[Funland] Đau đầu, sàn gỗ tầng 3 bị ẩm

Spike

Xe tăng
Vụ này trước em đã bị, cũng có biên trên này (nhưng đã được dọn dẹp vì cũng khá lâu roài) và cuối cùng em gọi thợ sơn đến làm lại mấy chỗ sơn bị phồng ở chân tường và thợ sơn cũng nghi là do vữa trát bị lẫn cát mặn. Ok, xong xuôi được mấy tháng thì lại bị phồng.

Gần đây, sàn gỗ công nghiệp nhà em có mấy chỗ bị phồng, em cứ nghĩ là do bị kích gỗ nên phồng, gọi thợ đến lật lên thì ôi thôi, cả cái nền nó sũng nước, ướt rượt :(, đặc biệt là các kẽ chân tường.

Em mô tả thêm chút:

- Đây là phòng ngủ trên tầng 3, mặt trước phòng có 1 ban công nhỏ, một bên là tường đứng không giáp ranh với nhà nào, một bên là tường giáp ranh với nhà hàng xóm nhưng 02 nhà đều có ban công đua ra nên khe hở thụt vào trong và bên trên là tầng 4 thì không có vết sơn bị phồng;

- Trong phòng em có toilet nhưng phần nền trước toilet lại khô reng -> toilet không phải là nguyên nhân, em nghĩ vậy;

- Mặt trước tầng 3 thì em có ốp ít gạch trang trí khoảng 3m2 và tường mặt trước là tường 20 -> lúc làm thì cũng không chống thấm cho mảng tường này;

- Ban công nhà em về cơ bản cũng không bị mưa hắt mấy vì phòng tầng 4 đua ra và cũng không chống thấm (cửa thì là Xingfa). Nhưng, nước điều hòa xả trực tiếp xuống sàn ban công.

Và rồi thì khi lật sàn gỗ lên thì các kẽ tường ẩm tưng bừng và nước không thoát được nên các chân tường bị phồng hết cả. Em đành để nguyên cho sàn khô nhưng giờ băn khoăn không biết nguyên nhân như thế nào. Em định:

+ Để khô, cạo tất cả chân tường để sơn lại;

+ Đổ nước vào ban công, chặn đường thoát xem có phải do từ ban công ngấm ngược vào trong không;

+ Làm ống nước cho điều hòa để dẫn nước thay vì để chảy tự do xuống sàn ban công;

+ Còn khả năng ngấm ngược từ phần gạch ốp thì đúng là em chịu luôn.

Có cụ nào đã gặp trường hợp tương tự hay có kinh nghiệm xử lý vụ này không cho em lời khuyên với ạ.

Em cảm ơn.

Tuananhhau

Xe điện
Cụ không tìm được nguyên nhân thì khó mà xử lý. Như cụ mô tả thì em đoán có mấy khả năng
1- kiểm tra khe ráp ranh giữa tường nhà cụ và hàng xóm trên tầng thượng.
2- nước điều hoà xả ra ban công có lối thoát thì khả năng do nước điều hoà là kha thấp
3- kiểm tra phòng wc có khả năng bị ngấm mạch.
Nhà cụ có khả năng là do bị sũng nước sàn nó mới ngấm lên tường. Giải pháp là bỏ sàn gỗ lát gạch cụ ah. Sàn mà ẩm thì cụ khắc phục nguyên nhân cũng phải để vài tháng mới làm được để hết ẩm

Spike

Xe tăng
Cụ không tìm được nguyên nhân thì khó mà xử lý. Như cụ mô tả thì em đoán có mấy khả năng
1- kiểm tra khe ráp ranh giữa tường nhà cụ và hàng xóm trên tầng thượng.
2- nước điều hoà xả ra ban công có lối thoát thì khả năng do nước điều hoà là kha thấp
3- kiểm tra phòng wc có khả năng bị ngấm mạch.
Nhà cụ có khả năng là do bị sũng nước sàn nó mới ngấm lên tường. Giải pháp là bỏ sàn gỗ lát gạch cụ ah. Sàn mà ẩm thì cụ khắc phục nguyên nhân cũng phải để vài tháng mới làm được để hết ẩm
Cảm ơn cụ.
Số 1 thì khe giáp ranh trên tầng thượng vẫn rất ổn cụ ạ. Tường giáp ranh tầng cao nhất và tầng 4 không hề có hiện tượng gì cụ ạ;
Số 2, em cũng mới chỉ nghĩ đến thôi vì kiểu như nó cứ xả ra cả đêm và kiểu gì cũng đọng lại ở các khe gạch nên không biết nó có thấm không;
Số 3 thì em đã kiểm tra wc thì ngay phần tường, sàn xung quanh cửa toilet đều rất khô ráo.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Lượng nước thoát điều hoà ko đủ để thấm ntn đâu.
Gỡ hết sàn tìm nguyên nhân khác, khắc phục triệt để rồi lót lại. Sống chung với lũ là mệt mỏi lắm.

Tuananhhau

Xe điện
Cảm ơn cụ.
Số 1 thì khe giáp ranh trên tầng thượng vẫn rất ổn cụ ạ. Tường giáp ranh tầng cao nhất và tầng 4 không hề có hiện tượng gì cụ ạ;
Số 2, em cũng mới chỉ nghĩ đến thôi vì kiểu như nó cứ xả ra cả đêm và kiểu gì cũng đọng lại ở các khe gạch nên không biết nó có thấm không;
Số 3 thì em đã kiểm tra wc thì ngay phần tường, sàn xung quanh cửa toilet đều rất khô ráo.
Cái wc ngấm mạch nó nhiều khi ở quanh lại khô ráo cụ ah. Ngoài ra thì cụ có lắp đường nước trong tường, sàn ... không ah.

Spike

Xe tăng
Lượng nước thoát điều hoà ko đủ để thấm ntn đâu.
Gỡ hết sàn tìm nguyên nhân khác, khắc phục triệt để rồi lót lại. Sống chung với lũ là mệt mỏi lắm.
Cảm ơn cụ. Đúng là sống chung với lũ kiểu này mệt mỏi kinh khủng :(

Spike

Xe tăng
Cái wc ngấm mạch nó nhiều khi ở quanh lại khô ráo cụ ah. Ngoài ra thì cụ có lắp đường nước trong tường, sàn ... không ah.
Không cụ ơi. Sàn phòng ấy và tường quanh phòng hoàn toàn không có đường nước. Sàn toilet thì nhà em có gọi thợ chống thấm trải lớp chống thấm chân tường rồi ạ.

xegiacmo

Xe container
Tháo ra rồi theo dõi nguyên nhân ngấm ở đâu thôi , trước nhà em bị ngấm từ tường vào

Spike

Xe tăng
Tháo ra rồi theo dõi nguyên nhân ngấm ở đâu thôi , trước nhà em bị ngấm từ tường vào
Vâng, em cũng đang theo dõi đây cụ. Có cái là không thể tháo hết sàn ra được vì bị dính cái tủ cao tít lên tận trần nhà ạ :(

zonda82

Xe container
Thế này là phải bóc lên hết rồi, em dự là không xài lại được.

matizvan2009

Xe ba gác
cụ vứt quanh đấy vài cái điana chống thấm, chắc là hết nhanh thôi

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ.

Cụ lau khô sàn, mở cửa ra cho tường khô bớt rồi theo dõi xem chỗ nào ẩm nhiều có thể nghi nguồn nước rỉ ra, xong rồi phải đập cả mảng tường ra tìm nguồn thì mới làm dứt điểm được.

Ngấm nước thường do 3 nguyên nhân, từ đường cấp nước, từ đường thoát nước sinh hoạt và từ đường thoát nước mưa. Cụ theo dõi để loại trừ dần các nguyên nhân. Ví dụ nếu do thoát nước sinh hoạt thì thử không dùng toilet tầng 3 vài ngày sẽ khô, nếu do thoát nước mưa thì sau mưa mới bị, còn nếu lúc nào cũng ngấm ra thì do đường cấp.

giangha2k3

Xe tăng
Nước ngấm qua tường chỉ đủ để ẩm tường thôi, không thể nhiều như vậy được, nhà bác chắc chắn nước từ wc sang, khoanh vùng tập trung kiểm tra nguồn này. Nhiều khả năng ống cấp nước cho wc bị rò, nước đi theo lỗ gạch sang phòng ngủ, bác xem cái tường bị phồng rộp sơn có đúng cùng vách với tường có ống cấp nước wc không?

Spike

Xe tăng
Nước ngấm qua tường chỉ đủ để ẩm tường thôi, không thể nhiều như vậy được, nhà bác chắc chắn nước từ wc sang, khoanh vùng tập trung kiểm tra nguồn này. Nhiều khả năng ống cấp nước cho wc bị rò, nước đi theo lỗ gạch sang phòng ngủ, bác xem cái tường bị phồng rộp sơn có đúng cùng vách với tường có ống cấp nước wc không?
Không bác ơi. Toilet nhà em ở phía đối diện với cái cửa bác ạ. Mà tất cả các mảng tường xung quanh toilet đều cực kỳ khô ráo bác ạ.

formen

Xe lăn
cái sàn bị ướt là hậu quả, tìm nguyên nhân là chính cụ ợ.

thường bị nhiều ntn là do đường nước cấp, không phải đường nước thoát.

đường nước cấp thì có mỗi đường vào toilet thôi.

nếu đường cấp nhà cụ bằng ống nhiệt thì cụ tháo toàn bộ các đầu lắp ren trong, cái nào chuyển mầu gỉ là cái đó. ống nhiệt bền hơn cả cái nhà nhưng chết nhất là bị hỏng ren trong.

còn không phải áp dụng cách của cụ gì trên xem chỗ nào ẩm nhiều phải đục ra tìm nguyên nhân trong tường. do thi công đường nước bị lỗi, rỉ chậm theo thời gian

ca_kiem

Xe container
Cụ kiểm tra chỗ này có phải nổ matit không?

Nếu nổ là thấm tường nhé

Namtroc

Xe điện
Nó thấm thì phá lung tung đâu cần ngang dọc đâu, đây qua ảnh e dự tường tiếp giáp