[Funland] Đề xuất điều trực thăng tìm 8 ngư dân mất tích còn lại trên thúng chai: Máy bay tuần thám không người lái của VN đâu mà không sử dụng cho đỡ tốn kém?

xebetong

Xe container
Rất nhiều báo viết cụ ơi, cụ search tí ra ngay, ngư dân kể lại ạ.
Sao người ta có thể làm như vậy dc!?
Ngoài biển thật đáng sợ

New car 2023

Xe điện
Họ có cho sữa, nước nên mới có người sống sót đó cụ, nhưng lại không cứu, hoặc báo cho lực lượng bờ biển của các nước chẳng hạn. Em thấy vấn đề này đáng ra phải có. Ít nhất là không cứu thì báo tin cho các lực lượng bờ biển.
Tôi có đọc đoạn đó.
1 bác nói rằng: Đêm tối và đã lên được tàu địch.
Nhưng họ sợ gì đó, nên chỉ cho nước + đồ ăn.

Có lẽ họ sợ cướp biển?
Khúc đó thì khả năng ấy thấp.

Hay, họ sợ vụ To đền Bé và giam xe như ở Giao thông đường bộ?

New car 2023

Xe điện
Ý là các tàu không cứu vì sợ là cướp biển dàn cảnh cụ ạ, nhưng cũng ko có cơ chế thông báo về vấn đề tai nạn, e băn khoăn điểm này.
Đêm tối nên họ mới làm thế, vì che dấu được số tàu.
Đồng thời, cũng vì đêm tối nên họ khó kiểm chứng vụ Đắm tàu.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Các cụ cho e hỏi ngu 1 chút , tại sao ngư dân không trang bị bộ thiết bị cứu hộ cơ bản như : Pháo sáng , điện thoại vệ tinh .... Nhỉ

tuan_nguyen261188

Xe điện
Máy bay không người lái phải kết hợp với tàu tìm kiếm chứ 1 mình em nó thấy thì có thấy nhưng dâu cứu ngay được .
Dùng trực thăng thấy là cứu ngay mới giữ tính mạng ngu dân lúc nguy cấp chứ. Mạng người trên biển lớn mong manh lắm cụ chủ thớt ơi.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi ngu 1 chút , tại sao ngư dân không trang bị bộ thiết bị cứu hộ cơ bản như : Pháo sáng , điện thoại vệ tinh .... Nhỉ
Có thể đây là lý do cụ ạ:
Kể lại những phút cận kề cái chết, anh Luyến cho biết sau khi tàu cá bị phá nước chìm rất nhanh, 15 người chỉ kịp nhảy lên 2 thúng chai để thoát thân mà không mang theo thứ gì.
Với lại em thấy vấn đề an toàn lao động của người VN thì vẫn còn kém lắm, ngay như cái mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông thì đa số cũng toàn chọn mua mấy loại rẻ tiền, thậm chí mũ 2-3 chục cốt là để đội chống đối. Hoặc như mấy ông thợ xây leo trèo giàn giáo thì cũng có mấy ai thực hiện các biện pháp an toàn đâu.
Em mà đi biển kiểu này là kiểu gì cũng phải đeo cái balo nhỏ nhỏ là vật bất ly thân, trong đấy ít nhất là phải có ít lương thực, thiết bị lọc nước, còi, pháo sáng.... Có biến là chạy đc luôn. :D

hd-vt

Xe container
Kể lại những phút cận kề cái chết, anh Luyến cho biết sau khi tàu cá bị phá nước chìm rất nhanh, 15 người chỉ kịp nhảy lên 2 thúng chai để thoát thân mà không mang theo thứ gì.
Với lại em thấy vấn đề an toàn lao động của người VN thì vẫn còn kém lắm, ngay như cái mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông thì đa số cũng toàn chọn mua mấy loại rẻ tiền, thậm chí mũ 2-3 chục cốt là để đội chống đối. Hoặc như mấy ông thợ xây leo trèo giàn giáo thì cũng có mấy ai thực hiện các biện pháp an toàn đâu.
Em mà đi biển kiểu này là kiểu gì cũng phải đeo cái balo nhỏ nhỏ là vật bất ly thân, trong đấy ít nhất là phải có ít lương thực, thiết bị lọc nước, còi, pháo sáng.... Có biến là chạy đc luôn. :D
Cái áo phao màu cam cá nhân, vừa tự nổi và nổi bật trên mặt biển để dễ tìm còn không mang cụ ơi.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Theo em thì không trang bị chứ ko phải không kịp . Để vào túi để phía ngoài , chỗ dễ nhìn và dễ lấy nhất .Cái tàu nó có phải như hòn đá đâu mà chìm phát là chìm luôn đc .

aladanh

Xe tăng
Cụ chủ lại sợ giống kít việt á à
Đề tài khoa học rõ hoành, lúc thực tế thì đúng là như kít

New car 2023

Xe điện
Cái áo phao màu cam cá nhân, vừa tự nổi và nổi bật trên mặt biển để dễ tìm còn không mang cụ ơi.
Vụ chết mất 5 mạng người vì Vệ sinh bồn khí biogas ở Việt Trì, Phú Thọ còn đấy thôi cụ: 5 mạng không có trang bị bảo hộ gì, hy sinh cả 5 rồi.

Còn việc công nhân xây dựng không có đồ bảo hộ, nó diễn ra từ thời Napoleon còn cởi chuồng.

Huthasa

Xe container
Các cụ hỏi toàn cái khó với vĩ mô bỏ mẹ. Sao không hỏi tại sao trong con thuyền thúng kia ngư dân không để sẵn đồ cứu sinh phòng cho các trường hợp thế này. 1, 2 can nước, vài cân lương khô bọc lại buộc chặt vào thúng, đáng bao nhiêu. Việc này là nên bắt bộc và kiểm tra trước khi cho tầu rời cảng đi biển.

• Vodka
Reactions: Kuu

hd-vt

Xe container
Các cụ hỏi toàn cái khó với vĩ mô bỏ mẹ. Sao không hỏi tại sao trong con thuyền thúng kia ngư dân không để sẵn đồ cứu sinh phòng cho các trường hợp thế này. 1, 2 can nước, vài cân lương khô bọc lại buộc chặt vào thúng, đáng bao nhiêu. Việc này là nên bắt bộc và kiểm tra trước khi cho tầu rời cảng đi biển.
Vứt cái vĩ mô đi cụ...vì mô thôi là chỉ cần cái áo phao quy chuẩn có đèn, còi và tất nhiên người phải nổi phềnh phềnh òi.

Huthasa

Xe container
Vứt cái vĩ mô đi cụ...vì mô thôi là chỉ cần cái áo phao quy chuẩn có đèn, còi và tất nhiên người phải nổi phềnh phềnh òi.
Áo phao với phao cứu sinh trên thuyền chắc chắn phải có rồi. Nhưng như trường hợp này là vội quá không kịp lấy hoặc hoảng quá chả nhớ mà lấy. Ý em nói đồ cứu sinh phải dính chặt vào cái thúng đó.

hd-vt

Xe container
Áo phao với phao cứu sinh trên thuyền chắc chắn phải có rồi. Nhưng như trường hợp này là vội quá không kịp lấy hoặc hoảng quá chả nhớ mà lấy. Ý em nói đồ cứu sinh phải dính chặt vào cái thúng đó.
Chưa chắc đã có, mà có chưa chắc đã mặc. Thời gian thì đủ, còn đẩy được hai cái thuyền thúng và tàu gỗ đâu có chìm cái...tủm như hòn đá hiccc.

• Vodka
Reactions: Kuu

poiuy

Xe cút kít
Chưa chắc đã có, mà có chưa chắc đã mặc. Thời gian thì đủ, còn đẩy được hai cái thuyền thúng và tàu gỗ đâu có chìm cái...tủm như hòn đá hiccc.
Ý cụ kia em thấy cũng đúng. Nghĩa là cái thúng cứu sinh đó có sẵn áo phao, lương khô, nước uống, pháo sáng. Chứ lúc nguy cấp thì ai nhớ mà lấy đâu. Có khi cả đời cũng chẳng dùng đến những đồ đó.

Huthasa

Xe container
Ý cụ kia em thấy cũng đúng. Nghĩa là cái thúng cứu sinh đó có sẵn áo phao, lương khô, nước uống, pháo sáng. Chứ lúc nguy cấp thì ai nhớ mà lấy đâu. Có khi cả đời cũng chẳng dùng đến những đồ đó.
Mong cả đời không phải dùng cụ ạ.