[Funland] Đất SG dễ kiềm tiền vậy sao các cụ?

Em chả phải em chém gió đâu,hôm em ra HN gặp các quan bác,thấy các bác ấy cứ ngồi quán trà đá hút thuốc lào còn ăn sáng thì ăn ở nhà,lại có cả cả mèn cơm xách theo...xong xui đứng dậy em trả chừng 15k cho 2 bác với cả em.Thế là các bác ấy vào cơ quan,em ra quán highland làm ly cà phê 35k+ ổ bánh mỳ 19k.Ngẫm các bác ấy cần kiệm thế,chả mau giàu hơn em.
Em nhiễm cái thoái ăn xài trong ẩy,đi grap cũng bo,đặt grap food cũng bo.Cái khác là dân có tiền trong này không khinh người,nhân viên hàng quán ít có thái độ lồi lõm khi mình ăn mặc rách rưới cũ kỹ.

peace_park

Xe buýt
Quê em cũng có 1 lượng lớn vào SG kiếm tiền bằng 2 nghề chính là buôn rau và buôn đồ cũ. Những người này trc chỉ buôn bán lặt vặt, nói chung đa số là nghèo.

Đến giờ đã hơn chục năm và đa số họ đã xây được nhà to ở quê cỡ 1-2tỉ, cá biệt có 1 số người có hàng chục tỉ. Qua những người như này em cũng nghĩ kiếm tiền trong SG dễ hơn ngoài Bắc, nhất là người Bắc tính lại tiết kiệm nên vào đó nhanh giàu hơn.

BoBichBem

Xe tải
Em ở đây từ hồi đẻ ra tới giờ, bún riêu hải sản, bún riêu giò heo thì ăn hoài nhưng bún riêu thêm thịt bò thì em chưa được diễm phúc ăn bao giờ :-??
thế thì cụ phải tìm hiểu thêm rồi, nó nằm trên đường 3/2, quận 10, gần nhi đồng 1

hello2016

[Tịch thu bằng lái]
Chạy grab 25 củ/ tháng, không biết có bom khg

--Lamborghini--

Xe lăn
E vẫn thích ở ngoài này hơn.

KatKik

Xe điện
Công nhân nhà máy thủy điện Huội Quảng bản chát trên Yên bái lương 13,14 củ, đc phân nhà chung cư cho gia đình ở, trưởng phòng trên đó ai cũng có oto nhà lầu, không phải cứ công nhân là lương thấp đâu cụ :D
TĐ Huội Quảng di dời về Yên Bái bao giờ đấy cụ ơi.

Haotn85

Xe hơi
Chào các cụ. E vừa đi công tác SG về thấy trong đó phát triển chóng mặt, buổi tối đâu đâu cũng thấy quán nhậu. Tối qua nhậu về bắt xe oto một a Grab nói chuyện buôn dưa lê với a một lúc trên đg về a kể hàng
ngày a vẫn chạy Grab trung bình 1 tháng đc 25 củ. Ngoài ra a còn mở thêm một quán bún đậu, lòng dồi rán, chả cốm doanh thu cũng tầm 50 củ tháng nữa và bây h a còn chuẩn bị mở thêm một cửa hàng phở gà (tiền thuê mặt bằng thì cũng mấy chục củ/tháng). E nghe xong cảm thấy mình kém quá, lương đi làm nhà nước hơn chục năm rồi mà tổng đc có hơn chục củ một chút. Và cảm thấy đất SG dễ kiếm tiền vậy sao các cụ vì e thấy cũng nhiều dân Bắc của mình vào đó làm việc, mưu sinh, kinh doanh lắm. Mà e thấy khoản phục vụ ở quán nhậu trong này thấy chuyên nghiệp và nhiệt tình hơn hẳn ngoài này của mình :)...Hì, trong lúc đợi làm đĩa bánh cuốn vỉa hè ở HN e lan man với các cụ một chút thôi ạh :))
em cũng thấy trong sài gòn người dân sống thật hơn và làm ăn dễ hơn

Arizona

Xe tăng
Em sống SG nhiều hơn ngoài kia nhưng không thấy khác biệt nhiều. Điều em thấy lạ nhất khi mới zô là trong này người lớn(men) họ vẫn uống sting, xá xị ...etc.(nước ngọt đóng chai), ngoài kia chắc chỉ bán cho con nít.

Masha123

Xe buýt
Em sống SG nhiều hơn ngoài kia nhưng không thấy khác biệt nhiều. Điều em thấy lạ nhất khi mới zô là trong này người lớn(men) họ vẫn uống sting, xá xị ...etc.(nước ngọt đóng chai), ngoài kia chắc chỉ bán cho con nít.
Hihi. Ngược lại người trong này ra HN thì lại bất ngờ vì vào quán cf thấy các anh các chú nhìn rất ngầu ngồi cắn hột hướng dương.

DaDieuchienxu

Xe container
Ở sg làm dv kiểu coi thường khách rồi vừa ăn vừa chửi liệu có ổn ko cụ?
SG mạnh về thương mại-dịch vụ (TM-DV). trong cả 2 lĩnh vực này, chiều khách là 1 trong ~ yếu tố cho thành công.
Hoàn toàn ko tồn tại quán xá kiểu "quán chửi, bún mắng". Giả sử cụ vào ăn phở, thiếu các gia vị cụ có quyền yêu cầu bổ sung, nếu quán ko đáp ứng đc=> mất vĩnh viễn ngay 1 K.H.
Nhân viên PV "cương" vs KH=>nhẹ thì chủ ra xin lỗi, anhta/cô ta sẽ đc điều sang bộ phận khác (v/dụ rửa chén, giữ xe..), nặng thì đuổi việc luôn.
Chủ mà đôi co thường xuyên vs KH thì nên tính ngay đến chuyện sang quán.:D

ngocmai227

Xe lăn
E thấy bạn bè trong đấy bảo dễ hơn HN nhưng ko dễ như a grab này nói

Matiz 1.0

Xe điện
Bác ở Saigon mà ăn phở Hanoi mà phải "chuẩn Hanoi" cơ! Còn lại đòi giá Hanoi nhà bác thì cũng hơi buồn cười! :P

1/ Sao bác không ăn phở Saigon? Ở Saigon một tô phở bình dân "hàng ngoài ngõ" tầm 35K +trà đá 5K Nếu bác ăn tô phở phổ thông trong quán tầm 45K +trà đá 5K :D

2/ Tất cả những món mang cái mỹ danh Hanoi nhà bác đều đắt thậm chí đứt cổ! Bác thử vác mặt ra cái miến gà Lê Xuân Cảnh Hanoi ở gần Bưu điện Saigon mà ăn 100K chưa đủ nhét kẽ răng! :((

3/ Rau rác, củ cải đều một ruộc!
Cũng may là bây giờ thông thương, các siêu thị cùng có nhóm sản phẩm Hanoi và xứ bắc, nên giả cả nhưng món mang cái mỹ danh Hanoi nhà bác, ở Saigon mới bớt điên!!! :))
Thế mới có câu "con nhà lính mà tính nhà quan"! :))
Cái số 2/ e thừa nhận đúng.
E vào ăn sáng, bàn bên cạnh có 2 ông, gọi 2 Tô phở đùi, đĩa trứng non, trà đá...thanh toán 540k ..ôi ăn sáng của người SG!
(Nhưng nước dùng đúng chuẩn Hn, thanh..phở ngon)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em ở đây từ hồi đẻ ra tới giờ, bún riêu hải sản, bún riêu giò heo thì ăn hoài nhưng bún riêu thêm thịt bò thì em chưa được diễm phúc ăn bao giờ :-??
Hà Nội đầy quán bún riêu bò.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Giàu nghèo ở HN hay HCM đều có, tuy nhiên SG "cảm giác" người lao động dễ có việc hơn, và thu nhập trung bình cũng cao hơn HN 1 ít.
Duy chỉ có 1 cái ở SG em thấy rất hay là đi ra rìa SG, sát ngoại ô thì thấy dịch vụ rất sẵn, café, quán ăn nhiều, vào quán bia thì ăn cũng vẫn ngon, đầu bếp chuẩn, nhà hàng đẹp, sạch, đhkk phà phà cả ngày, không khác trung tâm là mấy.

HN thì ko đc như vậy, ra đến đoạn cầu Chui, Phú Diễn, Đuôi Cá, Nhổn là khó kiếm đc hàng ăn trưa ngon, quán café đẹp rồi.
Có kiếm đc hàng nào thì nhỏ, mở kiểu tiết kiệm, đhkk chả bật bao giờ, vào là thấy ẩm ẩm, bàn ghế hôi hám, đèn thì tối om om. ĐÚng là tư duy tiêu tiền của SG khác xa HN

tungbeo

Xe tăng
Cái số 2/ e thừa nhận đúng.
E vào ăn sáng, bàn bên cạnh có 2 ông, gọi 2 Tô phở đùi, đĩa trứng non, trà đá...thanh toán 540k ..ôi ăn sáng của người SG!
(Nhưng nước dùng đúng chuẩn Hn, thanh..phở ngon)
Vâng, hôm sáng trước khi bay về HN. 2ae thanh niên HN vào quán phở Hưng thì phải, cũng đề biển Phở gà phố cổ HN. Ăn ngon phết, nc dùng thơm, bánh phở chuẩn. Mỗi ae làm mỗi ng 2 quả trứng nữa tổng thiệt hại đâu 130k thì phải. Cũng tạm gọi chấp nhận đc