Đất nước Triều Tiên qua những hình ảnh của nhà báo Pháp Eric Lafforgue (st)

fireman

Xe tăng
Nếu ông nhà báo nào đó đến VN và được đưa vào làng SOS hay lên vùng Tây Bắc chụp ảnh trẻ con thì người xem ảnh sẽ nghĩ VN bây giờ cũng giống như năm 1945 thôi.
Túm lại, vài bức ảnh theo kiểu "nghệ thuật sắp đặt" (dù là "tươi đẹp" hay "đói rách") kg nói lên điều gì.

Cứ người thật, việc thật như cụ Benghe bên thớt BTT... em mới TIN.
Cụ này nói mà thấy buồn cười vãi. Cái kiểu lí luận này chỉ giành cho mấy em xì tin cãi hộ bác Kim thôi cụ ạ. Em đố ông nhà báo nào đến trường SOS của Việt Nam mà chụp được mấy ảnh thiếu nhi đói ăn như ở Bắc Triều đó. Em cũng đố ông nào lên Mù Căng Chải chụp được một lúc 3-4 đứa trẻ con cởi trần phô toàn xương sườn ra đó.
Bắc Triều chết đói không phải bọn phản động Mỹ Hàn nó tung tin đểu để đánh lừa thế giới. Hàng vạn tấn lương thực tài trợ khẩn cấp cho Bắc Triều của thế giới để làm gì hả cụ? Việt Nam mình tại sao phải viện trợ gạo cho Bắc Triều nếu nó đủ ăn đủ uống. Việt Nam hàng năm xuất khẩu vài triệu tấn gạo mà cụ còn bảo khoản chết đói của mình với Bắc Triều là ngang nhau à?

Buồn cười lí lẽ xì tin của cụ này. Mấy chú prồ Bắc TRiều cũng bảo mang ảnh chụp mấy thằng vô gia cư ở Mỹ lên thì cũng giống như ở BTT. Vô gia cư Mẽo nó béo tốt phây phây chứ có giơ mấy giẻ xương sườn ra cho cụ ngắm đâu ạ. Bọn nó không có nhà vạ vật chứ không chết đói.
Vô gia cư nó còn xài láp tóp đây này
http://vietbao.vn/Vi-tinh-Vien-thong/My-Nguoi-vo-gia-cu-duoc-truy-cap-Internet-mien-phi/55234001/222/

Chỉnh sửa cuối:

hajinbk

Xe tăng
Nếu ông nhà báo nào đó đến VN và được đưa vào làng SOS hay lên vùng Tây Bắc chụp ảnh trẻ con thì người xem ảnh sẽ nghĩ VN bây giờ cũng giống như năm 1945 thôi.
Túm lại, vài bức ảnh theo kiểu "nghệ thuật sắp đặt" (dù là "tươi đẹp" hay "đói rách") kg nói lên điều gì.

Cứ người thật, việc thật như cụ Benghe bên thớt BTT... em mới TIN.
Em cũng nhất trí với Cụ polar bear, cái gì đã sắp đặt thì đều không thật. Vào mấy địa chỉ của mấy thằng hải ngoại *********, nó đăng ảnh Vịt mình còn khổ hơn nhiều.

fireman

Xe tăng
Em cũng nhất trí với Cụ polar bear, cái gì đã sắp đặt thì đều không thật. Vào mấy địa chỉ của mấy thằng hải ngoại *********, nó đăng ảnh Vịt mình còn khổ hơn nhiều.
Bác lại chém gió. Ảnh nào của bọn hải ngoại mà dân mình còn khổ hơn nhiều hả bác? Mấy ảnh chụp dân BTT mặc quần áo đẹp đi múa may thì các bác bảo chụp tự nhiên. Bọn nó chụp lén dân thường chết đói thì bảo là sắp đặt. Vào được BTT sắp đặt mấy em thiếu nhi đói giơ xương ra để chụp ảnh bêu xấu BTT thì quả thật mấy thằng chụp ảnh nó tài trên cả thánh. Cụ nói có nghĩ không ạ?

Bác lại chém gió. Ảnh nào của bọn hải ngoại mà dân mình còn khổ hơn nhiều hả bác? Mấy ảnh chụp dân BTT mặc quần áo đẹp đi múa may thì các bác bảo chụp tự nhiên. Bọn nó chụp lén dân thường chết đói thì bảo là sắp đặt. ?
Bác nên hiểu "sắp đặt" theo nghĩa bóng, tức là chụp và đưa bức hình có chủ ý. Ví dụ bác nghĩ sao nếu em làm một phóng sự ảnh Việt nam ngày nay như thế này (em chỉ mới gõ mấy chữ "poor vietnamese" nhờ bác gúc thôi nhá)

Thôi! Còn nhiều lắm .... Em chịu!

Chỉnh sửa cuối:

fireman

Xe tăng
Bác nên hiểu "sắp đặt" theo nghĩa bóng, tức là chụp và đưa bức hình có chủ ý. Ví dụ bác nghĩ sao nếu em làm một phóng sự ảnh Việt nam ngày nay như thế này (em chỉ mới gõ mấy chữ "poor vietnamese" nhờ bác gúc thôi nhá)

Thôi! Còn nhiều lắm .... Em chịu!
Mấy quả ảnh cụ Bear đưa ra để nói Việt Nam mình nghèo là chuẩn quá còn gì nữa cụ. Có gì mà sắp đặt. Cụ vẫn nghĩ Việt Nam mình giàu lắm ạ. Em bảo cụ chụp mấy quả ảnh hở xương sườn như nạn nhân thiếu đói ở BTT ra cơ cụ ạ.

fireman

Xe tăng
Cụ Bear biết tại sao LHQ và các tổ chức nhân đạo và Việt Nam phải viện trợ lương thực cho BTT không hả cụ? BTT làm nạn đói giả đến mức móc được lương thực viện trợ của nước khác à?

Trẻ em nạn nhân của vấn đề thiếu đói ở BTT đây cụ ạ. Cụ xem có cái ảnh nào của Việt Nam thiếu nhi thiếu đói thế không nhá.

Quần áo các em mặc lành lặn nhưng vẫn không giấu được cẳng tay cẳng chân khẳng khiu như que củi, hậu quả thiếu đói triền miên.

TRong tranh tuyên truyền thì trẻ em phải béo tốt, hồng hào như tiên thế này cơ ạ

Darkpower

Xe máy
Người chụp không biết xài máy gì mà chụp rất đẹp, sinh động. Dù bị "một người guide nói tiếng Pháp hoàn hảo" quản lý nhất cử nhất động, và chỉ cho phép chụp những tấm ảnh đã dàn dựng, như các bác đã xem, ông này vẫn tìm ra các chi tiết cho thấy Triều Tiên là một đất nước kỳ quặc "hổng giống ai" .Serie này hay, thanx chủ thơt.
PS: Tác giả có câu này hay: This is one of the main problem you meet in NK: you can just see what they allow you to see... (Đây là một trong những vấn đề chính bạn đương đầu khi ở NK: Bạn chỉ thấy những thứ họ cho bạn thấy).
chụp bằng Canon 1Ds Mark III với toàn L bác ạ :x

Mấy quả ảnh cụ Bear đưa ra để nói Việt Nam mình nghèo là chuẩn quá còn gì nữa cụ. Có gì mà sắp đặt. Cụ vẫn nghĩ Việt Nam mình giàu lắm ạ.
Với câu này thì cụ quả là TEEN.
Hèn gì mấy cụ trước đây học ở Nga ngố, khi sang lại gặp mấy cụ bên đó vẫn hỏi "Việt Nam hết chiến tranh chưa?", "Việt Nam có còn đói không?".....

Em bảo cụ chụp mấy quả ảnh hở xương sườn như nạn nhân thiếu đói ở BTT ra cơ cụ ạ.
Mời cụ !

Để nhìn nhận về một đất nước, một dân tộc cần nhìn từ nhiều góc cạnh khác nhau. Có thế mới thấy được cái "được" và "cái mất" của họ. Chẳng có xã hội nào toàn "được" mà kg "mất" hoặc toàn "mất" mà kg "được". Nếu chỉ mất mà kg được tý nào thì tự nó đã bị diệt vong.

Nếu cứ nhìn nhận theo kiểu "đồng hồ Tây có bao giờ sai đâu" hoặc ngược lại "đồng hồ Liên xô tốt hơn đồng hồ Thụy Sỹ, mặt trắng LX to hơn mặt trăng nước Mỹ" thì hóa ra mình đang nhìn thế giới bằng con mắt của năm.................1945 à! :)) :))

fireman

Xe tăng
Với câu này thì cụ quả là TEEN.
Hèn gì mấy cụ trước đây học ở Nga ngố, khi sang lại gặp mấy cụ bên đó vẫn hỏi "Việt Nam hết chiến tranh chưa?", "Việt Nam có còn đói không?".....

Mời cụ !

Để nhìn nhận về một đất nước, một dân tộc cần nhìn từ nhiều góc cạnh khác nhau. Có thế mới thấy được cái "được" và "cái mất" của họ. Chẳng có xã hội nào toàn "được" mà kg "mất" hoặc toàn "mất" mà kg "được". Nếu chỉ mất mà kg được tý nào thì tự nó đã bị diệt vong.

Nếu cứ nhìn nhận theo kiểu "đồng hồ Tây có bao giờ sai đâu" hoặc ngược lại "đồng hồ Liên xô tốt hơn đồng hồ Thụy Sỹ, mặt trắng LX to hơn mặt trăng nước Mỹ" thì hóa ra mình đang nhìn thế giới bằng con mắt của năm.................1945 à! :)) :))
Dạ thưa cụ Bear không teen! Đối với cụ thì Việt Nam giàu à cụ? Cụ cứ ngó quanh ĐNA là biết kụ ợ. Hay kụ nghĩ kụ có bốn bánh thì tức là cả VN đều giàu. Mấy quả ảnh kụ đưa ra chụp các bà già cầm cuốc nuôi vịt không phải là hiếm ở VN đâu kụ ợ.

Còn quả ảnh ở trên thì em không hiểu kụ nghĩ gì mà tương ra. Nhìn vào ảnh cũng biết đó là người khuyết tật. Xương sườn phô ra nhưng lại ngồi cạnh 2 gói vịt quay. Chết đói ở đâu hả? Em chịu kụ.

Cụ giỏi thì làm series ảnh thiếu nhi VN dơ xương sườn đứng xếp hàng rồi pót lên thì em chịu chứ mang ảnh pót lên đây mà không nghĩ kĩ thiên hạ cười thối mũi. Phỏng?

Chả hiểu cụ mang chuyện "được", "mất" ra đây để giảng dạy cho ai? Mồm cụ bảo nước nào cũng có cái được cái mất, cụ xem ảnh BTT "được" đường rộng nhà cao, vv.. Em vừa mới pót mấy quả ảnh "mất" của BTT về nạn đói, người chết thì cụ đã bẩu là nói phét, ứ tin.. Thế có phải tự kụ lấy tay bịt mồm cụ không ợ. Cái logic của cụ chuối thế nhỉ?
Em là TEEN mà em còn biết dân VN dùng từ Tây để chỉ bọn da trắng mũi lõ trong đó có cả Liên Xô kụ ợ. Kụ phang quả ví dụ để giảng dạy đã thấy hãm.

Câu hỏi của em là BTT no đủ thế mà vẫn nhận viện trợ lương thực là sao? thì kụ im tịt cái mồm chả thấy chả nhời gì cả?

Đây bao gạo bọn Unicef viện trợ khẩn cấp cho BTT no đủ đây ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Equus

Xe buýt
Em mở hàng sáng ra can các cụ.
Câu chuyện chính trị nó phức tạp nhiều góc cạnh lắm, không cái gì nhìn theo 1 phía 1 góc được.
Hãy xem và cảm nhận, mỗi người có 1 nhận thức riêng không ai ép buộc ai cả.

Cảm ơn bác Lex vì đã sưu tầm được bộ ảnh rất đẹp, đưa thêm những cái nhìn về người NK.

Nhân đây em có kể chuyện hôm vừa rồi tiếp anh bạn chuyên gia Hàn quốc, trong lúc trà dư tửu hậu có nói với anh ấy tí về Nam Bắc triều. Khi bàn về khả năng có chiến sự, anh ấy bảo là có thể và hỏi lại " trong trường hợp có chiến tranh xảy ra, ông ủng hộ South Korea hay North Korea?" Em đành trả lời "Tôi không nghĩ chiến tranh sẽ xảy ra được, dầu sao các anh cũng là anh em, và nếu có chiến tranh xảy ra, tôi ủng hộ Korean people". Quả thật câu chuyện này là rất phức tạp và khó diễn giải. Nên thông cảm nhiều hơn là phán quyết.

fireman

Xe tăng
Bắc Triều Tiên thiếu đói và các tổ chức cũng như các chính phủ trên thế giới phải viện trợ lương thực đó là bằng chứng cho ta thấy phần nào bộ mặt thực tế của BTT, cho dù những hình ảnh về BTT đẹp đẽ với các lễ hội xếp hình và diễu binh hoành tráng được bác Kim trưng ra.

Ảnh dưới một chú BTT đang nhận viện trợ của tổ chức Chương TRình Lương Thực WFP của LHQ:

Bác Kim vừa được ăn vừa được nói. Trong khi vẫn ra rả nói xấu Hàn Xẻng và Mỹ. Tranh cổ động của bác Kim xỉ nhục cả nước Mỹ ví Mỹ là 4 chân

Thì bác í vẫn nhận đồ viện trợ của con 4 chân nhá. Tài thật! Nhìn mà hài nhưng lại thực các kụ ạ.

Công nhân BTT đang bốc các bao bột mì viện trợ của Mỹ tại cảng Nampo

Người BTT nhận đậu tương viện trợ của Hoa Kỳ

Các cô gái BTT đang san sẻ đồ viện trợ của con 4 chân Hoa Kỳ :o3

Bột mỳ viện trợ của chú Hoa Cầy.

Hàng viện trợ của Nam Hàn gửi tới người anh em thiếu đói Bắc Hàn

Xe tải chở đồ viện trợ đang chuẩn bị từ Hàn Quốc đi qua khu DMZ, tiến vào Bắc Triều Tiên.

mất gương

Xe tăng
em thấy triều tiên thật là thâm cung bí hiểm , họ nhà kim để nhân dân khổ sau này lơp thế hệ sẽ sếp họ nhà kim ngang hitle và ponpot

có thịnh sẽ có suy , nhà kim núc đấy ko có đất dung thân ấy chứ

mất gương

Xe tăng
các bác cứ khen cơ sở hạ tầng của gia đình trị nhà kim chứ , nó cho chụp hình mấy cái quảng trường và đoạn đầu vào bình nhưỡng ko có người đi thì cảm thấy mlà rộng và thoáng chứ , đường của nó ko bằng cái đường quốc lộ 5 của mình

kennys

Xe đạp
thanks! bác chủ thớt, bài của bác rất hay.

satvun

Xe đạp
qua ảnh bác up lên em thấy, tổng thể nhìn từ trên cao xuống hạ tầng NK an đứt HN của mình, HN của mình nhìn từ trên cao xuống thì .. cứ như xôi lạc ý..... ngoài ra cảm nhận của em thấy NK rất khép kín và có phần bảo thủ (sau khi xem ảnh của bác em mới nghĩ như thế)

meou

Xe máy
Bài này bác Tây viết khá hay, và ảnh chụp đẹp, đọc thêm nhiều nét bổ sung cho những bài mà các bác nhà mình đã viết. Em thấy không nên xóa.
Còn nữa không bác Lex ơi ?

catchu

Xe tải
nhìn sang BTT ngày này thì nhớ lại Việt Nam mình thập kỷ 80, đói rã họng, từ thành phố đến nông thôn, rất may cái ông Liên Xô sụp đổ thì mấy ông VN mới tỉnh cơn mê, giả sử ông Liên Xô còn tồn tại thì VN mình giờ còn tệ hơn cả BTT bây giờ ấy. Ai cũng mong đất nước mình ngày một cường thịnh, công bằng dân chủ, các bạn à nếu mong được như Nam Hàn, Singapore thì quả là xa vời, các bạn chỉ cần mong cả nước mình sẽ được như thành phố Đà Nẵng hiện tại là hạnh phúc lắm rồi.

thinhduybao

Xe điện
Xem thớt này thấy BTT đang còn thua xa Vịt mình thời bao cấp,xe đạp nhà mình còn có cả biển số nữa cơ