[Funland] Đầu tư chung cư cho thuê, một bài toán khó giải.

sakai_yo

Xe lăn
E thấy ng quen e mua lại căn shophouse bên đấy 50m2 hơn 7 tỏi 1 ít, hoàn thiện nội thất thấy cđt tb 1,8tr/m2, vậy tổng đt tầm chục tỏi rồi còn đâu. 73m2 e nghĩ phải hơn chục tỏi chứ?
Giá shop phụ thuộc nhìn ra đâu cụ nhé, nhìn ra nội khu tức là trông sang tòa đối diện sẽ rất khác với nhìn ra đường lớn. Còn hoàn thiện thì nó phụ thuộc cụ kinh doanh gì, có shop e thấy làm đơn giản - để nguyên trần, có shop thì làm trần đẹp. Mấy hàng cháo phở em thấy bảo đầu tư làm nội thất với bàn ghế bếp núc tầm 500tr.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mua đất ở đâu hở cụ? Năm 1999. Đô 14k.
Năm 1999 thì mua đất ở đâu chả rẻ, em mua nhầm năm 2002, giờ còn được 5 tỷ, mà giá lúc mua có 130tr, nếu cùng tiền này, em mua ngay khu tập thể cq em được 4 căn tập thể, giờ bán cũng được 10 tỷ, nếu 400tr của cụ thì phải được 20-30 tỷ rồi.

AnhViVu

Xe điện
Em có mảnh đất ở chỗ không hót lắm (HĐ), năm kia họ đã trả hơn gấp đôi giá lúc mua, nhưng bảo bà xã cứ để đấy.
Còn 2 mảnh gần hồ Đại Lại thì chủ đất cũ gọi điện liên tục vì khách hỏi thăm,... Có lúc còn dọa không bán người khác lấn chiếm mất.
Em cũng bảo để đấy, có tường rồi, ai nhẩy qua tường mà vào lấn được.
Đó là mấy cái mảnh bà xã hồi đó nổi khùng theo phong trào đi tít tận đâu mua!
Thời tới cản không kịp. Chúc mừng gia đình cụ.

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Em có căn cc cũ giá 1.6t ngay trung tâm Tân Bình, Tp.Hcm cho thuê dc nhõn 5.5tr :(
SG mà thấp thế à cụ. Bạn e mua cc cũ bên Q7 đầu năm ngoái 1.95 tỉ có nội thất, cho thuê được 10tr/ tháng luôn. Giờ cc đấy cũng tăng giá 1 chút nữa, tính ra ko bị lỗ so với đất.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
E mua căn hộ 3.9 tỷ cho thuê 16t. Cho thuê để giữ nhà, và mua là để cho thằng con đầu chứ chả phải đầu tư gì. Khi nó học xong cho nó ở riêng, như 1 món quà vào đời của bố mẹ. Nhìn giá bđs bây giờ e nghĩ bọn trẻ sẽ vất vả nếu tự mua nhà như thế hệ e ngày xưa. Cho nó cái căn hộ thì đỡ vất vả 5-6 năm đầu đi làm.
Mấy ng có điều kiện như cụ đâu :D

coolpix8700

Xe ngựa
Thời tới cản không kịp. Chúc mừng gia đình cụ.
Thực ra mà hồi ấy bán cái mảnh ở HĐ thì bây giờ thấy lỗ nặng.
Thấy họ hỏi nhiều mới điện vào thì biết là sẽ bị thu mất 7 chục m2 vì làm đường. Mà 7 chục mét ấy nằm dọc hơn 5 chục mét dài.
Chỗ đó tới bây giờ chỉ có mỗi con đường xe 2B đi được ở phía bên kia!

ruby_eagle

Xe điện
SG mà thấp thế à cụ. Bạn e mua cc cũ bên Q7 đầu năm ngoái 1.95 tỉ có nội thất, cho thuê được 10tr/ tháng luôn. Giờ cc đấy cũng tăng giá 1 chút nữa, tính ra ko bị lỗ so với đất.
Đất vẫn lời hơn cc cụ ạ. Cách đây 5 năm cùng tầm tiền mua cc thì giờ lời ít nhất gấp 3, còn cc lời 1.5 thì đã tốt lắm rồi.

bilic

Xe buýt
Các cụ các mợ cho thuê nhà đã nộp thuế 10% chưa nhỉ.

Cẩn thận nhé, 1 ngày đẹp trời bổng CS kinh tế + CSKV đến nhà cho thuê, kiểm tra tạm trú của người thuê, rồi chìa ra đơn tố cáo chủ nhà trốn thuế cho thuê nhà. Người thuê sợ liên lụy liền trình hợp đồng cho thuê có công chứng ra, thế là tóm ngay chủ nhà về tội trốn thuế.

Trốn thuế hơn 100 củ là tù đấy. Nôn tiền hay muốn ở tù

Đã có vụ ông Điếu Cày ở quận 3 TPHCM, làm ********* không bị tù, mà bị tù về tội trốn thuế cho thuê nhà mới vui =))=))=))
Hợp đồng của em ghi là số tiền em thu về chưa bao gồm các khoản thuế phí theo quy định. Nếu phải nộp thì bên thuê có trách nhiệm.

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Đất vẫn lời hơn cc cụ ạ. Cách đây 5 năm cùng tầm tiền mua cc thì giờ lời ít nhất gấp 3, còn cc lời 1.5 thì đã tốt lắm rồi.
Vâng cụ, nhưng nếu so từ đầu năm ngoái thì cũng tầm tầm như nhau thôi, đất SG ko lên mấy nữa cụ ạ.

trongda

Xe hơi
Em ở tỉnh, có anh bạn làm nghề lái xe cho người Hàn, lương lậu các kiểu cỡ khoảng 12tr/th. Hai năm trước alo cho em ra quán bia, tâm sự là muốn đóng tiền mua căn chung cư, làm nội thất rồi cho Hàn Quốc thuê, giá 9tr/th. Cần phải nói thêm là căn chung cư này giá giao bán là 750tr, hòan thiện thêm nội thất sẽ hết tổng cộng khoảng 850-900tr. Hỏi thêm thì anh ấy tiết lộ là nguồn khách do chính chủ đầu tư chung cư giới thiệu. Em thì thấy hồ nghi bởi lẽ ở địa phương em, quỹ đất cũng như căn hộ rất dồi dào. Dù người Hàn, Trung sinh sống và làm việc là có thật và khá đông, nhu cầu thuê nhà cũng là có thật nhưng với giá thuê tốt đến thế kia thì cũng nên dè chừng. Anh bạn thì khăng khăng rằng bên chủ đầu tư cam đoan sẽ tìm hộ khách thuê ngay sau khi ký hợp đồng mua chung cư. Bẵng đi mấy tháng không gặp thì thấy alo hồ hởi khoe mua trả góp 3 căn bằng cách thuyết phục ông bà nội bán nhà dưới đất rồi đầu tư chung cư. Ông bà ở 1 căn, 2 căn kia cho thuê. Tiền vay ngân hàng khoảng 1 tỷ trong 10 năm, hàng tháng trả gốc và lãi xấp xỉ 17tr. Tiền cho thuê 2 căn là 18 triệu, vậy thu về 1tr/ tháng và sẽ tăng dần tỷ lệ nghịch với dư nợ. Nghe mà thấy thật lạc quan.

Ai dè, người thuê chỉ đc 3 tháng rồi viện lý do tìm nhà to hơn để chuyển đi, chấp nhận mất 1 tháng tiền cọc (nhưng ngược lại trước đó cũng mất 1 tháng phí môi giới). Hai căn để lay lắt mãi không thể tìm đc khách nước người thuê nên đành chấp nhận cho người Việt thuê với giá 3.5tr/th. Giờ lương hưu của 2 ông bà công thêm 1 phần lương của anh bạn góp vào mới đủ trả ngân hàng. Nghĩ đến cảnh còn 8 năm nghèo túng mà phát sợ. Nghe bạn tâm sự mà thấy hoảng và chỉ thầm trách bạn tính không kỹ. Giờ cũng chẳng dám khuyên bạn bán cắt lỗ vì chắc chắn sẽ mất mát khá nhiều và chưa chắc rao bán đã được ngay vì chung cư xây mới xung quanh cũng đang mở bán rầm rộ.

Đêm nằm về ngẫm nghĩ rồi cứ hoài nghi, liệu bài tìm người thuê giá cao giúp người mua nhà liệu có phải là 1 trong những bước đi của chủ đầu tư không? Nếu không thì sao tình trạng người thuê nhà bỏ hợp đồng lại nhiều vậy?
Hình như cụ đang nói đến chung cư ở bắc ninh. Cần cắt lỗ alo e

endz

Xe buýt
Mua nhà 10 tỷ, cho thuê 20tr 1 tháng thì tỉ suất lợi nhuận có thấp k các cụ nhỉ
E nhẩm nhẩm thì thua của cụ gì ở trên. Căn 650triệu, cụ ý cho thuê 4,5triệu/tháng.
Tức là cụ ý thu đc khoảng 8,3%/năm. Cao hơn gửi tiết kiệm => Ngon
Còn của cụ thu đc có 2,4%/năm. Thấp hơn gửi TK => Ko ngon lắm :D

Mà bds 10 tỷ thì khéo độ tăng giá thua phân đoạn 650 củ kia :-?

itsmylife

Xe tải
Em có ông chú đầu tư 2 căn 1 phòng ngủ (50m2) trung cư cao cấp (1.1tỷ/căn) giữa trung tâm TP tỉnh lẻ như bạn cụ chủ, giờ đang chờ thuê 10.5tr/tháng, cho thuê được 2 năm rồi. Ổng bảo đắt hơn tý nhưng chọn chỗ trung tâm, view đẹp, chịu chị ít cho môi giới thì giải quyết cũng khá nhanh.

caisua

Xe lăn
Em có căn 2.7 tỏi, cho thuê được 10tr 1 tháng đã nhiều người bảo là ổn rồi
Đằng này 800tr mà cho thuê được 9tr 1 tháng thì ảo thật
Em cũng hệt như cụ, đang cho thuê 1 căn tầm 2tỷ7 được 10tr, giờ ít khách thuê nên được năm nào tốt năm đó thôi. Hôm nay lại vừa được báo khách thuê căn 15tr mới mua được nhà nên sắp trả

Michael J

Xe điện
Em có căn 2.7 tỏi, cho thuê được 10tr 1 tháng đã nhiều người bảo là ổn rồi
Đằng này 800tr mà cho thuê được 9tr 1 tháng thì ảo thật
Thế này tương đương khoảng 4% thì lỗ rồi. Về lâu dài nhà lại cũ, xuống cấp.

Michael J

Xe điện
Hiện giờ đội mua Ocean của Vin rồi cho thuê cũng ngắc ngoải đấy cụ, bán thì lỗ, để k thì cũng mất phí dv mà cho thuê thì giá rất bèo.
Thấy cho thuê căn sờ tu đi ô có hơn 3 triệu. Lỗ nặng đấy cụ. Hàng thì còn nhiều, nên trong nhóm cò vạc với người mua muốn cắt lỗ chửi nhau như ngoài chợ

sakai_yo

Xe lăn
Thấy cho thuê căn sờ tu đi ô có hơn 3 triệu. Lỗ nặng đấy cụ. Hàng thì còn nhiều, nên trong nhóm cò vạc với người mua muốn cắt lỗ chửi nhau như ngoài chợ
Vâng, e làm bên đấy nên khá rõ cụ ạ. Mà hôm nọ có nhà còn bị người thuê chở hết đồ đạc đi cụ ạ. Chung cư 3x tr nhưng không có lễ tân hay bv sảnh nên cứ vô tư mang đồ ra khỏi toà thôi.

xebetong

Xe container
Nếu vay tiền ngân hàng mua nhà cho thuê có lãi thì bọn cđt nó bán luôn sp cho 1 công ty của chính nó đem cho thuê rồi :)