xa đất nước đó đừng phán như đinh đóng cột nhé!

Pumzen

Xe ba gác
Đảo chính dư lày, ko hiểu các doanh nghiệp VN đang đầu tư ở bển có ảnh hưởng nhiều ko, các cụ nhỉ ?

hd-vt

Xe container
Bác thớt lấy lông gà ngoáy mũi bọn óp phơ cấp tiến tí, chả rỗi hơi mà đi cãi nhau với ông quăng xương. :D:D:D:D:D:D

Còn quan điểm của em, đấy là đảo chính. Mà anh Măng ma này là toshi của nghề đảo chính quân sự.
Đang cay mũi nại được nông gà vuốt ve thì ối dồi ôi, như giờ vẫn là còn.... đầm đấy ạ. :D

• Vodka
Reactions: XPQ

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Bọn này giống Thái Lan , để quân đọi nắm nhiều quyền lực quá .Cứ 1-2 năm yên ổn là y như rằng kiếm cớ lất đổ chính quyến . Đất nước thiếu sự ổn định

supporter

Xe điện
Cảm quan e đánh giá là vậy, còn ở đâu cũng có người này người kia. E còn vào cả triển lãm hội chợ của bọn nó; cả vào gian hàng Mytel của Vịt teo bên mình nhưng đội đó tiếng anh cũng ko ăn thua đâu. Còn chui ra ngoài đường, vào mấy khu như phố tàu thì gần như ... chả nói được gì :D
Em nói tình hình chung là myanmar giỏi tiếng anh thôi ko nói cá biệt.
Ở hanoi cụ tiếp xúc với cộng đồng myanmar thì sẽ rõ. Họ lao độngphổ thông cũng có, nhân viên ngoại giao cũng có

Phan Gia Hưng

Xe đạp
đất nước tuyệt vời Gian lận thì tổng thống cũng bị bắt,
Tổng thống Myanmar Win Myint, Cố vấn Nhà nước kiêm Bộ trưởng Ngoại giao San Suu Kyi, cùng nhiều quan chức cấp cao khác của Myanmar, đã bị bắt giữ trong một cuộc đột kích rạng sáng nay 1/2.
Thế mà ở một số nc nào đó công dân vi phạm pháp luật bị tống vào tù thì các nhà dâm chủ hô hào nhân quyền là sao ta

Quyen Kenshin

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
trước sức ép cấm vận kinh tế,chính phủ quân đội My mới cho bầu cử tự do và nhóm bà kia trúng cử,mới đc 1 nhiệm kỳ nó ghen ăn tức ở kiểu gì lại đánh sập luôn rồi.
Đất nước thuộc loại kém phát triển chắc thua mõi băng la đét.xã hội thì nhiễu nhương,chia bè kết đảng.Dự my lại tiếp tục chìm vào bóng tối cấm vận tiếp tục
may cho a viettel ký liên doanh với a quân đội bên này,có khi quả này ép mấy mạng nước ngoài bên đó để chiếm thị phần cũng nên
Nói chung là nát và toang đến nơi rồi.bên ngoài mỹ cấm vận,bên trong nhóm sắc tộc ly khai ko đồng ý chính phủ mới,chả khác gì loạn Ngô đình diệm với các giáo phái Cao đài,hòa hảo ngày xưa,

lehungacc

Xe buýt
Em sang đấy rồi, cũng đi đường bộ từ Yangoon tới Naypitaw rồi tới Mandalay (hơn 600km) nên cơ bản có thể thấy tình hình đất nước Myanmar tính tổng thể đâu đó giống VN những năm đầu thập kỷ 90 (ở các thủ phủ trung tâm lớn thì có thể ngang với VN cuối những năm 99 đầu 2000) để các cụ biết nông thôn họ còn rất lạc hậu.
Trục đường cao tốc xuyên đất nước thì ngang với đường liên xã mở rộng vì đường bê tông mỗi bên từ 2 - 4 làn xe, đi oto trên đường bê tông 600km thì các cụ biết nó ồn và kinh khủng thế nào
Thủ đô cũ thì chật trội, tắc đường không thể mở rộng quy hoạch giao thông, thủ đô mới thì vắng vẻ chả có ai ở ngoài mấy cơ quan chính quyền (thủ đô mới trên vùng trung du miền núi vị trí chỉ phù hợp cho phòng thủ quân sự chứ làm ăn giao thương thì khỏi bàn)
Chính quyền dân sự mới đc 1 nhiệm kỳ không bền vững, quyền lực quân đội rất lớn đặc biệt trong tình trạng giao tranh nội bộ giữa các sắc tộc tôn giáo riêng lẻ, hồi em đến quân đội giải phóng KLA (phiến quân Kachin) đánh nhau pháo kích với quân đội chính phủ ầm ỹ, có 1 tỉnh toàn người dân tộc như người Hoa (hình như dân tộc Shang) thì con gái xin và trắng như Tàu, cũng ở giáp mạn Trung quốc, nhưng bọn đấy lại luôn khẳng định mình là người Myanmar chứ ko phải Trung Quốc
Nói tóm lại là bất ổn, nghèo nhưng mộ đạo (làm 10 đồng nuôi gia đình 5 đồng còn 5 đồng cúng chùa)

tuyenmthn

Xe buýt
Bên Myanmar, họ nói KHÔNG với xe máy các bác ạ:

Yangon đây:
View attachment 5879098

View attachment 5879099

Không xe máy, nhưng nhìn toàn xe đời Tống thế kia, ô nhiễm bằng mấy nhà mình.

XPQ

Xe lăn
Cháu chỉ mong ae cháu bên đó đc bình an. Còn LB Miến ai lãnh đạo là việc của họ thôi.

Ms này: Nhiều ng khen, nhiều bài chê. Ngay tại VN mình giờ cũng khó pbiet trái phải. Các cụ ở quá xa đất nước đó đừng phán như đinh đóng cột nhé!
Việt Nam mình cũng có nhiều khoản đầu tư chính thức ở Măng Ma, mà cứ hễ bỏ tiền ra mà gặp mấy ông đeo AK thì tối kỵ. Mặc cả bằng mồm với nhau khác với mặc cả với thằng cầm súng.

danleduc

Xe điện
Cụ sang bên Nhật vẫn có xe tay lái thuận như mình dù phần lớn xe bên họ là tay lái nghịch.
Đó là xe vãng lai của khách du lịch thì không tính.
Ví dụ như ở Châu Âu : vẫn có xe ô tô của dân Anh đi du lịch vào lục địa Châu Âu, thế nên vẫn có xe tay lái nghịch chạy đường lục địa Châu Âu ( hệ thống thuận-lái bên phải đường).

Kia_fote

Xe điện
Điều cháu ngạc nhiên nhất về Myanmar là họ đã cấm triệt để xe máy ở Thủ Đô của họ từ 2003, cùng thời điểm TP Quảng Châu - TQ cũng cấm hoàn toàn xe máy....Và dân họ vẫn sống, làm việc, học tập, kinh doanh, buôn bán bình thường ( ý cháu là dân họ đã thích nghi ở trạng thái bình thường mới - không xe máy ). Về mặt này VN nên học tập Myanmar. =))
Vậy Myanmar phát triển và giàu có hơn Đài Loan rất nhiều nhỉ. Em sang Đài thấy xe máy rất phỏ biến. Không biết VN nên học Myanmar hay học Đài đây =))

Vulcan V70

Xe trâu
Xe lậu chứ ở VN thì xe tai lái nghịch chưa bao giờ được đăng kiểm đâu, cứ chạy lậu bừa ngoài đường thì không tính....
Ở VN, tay lái ngịch phải đi hoán cải sang tay lái thuận mới được đăng kiểm. Mà VN cũng đã cấm nhập khẩu xe tay lái nghich mấy chục năm nay rồi.
Đận cuối những năm 80 Tamexco nhập về nhiều, hoán cải thành tay lái thuận. Sau cấm nhập xe cũ tay lái nghịch thì xe cũ chủ yếu nhập về từ Mỹ.

samoclan

Xe điện
Học Thái mà.

Vulcan V70

Xe trâu
Việt Nam mình cũng có nhiều khoản đầu tư chính thức ở Măng Ma, mà cứ hễ bỏ tiền ra mà gặp mấy ông đeo AK thì tối kỵ. Mặc cả bằng mồm với nhau khác với mặc cả với thằng cầm súng.
PVN đổ vô bển khá nhiều tiền, chả biết có hút được lít dầu nào chưa?

tvu732

Xe buýt
Em chưa đọc kỹ HP VN, nhưng hình như có quy định từ BT trở lên thì trong nhà có yếu tố người nước ngoài là không được chọn.
Vấn đề cái Hiến pháp kia được thảo ra thời bên quân đội còn nắm quyền cụ ạ. Nếu bên quân đội mà rút thực sự, đủ để quốc hội có quyền trưng cầu dân ý sửa lại Hiến pháp thì cái điều khoản đó dễ được bỏ lắm. Vì bà này được thừa hưởng di sản chính trị từ cha bà cộng với uy tín đấu tranh bất bạo động kiểu Phật giáo hiền hòa (trước khi bị lên án về cách xử lý người thiểu số Rohingya) nên rất được lòng dân.

Vì bản thân bản Hiến pháp đó có vấn đề nên em mới nói khi bà công khai lách luật, công khai bảo rằng ông bạn Htin Kyaw của mình sẽ đại diện cho mình ở cương vị Tổng thống thì không ai chê trách bảo là dân chủ giả cầy hay gì cả. Người ta hiểu và chấp nhận điều đó như là một giai đoạn quá độ, thỏa hiệp với bên quận đội.

Bà Aung San chỉ thực sự bị lên án từ sau vụ Rohingya thôi.

datto70

Xe điện
Khổ, Đất thì lại nát rồi, khổ dân thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng