[Funland] Để xe ô tô trong nhà, quay đầu vào hay chổng mông ra ngoài ?

nowhereland

Xe điện
Bao giờ có bài thi tiến xe vào chuồng hãy hỏi. Còn khí thải có tí thôi, muốn sạch thì trước khi vào bật cái quạt thổi mạnh ra cửa là nó cuốn hết ra ngoài luôn trong 5'.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thường lùi vào,lúc lấy xe ra nhanh hơn,tuy nhiên còn ít nhiều phụ thuộc vào thằng hàng xóm,hôm nào nó cất xe muộn thì e phải tiến vào.

FUTURE1

Xe hơi
Điều cơ bản, quan trọng, số 1 cần biết khi quyết định quay đầu vào trong hay ra ngoài là đâu xong có mở cửa để lái xe ra ngoài được không?:D

coolpix8700

Xe ngựa
Tiến xe ra ngoài luôn an toàn hơn lùi, nhất là lại lùi ra ngoài đường!

Bokap

Xe điện
Theo thói quen thôi, cháu đỗ xe sát tường bên phải (nhìn từ ngoài cửa vào) đi thẳng vào còn mở được cửa xe :D
1 lý do nữa là nhiều ngõ nhỏ ko tiến vào đc mà phải lùi vào
Khi đánh xe từ trong nhà ra đường thì đi thẳng ra sẽ an toàn hơn lùi ra, có chuyện gì dễ thấy để xử lý kịp thời. Thế nên khi vào nhà người ta ưu tiên lùi vào là thế.
Câu trả lời đầy đủ cho cụ chủ thớt rồi. Tùy địa thế mà tiến hay lùi. Còn điều kiện lý tưởng nhất là nhà có sân rộng và để xe bên ngoài.

coolpix8700

Xe ngựa
Voi coi HN nói:
Trường hợp sự cố, hoả hoạn quay đầu xe ra ngoài dễ thoát nhanh hơn.
Chuẩn bài
Em luôn quy định trong nhà "cháy là chạy, không được chữa!".
Còn cái xe khi ra luôn tiến chỉ vì em thấy chiều tiến dễ quan sát hơn.
Mấy cái vụ trẻ con dính vừa rồi hình như cũng toàn là lúc lùi xe!

cairong_2011

Xe container
Việc cụ chủ hỏi em thấy khi học lái đã trao đổi chán rồi
1. Đỗ xe trong nhà về nguyên tắc ko nên (trừ khi ko có cách nào khác) do nhiều nguyên nhân
2. Nếu đỗ quay đầu ra hay vào ? Quan điểm em là quay ra vì khi đỗ bao giờ cũng có time hơn là khi đi, ngoài ra việc quay ra sẽ tiện hơn khi lùi (ko tính chuyện đường chật hẹp hay tay lái mới hoặc điều kiện ko cho phép).

KENO

Xe buýt
Lùi mông thì vào dễ hơn, tiến đầu ra thì an toàn hơn
còn khói xả thì chả hơn nhau bao nhiêu, mua xe điện đi CỤ

Archer

Xe điện
Tốt nhất là có garage riêng trong nhà (tầng hầm, căn ghép cạnh nhà chính hoặc 1 phòng độc lập, có cửa kín để ngăn khói thải và hút khói). Em luôn đậu đuôi vào trong đầu nhìn ra ngoài. Depart là đi thẳng, dễ quan sát, tránh tai nạn.

lykai

Xe tăng
Em đọc ở đâu đó là buổi sáng mới khởi động xe thì hạn chế lùi ảnh hưởng đến độ bền của động cơ.
Nên từ trước giờ em toàn làm vậy.

t_t_7love

Xe tải
Báo cáo các cụ, như tiêu đề topic, tôi thấy không it người khi để xe ô tô trong nhà toàn theo tư thế lùi xe vào nhà. Ko hiểu các cụ đó cho rằng khi lấy xe ra ngoài theo chiều tiến sẽ dễ dàng hơn hay sao ?

Nhưng rõ ràng nhược điểm cực kỳ nguy hại của việc lùi xe vào trong nhà, chính là phải hít thở khí thải (xăng, dầu) của xe ô tô, cực kỳ độc hại và tiềm ẩn nguy cơ cao gây ung thư.
Trong trường hợp phải cho xe vào nhà , tôi tuyệt đối luôn quay đầu xe vào nhà, quay ống xả ra phía ngoài.

Các cụ có ý kiến gì về việc này ko ?
Theo em nó chẳng khác gì nhau, do thói quen thôi. Cá nhân e thì về quê hay lùi xe vào sân vì khi lùi có cam sau và 2 gương hậu nên căn chỉnh dễ hơn là đi tiến.

Altis 2011

Xe điện
Báo cáo các cụ, như tiêu đề topic, tôi thấy không it người khi để xe ô tô trong nhà toàn theo tư thế lùi xe vào nhà. Ko hiểu các cụ đó cho rằng khi lấy xe ra ngoài theo chiều tiến sẽ dễ dàng hơn hay sao ?

Nhưng rõ ràng nhược điểm cực kỳ nguy hại của việc lùi xe vào trong nhà, chính là phải hít thở khí thải (xăng, dầu) của xe ô tô, cực kỳ độc hại và tiềm ẩn nguy cơ cao gây ung thư.
Trong trường hợp phải cho xe vào nhà , tôi tuyệt đối luôn quay đầu xe vào nhà, quay ống xả ra phía ngoài.

Các cụ có ý kiến gì về việc này ko ?
Nhà em để được xe trong nhà nhưng không để vì sợ mùi và sợ cháy nổ ah. Để ngay ngoài cửa thôi ah.

ProXichLo

Xe đạp
Tiện đây các cụ cho e hỏi. e đỗ xe bánh trước ngoài sân(nền thấp hơn) , bánh sau trong nhà (nền cao hơn ) thì liệu có ảnh hưởng gì đến xe k ạ. e cảm ơn

tomtomchát

Xe container
Nếu cháy nổ thì như thế nào bác nhỉ vì đuôi quay vào đồng nghĩa với việc bình xăng ở phía trong?
bác nhồng ra đường nhanh chứ sao :))
cháy nổ nó đâu có cần sờ tìm đầu hay đí.t xe đâu :))

superrlinh

Xe buýt
Lắp thêm cái quạt thông gió rồi lùi vào cụ ạ

3d4s

Xe tăng
1. Không đỗ xe trong nhà.
2. Nếu phải đỗ thì nên lùi. Cái này là khoa học chứng minh luôn rồi, đỗ xe lùi (reserve parking) luôn an toàn hơn. Việc gì chủ động làm được trước thì nên làm. Khi khẩn cấp, ko chỉ có sự cố cháy này kia, mà đôi khi cần đi gấp, cấp cứu, etc. Phi lên xe là chạy dc luôn. Tất cả đều là những giả định có khi cả đời ko xảy ra, nhưng vẫn đề phòng & chuẩn bị. Đó là lý do nhiều khu đỗ xe ở nước ngoài y/c phải lùi vào chứ ko được đâm đầu vào chỗ đỗ xe.

3. Lên mạng tìm "why reserve parking is safer" sẽ hiểu.