Đấu trường Ô Phở - nơi vinh danh và vùi dập các tác phẩm...

Man_near_by

Xe tải
Haizzzz, đã gọi là vật nhau thì phải thế này các cụ ạ. Ví dụ nhá, em là em vật hẳn mốc luôn, mà mốc nhiếp ảnh thì mỗi lão Xiên 5 là mới có ảnh. Thế nên em đè lão ra em vật. Lấy cái gần nhất của Xiên 5

Ảnh này của mốc ánh sáng màu sắc đẹp, đúng tiêu chuẩn trời xanh mây trắng nắng vàng. Mốc lại vớ đúng lúc đèn xanh đèn đỏ đầu phố nên đường phố khá vắng, may mắn sao lại có 1 anh thể dục buổi chiều chạy qua, không biết mốc bấm kiểu máy khâu hay mổ cò mà bước chạy của mẫu khá căng, nói chung là đạt về action.
Khen xong giờ chê:
- Quá nhiều thứ cắm vào đầu mẫu, các băng rôn cắt ngang cổ mẫu
- Mốc không tận dụng được ánh sáng, bóng của chủ thể rất hay dưng lại bị dính vào cái khác, có lẽ là cái cột điện, phí ghê lắm
- Cái này mốc ngồi ở cống để chụp, góc máy thấp, hắt dưới lên nhưng lại bị vướng cái vỉa hè ở góc dưới bên phải ảnh, tạo thành 1 đường dẫn đưa mắt người xem vào 1 chỗ nào đó vớ vỉn trong ảnh, hí hí. Nói chung cái vỉa hè vướng mắt, phá bố cục.

Oài, đâm tàm tạm thế đã. Một bức ảnh có thể đẹp mọi nhẽ nhưng chỉ cần 1 vài chi tiết hỏng nho nhỏ cũng có thể phá đi tất cả.....
Em đồng ý với anh rắn về những nhận xét ở trên, về khoảnh khắc chụp em thấy là ổn (vì thấy bước chạy của chủ thể), nhung có phải là cụ X5 tăng tốc mà bắt đứng đối tượng làm cho chủ thể có vẻ hơi cứng không? em tiếc cái bóng cột điện và cái vỉa hè làm giảm giá trị của foto!
PS. dạo này bận quá ảnh Rắn có chụp được cái nào bên bệnh viện huyết học không?

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Chào các cụ, em là newbie ( đang chạy vào lớp Mầm ) lần đầu tiên cầm máy DSLR (Em chụp D90 -35F2) bỡ ngỡ quá, ra chụp mà Focus point nó chạy loạn cả lên ko biết làm thế nào, có mấy ảnh rất mong các cụ nhiều Kn cho em ý kiến để em tiến bộ, thank các cụ ! Em bê ảnh bên topic lớp Mầm về đây cho các cụ tiện tay, có mấy tấm chỉnh tone, còn lại ko thuốc thang gi hết ợ !

tớ ít đâm ảnh, vì liệu sức mình nhưng bức ảnh trên đây, xét về mọi góc độ đều không đẹp.

đặt biệt là kiểu pose mẫu.

Man_near_by

Xe tải
em thấy ảnh này là đẹp,vóc dáng và khuôn mặt của mẫu là đẹp,anh giày to cố hét để xô đám đông ra thì ảnh còn đẹp hơn nữa;) còn vấn đề cây đâm vào mẫu thì em thấy chả sao,cả cái hàng cây dài ngoằng lẹm một tí vào chả sao cả
Em nghĩ nếu mẫu nghiêng một chút nữa để khuôn mặt bên phải của mẫu sáng hơn chút khi đó sẽ tương phản hơn khuôn mặt bên trái mẫu một chút sẽ làm nổi hơn cánh mũi, đồng thời sẽ giảm khoảng sáng chỗ cổ mẫu (hơi sáng và làm phân tán mắt người xem)

KhanhBeo

Xe buýt
Website
muaoto.vn
tớ ít đâm ảnh, vì liệu sức mình nhưng bức ảnh trên đây, xét về mọi góc độ đều không đẹp.

Mợ Z đi đâu về mà lang thang vào đây thế? mợ có cái ảnh nào ném vô đây cho các kụ ấy ném gạch đi :)

lylycat

Xe buýt
em chỉ có 1 nhận xét là toàn bộ chùm ảnh, chả có cái nào mẫu chịu nhìn vào ống kính cả, chụp chân dung thì đôi mắt luôn là quan trong nhất, thế mà mẫu lại nhìn đi chỗ khác, đâm ra cái ảnh chả còn gì để xem nữa, chả nhẽ lại khen mẫu xinh, thế thôi ạ, còn lại thì để cho anh X5 giải quyết, không lại bảo em tranh mất phần thầy giáo
Xin lỗi các bác cháu lại buồn tay.
Thế này thì cụ lại chẳng mấy hiểu hết về ảnh chân dung. Mỗi góc máy có cách thể hiện khác nhau. Cũng như thế, bản thân là mẫu, cháu chẳng mấy khi nhìn chính diện nháy chính. Chỉ khi muốn tạo cái gọi là "ấn tượng" thì may ra cháu sẽ nhìn nháy. Còn đâu, nhìn chỗ khác mục đích là khiến ảnh tự nhiên hơn thôi.
Đúng, đôi mắt thể hiện cái tâm hồn, thế nhưng không phải nhìn thẳng mới thấy được. Ví dụ như cái này của cháu nhé, bác xem nó có ứng với suy nghĩ của bác ko nhé (theo suy nghĩ của bác, ko thấy mắt là ko cảm nhận gì )

Nhắm nhé

Mở nhé

cũng vẫn mở nhé

Mời bác thử cảm nhận câu mà bác đã nói nó có còn đúng hay ko ạ :)

lylycat

Xe buýt

Cái nài là em đang dở chừng, cái tay áo nó chật, đang dang lên cho đỡ mỏi, chớ hem phải cái nài là pose cũa e đâu mợ :((
Vốn là 2 tay ép vô sát người, bàn tay áp vô trong cơ....

Chỉnh sửa cuối:

Haibinh

Xe điện
em chỉ có 1 nhận xét là toàn bộ chùm ảnh, chả có cái nào mẫu chịu nhìn vào ống kính cả, chụp chân dung thì đôi mắt luôn là quan trong nhất, thế mà mẫu lại nhìn đi chỗ khác, đâm ra cái ảnh chả còn gì để xem nữa, chả nhẽ lại khen mẫu xinh, thế thôi ạ, còn lại thì để cho anh X5 giải quyết, không lại bảo em tranh mất phần thầy giáo
Thực ra là nhà cụ "Sâu đo" chỉ nên chọn 1 đén 2 cái ưng ý đưa ra để mọi người nhận xét đóng góp thôi. Nếu cụ định đưa ra cả chùm ảnh ntn thì chùm ảnh phải có tính chất đặc tả một sự kiện hay ý tưởng nào đó. Cách thức post ảnh không theo ý tưởng hay thứ tự sắp xếp đã làm người xem nhàm chán, mất sức cuốn hút.
Thêm nữa mẫu Lylycat diễn có ý tưởng đủ để làm ra 1 bộ ảnh đặc trưng của áo dài truyền thống rồi, tiếc là góc máy của cụ chưa lột tả được thôi. Mỗi bức ảnh khi chọn nên đặt cho nó một cái tên, một ý tưởng để người xem bình luận cho ý tưởng đó.

Haibinh

Xe điện

Hề hề, hôm nào nhờ Lylycat làm mẫu mợ Z4 choạch cho anh em lớp mầm học tý nhể

anhcobra

Xe container
Em nghĩ các cụ đang hiểu lầm ý nghĩa của thớt, đây là chỗ các cụ nhận xét về 1 bức ảnh nào đó của người khác trên ô phở này, lôi vào đây cho khỏi loãng thớt của người ta chẳng hạn... Chứ không phải chỗ để show ảnh rồi chờ đâm. Các cụ yên tâm, nếu theo đúng tiêu chí của thớt thì sẽ có rất nhiều điều để nói và ai cũng đến lượt, hé hé

cho_xem_giay_to

Xe điện
Em nghĩ các cụ đang hiểu lầm ý nghĩa của thớt, đây là chỗ các cụ nhận xét về 1 bức ảnh nào đó của người khác trên ô phở này, lôi vào đây cho khỏi loãng thớt của người ta chẳng hạn... Chứ không phải chỗ để show ảnh rồi chờ đâm. Các cụ yên tâm, nếu theo đúng tiêu chí của thớt thì sẽ có rất nhiều điều để nói và ai cũng đến lượt, hé hé
khẩu khí của anh zắn ngày một mang hơi hướng lãnh đạo! chả có nhẽ... :-o

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Không nên chụp kiểu như thế này. Dễ bị suy diễn lắm.
Thực ra là nhà cụ "Sâu đo" chỉ nên chọn 1 đén 2 cái ưng ý đưa ra để mọi người nhận xét đóng góp thôi. Nếu cụ định đưa ra cả chùm ảnh ntn thì chùm ảnh phải có tính chất đặc tả một sự kiện hay ý tưởng nào đó. Cách thức post ảnh không theo ý tưởng hay thứ tự sắp xếp đã làm người xem nhàm chán, mất sức cuốn hút.
Thêm nữa mẫu Lylycat diễn có ý tưởng đủ để làm ra 1 bộ ảnh đặc trưng của áo dài truyền thống rồi, tiếc là góc máy của cụ chưa lột tả được thôi. Mỗi bức ảnh khi chọn nên đặt cho nó một cái tên, một ý tưởng để người xem bình luận cho ý tưởng đó.

Thank các cụ, em thấy cụ nào góp ý cũng đúng cả, em xin ghi nhận ^:)^ và chẳng biết cãi gì
@hoangminhtnvn : lần đầu đi chụp với nhóm, lại cầm ống 35 nên, hehe... em cũng muốn lấy trực diện mẫu chỉ sợ các bác kia chẳng chụp đc gì ( toàn thấy lưng em ợ ) với lại các ảnh trực diện bên lớp mầm post hết cả rồi nên em cũng chọn mấy kiểu góc hất cho nó khác ~X( bác tính mẫu toàn nhìn ra xa xăm...hoặc lên ngọn cây mà em lấy đc ánh mắt thì...^:)^
@Haibinh : cảm ơn bác, lần đầu đi chụp, post hình nên em cũng chưa chú ý vụ sắp xếp nội dung, post bài, đặt tile...mà chỉ chăm chăm có out net ko, ánh sáng - bố cục thế nào...lần sau em sẽ rút kinh nghiệm
@focus_S : ;)) thấy có cái góc hay hay nên ko chụp cũng phí ạ, mới lại trình em còi nên ko diễn đạt đc nội dung bức ảnh :x hi còn cái vụ suy diễn thì ... tùy các bác ạ
@Z4 : thank mợ, nhưng mợ nói vậy thì em xin chịu, chả biết nói gì ...chắc tại thẩm mỹ còi quá%-( em xin trau dồi thêm
thank 4 all !!!

Man_near_by

Xe tải
Cái này em không biết ý đồ tác giả muốn lấy cái gì? nếu là lấy trời thì trời phải rộng hơn,
Nếu chỉ lấy phần black của shadow thì chỉ có hai cái khối trụ đó chẳng có gì là đẹp cả, có những đốm sáng không cần thiết; nếu tập trung lấy đốm sáng nhất (cái đền pha của xe máy) thì phần light của đền pha không có flare hơi phí!

anhcobra

Xe container
Thèng giầy to đá đều mình đây, thường hay sì pem thì mới được lên làm lãnh đạo, dĩ độc trị độc mà

cho_xem_giay_to

Xe điện
Thèng giầy to đá đều mình đây, thường hay sì pem thì mới được lên làm lãnh đạo, dĩ độc trị độc mà
chưa bao h em thấy Ô phở nhà mình lại sống thật và chân tình như thời gian gần đây!anh thấy thế không?#-o