Dạy con từ thủa còn thơ...

esc09

Xe đạp
Hôm qua con ắc quy Pinaco của em đã chính thức đột ngột ra đi sau 10 tháng sử dụng. Hãng trả lời đã hết thời gian bảo hành nên đành phải thay bằng Atlas 65Ah sealed and maintenance free cho yên tâm.
Trong cái rủi lại có cái may các cụ ạ. Thay ắc quy xong thấy xe đi êm ái hơn rất nhiều. Ngộ ra rằng sau khi thay ắc qui thì hộp số tự động sẽ "học lại" cách đI của mình trong 10km đầu (trước đã đọc HDSD nhưng không để tâm). Hóa ra, trước đây, vợ mình mình không dạy... Các cụ bên Ford đánh xe từ Hải Dương lên Hà Nội. Của một đống tiền, dùng như ... Vợ mình nhiễm ngay thói hư tật xấu!
Trước đây, nghi oan rằng hộp số của ếch chỉ có 4 cấp nên hay giật đùng đùng...
Các cụ mới cưới vợ nên rút kinh nghiệm là phải dạy vợ ngay từ khi mới về nhé!
Cụ nào biết mà chưa làm thì mời rượu em nhé!

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
Cái này hay à nha, bác nói rõ xem dư lào đi. Thế cứ tháo accu ra rồi cho học lại có được không?
Em thấy đi đường hà lội chả có cách nào học được cách tít kiệm xăng cả.[-(

esc09

Xe đạp
Đúng vậy cụ ạ! Mà như thế cũng góp phần tiết kiệm xăng đáng kể. Trước đây, xe em nhích ga là vào số dồn dập ngay. Cụ thử tháo ắc quy ra và lắp lại xem nhé; tất nhiên là hơi mất công setup lại radio.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Hôm qua con ắc quy Pinaco của em đã chính thức đột ngột ra đi sau 10 tháng sử dụng. Hãng trả lời đã hết thời gian bảo hành nên đành phải thay bằng Atlas 65Ah sealed and maintenance free cho yên tâm.
Trong cái rủi lại có cái may các cụ ạ. Thay ắc quy xong thấy xe đi êm ái hơn rất nhiều. Ngộ ra rằng sau khi thay ắc qui thì hộp số tự động sẽ "học lại" cách đI của mình trong 10km đầu (trước đã đọc HDSD nhưng không để tâm). Hóa ra, trước đây, vợ mình mình không dạy... Các cụ bên Ford đánh xe từ Hải Dương lên Hà Nội. Của một đống tiền, dùng như ... Vợ mình nhiễm ngay thói hư tật xấu!
Trước đây, nghi oan rằng hộp số của ếch chỉ có 4 cấp nên hay giật đùng đùng...
Các cụ mới cưới vợ nên rút kinh nghiệm là phải dạy vợ ngay từ khi mới về nhé!
Cụ nào biết mà chưa làm thì mời rượu em nhé!
Hicz. Trước khi vĩnh biệt nó có hắt hơi sổ mũi gì để thông báo cho cụ không hay ra đi đột ngột và lặng lẽ???
Xe em đăng ký tháng 11/2009 đến giờ vẫn ngon như mới và em cho em nó "giải khát" đầy đủ thường xuyên, không biết có ngày nào đó gần gần thôi em nó lại ra đi chẳng nói câu gì không đây???=((
Mà ra đi tại gia thì còn đỡ chứ em ấy mà chọn cái Quốc lộ nào đó đẹp đẽ, phong cảnh hữu tình để "thăng" thì em có lẽ cũng "thăng" theo em nó mất!:((

esc09

Xe đạp
Xe em cũng mua tháng 11/09 cụ ạ (thời chạy tăng thuế). Sau một đêm thì ắc quy lặng lẽ ra đi tại ga ra nhà mặc dù luôn luôn được chăm sóc nưới nôi chu đáo và trước đó không hề hắt hơi sổ mũi gì cụ ạ! Các cụ bàn xem có cao kiến gì không luôn nhé: dual battery, bộ xạc, dây câu...

Chỉnh sửa cuối:

Sonbh

Xe tăng
Em thấy cái ắc quy pinaco là chủ chuối nhất của FordVn, ko hiểu do sức ép về mặt nội địa hóa hay sao mà cho cái ắc quy đó vào. Em thấy nhiều cụ đi ếch kêu ắc quy lắm, có xe thì nó khá bền khoảng 3 năm chưa ngáo . Em nghĩ các cụ nên tậu thêm bộ dây câu cho chắc.

camapgia

Xe hơi
Ngộ ra rằng sau khi thay ắc qui thì hộp số tự động sẽ "học lại" cách đI của mình trong 10km đầu (trước đã đọc HDSD nhưng không để tâm)!
Bác giải thích rõ hơn 1 tí được không ạ. Em đi Mon05, không biết có dạy được ko?
Được thì nhờ bác dạy hộ em luôn, bác nhá

[V]ova

Xe máy
Bác giải thích rõ hơn 1 tí được không ạ. Em đi Mon05, không biết có dạy được ko?
Được thì nhờ bác dạy hộ em luôn, bác nhá
Mondeo thì em không biết thế nào. chứ Escape thì hộp đen nó ghi nhận chế độ làm việc của hộp số trong một vài trăm km đầu tiên để điều chỉnh việc sang số sao cho êm ái nhất. Nếu bác muốn reset lại để cho hộp đen ghi nhận lại chế độ làm việc thì bác có thể tháo cực ắc quy (ngắt nguồn điện khỏi ECU), hoặc không muốn tháo cực ắc quy thì bác mở nắp capo lên, rút cái cầu chì ECU ra , đợi 30s sau rồi lắp lại cầu chì là hộp đen nó cũng tự reset :D

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em thấy cái ắc quy pinaco là chủ chuối nhất của FordVn, ko hiểu do sức ép về mặt nội địa hóa hay sao mà cho cái ắc quy đó vào. Em thấy nhiều cụ đi ếch kêu ắc quy lắm, có xe thì nó khá bền khoảng 3 năm chưa ngáo . Em nghĩ các cụ nên tậu thêm bộ dây câu cho chắc.
Dây và giắc điện cũng cực củ chuối bác ạ! Em nhìn bộ dây & giắc của con Ếch 09 nhà em mà nản, lởm!=((
Ắc quy thì em hy vọng được 3 năm như bác nói! Chất lượng hàng của VN cũng kô đều như hàng Khựa ý!
Có một điều em muốn chia sẻ với các bác, vì có thể có một số bác không phải dân kỹ thuật nên kô biết mà thợ thuyền nhà mềnh tư vấn tào lao lắm! Đó là nếu bổ sung nước cho ắc quy thì chỉ là nước cất thôi nhé, thậm chí hứng từ vòi xả điều hòa, tủ lạnh ra đều được, miễn là đừng dính bụi bẩn! Nếu cho em nó xơi cái nước có pha thêm axít là góp phần "tiễn" em nó đi nhanh hơn đới! Axít H2SO4 gần như kô bay hơi, bổ sung thêm là quá tỉ trọng quy định!

luklak

Xe điện
Đúng vậy cụ ạ! Mà như thế cũng góp phần tiết kiệm xăng đáng kể. Trước đây, xe em nhích ga là vào số dồn dập ngay. Cụ thử tháo ắc quy ra và lắp lại xem nhé; tất nhiên là hơi mất công setup lại radio.
Của cụ là ếk AT à, FF AT có huấn luyện được như vậy kg nhỉ, vào số dồn dập e nghĩ sẽ t kiệm hơn vào số dề dề vì đợt trước có cụ nào dự buổi huấn luyện hay hội nghị lx do Fo tổ chức có kỹ thuật Fo người Mỹ hướng dẫn nói và thực hành chỉ đi ~30m đã vào đủ số để ăn xăng ít nhất.
Mà accu nước e tưởng nó phải ngắc ngoải giãy giãy trước khi chết chứ nhỉ, làm cái chết ngay thì cũng mệt nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

esc09

Xe đạp
Ếch của em là AT cụ ạ (đời mới giờ toàn AT). FF AT chắc cũng vậy thôi (kiểu hộp số là adaptive transmission control). Vào số dồn dập chỉ tiết kiệm xăng khi đi đường trường thôi cụ ạ. Mình đi chủ yếu ở Hà Nội mà những lúc đường đông, cứ vào số dồn dập xong lại về số dồn dập liên tục thì dở lắm cụ ạ...
Ắc quy của em cũng không chết hoàn toàn ngay nhưng yếu xìu, không thể đề được. Tháo mang đến hãng thì thợ kiểm tra xong bảo ắc quy của anh vẫn đủ nước thế này mà chết thì không thể cứu được, chắc là hỏng hẳn một ngăn rồi.

at2009

Xe tăng
Dây và giắc điện cũng cực củ chuối bác ạ! Em nhìn bộ dây & giắc của con Ếch 09 nhà em mà nản, lởm!=((
Ắc quy thì em hy vọng được 3 năm như bác nói! Chất lượng hàng của VN cũng kô đều như hàng Khựa ý!
Có một điều em muốn chia sẻ với các bác, vì có thể có một số bác không phải dân kỹ thuật nên kô biết mà thợ thuyền nhà mềnh tư vấn tào lao lắm! Đó là nếu bổ sung nước cho ắc quy thì chỉ là nước cất thôi nhé, thậm chí hứng từ vòi xả điều hòa, tủ lạnh ra đều được, miễn là đừng dính bụi bẩn! Nếu cho em nó xơi cái nước có pha thêm axít là góp phần "tiễn" em nó đi nhanh hơn đới! Axít H2SO4 gần như kô bay hơi, bổ sung thêm là quá tỉ trọng quy định!
Cụ giải thích rõ cái nước đổ bình acquy cho em tí, em toàn đổ bằng cái lọ nhỏ nhỏ 2kVND/lọ, mà hình như cái lọ ấy nó là axit chuyên dùng để châm nước bình chứ nhỉ? Đổ loại ấy có đúng không ạ, không thì lần sau em cứ lavie em chơi càng tiện.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Của cụ là ếk AT à, FF AT có huấn luyện được như vậy kg nhỉ, vào số dồn dập e nghĩ sẽ t kiệm hơn vào số dề dề vì đợt trước có cụ nào dự buổi huấn luyện hay hội nghị lx do Fo tổ chức có kỹ thuật Fo người Mỹ hướng dẫn nói và thực hành chỉ đi ~30m đã vào đủ số để ăn xăng ít nhất.
Mà accu nước e tưởng nó phải ngắc ngoải giãy giãy trước khi chết chứ nhỉ, làm cái chết ngay thì cũng mệt nhỉ.
Hộp số Ếch nhà em cũng có khoản "học" kia, Focus thì em chịu, nhưng cụ đọc quyển Hướng dẫn sử dụng có nói đấy!

Vụ đi 30m vào đủ số không khả thi với đường HN thường xuyên bị 2B hộ tống sát sàn sạt tứ phía!

Ắc quy VN có giãy chết, nhưng chắc giẫy quá nhanh cụ nhẩy!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ giải thích rõ cái nước đổ bình acquy cho em tí, em toàn đổ bằng cái lọ nhỏ nhỏ 2kVND/lọ, mà hình như cái lọ ấy nó là axit chuyên dùng để châm nước bình chứ nhỉ? Đổ loại ấy có đúng không ạ, không thì lần sau em cứ lavie em chơi càng tiện.
Loại có pha thêm axít mà cụ mang bổ sung cho ắc quy xe mình là cụ "tự tay xiết cà" rồi!
Chỉ là các loại nước ngưng tụ, không cần phải sạch như nước cất y tế! Tất nhiên, nước cất y tế thì tốt nhất rồi nhưng ngồi bẻ từng ống một ra oải lắm!:D
Lavie, Aquafina, . . không dùng được vì nó vẫn còn quá nhiều ion! Đơn giản nhất là cụ hứng từ vòi thải của điều hòa trong nhà là dùng được!

Mondeo one

Xe hơi
Loại đấy là axit loãng thường chỉ dùng khi súc rửa bình, nếu đổ nhiều lâu dần nồng độ axit trong bình cũng tăng, không tốt đâu. Bình thường cụ chỉ cần châm thêm nước cất hoặc nước từ máy điều hoà như các cụ nói ở trên là ổn.

RAVA

Xe ba gác
-Em thấy cứ khoảng >2 năm là các em ắc quy toi hết.Trước em chạy Ếch bây giờ chạy RAV4 xuất Mỹ cũng vậy,cứ nghĩ xe nhập thì nó được lâu hơn nhưng rồi cũng vậy cả.Nhưng từ hồi thay chú Atlas-Korea vào thấy đề ngon hơn các cụ ạ.

Ngoc Phan XLS

Xe container
-Em thấy cứ khoảng >2 năm là các em ắc quy toi hết.Trước em chạy Ếch bây giờ chạy RAV4 xuất Mỹ cũng vậy,cứ nghĩ xe nhập thì nó được lâu hơn nhưng rồi cũng vậy cả.Nhưng từ hồi thay chú Atlas-Korea vào thấy đề ngon hơn các cụ ạ.
Ắc quy cho ô tô nếu sử dụng trong phòng khô ráo, nhiệt độ ổn định ở loanh quanh 25 độ C sẽ sống được trên chục năm theo thiết kế ban đầu!
Với điều kiện làm việc khắc nghiệt trong khoang máy ô tô thì 2 năm đổ lên là chấp nhận được! Em biết cá biệt có con Zace của ông anh cùng cơ quan lắp ắc quy GS theo xe từ đầu mà xe đăng ký cuối 2004 đến tháng trước mới phải thay! Tuy nhiên con Zace này không chạy khách, chỉ đi làm thôi, và mới đi được có 6 vạn!

quytoan

Xe hơi
hế hế. Bây h bác mới biết là escape thỉnh thoảng phải cho nó học chút ah

esc09

Xe đạp
Học lần đầu khi mới về nhà chồng thôi bác ạ!