[Funland] Để vợ trả nợ mua chung cư ??

haivina

Xe điện
Em sắp cưới mà có vấn đề này ko biết các cụ nghĩ sao?
Chả là trước khi lấy vợ, em có mua căn chung cư trả góp, nay còn đang vay bank 580tr, vay họ hàng 250tr. Tổng là 830tr, hàng tháng vẫn trả lãi 4tr500 ( gốc trả sau)
Em làm kinh doanh tự do, thu nhập trước thì ổn, giờ đâu đó 25tr / tháng thôi
Vợ em làm vp tháng 12tr
Hiện tại thì ngoài khoản đang vay, em còn khoảng 250tr tiền mặt ( bao gồm cả tiền hàng đang kd)
Vợ có 200tr tiền tk
Em tính lấy vợ thì em vẫn chi trả sinh hoạt cả nhà hàng tháng, trả tiền lãi bank, điện nước, dịch vụ khoảng 5tr500
Tiền lương vợ thì vợ giữ, còn em kiếm ko cố định nên em giữ và chi tiêu cho cả nhà
Nhưng tính ra nếu em cover hết thì sẽ lâu để trả hết nợ, em định nói với vợ hay là đỡ hộ em phần nào để trả nợ tiền mua chung cư ( chung cư đã có sổ đứng tên em rồi) , nhưng em chưa dám nói vì ngại , mình nợ mà bảo vợ trả cùng thì ko hay, còn tự cover hết e nặng quá.
cụ nào rơi vào TH như em cho xin tư vấn ạ.
Nói với cô ấy sớm rồi vào tên sổ đỏ cả 2vc, thế là cô ấy có nhà luôn. Nếu yêu nhau thật lòng thì cùng nhau gánh vác là bình thường. Còn tính toán thì thôi.

aladanh2000

Xe hơi
chốt lại là cụ chủ muốn tách bạch tài chính, để nhỡ có đường ai nấy đi thì không mất căn chung cư. Nói chứ nhỡ mà vợ nó ngoại tình thì cũng đắng. Đời đâu thiếu trường hợp.

Về giá trị tài sản trước hôn nhân, thì cụ chỉ có giá tri = căn chung cư - nợ ngân hàng. Sau hôn nhân, bất kể pa tự trả nợ, mưon tiền vợ hay chi tiêu gia đình thế nào thì về pháp luật bản chất là vc cụ chủ cùng kiếm ra cái phần còn nợ ngân hàng đó, nên căn chung cư đó không thể là của 1 mình cụ chủ được. Kể cả sau này có bán căn chung cư lai lỗ thế nào, thì vợ cụ chủ được hưởng theo tỉ lệ đã đóng góp (450tr/ tổng vốn), chứ không phải chỉ có mỗi 450tr tiền đã đóng.
Thế là rõ chưa.

Còn phần mượn tiền tiết kiệm của vợ trc khi cưới, về bản chất cũng là đang mượn tài sản trước hôn nhân của vợ. Sau này mà bán căn chung cư có lãi, cụ có định chia không :)))))), hay mượn tiền lãi suất 0% :)))))

202

Xe container
Em sắp cưới mà có vấn đề này ko biết các cụ nghĩ sao?
Chả là trước khi lấy vợ, em có mua căn chung cư trả góp, nay còn đang vay bank 580tr, vay họ hàng 250tr. Tổng là 830tr, hàng tháng vẫn trả lãi 4tr500 ( gốc trả sau)
Em làm kinh doanh tự do, thu nhập trước thì ổn, giờ đâu đó 25tr / tháng thôi
Vợ em làm vp tháng 12tr
Hiện tại thì ngoài khoản đang vay, em còn khoảng 250tr tiền mặt ( bao gồm cả tiền hàng đang kd)
Vợ có 200tr tiền tk
Em tính lấy vợ thì em vẫn chi trả sinh hoạt cả nhà hàng tháng, trả tiền lãi bank, điện nước, dịch vụ khoảng 5tr500
Tiền lương vợ thì vợ giữ, còn em kiếm ko cố định nên em giữ và chi tiêu cho cả nhà
Nhưng tính ra nếu em cover hết thì sẽ lâu để trả hết nợ, em định nói với vợ hay là đỡ hộ em phần nào để trả nợ tiền mua chung cư ( chung cư đã có sổ đứng tên em rồi) , nhưng em chưa dám nói vì ngại , mình nợ mà bảo vợ trả cùng thì ko hay, còn tự cover hết e nặng quá.
cụ nào rơi vào TH như em cho xin tư vấn ạ.
Cho vợ căn cc đó là vợ trả góp hết luôn

cabin

Xe buýt
Đơn giản mà. Chưa vội nói gì, cứ cưới xin xong, sống chung một thời gian xem liệu có ở với nhau lâu dài đc ko.
- Nếu thấy ko hợp thì tự vay tự trả, sau này có chia tay thì nhà vẫn là của cụ.
- Nếu xác định ở đc lâu dài với nhau thì tâm sự với vợ về vấn đề này, vợ quản lý tài chính tốt thì để vợ quản lý thu nhập rồi cùng trả nợ, đi làm lại sổ để vợ cùng đứng tên luôn.

suppernova112

Xe buýt
Đơn giản mà. Chưa vội nói gì, cứ cưới xin xong, sống chung một thời gian xem liệu có ở với nhau lâu dài đc ko.
- Nếu thấy ko hợp thì tự vay tự trả, sau này có chia tay thì nhà vẫn là của cụ.
- Nếu xác định ở đc lâu dài với nhau thì tâm sự với vợ về vấn đề này, vợ quản lý tài chính tốt thì để vợ quản lý thu nhập rồi cùng trả nợ, đi làm lại sổ để vợ cùng đứng tên luôn.
Cụ này nói đúng ý em. Vote cụ

LuckyCar

Xe container
Lấy vợ, là cái đứa mà ít nhất là sẽ đẻ con cho mình, mà phải tính toán nhiều thế này thì mệt nhỉ. Với lại công nhận tầm nhìn xa trên 10 km thật, chưa kết hôn đã lo chuyện ly hôn. Chả bù cho em, cận thị nặng nên tầm nhìn ngắn, nó bảo em là cưới đê, thế là cưới.

Taihoatu

Xe lăn
Gái nhà e nó cứ suốt ngày bẩu sao bố xấu thế này mà mẹ cũng lấy. Đã xấu lại còn nghèo nữa, ko tặng mẹ túi gucci.:(( Nó hỏi mẹ nó thì mẹ nó trả lời vì bố tốt, sống tình cảm nên mẹ lấy:D. Nghe xong nàng ta giẫy nảy lên bảo con chả thấy tốt j, suốt ngày trêu mẹ, oánh con thôi=))

Vc sống với nhau mà tính toán chi ti thật sự e ko làm dc. Cảm giác nó ko phải là 1 gđ nữa. Ngột ngạt lắm.
Vâng, đúng rồi cụ
Nhà em và bản thân em cũng chẳng tính toán gì, tiền kiếm về thì đưa hết cho mẹ nó, muốn chi tiêu thế nào thì chi tiêu. em lúc nào cũng như vô sản, nhưng chả sao, thằng nào cầm kinh tế thằng đó mệt
Nhất đợt này kinh tế đi xuống, lương em thì tháng có tháng không, nói chung là hẻo
Vẫn dựa vào nhao mà sống thôi.
Bán than với cụ chút, hì hì

maximax903

Xe điện
Ở đời biết thế quái nào được em.. lúc cơm lành canh ngọt, tình cảm vẫn còn với nhau thì không bao giờ nghĩ tới cảnh nếu sau bất ổn thì thế nào, tin tưởng nhau trong một gia đình mà .. cũng chả muốn nghĩ tới, vì nghĩ tới thì lại bị đánh giá là người tính toán..
Nhưng khi hôn nhân đổ vỡ rồi thì cái gì cũng có thể xảy ra, và thậm chí thứ gì xấu xa nhất cũng có thể được lôi ra sử dụng.. lúc đó giấy tờ pháp lý đầy đủ lại là bùa hộ mệnh cho việc tranh chấp.
Em thấy cụ là người có kinh nghiệm và rất thực tế. Mọi người đi đám cưới nhiều sẽ thấy tiệc cưới có đám của nhà trai tổ chức vào ngày này, của nhà gái vào hôm khác, nếu tổ chức chung 1 ngày thì lại có 2 thùng đựng phong bì của 2 nhà. Qua đó đã thấy có sự ko tương đồng, đặc biệt là ở 2 gia đình chênh nhau quá nhiều về kinh tế. Trên thực tế các nhà giàu, em chưa tính đến các đại gia thì tài sản của gia đình họ chả bao giờ cho con đứng tên sau khi lập gia đình. Thậm chí cho nhà to đẹp để ở, cho ô tô xịn để đi nhưng giấy tờ vẫn mang tên bố mẹ của cô dâu hoặc chú rể.

Em thì chẳng quan trọng tài sản ấy vợ hay chồng đứng tên, miễn là yêu thương tin tưởng nhau cùng lo cho gia đình của mình. Còn tài sản trước hôn nhân là của riêng từng người ko quan tâm. Còn sau hôn nhân thì tài sản đó mang tên 1 trong 2 người, hoặc mang tên cả 2 vợ chồng nếu xảy ra ly hôn thì luật vẫn sẽ cưa đôi 50/50.

Leean

Xe tăng
em cũng thuộc thành phần không được tiếp nhưng thấy hấp dẫn nên vẫn tàu ngầm, có bầu rồi nhưng ảnh bảo chờ 5 năm có con cái rồi mới đứng tên chung cho ló chắc :D , tài thật.
Cũng nể cậu trai trẻ này thật, em thì dù có hèn hạ đến mấy thì chuyện như vầy em cũng không thể nào làm được.
Em mà có con gái trong trường hợp này thì em cấm tuyệt đối không cho nó cưới, lỡ có bầu cũng chẳng sao, về nhà ngay với cha, em sẽ nuôi cả hai mẹ con nó luôn, đến khi không còn sức lo lắng cho chúng nữa, và khi khai sinh cháu ngoại thì tuyệt đối không được phép có tên thằng bố như thế trên giấy tờ.

Chỉnh sửa cuối:

toyota219

Xe tăng
Trong này các cụ/ mợ lập gia đình khi mà xh nó k kim tiền quá nên có cách nhìn khác.
K thì cụ cứ làm giấy lúc mua nhà giá bao nhiêu, lúc cưới giá bao nhiu, còn nợ bao nhiu. Sau 5 năm lập cái mới hay huỷ thì tuỳ.
Bác nào nói đúng đó, trừ khi cụ cm đc trong tgian hôn nhân đc "bố mẹ cho xèng" trả nợ. K thì vẫn tính có phần vợ đóng góp trả nợ-->> vợ cụ vẫn có phần.

Smile1102

Xe container
Em thì thấy thế nào cũng đc, miễn là phải rõ ràng với nhau ngay từ đầu và hai bên hiểu rõ tình thế, hoàn cảnh và mong muốn của từng bên.
Cụ chủ nói rõ với ng yêu, để cô ấy tự quyết định xem có nên hay ko nên cưới cụ hoặc phương án tài chính cho gia đình như thế nào có thể chấp nhận đc.
Nói rõ thì dù ko phóng khoáng nhưng cũng còn đỡ hèn, dám làm dám chịu.
Nhà em thì ck đưa hết tiền cho vợ ạ, mà ck lãi tướng luôn.

suppernova112

Xe buýt
Cũng nể cậu trai trẻ này thật, em thì dù có hèn hạ đến mấy thì chuyện như vầy em cũng không thể nào làm được.
Em mà có con gái trong trường hợp này thì em cấm tuyệt đối không cho nó cưới, lỡ có bầu cũng chẳng sao, về nhà ngay với cha, em sẽ nuôi cả hai mẹ con nó luôn, đến khi không còn sức lo lắng cho chúng nữa, và khi khai sinh cháu ngoại thì tuyệt đối không được phép có tên thằng bố như thế trên giấy tờ.
Hèn gì cụ ơi. Tiền ai nấy giữ. Tài sản trước hôn nhân của ai là của người đó. Văn minh lên cụ ơi. Vợ em ko kêu mà cụ còn khóc thuê là sao cụ ơi :D

suppernova112

Xe buýt
Lấy vợ, là cái đứa mà ít nhất là sẽ đẻ con cho mình, mà phải tính toán nhiều thế này thì mệt nhỉ. Với lại công nhận tầm nhìn xa trên 10 km thật, chưa kết hôn đã lo chuyện ly hôn. Chả bù cho em, cận thị nặng nên tầm nhìn ngắn, nó bảo em là cưới đê, thế là cưới.
Cụ thấy mệt thôi. Có cái hợp đồng hôn nhân ko sai. Như thế thoải mái cho cả 2. Ko ai nói trước tương lai sau này thế nào. Có chắc sẽ êm ấm suốt đời ko?

het_tien

Xe tải
Cụ chủ thớt giống trường hợp của em trước đây, biết em giải quyết thế nào không?
Em bán quách cái chung cũ em mua trước khi lấy vợ đi, 2 vợ chồng góp hết tiền vào mua con xe oto, còn lại thì mua tiếp cái chung cư khác ngon hơn và phần còn thiếu vay tiếp bank, 2 vợ chồng cùng cày trả nợ.
Em giải quyết được tất cả các vấn đề: có xe oto đi, vợ không phải lăn tăn suy nghĩ, vẫn có nhà thậm chí còn đẹp hơn, 2 vợ chồng cùng có mục tiêu phấn đấu (khoản nợ mua nhà sau) và chung lưng đấu cật làm cho tình cảm thêm thắm thiết.
Vợ chồng mà đồng sàng dị mộng thì ở với nhau làm gì, tính toàn lời lỗ thiệt hơn vài trăm triệu 1, 2 tỷ làm cái gì.

waterlilyhn

Xe tải
Má ơi, đọc xong topic này em sợ cái cậu chủ topic này vỡ mật luôn. Trc khi yêu phông bạt có nhà cc sẵn để lấy le, thấy gái ngon quá, vừa xinh vừa tính cách tốt, lắm giai bâu nên bẫy xong có bầu, có bầu xong trc cưới lộ ra còn nợ x tiền nhà, gái nó đã ok rồi lại tiếp tục bài yc vợ trả nợ vay cùng mình, góp tiền sinh hoạt 6tr, ts đứng tên riêng xét thái độ vợ 5 năm sau mới cho vào sổ đỏ. Cậu này quá lọc lõi và tính toán từng bước, vấn đề ở đây ko phải ts đứng tên ai, mà là bản chất con người cậu này gái nào vớ phải cũng quá khổ. Đây là bẫy rõ ràng, bạn gái kia ngay từ đầu mà biết tính cách cậu này thế thì đã ko có chuyện yêu rồi để dính bầu, đẩy mình vào thế yếu như vậy.

cha biet chi

Xe điện
Bảo vk trả hay ko do vợ quyết.k giả thì tiền cụ vẫn phải bỏ cơ mà.còn cụ mua rồi sau vẫn bù đắp cho vk bằng cái khác dk.

waterlilyhn

Xe tải
Nếu con nó nghe mình thì phúc nhà còn dày. Lỡ mà nó mù quáng không nghe, lại cứ đâm đầu yêu đương, thì bố mẹ cũng đến gạt nước mắt vì cây dây cuốn. Cháu chả bỏ được, con bỏ làm sao.

Sinh con ra chưa biết lòng cha mẹ, đến khi con cái đến tuổi lấy vợ lấy chồng mới hiểu được. Lên diễn đàn đọc những pic như thế này năng lượng tiêu cực, mất hết niềm tin cụ ạ. Chỉ biết khấn là con mình không gặp được người tử tế thì nó cứ sinh cháu ra cho mình nuôi, nó làm lại từ đầu.
Chuẩn mợ ạ, gặp phải cao thủ võ lừa mà con mình dính thì coi như đen, mang cháu về ông bà nuôi.

Nhimtiu

Xe container
Sổ đã đứng tên cụ mà mới chuẩn bị cưới thì là tài sản hình thành trước hôn nhân của cụ rồi. Để vợ yên tâm sau cưới xong cụ làm cái cho tặng vợ TS nêu trên và theo truyền thống chui đầu vào rọ của cánh đàn ông tụi mình thì tốt nhất là đi làm cày cuốc được bao nhiêu đưa gấu cầm tất để nó cân đối lo chi tiêu gia đình và trả nợ cụ êy :))
Em là em đưa luôn sổ cho ny để em nó tự xử luôn cụ nhể? Đốt trước thì sau khỏi đốt thôi mờ cụ anh. =))

Leean

Xe tăng
Hèn gì cụ ơi. Tiền ai nấy giữ. Tài sản trước hôn nhân của ai là của người đó. Văn minh lên cụ ơi. Vợ em ko kêu mà cụ còn khóc thuê là sao cụ ơi :D
Anh bạn trẻ , mình mà là cha của cô gái trong bài đã lỡ dại quen anh , bị anh làm cho có bầu và anh sẽ cân nhắc cho đứng tên tài sản sau 5 năm kia ấy thì mình đã chửi thằng vào mặt : Cút mẹ mày đi, đ éo có cưới xin gì cả, con tao lỡ ngu dại thì tao đành chịu, chứ cái loại mà tiền ăn hàng tháng còn tính chi li cưa đôi vói vợ như thế thì vứt.

Anh không thấy hèn hạ với tư cách một thằng đàn ông thì đó là việc của anh, còn tôi thì thấy nó bẩn bựa và hèn hạ. ĐƯỢC CHƯA ????

Chỉnh sửa cuối: