Để đạp xe nhanh hơn và xa hơn ...

Gaffer

Xe tăng
Thớt này rất bổ ích, nhân tiện Cccm góp ý thêm 1 số điểm về con xe em mới mua (bổ sung, thay phụ kiện ...) mục đích nâng cao sức khoẻ và chế độ tập tành hợp lý ở HN ? ( em u50, bụng bia, thoát vị đĩa đệm nhẹ + có thuyên giảm, huyết áp 120/90). E Vodka !.

Xe cụ đẹp nhỉ. Mới tập thì cụ cứ thế mà xài thôi, cụ nên đặt kế hoạch cụ thể để phấn đấu, tháng nào buộc phải hoàn thành Goal tháng đấy, bất kể lý do ngoại cảnh :)
Nếu cụ là người mới hoàn toàn thì em nghĩ set Goal/tháng tầm 400km là OK, đó là không bắt buộc ngày nào cũng đi. Ví dụ tuần 5 buổi, mỗi buổi tầm 20km. Lúc đầu thì 20km/shot là được rồi, sau rồi thì cụ nâng chất lượng của shot lên, ví dụ 20km thì khởi động và về đích tầm 4km, còn lại đoạn giữa cụ tập đạp nặng, tập tăng tốc hoặc tập quay dẻo tăng vòng cedance (chỉnh theo đề)... Mấy cái này nó vắt kiệt sức đồng thời tăng thể lực và sức chịu đựng cho cụ.
Sau một thời gian, tùy độ máu lửa và tùy sức khỏe, cụ có thể set Goal phù hợp hơn với mình.

lautuoisong

Xe tải
Thớt này rất bổ ích, nhân tiện Cccm góp ý thêm 1 số điểm về con xe em mới mua (bổ sung, thay phụ kiện ...) mục đích nâng cao sức khoẻ và chế độ tập tành hợp lý ở HN ? ( em u50, bụng bia, thoát vị đĩa đệm nhẹ + có thuyên giảm, huyết áp 120/90). E Vodka !.

Em cảm giác yên xe của bác hơi bị chúi về phía trước, bác nên chỉnh lại cho thăng bằng. Nếu ko cần dùng thường xuyên thì bác nên tháo baga sau ra để xe vừa có dáng thể thao vừa nhẹ đc một ít. Khi nào cần dùng lâu thì lắp vào. Bác mới đạp thì nên tập quay, đạp nhẹ nhưng vòng tua chân càng cao, duy trì càng lâu càng tốt. Trên topic dính có bài để đạp nhanh và xa hơn đấy, bác tham khảo thêm. Nên làm cái list vòng tua chân theo tốc độ xe tương ứng với đĩa, líp dán lên khung xe để tham khảo. Như thế bác nên mua cái đồng hồ tốc độ.

thoivit

Đi bộ
Em đọc của các bác đi trước cũng nhiều, câu hỏi chung chỉ là làm sao để đạp được Nhanh hơn và Xa hơn, trưa nay rỗi rãi em viết tý kinh nghiệm bản thân sau hơn 1 năm mài *** quần trên xe đạp.

Có trường phái đạp, 1 là đạp nhẹ (quay dẻo), 2 là đạp nặng (đạp nhấn), tùy theo thể trạng và sức khỏe từng người mà theo, còn cụ thể như thế nào thì em cũng chịu, cá nhân em theo trừong phái đạp nhẹ:

- luôn đạp ở số vòng tua 80 - 90 v/p

- 95% thời gian đạp ở đĩa 2, còn các líp 7, 8, 9 tương ứng sẽ có tốc độ khoảng 28, 32, 35km/h, còn khi để đĩa to nhất thường là khi xuống dốc.

- nên chọn 1 quãng đường đẹp để tập, lúc đầu chỉ cố làm sao đạt được số vòng quay chân, sau đó ghi nhớ các tốc độ tương ứng với 3 líp (nhỏ nhất).

- tiến hành ghi lại thời gian chạy quãng đường đó, ví dụ là 60p.

- sau đó cải thiện thời gian bằng cách tăng hiệu quả chạy trên đường, thực tế là không tăng lực đạp mà chuyển số kết hợp phanh hợp lý tại các điểm nhạy cảm như khúc cua, rãnh ...

- sau đó tiến hành giảm thời gian đạp, vì lực cản tỷ lệ thuận với bình phương của vận tốc nên phải tăng lực đạp rất nhiều, các bác nên giảm thời gian từ từ, ví dụ giảm được mỗi 5p đã là ghê lắm rồi.

- sau 1 thời gian nếu cải thiện được thời gian đạp khoảng 10 - 20% thì bắt đầu tập chạy interval (em sẽ trình bày sau).

- thực tế việc tập chạy xe đạp chủ yếu là tập cho tim, phổi, còn cơ bắp thường đảm bảo. Các tai nạn xảy ra khi tập cũng thường chỉ là đột quỵ (tim) chứ không bị rách cơ, đứt cơ, có chăng là bị giãn dây chằng, căng cơ ... nhẹ thôi.

Tạm thời tổng kết được từng đó, có gì em sẽ post thêm.
thấy bảo đạp xe nhiều là yếu tinh binh thì phải

DungHN1986

Đi bộ
Kính chào các cụ. Em mới đạp xe được 03 tháng, xin các cụ chỉ giáo đạp cho nhanh, xa hơn. Xe em xe cỏ MTB, TrinX T18; 3x7.
Em đạp xe hàng ngày đi làm 25km/1 chiều. Đến nay em đạp được hơn 2.300km (trung bình 760km/ tháng).
Em chỉ toàn quen đạp nhấn, để đĩa to nhất, lip nhỏ nhất. Xin các cụ chỉ giáo đạp thế nào để nâng cao tốc độ và dẻo dai ạ?

lautuoisong

Xe tải
Kính chào các cụ. Em mới đạp xe được 03 tháng, xin các cụ chỉ giáo đạp cho nhanh, xa hơn. Xe em xe cỏ MTB, TrinX T18; 3x7.
Em đạp xe hàng ngày đi làm 25km/1 chiều. Đến nay em đạp được hơn 2.300km (trung bình 760km/ tháng).
Em chỉ toàn quen đạp nhấn, để đĩa to nhất, lip nhỏ nhất. Xin các cụ chỉ giáo đạp thế nào để nâng cao tốc độ và dẻo dai ạ?
Bác ko đọc bài đầu tiên ạ :D

DungHN1986

Đi bộ
Bác ko đọc bài đầu tiên ạ :D
E có đọc lại rồi nhưng chưa hiểu lắm. E đã để đĩa 2,líp 6-4 đạp guồng, tuy nhiên không hiểu sao nó cứ nhảy tưng tưng khi guồng nhanh, kiểu như con xe cỏ của e ko đáp ứng đc guồng chân, có cụ nào bị như thế ko ạ ?( e đã lock phuộc trước rồi mà vẫn bị)

lautuoisong

Xe tải
Có thể do bác đạp quay chưa quen nên giới hạn vòng tua chân còn thấp, khi quay đến một mức nào đó thì chân và xe ko đồng bộ nữa dẫn đến hiện tượng nhảy tưng tưng như bác nói.

cairong_2011

Xe container
E có đọc lại rồi nhưng chưa hiểu lắm. E đã để đĩa 2,líp 6-4 đạp guồng, tuy nhiên không hiểu sao nó cứ nhảy tưng tưng khi guồng nhanh, kiểu như con xe cỏ của e ko đáp ứng đc guồng chân, có cụ nào bị như thế ko ạ ?( e đã lock phuộc trước rồi mà vẫn bị)
Cụ tăng líp lên hoặc chuyển sang đĩa to

Hùng Auto vinh

Xe đạp
Nên chuyển nhanh và ngay luôn cụ ạ. Có lợi cho sức khoẻ là cứ phát huy ngay ko phải nghĩ. Em ngày nào ko chiến đc 40 km là thấy tiếc lắm

Hùng Auto vinh

Xe đạp
Em đạp đều cũng được 2 năm roiif, tóic độ thuộc loại bùnh thường, và cũng nhiều lần đi vòng từ nhà lên nội bài roiif quay về gần 60km, không quá mệt
Nay em mới chuyenr sang mtb giant sườn fake, bộ đề altus 3 x 9, và đang ấp ủ chinh phục tam đảo
Các bác cho em hỏi cấu hình như vậy có đủ để lên đỉnh với người thể lực bình thường không ạ
1 số kinh nghiệm khác các bác có thể chia sẻ thêm không ạ
Cám ơn mọi người
Theo em đi vậy cũng Ok nhưng bác nên chuyển sang đi xe cuộc bác ạ. Cố gắng đạp đc tốc độ trung bình từ 25 đến 30km/h em đảm bảo sức khoẻ của bác vô địch luôn nhưng phải ăn khoẻ vào bác nhé.

Hoàng Lucky

Xe máy
Em vừa mới đạp mà xe em thuộc dạng city các cụ có kinh giúp em tư vẫn xem đạp sao cho bền tốt ạ