[Funland] Đầu năm xin các cụ tư vấn việc gia đình

myob

Xe tăng
Nếu cứ nghĩ là phải giữ mảnh đất ông cha để thờ cúng trong khi có vô vàn khó khăn liên quan đến cuộc sống hiện tại và tương lai con cháu sau này thì thực sự nó là một bi kịch. Việc bán môtk mảnh đất nhưng tạo được tương lai để về sau phát triển hơn. Con cháu cần chữ để học trong khi điều kiện khó khăn thì liệu ông cha có ủng hộ để cho con cháu phát triển không? Còn nếu cứ giữ mảnh đất để thờ cúng thì em e rằng chúng ta đang làm sai chỗ… chỗ đúng chính là cái hang nào đó ở rừng núi xa xôi… đó mới là cội nguồn tổ tiên. Nghĩ thoáng và nghĩ đúng.

danleduc

Xe điện
qúa mệt ý cụ, mệt cả vc và tinh thần. Đông thì vui thật, nhưng đc ai biết ý hỗ trợ gián tiếp này nọ còn dc. Có những ông cứ cắp mông đến xơi, nói vung mạng xong cắp mít đi zìa.
Thì đúng vậy mà mợ. Khi mà việc này là cái lệ của dòng họ....mọi người phải theo. =))

Người không phải là Trưởng, theo lệ phải đến tụ họp nhà Trưởng những ngày Lễ, Tết, Giỗ chạp....Có phải ai cũng hỗ trợ gián tiếp nhà Trưởng được đâu. Ví dụ : họ là nam giới, chả nhẽ xuống bếp nấu ăn hay rửa bát ??? :D
Mà họ có góp tiền bữa ăn thì nhà Trưởng cũng chưa chắc nhận....:D
Mà đã tụ tập....đó là dịp để người ta nói, bốc phét, chém gió ....ba la bô lô rồi....Làm Trưởng phải chấp nhận thôi. :))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Thì đúng vậy mà mợ. Khi mà việc này là cái lệ của dòng họ....mọi người phải theo. =))

Người không phải là Trưởng, theo lệ phải đến tụ họp nhà Trưởng những ngày Lễ, Tết, Giỗ chạp....Có phải ai cũng hỗ trợ gián tiếp nhà Trưởng được đâu. Ví dụ : họ là nam giới, chả nhẽ xuống bếp nấu ăn hay rửa bát ??? :D
Mà họ có góp tiền bữa ăn thì nhà Trưởng cũng chưa chắc nhận....:D
Mà đã tụ tập....đó là dịp để người ta nói, bốc phét, chém gió ....ba la bô lô rồi....Làm Trưởng phải chấp nhận thôi. :))
Cũng tùy thôi cụ. Nhà em thì mấy chục năm nay công việc của họ vợ chồng em chưa từng phải nhặt cái rau, rửa cái bát. Gấu chỉ lo mỗi hương hoa bày biện bàn thờ thôi, em thì chỉ cúng và uống xong là nằm lăn ra ngủ. Mà thường sát giờ oánh chén vc em mới về đến nhà, trên đường điện thoại cứ điện thoại đổ chuông suốt, các cụ hỏi về đến đâu rồi, xong hết rồi về nhanh để còn ăn không cả họ đói :))

danleduc

Xe điện
Cũng tùy thôi cụ. Nhà em thì mấy chục năm nay công việc của họ vợ chồng em chưa từng phải nhặt cái rau, rửa cái bát. Gấu chỉ lo mỗi hương hoa bày biện bàn thờ thôi, em thì chỉ cúng và uống xong là nằm lăn ra ngủ. Mà thường sát giờ oánh chén vc em mới về đến nhà, trên đường điện thoại cứ điện thoại đổ chuông suốt, các cụ hỏi về đến đâu rồi, xong hết rồi về nhanh để còn ăn không cả họ đói :))
À thì cũng tùy nhà.

Em FUN tý nhé. Em mà là người họ hàng nhà cụ, em cũng sát giờ ăn em mới đến nhà cụ, ăn xong em về luôn....hehe....:))
Các cụ đã bảo "mình ứng xử với người khác thế nào thì người khác ứng xử với mình y thế" mà....:))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
À thì cũng tùy nhà.

Em FUN tý nhé. Em mà là người họ hàng nhà cụ, em cũng sát giờ ăn em mới đến nhà cụ, ăn xong em về luôn....hehe....:))
Phải phân công chỉ đạo cho một ông ở nhà lo chứ. Bất cứ trong một hội nhóm hay tổ chức nào chỉ cái ông thường trực mới vất thôi (kể cả hôi lớp) chứ trưởng nhàn lắm, chủ yếu là chém gió. Như nhà em có thằng em con ông chú làm bí thư, trưởng thôn lên em ụp lên hết đầu thằng này :))

_AHA_

Xe điện
Nguyên tắc đã chung là chung mà riêng là riêng. Ko riêng đc thì chung mà chung đến khi riêng.

SunshineA

Xe tăng
Nhà đứa em quen còn 8 anh chị em cùng đứng tên chung trên 1 sổ đỏ cái nhà thờ cỏn con mấy chục m2 của bố mẹ để lại. Đến ngày thờ cúng các nhà lần lượt đến đặt đồ thắp hương mà ko cỗ bàn gì, xong đồ của nhà nào nhà đấy lại mang lộc về.
Có thế thôi mà anh chị em nhà đấy lần nào cũng chửi nhau loạn chỉ vì nhà đặt lễ trên cao, nhà bị đặt xuống thấp.
Em nghĩ thờ cúng khốn khổ thế thì chung chạ mà làm gì :D

Smile1102

Xe container
Nghe buồn cười quá ạ. Giống y nhà em, lần nào cũng bị gọi 3-5 cuộc giục về nhanh ko mọi ng đói rồi, khác cái em là gái út nên đc ưu tiên, còn anh trưởng nhà em thì hai anh chị về từ sớm để còn quán xuyến.
Nhà em toàn họp họ trc Tết để đi tảo mộ mời các cụ về ăn Tết nên dịch vụ vẫn còn, hnao mọi ng vui thì tự làm khi nào mệt thì thuê. Còn Tết thì chỉ làm bữa mấy anh em trẻ trẻ qua ăn 2-3 mâm thôi nên cũng ko ngại, vả lại em cũng chị góp mồm thôi chứ làm thì ko 😂😂😂

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nghe buồn cười quá ạ. Giống y nhà em, lần nào cũng bị gọi 3-5 cuộc giục về nhanh ko mọi ng đói rồi, khác cái em là gái út nên đc ưu tiên, còn anh trưởng nhà em thì hai anh chị về từ sớm để còn quán xuyến.
Nhà em toàn họp họ trc Tết để đi tảo mộ mời các cụ về ăn Tết nên dịch vụ vẫn còn, hnao mọi ng vui thì tự làm khi nào mệt thì thuê. Còn Tết thì chỉ làm bữa mấy anh em trẻ trẻ qua ăn 2-3 mâm thôi nên cũng ko ngại, vả lại em cũng chị góp mồm thôi chứ làm thì ko 😂😂😂
Nhiều cụ mợ chưa làm trưởng cứ cảm thấy nó nặng nề, phức tạp nhưng tất cả là do mình thôi. Họ nhà anh thì đơn giản lắm. Nếu giỗ họ hàng năm có 2 cái, bình thường chỉ làm 3-5 mâm chủ yếu các cụ đầu chi và con cháu làm cỗ (chứ cũng đi làm ăn hết có nhà đâu) nên có đáng bao, khi đó ăn uống trong nhà. Mở rộng đến các đầu đinh và dâu rể mới tầm 25 mâm, mới cần dựng rạp, mà 3 hoặc 5 năm anh mới làm một lần. Thu đầu đinh thì 100k/suất/năm, thỉnh thoảng thấy quỹ vơi vơi thì mình ủng hộ 5 -10tr thôi, với lại các con cháu nhiều khi ăn lên làm ra, trúng đề trúng số nó cũng đóng góp thêm mà :))

ttvnol.com

Xe tăng
Cậu ruột của em, hiện là con trưởng của cả 1 dòng họ gồm 5-6 đời.

đang ở ngôi nhà thờ ngoại thành HN xây gần 200 năm, truyền quá 5-6 đời, diện tích đất 1000m2 tương đương 60 tỷ nhưng không được bán.

Trong khi ông ấy bị ung thư, thu nhập không có, gia đình phải vay mượn khắp nơi để chữa chạy.

Đúng là cám cảnh.
Quá khổ . Vì chữ thể diện như vậy ko đáng cụ ạ

kduc

Xe container
Nhiều cụ mợ chưa làm trưởng cứ cảm thấy nó nặng nề, phức tạp nhưng tất cả là do mình thôi. Họ nhà anh thì đơn giản lắm. Nếu giỗ họ hàng năm có 2 cái, bình thường chỉ làm 3-5 mâm chủ yếu các cụ đầu chi và con cháu làm cỗ (chứ cũng đi làm ăn hết có nhà đâu) nên có đáng bao, khi đó ăn uống trong nhà. Mở rộng đến các đầu đinh và dâu rể mới tầm 25 mâm, mới cần dựng rạp, mà 3 hoặc 5 năm anh mới làm một lần. Thu đầu đinh thì 100k/suất/năm, thỉnh thoảng thấy quỹ vơi vơi thì mình ủng hộ 5 -10tr thôi, với lại các con cháu nhiều khi ăn lên làm ra, trúng đề trúng số nó cũng đóng góp thêm mà :))
Bác mà ko có cái xanh xanh kia thì phải làm trực tiếp thôi.

Smile1102

Xe container
Nhiều cụ mợ chưa làm trưởng cứ cảm thấy nó nặng nề, phức tạp nhưng tất cả là do mình thôi. Họ nhà anh thì đơn giản lắm. Nếu giỗ họ hàng năm có 2 cái, bình thường chỉ làm 3-5 mâm chủ yếu các cụ đầu chi và con cháu làm cỗ (chứ cũng đi làm ăn hết có nhà đâu) nên có đáng bao, khi đó ăn uống trong nhà. Mở rộng đến các đầu đinh và dâu rể mới tầm 25 mâm, mới cần dựng rạp, mà 3 hoặc 5 năm anh mới làm một lần. Thu đầu đinh thì 100k/suất, thỉnh thoảng thấy quỹ vơi vơi thì mình ủng hộ 5 -10tr thôi, với lại các con cháu nhiều khi ăn lên làm ra, trúng đề trúng số nó cũng đóng góp thêm mà :))
À tiền cũng ko là vde vì nhà em họ nhỏ, toàn độc đinh bao đời tới tận ông nội em mới đông con, bố em con trưởng nên tổ chức tại nhà em luôn, anh em bao đc tất. Giỗ họ thì tụ tập chủ nhật trc Tết sau ông công ông táo, còn năm thì làm một bữa giỗ thật to mời cả họ hàng cũng tầm 10-15 mâm nên tiền ko đáng kể, em thi thoảng nhớ ra thì đóng một vài tr, quên thì thôi :D.
À anh em bẩu em là góp tiền mua đất xây nhà thờ họ, vì thích ấy mà em bảo quên đi, anh thích thì tự đi mà mua mà xây :D. Vì nhà bố mẹ em ở quê đã có chỗ thờ rộng rãi nhưng anh ý cũng hơi thích bày vẽ tí.
Sau đất đắt quớ với cả chắc chả ai ủng hộ nên lại thôi. Vì thường nếu muốn làm thì nhà em sẽ phải đóng góp chính chắc tầm 80-90% may ra thành công. Nhưng các cổ đông như em thì lại ko ủng hộ 😂😂😂 Vì em thì ko thích hình thức như vậy, em chỉ thích vui thôi.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Bác mà ko có cái xanh xanh kia thì phải làm trực tiếp thôi.
Vâng, tài chính cũng chỉ là một phần thôi. Phải biết nhẫn nhịn và vui vẻ, chứ mếch lòng các cụ già ở quê thì khó lấy lại lắm. Mình còn trẻ mà cậy tiền và kênh kiệu là vỡ mồm ngay. Cũng phải thăm hỏi các cụ khi có dịp, công việc hiếu hỉ của nhà các cụ mình phải có mặt hoặc phải điện cáo lỗi khéo cụ ah!

Nam việt nam

Xe buýt
Ông cha đã có công xây dựng, con cháu có công giữ gìn

BDS68

Xe cút kít
Người OF
À tiền cũng ko là vde vì nhà em họ nhỏ, toàn độc đinh bao đời tới tận ông nội em mới đông con, bố em con trưởng nên tổ chức tại nhà em luôn, anh em bao đc tất. Giỗ họ thì tụ tập chủ nhật trc Tết sau ông công ông táo, còn năm thì làm một bữa giỗ thật to mời cả họ hàng cũng tầm 10-15 mâm nên tiền ko đáng kể, em thi thoảng nhớ ra thì đóng một vài tr, quên thì thôi :D.
À anh em bẩu em là góp tiền mua đất xây nhà thờ họ, vì thích ấy mà em bảo quên đi, anh thích thì tự đi mà mua mà xây :D. Vì nhà bố mẹ em ở quê đã có chỗ thờ rộng rãi nhưng anh ý cũng hơi thích bày vẽ tí.
Sau đất đắt quớ với cả chắc chả ai ủng hộ nên lại thôi. Vì thường nếu muốn làm thì nhà em sẽ phải đóng góp chính chắc tầm 80-90% may ra thành công. Nhưng các cổ đông như em thì lại ko ủng hộ 😂😂😂 Vì em thì ko thích hình thức như vậy, em chỉ thích vui thôi.
Nhà anh các cụ tổ tiên ngày xưa chắc tiên tiến, chia đều cho con cháu hết chứ chả bớt lại để làm của chung xây nhà thờ gì cả. Chẳng qua anh là trưởng thì xây cái nhà be bé trên đất nhà mình thôi, mà sổ đỏ nhà đất của tổ tiên còn gấu nhà anh nó đứng tên cơ, nên nó ham lắm chỉ tính mua rộng thêm :))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em cho rằng việc thờ cúng nó là văn hóa tập tục, nếu mình có thời gian và điều kiện thì duy trì cũng tốt. Còn chưa có điều kiện hay thời gian thì phiên phiến cũng chả sao, cốt là ở cái tâm. Cũng như chúng ta thôi, khi còn vất vả mưu sinh thì mấy ai để ý đến ngày giờ, tốt xấu ? Không rời nhà mà đi làm thì lấy đâu tiền mà nuôi vợ con. Nhưng khi có điều kiện và thời gian xông xênh cái là làm gì cũng xem ngày xem giờ, từ mua xe đến mua nhà (đa phần ai chả xem ngày tốt, chọn biển đẹp mà vẫn tai nạn ầm ầm đấy thôi. Nhà thì phải xem hướng, động thổ xây cất cũng xem ngày, xem tuổi) rồi thỉnh thoảng vãn chùa thắp vài nén nhang chẳng hạn!

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
hôm nay nhà em giỗ tổ ở quê, em về dự ăn trưa rồi đi
e đang âm thầm thuyết phục lấy lại nhà thờ họ. mong các cụ phù hộ cho đây. đây là nhà thờ của cả họ. họ nhà e cũng bé, tầm khoảng hơn 20 đinh tính bằng vai với em thôi ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Bàn thờ nhỏ, chăm học, chăm làm muôn đời thịnh
Nhà thờ to, lười học, lười làm chỉ có suy.
muôn đời thịnh mà ko xây được cái nhà thờ tử tế thì thịnh này nghe nó ko sang lắm cụ nhỉ. đương nhiên nghĩa tử tế ở đây nó cũng ko phải quá tốn kém mới làm được. tầm 1 tỷ mà con cháu đang thịnh ko làm được thì vứt mẹ nó đi
hay cụ lại bảo xây tử tế thì.....nó lại suy
quan điểm của em là chỗ thờ cúng ko cần to, nhưng cần đàng hoàng. Đơn giản cũng được nhưng ko có nghĩa là nó xúi xó, nhỏ quá so với cái không gian chung. ví dụ: nhà nào ở nhà đất 50m2 trở lên xây tầng mà lại đặt bàn thờ kiểu treo chỉ tầm 50x80cm thì em thấy chả ưng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
muôn đời thịnh mà ko xây được cái nhà thờ tử tế thì thịnh này nghe nó ko sang lắm cụ nhỉ. đương nhiên nghĩa tử tế ở đây nó cũng ko phải quá tốn kém mới làm được. tầm 1 tỷ mà con cháu đang thịnh ko làm được thì vứt mẹ nó đi
hay cụ lại bảo xây to thì.....nó lại suy
Nhiều cụ cứ chem thế thôi. Thấy người khác làm được hay không đúng quan điểm của mình (tại thời điểm hiện tại thôi nhé, chứ sau khéo quan điểm nó lại khác khi điiều kiện thay đổi) thì chê bai cổ hủ, lạc hậu, mê tín. Thử hỏi nhà các cụ ấy có bàn thờ không hay lại khen bàn thờ nhỏ chê bàn thờ lớn, mua đất xây nhà có xem hướng xem ngày không ?

Có thể văn hóa, tập tục sẽ dần thay đổi theo thời gian. Nhưng chúng ta đang sống ở đâu, trong thời kỳ nào thì luôn nương theo môi trường đó, thế mới là xã hội!