Dầu nhớt và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp

Trạng thái
Thớt đang đóng

SPL

Xe container
Cụ cho em hỏi tí. Em đi con xe Tàu :)) Con Lifan 520 đời 2007 máy 1.3 thì dùng loại gì cà? Em mua cũ nên cũng chẳng có sách gì ráo, lần trước đi thay dầu thì họ đổ cho 4l dầu gì đó từ can ra, chắc cũng không đến nỗi đổ từ phuy, gara cũng của các bác OF thôi. Lần này sắp 5000km rồi, sắp phải thay nên hỏi cụ trước xem dùng loại nào không quá đắt mà dùng được để em mua.

HLDK_HG

Đi bộ
Vios 1.5G MT

xin cụ Oil tư vấn giúp, tôi đi Vios 1.5G số sàn đời 2004 thì dùng lọai nhớt nào phù hợp nhất, định mức nhớt động cơ xe của tôi là bao nhiêu lít, vì lần trước tôi đã thay nhớt và kiểm tra thấy mức nhớt cao hơn vạch max khoảng 1 đốt ngón tay (như thế có sao không) tôi ở xa nếu muốn mua nhớt của cụ thi mua như thế nào, tôi nghe nói khi thay nhớt định kỳ thì thay cả cốc lọc nhớt (Hay cái gì đó-thực sự là tôi mới biết lái xe nên mù thông tin lắm) chỗ cụ có thứ đó không? rất mong cụ giúp đỡ.

Impact_Wrench

Xe buýt
@ Mr.Oil: Xe nhà em là KIA CARENS, em muốn thay loại dầu nào có chỉ số 5W-30 hoặc 10W-30 nhưng chẳng biết loại dầu nào có chỉ số như vậy. Bác có thể tư vấn cho em được ko ạ? Ngoài ra, nếu dầu đổ vào ô tô ko hết thì em có thể thay cho xe ga của GẤU được hay ko (xe HOANDA LEAD)?
Mong bác tư vấn giúp, cảm ơn bác!

mnih2000

Xe buýt
xin cụ Oil tư vấn giúp, tôi đi Vios 1.5G số sàn đời 2004 thì dùng lọai nhớt nào phù hợp nhất, định mức nhớt động cơ xe của tôi là bao nhiêu lít, vì lần trước tôi đã thay nhớt và kiểm tra thấy mức nhớt cao hơn vạch max khoảng 1 đốt ngón tay (như thế có sao không) tôi ở xa nếu muốn mua nhớt của cụ thi mua như thế nào, tôi nghe nói khi thay nhớt định kỳ thì thay cả cốc lọc nhớt (Hay cái gì đó-thực sự là tôi mới biết lái xe nên mù thông tin lắm) chỗ cụ có thứ đó không? rất mong cụ giúp đỡ.
Cách kiểm tra nhớt chính xác nhất là để xe ngừng chạy 3-4 phút, sau đó rút cây thăm ra, mực dầu có thể nằm giữa mực min-max, không nên nằm quá bởi nếu quá chừng 1 đốt ngón tay thì lượng dầu thừa có thể từ 0.5-1L, máy chạy nặng và thậm chí còn nóng động cơ hơn.

Cụ ở xa nếu muốn mua thì bên em có thể chuyển qua đường chuyển phát. Riêng của cụ thì chạy MOBIL 2000 là rất OK rồi, đầu tư như vậy là hợp lý, về giá cả thì cụ gọi theo số 098 611 6342 giúp em, em không dám bán tại đây ạ.

@ Mr.Oil: Xe nhà em là KIA CARENS, em muốn thay loại dầu nào có chỉ số 5W-30 hoặc 10W-30 nhưng chẳng biết loại dầu nào có chỉ số như vậy. Bác có thể tư vấn cho em được ko ạ? Ngoài ra, nếu dầu đổ vào ô tô ko hết thì em có thể thay cho xe ga của GẤU được hay ko (xe HOANDA LEAD)?
Mong bác tư vấn giúp, cảm ơn bác!
Cụ dùng ngay MOTUL 8100 X max cụ nhé, đúng chuẩn của cụ yêu cầu luôn ạ, ngoài ra bên em sắp có nhớt KENDAL cũng có phẩm cấp này. Cảm ơn cụ ủng hộ nhé, riêng vụ đổ dầu vào cho xe Gấu nhà cụ thì em cũng xin nói là rất OK, tuy nhiên chỉ cho xe ga của HONDA thôi ạ.

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
Cụ cho em hỏi tí. Em đi con xe Tàu :)) Con Lifan 520 đời 2007 máy 1.3 thì dùng loại gì cà? Em mua cũ nên cũng chẳng có sách gì ráo, lần trước đi thay dầu thì họ đổ cho 4l dầu gì đó từ can ra, chắc cũng không đến nỗi đổ từ phuy, gara cũng của các bác OF thôi. Lần này sắp 5000km rồi, sắp phải thay nên hỏi cụ trước xem dùng loại nào không quá đắt mà dùng được để em mua.
chú nghe anh làm can NEPTUNE 5 lít .đổ 4 lít vô xe ,còn 1 lít đưa vợ rán đậu:)):)):))

Impact_Wrench

Xe buýt
Cụ dùng ngay MOTUL 8100 X max cụ nhé, đúng chuẩn của cụ yêu cầu luôn ạ, ngoài ra bên em sắp có nhớt KENDAL cũng có phẩm cấp này. Cảm ơn cụ ủng hộ nhé, riêng vụ đổ dầu vào cho xe Gấu nhà cụ thì em cũng xin nói là rất OK, tuy nhiên chỉ cho xe ga của HONDA thôi ạ.
Bác cho em hỏi thêm: Dầu MOTUL này (dầu tổng hợp: 100% synthetic) chạy được mấy nghìn km (hoặc bao nhiêu tháng) thì phải thay ạ? B.giờ xe em đang chạy dầu khác thì ngoài việc thay lọc khi thay dầu mới có cần phải làm gì nữa ko? Nếu em muốn lấy thử 1 can (can bao nhiêu lít ạ? - xe em cần khoảng 4L cho 1 lần thay dầu) thì bác có vận chuyển nội thành cho em được ko (em ở Lạc Trung)?

Cảm ơn bác!

mnih2000

Xe buýt
Bác cho em hỏi thêm: Dầu MOTUL này (dầu tổng hợp: 100% synthetic) chạy được mấy nghìn km (hoặc bao nhiêu tháng) thì phải thay ạ? B.giờ xe em đang chạy dầu khác thì ngoài việc thay lọc khi thay dầu mới có cần phải làm gì nữa ko? Nếu em muốn lấy thử 1 can (can bao nhiêu lít ạ? - xe em cần khoảng 4L cho 1 lần thay dầu) thì bác có vận chuyển nội thành cho em được ko (em ở Lạc Trung)?

Cảm ơn bác!
MOTUL 8100 Xmax có số km từ 8000-10000 km anh ạ, khi thay thì nên thay cả lọc dầu luôn, còn nếu muốn tốt hơn nữa thì sử dụng sản phẩm dầu súc rửa động cơ, với xe 4L thì cụ súc rửa động cơ khoảng 2,5-3L là đủ cụ ạ. Quy trình súc rửa bao gồm bỏ dầu cũ, để dầu súc vào cho động cơ chạy từ 5-7 phút, xả dầu súc ra và đổ dầu mới vào cụ ạ.

Bên em có vận chuyển tận nơi, giá cả bác gọi điện thoại giúp em nhé.

ford_escape_01

Xe đạp
Bác tư vấn cho em về dầu động cơ, dầu số, dầu phanh và nước mát cùng giá từng loại cho Civic 1.8MT đi 5,3 vạn và giá từng loại hộ em vào hòm thư nhé. Em cám ơn bác MrOil

gamuoichanh

Đi bộ
Chào Bác mr.Oil
Xin cho hỏi xe kia k7 thì dùng loại nhớt nào thì thích hợp nhất ạ. Trước đây thợ ở gâra thay nhớt lần đầu cho em là loại Cantex 20w 40 em thấy xe chạy ì và tốn xăng. Hiệnnay em thay nhớt Castrol 10w 40 thấy chạy khác hẳn nhẹ máy, em. Xin bác tư vấn xem xe em thì lọi nào thì phù hợp nhất ạ. Xin trân thành cảm ơn.

mnih2000

Xe buýt
Bác xài luôn Shell Helix bác nhé, dòng phẩm cấp 10W40 hoặc 5W40 là ngon lành nhất bác ạ, đi SHell là nhẹ máy và đúng chuẩn nhất với các dòng xe của Hyundai và KIA cụ ạ.

gamuoichanh

Đi bộ
Dầu máy cho xe Kia

Bác xài luôn Shell Helix bác nhé, dòng phẩm cấp 10W40 hoặc 5W40 là ngon lành nhất bác ạ, đi SHell là nhẹ máy và đúng chuẩn nhất với các dòng xe của Hyundai và KIA cụ ạ.
Cám ơn Bác oil. Bác pm cho e giá của shell helix từng loại Bác nhé. Và địa chỉ của Bác luôn nhé. Em ở Quảng Ninh mà. Thanks

Impact_Wrench

Xe buýt
MOTUL 8100 Xmax có số km từ 8000-10000 km anh ạ, khi thay thì nên thay cả lọc dầu luôn, còn nếu muốn tốt hơn nữa thì sử dụng sản phẩm dầu súc rửa động cơ, với xe 4L thì cụ súc rửa động cơ khoảng 2,5-3L là đủ cụ ạ. Quy trình súc rửa bao gồm bỏ dầu cũ, để dầu súc vào cho động cơ chạy từ 5-7 phút, xả dầu súc ra và đổ dầu mới vào cụ ạ.

Bên em có vận chuyển tận nơi, giá cả bác gọi điện thoại giúp em nhé.
Cảm ơn bác, sẽ gọi cho bác để lấy thử 1 can về dùng trước xem sao!

batigol_hn

Xe tải
Chào bác Mr Oil!
Bác cho em hỏi: hiện em đang có chiếc xe gia đình sử dụng, model: Nissan Tiida 1.6 đời 5 cửa 2006. Bác tư vấn hộ em các loại dầu máy, dầu phanh, nước làm mát v...v... và phương pháp chăm sóc xe cho hiệu quả
Xin chân thành cảm ơn bác

dzungbot

Xe đạp
Chào bác MrOil. Xe của e là yaris AT 1.3 đời 2007. Bác giúp e dầu động cơ, dầu hộp số, dầu phanh, nước mát sử dụng loại nào và số lượng bao nhiêu và thời gian thay thế từng loại. Thanks bác nhiều

mnih2000

Xe buýt
Chào bác MrOil. Xe của e là yaris AT 1.3 đời 2007. Bác giúp e dầu động cơ, dầu hộp số, dầu phanh, nước mát sử dụng loại nào và số lượng bao nhiêu và thời gian thay thế từng loại. Thanks bác nhiều
Dầu động cơ của cụ thì dùng khoảng hơn 3L, 1 bình MOBIL 2000 là đủ cụ ạ.

Dầu hộp số cụ cứ xài của Castrol là OK, em nó xài từ 4-5 chai 1L

Dầu phanh cụ thay hàng MOBIL là OK, khoảng 0.5L là đủ cả xe

Nước mát cụ đừng xài hàng ngoài cứ TOTAL là ngon bổ rẻ, xe cụ thay khoảng 5L.

Cụ cứ yên tâm sử dụng nhé

tqv7886

Xe hơi
Em mới mua em laceti se 2010 thì nên dùng những loại dầu nào cho từng bộ phận.
Cho em thay dầu nên để cách mấy k km thay 1 lần, tài mới nên còn phải nghiên cứu nhiều mong các bác thông cảm

Chỉnh sửa cuối:

4eyes10

Xe buýt
Lac CDX chạy 2 vạn, đã thay dầu 4 lần. 3 lần trước do tin tưởng vào sự tư vấn của gara mà không kiểm tra thay dầu Toy 20w-50, máy hay bị hụt, hú, đi đường dài thì lịm điều hòa. Em vừa thay dầu của Honda 10w-40, chạy khác hẳn

chuvoicon

Xe tăng
Cụ Mr Oil cho em hỏi với. em định thay dầu fully synthetic sau 1000km đầu của vợ 2 Cà rem của em nhưng em đang lăn tăn một số cái:
Nếu dùng dầu gốc khoáng rồi dùng dầu tổng hợp và ngược lại thì có phải xúc rửa lại khoang chứa dầu cho hết hoàn toàn dầu cũ không hay chỉ cần tháo ốc dầu cho dầu cũ chảy ra hết như bình thường rồi đổ dầu mới lẫn vào cũng OK ạ???

mnih2000

Xe buýt
Em mới mua em laceti se 2010 thì nên dùng những loại dầu nào cho từng bộ phận.
Cho em thay dầu nên để cách mấy k km thay 1 lần, tài mới nên còn phải nghiên cứu nhiều mong các bác thông cảm
Bác mua Lacetti thì nên thay dầu ở phẩm cấp 5W30, dung tích 4L là OK, dùng loại dầu có phẩm cấp này thì cụ cứ yên tâm là xe chạy êm và nhẹ máy.

Riêng nứoc làm mát thì cụ đừng đổ lung tung vào, sau khoảng 2 năm nên xả toàn bộ ra cụ ạ.

Dầu phanh và dầu hộp số khoảng 2 năm hoặc xe 3 vạn Km thì cụ mới cần thay cụ ạ.

Lac CDX chạy 2 vạn, đã thay dầu 4 lần. 3 lần trước do tin tưởng vào sự tư vấn của gara mà không kiểm tra thay dầu Toy 20w-50, máy hay bị hụt, hú, đi đường dài thì lịm điều hòa. Em vừa thay dầu của Honda 10w-40, chạy khác hẳn
CỤ thay phẩm cấp 5W30 hoặc 10W30 vào còn tốt hơn nữa cơ cụ ạ.

Cụ Mr Oil cho em hỏi với. em định thay dầu fully synthetic sau 1000km đầu của vợ 2 Cà rem của em nhưng em đang lăn tăn một số cái:
Nếu dùng dầu gốc khoáng rồi dùng dầu tổng hợp và ngược lại thì có phải xúc rửa lại khoang chứa dầu cho hết hoàn toàn dầu cũ không hay chỉ cần tháo ốc dầu cho dầu cũ chảy ra hết như bình thường rồi đổ dầu mới lẫn vào cũng OK ạ???
Thực ra việc đổ dầu súc rửa là việc nên làm bởi đồng thời nó cũng cuốn hết cặn bám trong thành động cơ ra ngoài, động cơ sạch sẽ hơn và yên tâm hơn.
Nếu đổ Fully Synthetic thì cụ chọn luôn MOTUL 8100 Xmax là chắc như gạch cụ ạ. TUy nhiên nếu kinh phí hạn chế hơn hoặc không muốn cầu kỳ, cụ cứ xả ra hết ra ngoài cụ ạ.

trienchieu12

Xe tăng
Khoảng bao lâu(km) thì nên xúc rửa động cơ hả cụ (i30) ?

Trạng thái
Thớt đang đóng