Đấu trường Ô Phở - nơi vinh danh và vùi dập các tác phẩm...

hoangminhtnvn

Xe điện
Nhân dịp cụ giầy to mới có chùm ảnh được đăng ở báo ngôi sao.
http://ngoisao.net/News/Hau-truong/2010/07/3B9D069E/

Cụ giày to gọi đây là chùm ảnh khá chính xác, vì đích thực nó là chùm, như kiểu chùm nhãn, chùm vải.... Trước tiên em xin phép góp ý với bạn nào làm công tác biên tập ảnh ở ngoisao.net, bạn này đã không làm được đúng nghĩa nhiệm vụ của mình là biên tập ảnh. Bạn này làm đúng quy trình là 1 bộ ảnh thì nên có tối đa khoảng 12 ảnh. Tuy vậy trong 12 cái bạn ý chọn em nghĩ chỉ nên rút khoảng 6 cái là nhiều, quá nhiều ảnh trùng nhau chả nói lên điều gì. Giầy to cũng nên góp ý với các bạn biên tập, điều này thể hiện tính chuyên nghiệp của chính bản thân Giầy to, nhiều mà trùng thì vô nghĩa.
Kế đến là ảnh của cụ giày to. Cụ giày to chụp chùm ảnh này hơi gượng, vẫn mang nguyên tư tưởng chụp mẫu và pâu mẫu khi chụp phóng sự.
Về màu sắc em không nói đến, cái này với thiết bị tốt và võ vẽ một vãi chiêu PS thì ai cũng làm được. Cả 4 tấm ảnh chụp baby đều chụp ngang máy, cháu bé nằm trên ghế, cố mà chọn thì chọn được 1 tấm xem được là tấm này

Thể hiện được phần nào sự vui tươi, hiếu động của trẻ con. Chắc hẳn sẽ có cụ nói là tấm này cháu bé bị khuất mất 1 bên mắt. Tuy nhiên theo em thì chả sao, vẫn rất có hồn.
Có điều những tấm ảnh trên sẽ hay hơn rất nhiều nếu cụ Giayto để cháu bé nằm thẳng, đứng đối diện với nó và chụp dọc máy. Cháu bé sẽ tự nhiên hơn rất nhiều, sẽ chịu nhìn vào ống kính và chắc chắn ảnh sẽ đẹp hơn.

Cả 2 tấm chụp bé lớn của TM đều có vấn đề và nên bỏ. Cụ giay to chụp mà không để ý mắt của chú bé này hơi lác hoặc sao đó em chưa nghĩ ra từ đung chuyên môn. Là người chụp cần phát hiện ngay điều này khi chụp để tìm góc chụp khác phù hợp, che đi khuyết điểm của mẫu.

Tấm này em đánh giá là đạt nhất trong chùm ảnh

Tấm này thì không còn gì để nói, cả bức ảnh chỉ nhìn thấy mỗi cái trán của chị Thu Huyền, vẫn là vấn đề góc chụp, pose mẫu của cụ Giayto

Còn đây là tấm ảnh em thấy buồn cười nhất:

Theo em, chả việc gì phải lôi cái đàn piano vào ảnh 1 cách gượng ép thế này. Chả ai đánh đàn mà lại ngẩng đầu nhìn lên trần nhà cười cả. Xem ảnh này em nhớ đến kiểu thợ chụp ảnh bờ hồ cứ luôn mồm hét mẫu nhìn lên ngọn cây, nhìn lên ngọn cây. Hơn nữa nhân vật chính của chùm ảnh lại nhìn về hướng khác so với cả gia đình.

Hai tấm cuối lưu niệm cả gia đình thì nên chọn 1 tấm đẹp hơn là đủ.

Góp ý: Nếu cụ Giayto muốn chụp 1 bộ ảnh kiểu thế này tốt, cụ nên bỏ thêm thời gian, có thể là vài giờ cụ tự coi mình là thành viên của gia đình Tấn Minh, chụp những khoảng khắc tự nhiên trong sinh hoạt của họ, chỉ đơn giản như vậy thôi ạ
hic, em vừa ném đá nó bên thớt kia xong

hoangminhtnvn

Xe điện
thread này bổ ích quá, các cụ đâm hộ em cái ảnh này với

em nghĩ không nên chuyển BW với ảnh này, vì các màu sắc khác nhau nhưng có cùng sắc độ khi sang BW nó dính hết vào nhau, gây rối loạn cho chủ thể ảnh, thêm nữa là ảnh thừa nhiều thứ quá

hoangminhtnvn

Xe điện
hôm nay tự nhiên rảnh rỗi, ngồi xếp sẵn đống đá

cho_xem_giay_to

Xe điện
hic, em vừa ném đá nó bên thớt kia xong
cám ơn anh rắn và anh hoàng minh có những góp ý bổ ích! em sẽ rút kinh nghiệm, cơ mà bên này em thấy góp ý có vẻ dễ nghe, và đậm chất chuyên môn hơn!
ngoài ra: kể từ khi anh X5 lên làm Mốc phong trào ảnh ọt có vẻ lên và có chiều sâu hơn!:D

hoangminhtnvn

Xe điện
cám ơn anh rắn và anh hoàng minh có những góp ý bổ ích! em sẽ rút kinh nghiệm, cơ mà bên này em thấy góp ý có vẻ dễ nghe, và đậm chất chuyên môn hơn!
ngoài ra: kể từ khi anh X5 lên làm Mốc phong trào ảnh ọt có vẻ lên và có chiều sâu hơn!:D
Cái này liệu có được coi là nịnh nọt lãnh đạo không nhể

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Chào các cụ, em là newbie ( đang chạy vào lớp Mầm ) lần đầu tiên cầm máy DSLR (Em chụp D90 -35F2) bỡ ngỡ quá, ra chụp mà Focus point nó chạy loạn cả lên ko biết làm thế nào, có mấy ảnh rất mong các cụ nhiều Kn cho em ý kiến để em tiến bộ, thank các cụ ! Em bê ảnh bên topic lớp Mầm về đây cho các cụ tiện tay, có mấy tấm chỉnh tone, còn lại ko thuốc thang gi hết ợ !

Chỉnh sửa cuối:

hoangminhtnvn

Xe điện
Chào các cụ, em là newbie ( đang chạy vào lớp Mầm ) lần đầu tiên cầm máy DSLR (Em chụp D90 -35F2) bỡ ngỡ quá, ra chụp mà Focus point nó chạy loạn cả lên ko biết làm thế nào, có mấy ảnh rất mong các cụ nhiều Kn cho em ý kiến để em tiến bộ, thank các cụ ! Em bê ảnh bên topic lớp Mầm về đây cho các cụ tiện tay, có mấy tấm chỉnh tone, còn lại ko thuốc thang gi hết ợ !

em chỉ có 1 nhận xét là toàn bộ chùm ảnh, chả có cái nào mẫu chịu nhìn vào ống kính cả, chụp chân dung thì đôi mắt luôn là quan trong nhất, thế mà mẫu lại nhìn đi chỗ khác, đâm ra cái ảnh chả còn gì để xem nữa, chả nhẽ lại khen mẫu xinh, thế thôi ạ, còn lại thì để cho anh X5 giải quyết, không lại bảo em tranh mất phần thầy giáo

Chỉnh sửa cuối:

Vuvuzela

Xe hơi
May mờ cụ Ích sửa cho cái tiêu đề chứ không em "Vật, đập" mỗn chỗ này!
He he.... nghệ thuật mờ mời vật nhau mí cả đập,... nghe tự yên thấy kinh!!!!

Vuvuzela

Xe hơi
Quay đi, quay lại, em thấy mỗi thằng cha Liệt-Vòi "bình" nghe nó khoái cái lỗ tai nhể!
"Rống" hệt mấy nhà phê bình, phê bình thơ của nhà thơ Nguyên Linh ấy!!!
Riêng nhà cụ Rắn, em đương lùng xục tìm để mời cụ ấy chén rượu vì lôi ảnh của cụ Ích ở thớt khác sang đây, tiện mồm mờ "bình!!!!
He he he.....!!! Bái phục, bái phục!!!

Man_near_by

Xe tải
nài thì chân rung rung
- Màu sắc, ánh sáng, độ nét (chắc ông già vừa uống rượu-hichichih) rất tốt thể hiện được những nếp nhăn, sự hồng hào trên khuôn mặt của ông già.
- Bố cục ảnh chân dung chưa được, nếu muốn là ảnh chân dung thì tác giả cần lấp đầy khuôn hình bằng chủ thể là khuôn mặt của ông già (để bỏ bớt background hơi rối), còn nếu là ảnh thể hiện lễ hội (phiên chợ vùng cao) thì nên lấy rộng ra và bố cục lại
PS. Chụp kiểu này theo em rất khó để tránh những đường cắt đối tượng (ví dụ cái phông bạt cắt đầu mẫu chẳng hạn), nên những lỗi đó chỉ để lưu ý chứ không phải để ném gạch đá!

lylycat

Xe buýt
e xin Mod lập ra thert này để các kụ các pác vào Vật ra rùi băm, chặt, nhồi, ném đá các thể loại nhiệt tình ạ

e trình cái đầu tiên , e mới chụp ở đầm sen

Màu nhạt nhòa quá bác. Mẫu mặc áo tím để nổi nật ở đầm sen thật, nhưng chưa thật sự nổi bật qua ảnh của bác, ngược lại còn có vẻ "hòa chung" nếu không nói thẳng thắn là bị chìm giữa đám xanh xanh kia....
ở góc máy này làm tay mẫu hơi thô. Tay mẫu có vẻ không được hướng dẫn cầm hoa thế nào. Cảm giác bó hoa mẫu cầm như đòn gánh đúng hơn....

e ghi nhận ạ

e có cái này

trong mắt mẫu có e :x
Em thề là em không thấy bác trong mắt mẫu. y như ảnh trước, màu ảnh nhìn ko đã mắt...

Chỉnh sửa cuối:

khoaviet

Xe tăng
e có cái nài của nhà Giày to ạ :)

em thấy ảnh này là đẹp,vóc dáng và khuôn mặt của mẫu là đẹp,anh giày to cố hét để xô đám đông ra thì ảnh còn đẹp hơn nữa;) còn vấn đề cây đâm vào mẫu thì em thấy chả sao,cả cái hàng cây dài ngoằng lẹm một tí vào chả sao cả

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
- Màu sắc, ánh sáng, độ nét (chắc ông già vừa uống rượu-hichichih) rất tốt thể hiện được những nếp nhăn, sự hồng hào trên khuôn mặt của ông già.
- Bố cục ảnh chân dung chưa được, nếu muốn là ảnh chân dung thì tác giả cần lấp đầy khuôn hình bằng chủ thể là khuôn mặt của ông già (để bỏ bớt background hơi rối), còn nếu là ảnh thể hiện lễ hội (phiên chợ vùng cao) thì nên lấy rộng ra và bố cục lại
PS. Chụp kiểu này theo em rất khó để tránh những đường cắt đối tượng (ví dụ cái phông bạt cắt đầu mẫu chẳng hạn), nên những lỗi đó chỉ để lưu ý chứ không phải để ném gạch đá!
híc
từ ngày em cầm máy nay mới có người nhận xét ảnh
mừng quá .tks cụ