[Funland] Đầu năm than thở chuyện gia đình

Conggnongg

Đi bộ
Mới đầu năm các bác cho em than thở chút chuyện gia đình. Đầu năm em có đi xem thầy, thầy có nói năm nay là năm sóng gió của em. Em thì k tin gì, vì chiều ông anh trai mà đi cùng thôi. Nói để vào đề chuyện của em.
Vừa sang năm mới vài hôm thì vợ chồng em trục trặc rồi. Cũng k gì to tát cả, phần vì nhẫn nhịn nhiều cho nhà cửa êm ấm này em bộc phát ra. Vợ em đùng đùng gọi điện về gia đình ngoại ý muốn bỏ nhau.
Cái em nghĩ nhiều là cách xử xự của gia đình vợ. Lâu nay gặp em thì nhà vợ vẫn khuyên em nín nhịn vợ, cũng nói: vợ em tính cộc cằn nhưng bụng dạ k có gì. Nhưng mỗi lần gặp chuyện con gái gọi về, thì nhà vợ cũng k quan tâm nội dung chuyện như nào mà chỉ muốn đưa con về luôn (ý là chúng mày bỏ nhau ngay cũng được, nhà tao ủng hộ)
Nói thêm về gia đình vợ: nhà vợ trên vùng cao, nhà có 4 anh chị em. Cả nhà ai cũng thật thà chất phát đến khờ khạo. K có tích lũy, tuy k có kinh tế nhưng rất coi rẻ đồng tiền (em thấy hơi lạ). Và em đánh giá về giáo dục cơ bản cho con cái là không có. Nhưng cái tự ái thì rất cao, ai nhỡ mồm hoặc nói gì động đến chê nhà (hoặc tự suy diễn ý tứ) nghèo là họ có thể giận đến già luôn -> chính vì cái này mà 2 bên nội ngoại k hòa hợp.
Nhà bên em cả bố mẹ và 2 anh em đều làm kinh doanh ăn to nói lớn, thẳng tính. Nó là sự xung đột văn hóa ngốc rễ 2 gia đình, 2 vợ chồng.
Đến chuyện của em: chuyện vợ chồng cãi vã thì cũng đơn giản dễ hòa giải thôi, nhưng em buồn đằng vợ. Đã k muốn hòa giải mà chỉ muốn đập bỏ luôn.
Mấy nay em cũng nghĩ nhiều. 1 nhẫn nhịn vì con tiếp (nhà em 1 trai 1 gái) như mấy năm nay e vẫn làm. 2 là làm lại từ đầu. Sau bao năm ở chung em cũng k xác định thay đổi được vợ em nữa rồi. Vì nếu cố thì mấy năm nữa k nhịn được em lại như hôm nay. Xin các lời khuyên.
Chúc các bác năm mới mạnh khỏe, an nhiên!

duytrong

Xe lăn
Cụ cứ nhẫn nhịn nếu cụ muốn và còn chịu đựng được, phải em thì chắc không nhịn lâu như thế, nhiều người cứ nói vì gia đình , con cái…nhưng nhiều khi mình cũng phải sống cho mình nữa chứ. Đầu năm chúc cụ khoẻ và tìm được hướng đi tốt.

maximax903

Xe điện
Các cụ bảo môn đăng hộ đối cấm sai tẹo nào. Khác biệt về văn hoá, nhận thức rất khó san bằng trong thời gian ngắn, chưa kể phía bên kia có muốn tiếp thu hay ko.

Gionam72

Xe lăn
Vì con cái nhẫn nhịn 1 lần nữa đi cụ. Bố mẹ bỏ nhau con cái là khổ nhất.
Qua nhiều chuyện của các cụ, mợ trên này và em cảm thấy xung quanh em. Em mới thấm câu. " môn đăng hộ đối".

Mytv

Xe điện
Bỏ đi. Vc sống với nhau ko thay đổi để hoà hợp thì mệt mỏi lắm. Càng nhịn càng như quả bom, lần sau nổ to hơn trc. Xin lỗi nếu e quá lời.
Như nhà e mỗi ngừoi đểu có tính xấu mà cả 2 đều khó chấp nhận khi sống chung. Vd như e ghét cái tính ko dc ngăn nắp gọn gàng, lười thu dọn của vk. Vk e thì ghét kiểu tiêu pha ko biết tính toán & thích làm theo ý m của e. Mấy năm đầu cãi nhau liên tục. Rồi dần dần cả 2 điểu chỉnh cs mới hết căng thẳng.

maximax903

Xe điện
Theo như cụ trình bày thì là Cụ lấy phải vk dại, nhưng sĩ rởm. Sớm ko sửa, giờ 2 đứa rồi thì sửa kiểu gì.
Trường hợp nhà vợ cụ chủ ko có kinh tế. Còn trường hợp có nhà có kinh tế thì lại chỉ quan trọng money, có money về quê như thánh tướng. Nhưng bảo dân trí thấp, văn hoá nhùn lại còn hãnh tiến rởm đời lại tự ái :D

Chán chả buồn đọc.
Klq nhưng giờ sao lắm ông than thở về vợ thế nhỉ.
Các ông tự chọn chứ có ai chọn hộ đâu. Lấy về thì lựa nhau mà sống chứ than thở gì.

banmotnucuoi

Xe lăn
Quan tâm gì nhà vợ nhỉ? Bỏ đc thì bỏ thôi. Tiếc nuối gì? Cụ cứ phải rắn lên:))
Em thì ko rắn đc, nên đành âm thầm chịu đựng

vieteuro

Xe container
Tích tụ tích tụ
Bùm
Hậu quả khó lường

Dr Thanh Bùi

Xe container
Vì con cái nhẫn nhịn 1 lần nữa đi cụ. Bố mẹ bỏ nhau con cái là khổ nhất.
Qua nhiều chuyện của các cụ, mợ trên này và em cảm thấy xung quanh em. Em mới thấm câu. " môn đăng hộ đối".
Môn đăng hộ đối là tốt nhất . Ko chỉ về tính cách mà còn cả về học vấn , kinh tế ... Lẫn chuyện xxx cụ nhỉ

Tuấnbk

Xe buýt
Thường thì các Cụ dạy "đèn nhà ai, nhà nấy rạng" nhưng đối với Cụ em xin có ý kiến nhỏ, thấy được thì Cụ vui vẻ, còn không thì mong Cụ bỏ quá; ý kiến của em với Cụ như sau: Thứ nhất, đã là vợ chồng sống với nhau bao năm và đã có 2 mặt con thì nên xác định sống với nhau đến hết đời; Thứ hai, dù bên vợ hay bên mình thì cũng nên đối xử và có cách nhìn công bằng, tôn trọng như nhau; Thứ ba là Cụ nên tổ chức một cuộc nói chuyện, tâm sự, giải bày... hay gì gì đó với gia đình nhà vợ để Bố, Mẹ vợ... có cách ứng xử tốt nhất đối với hạnh phúc của gia đình nhỏ nhà Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe lăn
Ko rõ mâu thuẫn là gì, nhưng tạm hình dung nhà trai cho nhà gái là nghèo mà hay sĩ diện, tự ái, nhà gái chắc thấy nhà trai lắm tiền, hợm của. Văn hóa khác nhau, ko tìm được tiếng nói chung, nhất là hai vợ chồng, vote giải tán sớm nếu ko muốn mâu thuẫn càng thêm sâu sắc.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Mới đầu năm các bác cho em than thở chút chuyện gia đình. Đầu năm em có đi xem thầy, thầy có nói năm nay là năm sóng gió của em. Em thì k tin gì, vì chiều ông anh trai mà đi cùng thôi. Nói để vào đề chuyện của em.
Vừa sang năm mới vài hôm thì vợ chồng em trục trặc rồi. Cũng k gì to tát cả, phần vì nhẫn nhịn nhiều cho nhà cửa êm ấm này em bộc phát ra. Vợ em đùng đùng gọi điện về gia đình ngoại ý muốn bỏ nhau.
Cái em nghĩ nhiều là cách xử xự của gia đình vợ. Lâu nay gặp em thì nhà vợ vẫn khuyên em nín nhịn vợ, cũng nói: vợ em tính cộc cằn nhưng bụng dạ k có gì. Nhưng mỗi lần gặp chuyện con gái gọi về, thì nhà vợ cũng k quan tâm nội dung chuyện như nào mà chỉ muốn đưa con về luôn (ý là chúng mày bỏ nhau ngay cũng được, nhà tao ủng hộ)
Nói thêm về gia đình vợ: nhà vợ trên vùng cao, nhà có 4 anh chị em. Cả nhà ai cũng thật thà chất phát đến khờ khạo. K có tích lũy, tuy k có kinh tế nhưng rất coi rẻ đồng tiền (em thấy hơi lạ). Và em đánh giá về giáo dục cơ bản cho con cái là không có. Nhưng cái tự ái thì rất cao, ai nhỡ mồm hoặc nói gì động đến chê nhà (hoặc tự suy diễn ý tứ) nghèo là họ có thể giận đến già luôn -> chính vì cái này mà 2 bên nội ngoại k hòa hợp.
Nhà bên em cả bố mẹ và 2 anh em đều làm kinh doanh ăn to nói lớn, thẳng tính. Nó là sự xung đột văn hóa ngốc rễ 2 gia đình, 2 vợ chồng.
Đến chuyện của em: chuyện vợ chồng cãi vã thì cũng đơn giản dễ hòa giải thôi, nhưng em buồn đằng vợ. Đã k muốn hòa giải mà chỉ muốn đập bỏ luôn.
Mấy nay em cũng nghĩ nhiều. 1 nhẫn nhịn vì con tiếp (nhà em 1 trai 1 gái) như mấy năm nay e vẫn làm. 2 là làm lại từ đầu. Sau bao năm ở chung em cũng k xác định thay đổi được vợ em nữa rồi. Vì nếu cố thì mấy năm nữa k nhịn được em lại như hôm nay. Xin các lời khuyên.
Người ta sống chân chất kiểu vùng quê. Cụ cứ lấy kinh tế ra để hù. Làm gì người ta chả không tôn trọng cụ. Đất có lề, quê có thói. Tiền rất quan trọng với cụ. Nhưng với nhà ngoại, thì cũng không phải là tất cả. Cụ có nuôi họ ngày nào đâu. Lựa lời và tôn trọng giá trị của nhau mà sống. :D

Yêu xe VF

[Tịch thu bằng lái]
Sao đời khổ thế Giàng ơi
Đầu xuân con Mẩy nó thời giận tao
Tao thì nhẫn nhịn , ngọt ngào
Nó thì tự ái rất cao đấy Giàng
Coi tiền như rác , tính hoang
Nghèo nhưng phải kiểu bà hoàng kiêu sa
Mà đây là tính cả nhà ( nó )
Xin Giàng giải quyết giùm ca bệnh này
1 là :đứt gánh luôn ngay
2 là : tiếp tục những ngày trầm luân
Giàng :
Sao mày mãi cứ phân vân
Kiếm con @mi mới muôn phần ngon hơn
Bởi mày hiền quá nó nhờn
Mau tìm giấy bút thảo đơn ra tòa ....kkk

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần Plus

Xe hơi
Nhà vợ nghèo (Có thể tự ti) nên vợ cụ chủ khả năng đặt lằn ranh đỏ là cấm chê bai nhà vợ. Nhà vợ cũng vậy và vừa đấm vừa xoa.

Thay vì buông xuôi tính bỏ thì nên thay đổi cho phù hợp tính vợ để trong ấm ngoài êm, con cái có môi
trường tốt để phát triển.

Vài lời góp ý mộc mạc.
comiki phuongmit

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Cụ cứ nằm lòng câu: vợ thì có thể đổi được chứ bố mẹ sinh ra ta thì không.
Cảm thấy cùng nhau xây được thì túc tiệp.
Đâu vui thì ta đến, đem đến phiền muộn thì né cho lành.