[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Cụ meotamthe không nói thì em nói vậy:
Năm 45 ta không có nước. Pháp đã cướp nước ta từ thế kỷ 19. Ta cướp lại chính quyền để lập nước.
Năm 2021 nước Myanmar là một nước độc lập.
Khác nhau này mà cụ cũng đánh lái được thì trí tuệ của cụ quá thấp.
Cụ đừng nhầm ý em. Em luôn cho rằng chính nghĩa đứng về phía nhân dân. 45 cũng vậy và MYA giờ cũng thế. Nó phản ánh nguyện vọng của đa số.

Còn cụ tam thể phán như bên dưới nhé. Gọi nhân dân là bạo loạn và kêu gọi cần thiết tàn nhẫn vs họ thì đúng là ko phải là người.
Còn cá nhân em cho rằng Miến bất ổn chính là cơ hội của Việt nam để chiếm trọn miếng bánh FDI. Loại đi 1 đối thủ cùng lợi thế nhân công giá rẻ.

Chỉnh sửa cuối:

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Em thắc mắc là những người lính (quèn) tham gia sự kiện này (và cả chưa tham gia) họ suy nghĩ thế nào? Giả dụ họ được triệu tập để đàn áp 1 sự kiện biểu tình mang tính cục bộ (kiểu Thiên An Môn) và cấp chỉ huy nhồi sọ họ là đi dẹp loạn, dẹp *********... thì còn dễ hiểu.

Còn đây sự kiện đã nổ ra trên quy mô cả nước, họ chắc cũng kẹt giữa thế lưỡng nan, không nổ súng vào dân thì có khi bị chỉ huy bòm luôn. Lạ là không thấy tin có đơn vị quân đội nào rút lui hoặc "giả vờ" bị dân đẩy lui.
Cải cách ruộng đất, cải tạo tư sản ở quốc gia nào đó cũng do "lính quèn" và "quần chúng bức xúc" trực tiếp tham gia, số mạng người chết còn cao hơn biểu tình ở Miến Điện hàng nghìn lần, vậy có sao đâu, chẳng ai chùn tay hay ăn năn hối cải gì cả. Đó mới chính là đức tính "trung kiên" ,

Sát hạch

Xe đạp
Hy vọng tình hình Myanmar sớm ổn định.
Trừ TQ, các nước xung quanh đều không muốn Myanmar nát, đó là đk thuận lợi cho Myanmar.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn cái ảnh này, Tàu mà chiếm được Miến điện thì đường ra biển thênh thang quá...

Tàu mà nuốt Miến thì ngon. Mẽo cũng dự và đề phòng vấn đề này rồi. Tàu có thèm nhỏ dãi cũng đành chịu.

Gianthuong123

Xe tải
Cụ đừng nhầm ý em. Em luôn cho rằng chính nghĩa đứng về phía nhân dân. 45 cũng vậy và MYA giờ cũng thế. Nó phản ánh nguyện vọng của đa số.

Còn cụ tam thể phán như bên dưới nhé. Gọi nhân dân là bạo loạn và kêu gọi cần thiết tàn nhẫn vs họ thì đúng là ko phải là người.
Còn cá nhân em cho rằng Miến bất ổn chính là cơ hội của Việt nam để chiếm trọn miếng bánh FDI. Loại đi 1 đối thủ cùng lợi thế nhân công giá
Cụ nhầm ở đây là đảng phái đánh nhau dành miếng ăn .
Bên quân đội cũng kêu bầu lại rồi .

tuan_nguyen261188

Xe điện

Còn cá nhân em cho rằng Miến bất ổn chính là cơ hội của Việt nam để chiếm trọn miếng bánh FDI. Loại đi 1 đối thủ cùng lợi thế nhân công giá rẻ.

Em thì thấy ở M không phải đại diện cho toàn nhân dân M mà chỉ là 1 phần các thanh niên ( học sinh-sinh viên, thanh niên ) ở các thành phố mà thui.
Còn các người dân khác hầu như không tham gia, chưa thấy vùng nông thôn.

Cách thức tiến hành thì rõ rằng không ôn hoà và không muốn đối thoại để tìm ra cách thoát khỏi cuộc khủng hoảng mà:
1. thì kêu họi can thiệp nước ngoài
2. thì chuẩn bị chuẩn bị bom xăng, hung khí...đẩy khói lữa lên cao hơn

Lúc đầu em ủng hộ các thanh niên này nhưng đến giờ thì phải coi lại 1 góc độ nào đó rùi.

Gianthuong123

Xe tải
Cải cách ruộng đất, cải tạo tư sản ở quốc gia nào đó cũng do "lính quèn" và "quần chúng bức xúc" trực tiếp tham gia, số mạng người chết còn cao hơn biểu tình ở Miến Điện hàng nghìn lần, vậy có sao đâu, chẳng ai chùn tay hay ăn năn hối cải gì cả. Đó mới chính là đức tính "trung kiên" ,
Vào thẳng vấn đề luôn đi , nếu nhà cụ địa chủ thân Pháp thì cụ phải chịu , còn bị oan thì có quyền oán hận , còn nông dân được chia đất thì cu rất là nát .

tuan_nguyen261188

Xe điện
Ủa, chứ sao khi ôn hòa thì bảo nói miệng kg ăn thua, muốn thắng thì phải đổ máu???
Kg biết nếu tình trạng này xảy ra ở mình thì trên này bình luận sao nhỉ
Cụ biết là không ăn thua à? Tại sao đến giờ mới có đổ máu...cả 1 tháng sau đảo chính không hề đổ máu. Mà đến giờ mới có máu rơi?
Vì các thanh niên này không muốn đối thoại nên bên QD mới phải cứng rắn.

Không muốn lái về VN nhưng đã hỏi thì có vài câu thế này: Chắc còn nhớ bình thuận chứ có ai ủng hộ mấy thằng choai choai đi phá làng phá các cơ quan công quyền không? Hay là mấy anh nhóm 3 dòng kẽ ở ngoài nói như hát hay?

Gianthuong123

Xe tải
Ông quân đội nắm quyền chứ đảng đoé gì
Quân đội cảnh sát 1 đảng và người của họ , bà AS với người ủng hộ bả 1 đảng .
Bà AS muốn đá đít quân đội gom quyền lực về mình thì bị đập thôi .
Viện chiến lược VN phân tích bà AS hùng biện tốt phân tích lỗi của hệ thống tốt nhưng khi trở thành 1 phần của hệ thống thì bả chẳng làm khá hơn .

tuan_nguyen261188

Xe điện
Viện chiến lược VN phân tích bà AS hùng biện tốt phân tích lỗi của hệ thống tốt nhưng khi trở thành 1 phần của hệ thống thì bả chẳng làm khá hơn .
Bà AS cũng muốn độc tài... bà này sau lên nắm quyền lộ bộ mặt ra ngay nên bị phương tây quay lưng.
Trước được ủng hộ ghê lắm...thành thần tượng cho đám dân chủ cuội VN nhưng sau thì im như hạt thóc.

KeanuR

Xe tăng
Tàu mà nuốt Miến thì ngon. Mẽo cũng dự và đề phòng vấn đề này rồi. Tàu có thèm nhỏ dãi cũng đành chịu.
k đến lượt tàu đâu; Miến bị xào thì a ấn vào ngay, Tq giỏi ăn dc phần dân gốc TQ ở đó

tuan_nguyen261188

Xe điện
Lại hiểu sai. Ý tôi nói nếu VN bị đảo chính thì mấy ông đang ủng hộ đảo chính sẽ bình luận thế nào?
Sẽ kéo 100 triệu dân đến gặp QĐ đối thoại???
Và sao bác biết QĐ Myanmar sẵn sàng đối thoại mà dân thì kg?
Việt nam không bao giờ có chuyện đó vì QDNDVN là lực lượng trung thành tuyệt đối của D.
Và cụ càng nên nhớ rất nhiều tướng lĩnh QD đã thành TBT hay CTN, TT của nước VN này.

QĐ Myanmar để cả 1 tháng Biểu Tình rùi mà không chịu dừng, không chịu đối thoại, cấp độ biểu tình ngày càng tăng từ ôn hoà thành bạo động ( có trang bị vũ khí...) thì ko cứng rắn mới lạ. Tôiđã nói là tôi ủng hộ các thanh niên này nhưng về gần đây thì có cái nhìn khác. Mà để có cái nhìn khác này không phải xuất phát từ tôi mà từ chính các hành đông của người trong cuộc.

Chỉnh sửa cuối:

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Đã là quân đội thì ko gọi là đảng đc. Cụ ko hiểu à?

Gianthuong123

Xe tải
Lại hiểu sai. Ý tôi nói nếu VN bị đảo chính thì mấy ông đang ủng hộ đảo chính sẽ bình luận thế nào?
VN ko xảy ra chuyện đó rồi , cụ biết năm 2014 là quân đội sẵn sàng chiến đấu , nghĩa vụ bị giữ lại , quân đội điều động ấm ầm .
Trong đây biểu tình rồi phá của này nọ .
Rồi sau này mấy vụ biểu tình chính phủ chơi thế nào , mấy bạn cơ động chỉ chịu đoàn .
Về chính trị VN khá chắc cụ đưa VD ko thể .
Cụ ko thấy người ủng hộ bà AS ko muốn à , còn muốn hạ bệ quân đội , cái này là lợi ích đập nhau , bà AS đi nước cờ sai thôi .

thien.tn

Xe tải
Em thấy không phải vậy. Bên QD hoàn toàn không muốn đối thoại gì hết. Đối thoại kiểu gì khi đảo chính, lùng bắt lãnh đạo đối lập, nã súng vào dân thường bằng đạn thật?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Vâng. Hỏi ăn cơm chưa, trả lời là mới đi ỉa
QĐ Myanmar để cả 1 tháng Biểu Tình rùi mà không chịu dừng, không chịu đối thoại, cấp độ biểu tình ngày càng tăng từ ôn hoà thành bạo động ( có trang bị vũ khí...) thì ko cứng rắn mới lạ. Tôi đã nói là tôi ủng hộ các thanh niên này nhưng về gần đây thì có cái nhìn khác. Mà để có cái nhìn khác này không phải xuất phát từ tôi mà từ chính các hành động của người trong cuộc.

Còn kiểu ăn nói như của anh thì... =)) =)) =))

Trạng thái
Thớt đang đóng