[Funland] Đau lưng khi không độp xe

hminh2005

Xe điện
Em trước đây có chụp X quang và được xác định thoái hóa cột sống, đốt nào thì lâu quá rồi ko nhớ. Bình thường ngồi VP nhiều thì cũng thấy có đau phía gần lưng bên tay phải. Nhưng nếu có vận động thì cũng ko thấy gì. 1-2 năm gần đây em hay đạp xe tập thể dục, hằng ngày cũng trên 15Km (trừ mưa gió, đi công tác). Buổi sáng khi ngủ dạy thường thấy cũng ê ẩm xường cốt, nhưng sau khi độp xe thì thấy bình thường. Mấy hôm nay cũng có độp xe, trong lúc đi thì cũng ko thấy gì. Nhưng tối về ngủ và sáng dạy thấy ê ẩm phần cột sống gần lưng (vẫn bên phải). Em treo xà đơn và vận động cúi gập người (vẫn cúi để tay chạm ngón chân được), xoay vẹo ... thì thấy cũng đỡ nhưng vẫn có biểu hiện hơi đau, dù đi lại, ngồi làm việc vẫn bình thường.
Theo các cụ em nên đi chụp X quang hay MRI để kiểm tra tính trạng cột sống khu vực đó ko ?

bacnguyen70

Xe hơi
Xe đap thì tốt nhưng khuyến cáo nên đi xe road chứ ko phải mtb (do tư thế lúc đạp). Chụp phim thì tất lẽ dĩ ngẫu ai cũng đều khuyên chụp mri (mỗi tội tốn xèng)

dpr

Xe hơi
Cụ nên đi chụp cộng hưởng từ đi để biết rõ hiện trạng xương cốt thế nào, chắc chụp xong là có nhiều việc phải làm đấy.

hminh2005

Xe điện
Hôm qua em đã đi khám và tiện thể làm XN tổng thể luôn. Kết luận sau khi chụp XQ là viêm khớp cấp (còn thoái hóa cột sống thì đã có rồi). Và nhận được đơn thuốc toàn thuóc chống viêm. Em uống cũng thấy có đỡ hơn (vì hôm CN đau ê ẩm).
Nhưng ông BS khuyên ko uống rượu nút là chuối (có lẽ do Uric của em vẫn cao 476 và Cholestoron là 5.9). Em đùa thế uống rượu xách tay về vẫn OK.

hminh2005

Xe điện
Xe đap thì tốt nhưng khuyến cáo nên đi xe road chứ ko phải mtb (do tư thế lúc đạp). Chụp phim thì tất lẽ dĩ ngẫu ai cũng đều khuyên chụp mri (mỗi tội tốn xèng)
Em thấy tư thế road thì cong hơn so với MTB nhưng cảm giác ko nhiều vì em chưa đi road bao giờ. Nhưng ảnh hưởng đến đau lưng thế nào cụ giải thích thêm giúp ?

quanyen

Xe hơi
Đạp xe là tốt, nhưng đạp xe sai tư thế cũng ảnh hưởng đến vấn đề xương khớp đó cụ nhé!

bacnguyen70

Xe hơi
Em thấy tư thế road thì cong hơn so với MTB nhưng cảm giác ko nhiều vì em chưa đi road bao giờ. Nhưng ảnh hưởng đến đau lưng thế nào cụ giải thích thêm giúp ?
Chạy xe road (cầm tay dưới) thì người gần như nằm ngang căng phần lưng giúp kéo giãn đốt sống đồng thời giảm áp lực lên đĩa đệm,đạp đều chân với lực vừa phải cũng giúp khỏe cơ đùi và lưng rất tốt cho bệnh cột sống.

Lệ Cẩm

Xe điện
Em cũng 1 tuần tranh thủ đạp xe đi làm 2-3 lần / tuần. Khoảng 15km (cả đi và về). Em thấy đạp xe cũng đỡ đau nhức lưng hơn.
Nhưng có những lúc em thấy hơi khó thở, không biết lý do vì sao.

hminh2005

Xe điện
Em cũng 1 tuần tranh thủ đạp xe đi làm 2-3 lần / tuần. Khoảng 15km (cả đi và về). Em thấy đạp xe cũng đỡ đau nhức lưng hơn.
Nhưng có những lúc em thấy hơi khó thở, không biết lý do vì sao.
Đạp xe kể cả là nhẹ nhàng cũng là vận động. Nếu cụ đạp nhanh, mạnh thì phải thở gấp, tim đập nhanh. Còn nếu đạp thường mà vẫn khó thở thì cụ nên kiểm tra về huyết áp và tim của mình.
Chơi thể thao kể cả người khỏe cũng phải biết nghe cơ thể để có động thái phù hợp

Lệ Cẩm

Xe điện
Đạp xe kể cả là nhẹ nhàng cũng là vận động. Nếu cụ đạp nhanh, mạnh thì phải thở gấp, tim đập nhanh. Còn nếu đạp thường mà vẫn khó thở thì cụ nên kiểm tra về huyết áp và tim của mình.
Chơi thể thao kể cả người khỏe cũng phải biết nghe cơ thể để có động thái phù hợp
Cảm ơn cụ. Chắc em sẽ điều chỉnh số về mức nhẹ nhàng hơn.