[Funland] Đầu tư chung cư cho thuê, một bài toán khó giải.

dolee

Xe hơi
Kaka, em cũng có người quen bị môi giới nó gạ mua chung cư chỗ Booyoung Mỗ Lao, hơn 2 tỏi, nó cam kết giới thiệu người thuê nhà 15tr/tháng, ngay đợt cô vi năm ngoái. Em lắc đầu nghĩ mấy khu hot hơn còn cho thuê lẹt đẹt 9tr, chỗ Mỗ Lao lsao mà có giá ấy đc. Ông ấy ko nghe mà quyết mua. thế là giờ bỏ không 2 năm, ban công view nghĩa địa nên giờ muốn bán cũng khó, cắt lỗ trăm cũ.
Người quen cụ sút được chưa căn đó chưa? Em đang tìm mua bên đó

gotocomeback

Xe hơi
e lại thấy khác. ở thoải mái còn có đầu óc kiếm tiền chứ. E mua CC cách đây 2 năm giờ giá lên nhẹ và trong tg đấy e làm đủ mua 1-2 căn nữa :)))
Đấy là bác dùng chung cư làm đòn bẩy đấy chứ :))

Bigboss92

Xe máy
chung cư giá rẻ mà tính cho thuê 9tr/th thì thiên hạ họ giàu hết rồi. Bạn của cụ chủ tính cua trong lỗ rồi ạ. Pha này sai quá sai rồi

yeudoi68

[Tịch thu bằng lái]
Mua nhà 10 tỷ, cho thuê 20tr 1 tháng thì tỉ suất lợi nhuận có thấp k các cụ nhỉ
được giá đấy cụ. ko thấp đâu. Tính ra tỷ suất lợi nhuận của cụ là 2,5% / năm.
Chỗ em mảnh 7 tỉ mà chỉ cho thuê được có 7 triệu/ tháng = 1,2%/ năm . Chỉ bằng 1/2 của cụ thôi.

Easy girl

Xe tăng
Có chung cư nào cho thuê được tỉ suất tầm 7-8%/ năm không các cụ

xedaphuyenthoai

Xe tải
Có chung cư nào cho thuê được tỉ suất tầm 7-8%/ năm không các cụ
tùy loại hình cc nữa cụ ạ, thường thì cc mới cụ mua sớm sẽ tính tới chuyện thanh khoản hơn là dòng tiền, mua lại rồi cho thuê giá sẽ cao hơn hẳn so với ban đầu, lúc này tỉ suất lãi muốn đạt được thì phải cho thuê giá cao, mà giá cao thì ai kham nổi đâu cụ.

Nếu cụ thừa nhiều tiền thì hãy cho thuê, chứ mua sớm, giá ngon gốc cđt thì chẳng tội gì đi cho thuê mà bán lại vẫn cứ có lời rất nhiều.
Em chưa kể trường hợp cụôm lâu, tầm 5 năm trở lên để giá chung cư bão hòa như trong TP HCM, giá cao ngất trời nên dân cư sẽ chấp nhận thuêđược giá hợp lý với túi tiền của họ.

Easy girl

Xe tăng
Loại chung cư cho tây hàn nhật thuê thôi. Dân ta ngân sách thấp hơn mà mỗi lần sửa sang qua tội Ở đây ít cụ làm mảng cho thuê nhỉ
tùy loại hình cc nữa cụ ạ, thường thì cc mới cụ mua sớm sẽ tính tới chuyện thanh khoản hơn là dòng tiền, mua lại rồi cho thuê giá sẽ cao hơn hẳn so với ban đầu, lúc này tỉ suất lãi muốn đạt được thì phải cho thuê giá cao, mà giá cao thì ai kham nổi đâu cụ.

Nếu cụ thừa nhiều tiền thì hãy cho thuê, chứ mua sớm, giá ngon gốc cđt thì chẳng tội gì đi cho thuê mà bán lại vẫn cứ có lời rất nhiều.
Em chưa kể trường hợp cụôm lâu, tầm 5 năm trở lên để giá chung cư bão hòa như trong TP HCM, giá cao ngất trời nên dân cư sẽ chấp nhận thuêđược giá hợp lý với túi tiền của họ.

TrongHN

Xe tải
Em cho Hàn, Nhật thuê nhưng tính ra không bằng bỏ tiền tiết kiệm ngân hàng cccm ạ.
- Hàn cũng có ba bảy kiểu, đợt 1 cho đúng cặp chồng đi làm kỹ thuật - được công ty hỗ trợ tiền thuê, còn lôi vợ sang đây buôn bán đồ Hàn Quốc, có 1 bé trai, 1 bé gái < 10 tuổi: điều hòa trục trặc họ cũng gọi, tivi ko lên hình cũng gọi,...và khi trả nhà thì em hỏng luôn giấy dán tường, bàn học vì vẽ đầy tường, màu - mực đầy bàn ghế => nhà mới tinh thành nhà cũ
-...
- Gần đây nhất em cho 1 đôi vợ Việt, chồng Nhật làm chuyên gia ở VN, đôi này cực kỳ ok, sống văn minh, lịch sự mỗi tội em thấy không hiệu quả vì nhà 4 tỷ mà cho thuê được có 13,5 triệu/tháng (ace thì bảo em đang cho thuê giá rẻ nhưng bận việc nên toàn nhờ môi giới, mình có tự kiếm khách được đâu) => Em báo vc đó em muốn nhượng lại căn hộ vì 2 vc muốn ở đúng khu này, sau họ mua tòa gần đó vì căn nhà em tài chính to so với kế hoạch ngân sách của họ.
Cá nhân em thấy đầu tư chung cư cho thuê không hiệu quả, và giờ em đang giao bán

Easy girl

Xe tăng
căn của cụ ở đâu mà cho thuê thấp nhỉ. Tụi nước ngoài hay ở thành cộng đồng, ví dụ hàn ở keangnam, nhật ở indochina… ngày xưa thấy bẩu indochina cho thuê được giá lắm
Em cho Hàn, Nhật thuê nhưng tính ra không bằng bỏ tiền tiết kiệm ngân hàng cccm ạ.
- Hàn cũng có ba bảy kiểu, đợt 1 cho đúng cặp chồng đi làm kỹ thuật - được công ty hỗ trợ tiền thuê, còn lôi vợ sang đây buôn bán đồ Hàn Quốc, có 1 bé trai, 1 bé gái < 10 tuổi: điều hòa trục trặc họ cũng gọi, tivi ko lên hình cũng gọi,...và khi trả nhà thì em hỏng luôn giấy dán tường, bàn học vì vẽ đầy tường, màu - mực đầy bàn ghế => nhà mới tinh thành nhà cũ
-...
- Gần đây nhất em cho 1 đôi vợ Việt, chồng Nhật làm chuyên gia ở VN, đôi này cực kỳ ok, sống văn minh, lịch sự mỗi tội em thấy không hiệu quả vì nhà 4 tỷ mà cho thuê được có 13,5 triệu/tháng (ace thì bảo em đang cho thuê giá rẻ nhưng bận việc nên toàn nhờ môi giới, mình có tự kiếm khách được đâu) => Em báo vc đó em muốn nhượng lại căn hộ vì 2 vc muốn ở đúng khu này, sau họ mua tòa gần đó vì căn nhà em tài chính to so với kế hoạch ngân sách của họ.
Cá nhân em thấy đầu tư chung cư cho thuê không hiệu quả, và giờ em đang giao bán

holland

Xe tăng
-...
Nhà của cụ ở CC nào?

xedaphuyenthoai

Xe tải
Loại chung cư cho tây hàn nhật thuê thôi. Dân ta ngân sách thấp hơn mà mỗi lần sửa sang qua tội Ở đây ít cụ làm mảng cho thuê nhỉ
Tây Hàn hay Ta tùy người cụ ạ. Cỡ chuyên gia thì nhiều cty có vốn họ mua hẳn 1 vài căn rồi cho chuyên gia thuê ở luôn, đỡ phải tìm.
Em cũng có mảng cho thuê, nhưng để kham giá cho thuê thì cũng căng lắm, giá rẻ thì trôi nhanh, giá cao thì đảm bảo dòng tiền nhưng lại kén người thuê, full đồ hay đồ cơ bản đủ loại.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ơi. E muốn hỏi. Nếu dạng chung cư mini. Mình ko quản lý được mà cho thuê thầu lại thì lợi nhuận đạt được bao nhiêu phần trăm ạ ?

Easy girl

Xe tăng
bà chị quen có căn ở keangnam hơn 120m bảo cho thuê được 1500 đô. Em search trên mạng thấy khu này giờ cũng rẻ, chưa tới 40 củ/m. Có nên đầu tư cho thuê dc không cụ nhỉ
Goldmark city - 136 Hồ Tùng Mậu cụ ạ, ở đó đông các gia đình Hàn

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cho thuê mà các cụ cứ tính bao nhiêu % so với lãi ngân hàng thì đương nhiên ko hiệu quả, nhưng các cụ phải hiểu là chung cư sau này chắc chắn tăng giá, chỉ cần 5%/năm thì vài năm nhìn lại các cụ sẽ thấy là lời hơn ngân hàng là chắc chắn, chưa kể an toàn và thanh khoản tương đối cao.

Đừng nói chung cư là tiêu sản, sẽ chỉ có giảm giá .. Các chung cư mới xây từ 2015 đến nay ko chung cư nào giảm cả. Nếu giảm thì là do CĐT rất tệ, quản lý vận hành yếu kém hoặc do căn hộ đó quá xấu (tầng/hướng xấu). Thế nên muốn đầu tư thì cũng phải biết lựa chọn sản phẩm.

Theo tháp dân số Việt Nam thì từ 2024-2030 là đỉnh của nhu cầu BĐS, vì số người từ 25-40 tuổi là nhiều nhất, trong khi chung cư xây mới sẽ rất hạn chế. Lúc đó các cụ sẽ thấy chung cư tăng giá cỡ nào. Cứ nhìn sang các nước phát triển hơn trên thế giới là thấy, từ Á (TQ; SIngapore, Hongkong, Thailand, v..v.. ) đến Âu-Mỹ (New York, London, Pái, v..v..).