Để đạp xe nhanh hơn và xa hơn ...

takafumi

Xe buýt
Bộ đồng hồ Garmin có sensor đo vòng quay chân, được gắn vào giò đạp kết nối và hiển thì trên đồng hồ. Cụ tim hiểu garmin edge 520 hoặc đời cao hơn sẽ biết!!!
Ko có khả năng sư phạm, mong mọi người hiểu giúp!!! Cám ơn!!!
Em đã hiểu.
Đồng hồ Garmin như bác nói nghĩa là 1 cụm (set) chứ không phải là cái đồng hồ đeo tay. Bao gồm 1 cái chính ở ghi-đông xe và cảm biến ở đùi xe đạp. Thấy nó có chức năng đo nhịp tim, có thể cần phải đeo thếm 1 cái ở cổ tay nữa.

lautuoisong

Xe tải
Bác nên dùng cách thứ 2 mà bác dinhtuanvt nói ý, tùy theo bộ group (số răng của đĩa và lip để tính tỉ lệ truyền động) và bánh xe để tính ra lúc ở vòng quay bao nhiêu, lip, đĩa bao nhiêu thì ra tốc độ bao nhiêu. Sau khi tính ra thì bác in thành cái bảng nhỏ dán vào khung xe để căn cứ theo tốc độ đạp có thể biết vòng quay của mình đang là khoảng bao nhiêu. Cái này chỉ tương đối thôi và thường là chỉ tham khảo lúc mới tập đạp, sau khi bác đạp đc vài tháng quen rồi thì có thể không cần chú ý nữa (trừ khi là vđv chuyên nghiệp hoặc thích chú ý).

anhtuan071

Xe tải
Bác nên dùng cách thứ 2 mà bác dinhtuanvt nói ý, tùy theo bộ group (số răng của đĩa và lip để tính tỉ lệ truyền động) và bánh xe để tính ra lúc ở vòng quay bao nhiêu, lip, đĩa bao nhiêu thì ra tốc độ bao nhiêu. Sau khi tính ra thì bác in thành cái bảng nhỏ dán vào khung xe để căn cứ theo tốc độ đạp có thể biết vòng quay của mình đang là khoảng bao nhiêu. Cái này chỉ tương đối thôi và thường là chỉ tham khảo lúc mới tập đạp, sau khi bác đạp đc vài tháng quen rồi thì có thể không cần chú ý nữa (trừ khi là vđv chuyên nghiệp hoặc thích chú ý).
Mình cũng dùng đồng hồ thường không có đếm vòng quay chân .Vòng quay chân thì tính theo công thức như trên đơn giản thôi vì chỉ quan tâm đến mấy tầng đĩa líp hay sử dụng .Sau một thời gian quen cữ chân và có cảm giác rồi thì không nhìn tốc độ cũng áng được vòng quay chân

dinhtuanvt

Xe tải
Đã chơi xe đạp để thể dục, rèn luyện sức khỏe, các cụ cũng nên tìm hiểu một số phụ kiện cần thiết để hỗ trợ, theo dõi trong quá trình luyện tập, không thừa, ko phí phạm đâu các cụ!!!
Ví dụ: như tôi đang dùng Garmin 520 có sensor đo trực tiếp vòng quay chân (cadence), tốc độ (speed), dây theo dõi nhịp tim (heart rate) đeo trước ngực, ko phải đồng hồ đeo tay nhé!!! Khi đạp xe nhìn thông số báo trực tiếp để chọn lựa đĩa/lip, tốc độ phù hợp, tôi nghĩ phù hợp cho cả người mới tập cũng như dân chuyên nghiệp chứ ko phải khi đạp quen rồi thì ko cần thiết nữa như các cụ phát biểu!!!

anhtuan071

Xe tải
Có điều kiện thì nói làm gì .Cái đồng hồ đủ bộ như cụ có khi còn đắt hơn xe nhiều cụ rồi

lautuoisong

Xe tải
Đã chơi xe đạp để thể dục, rèn luyện sức khỏe, các cụ cũng nên tìm hiểu một số phụ kiện cần thiết để hỗ trợ, theo dõi trong quá trình luyện tập, không thừa, ko phí phạm đâu các cụ!!!
Ví dụ: như tôi đang dùng Garmin 520 có sensor đo trực tiếp vòng quay chân (cadence), tốc độ (speed), dây theo dõi nhịp tim (heart rate) đeo trước ngực, ko phải đồng hồ đeo tay nhé!!! Khi đạp xe nhìn thông số báo trực tiếp để chọn lựa đĩa/lip, tốc độ phù hợp, tôi nghĩ phù hợp cho cả người mới tập cũng như dân chuyên nghiệp chứ ko phải khi đạp quen rồi thì ko cần thiết nữa như các cụ phát biểu!!!
Ko phải là ko cần bác ạ, mà nó thực sự là đắt so với đa số người dùng. Bộ của bác giá cũng 5 6 tr rồi, trong khi xe của em chỉ 7tr. Phần lớn ae đạp xe thể dục thôi, chưa thể coi là chơi thể thao chuyên nghiệp hay vận động viên chuyên nghiệp đc. Dĩ nhiên, có thì tốt rồi, cần thiết đối với tất cả :D.

cairong_2011

Xe container
Ko phải là ko cần bác ạ, mà nó thực sự là đắt so với đa số người dùng. Bộ của bác giá cũng 5 6 tr rồi, trong khi xe của em chỉ 7tr. Phần lớn ae đạp xe thể dục thôi, chưa thể coi là chơi thể thao chuyên nghiệp hay vận động viên chuyên nghiệp đc. Dĩ nhiên, có thì tốt rồi, cần thiết đối với tất cả :D.
Nếu ko có điều kiện sắm sửa đồng hồ cũng như phụ kiện thì cụ cứ cài mấy App trên điện thoại (ở chế độ free) như Strava, Edmundo .... đều có thể theo dõi quãng đường, tốc độ. Các thống số nhịp tim, cadence thì đương nhiên phải mua thêm thiết bị để đo riêng rồi

lautuoisong

Xe tải
Em vẫn xài ridewhitgps từ lúc mới đạp xe đến giờ ạ

DienLanhAisys

Đi bộ
Website
aisys.com.vn
Em thì vẫn giữ cách tăng tốc kiểu quay dẻo 2-5 hoặc 2-6 rồi tầm 5p chuyển lên 2-7,8 tùy vào cảm nhận thôi.
Hôm nào cao hứng thì quay dẻo từ đầu bùng binh tới hết TTTM Vincom ah.... em chủ yếu vã mồ hôi ra về tắm cho mát.

Linh.Tran

Xe hơi
E cũng có cái xe địa hình mà bấy lâu này đạp được vài lần, đọc xong bài chắc e lạ lôi ra đi lại

Black_orchid

Đi bộ
Em mới làm cái xế độp, để sáng đạp cho vã mồ hôi, ngồi vp và mùa hè bia bọt nhiều ì ạch quá ah

cairong_2011

Xe container
Đạp xe về cơ bản ai cũng có thể làm được, nhất là các thế hệ U40 trở nên. Nhưng để trở thành việc hằng ngày, có hứng thú và đạp thấy khỏe,vui vẻ là cả câu chuyện. Đạp 1 ngày 30', đi tầm khoảng 10 Km chắc ko quá khó đối với mọi người nhưng sao vẫn có người thấy rất khó khăn,ko thể đáp ứng được (trừ trời mưa, bận đi công tác). Thế mới thấy để rèn cái gì thành thói quen ko đơn giản.

ngoc666

Xe hơi
Cụ trang bị kỹ thế ạ hi

ConorBike

Xe hơi
Đạp và đạp chỉ chạy xa còn chạy nhanh thì bị giới hạn bởi mỗi người

Đạp xe nhanh hơn, xa hơn ... và Cao Hơn nữa :D :D :D

MinhIphone

Xe tải
Thớt này rất bổ ích, nhân tiện Cccm góp ý thêm 1 số điểm về con xe em mới mua (bổ sung, thay phụ kiện ...) mục đích nâng cao sức khoẻ và chế độ tập tành hợp lý ở HN ? ( em u50, bụng bia, thoát vị đĩa đệm nhẹ + có thuyên giảm, huyết áp 120/90). E Vodka !.