[Funland] Đêm hôm có người đến đập phá nhà các cụ không được đánh nhé!!!!???á

HTlangtu

Xe điện
Em đồng tình với cụ. Nhiều lúc nói thì dễ chứ bản thân mình vào tình huống đó mới thấy khó xử, có khi còn bạo tay hơn :x

Kiểu dư quan toà xử tội hành hung người khác vì hiếp dâm vợ mình. Cơ mà nếu có thằng nào đó hiếp dâm vợ toà thì toà có ngồi yên bình tĩnh gọi cảnh sát không hay sẵn lòng lao vào hành hung thằng đấy :D
Đúng là nói thì dễ chứ ở hiện trường lúc đó thì rất khó.
Tuy nhiên xã hội văn minh, nên hướng con người ứng xử cũng có tiến bộ hơn, và không có lý do gì để tước đoạt đi 1 mạng sống nếu không có sự phán xử của tòa án. Nên người ta khuyên cần biết kiềm chế hơn để không vướng lao lý
Cụ về nhà chứng kiến hoàn cảnh đó, nắm được ống tuýp hay con dao trong tay, điên tiết lên chắc chắn đa phần các cụ sẽ phang vào vào đầu nó, muốn đến đâu thì đến, nhưng không may nó nghẻo luôn
Đối với muôn dân thì cụ là anh hùng cứu vợ rồi, và ai cũng sẽ nói thằng kia chết là đáng.
Ra tòa, ngta vẫn tính cho cụ tội vô tình giết người do bị kích động mạnh. (Vì thật ra cụ không định giết nó là đương nhiên rồi)
Sau đó Tòa mới bảo là tuy vậy tội nó chưa đến mức phải chết, và lúc ở đó, cụ có thể đánh nó bị thương, trói lại rồi báo công an, hoặc giả nếu lúc đó gd cụ đông người, xúm vào đánh nó xa xẩm mặt mày, nó quỳ xuống xin tha, chịu trói tay lên phường thì cụ cũng còn không nên đánh nó nữa cơ..bla..bla
Còn cụ yên tâm, tội hấp diêm vào tù, sống không bằng chết.
Còn cụ "thế thiên hành đạo thay công lý", lại làm nhiệt tình quá thì không thể trắng án ra về đâu, dù có tình tiết giảm nhẹ.
Xã hội văn minh nó hơn thời trung cổ phong kiến là thế, chứ cảm tính là vướng lao lý phút mốt, ngay cả khi mình đúng.

Azeglio

Xe điện
E vẫn nhớ rõ đây là chuyện "Phạm tội ở phát súng thứ 4" NXB Công an nhân dân, lưu hành nội bộ. Viết về anh công an không phải bộ đội, khi bắt tên cướp nguy hiểm, liều lĩnh chống trả. A vẫn bình tĩnh bắn chỉ thiên mấy phát, rồi mới bắn nó bị thương, anh bắn 3 phát, nhưng nó không chết chỉ gục xuống, sau khi nó nằm sấp rồi, a tiến lên bồi thêm phát nữa ở cự ly gần viên đạn xuyên lưng qua tim, nó tèo hẳn. A công an bị xử về phát thứ tư này do cướp đi mạng sống của nó
Chuyện này e đọc nhà chú công an hàng xóm khu tập thể thời còn bao cấp, sau chú chuyển vào Nam làm đội trọng án. Có cậu con trai chơi thân với em trai em
Nên vụ kia toà xử cũng có lý đó ạ. Chứ không vu vơ đâu các cụ. Súng ống vũ khí không đùa được đâu ạ! phút bốc đồng lên thì chắc cả đời ... thối hoắc luôn đấy :D
Sao em lại nhớ là chú bộ đội được về nghỉ phép nhỉ.
Nhưng cụ nhớ chi tiết thế thì chắc em nhầm.

ip8plus

Xe tải
Thì dĩ nhiên phải quy định trường hợp dc bắn chứ coi phim gì.Luật VN sợ lợi dụng bắn người ta nhưng cũng có bọn lợi dụng ngược lại.Mà thể loại trộm cắm phá nhà thì ít hay hay nhiều hay nặng nhẹ gì cũng bắn cho xong.Bởi bọn đó chả ra gì
Đúng là đêm hôm nó đến đập phá là sai đầu tiên, xâm phạm nơi ở của người khác; uy hiếp đến an toàn tính mạng của gia chủ. Nhưng có súng trong nhà là vi phạm. Xử thế hơi nhẹ cho thằng đến ohas nhà, nặng chi thằng bảo vệ vợ con. E nghĩ vậy. Chứ cứ kiểu này nó đến phá nhà mình thì ko đc cầm giao ra đánh nó à? Kiểu như xử Xe Contener và Inova ấy, tạo tiền lệ xấu cho các hành vi vi phạm.

HTlangtu

Xe điện
Sao em lại nhớ là chú bộ đội được về nghỉ phép nhỉ.
Nhưng cụ nhớ chi tiết thế thì chắc em nhầm.
Vâng có gì đâu cụ, sao nhớ hết mọi chuyện được :D . Biết đâu có dị bản, vì chuyện viết lại chưa chắc đã là thật, có thể hư cấu để dùng minh họa, huấn chỉnh trong ngành
Nhưng ý em là xã hội văn minh, dù việc thực thi pháp luật ở mình còn bất cập, nhưng sẽ đi đến hoàn thiện, con người sẽ ứng xử trong khuôn khổ luật pháp, và có luật sư bảo vệ.
Chứ không thể cảm tính rồi đoạt mạng người khác mà không tù tội là không có chuyện đó cụ nhỉ:D

HTlangtu

Xe điện
Xã hội văn minh mà bảo vệ trộm cướp, không bảo vệ người dân lương thiện. Người dân không dám tự bảo vệ mình trước khi trộm cướp manh động, buộc lòng phải rào kín nhà mình như trong lồng cho an toàn. Chúng ta không gọi đấy là văn minh cụ ạ ^:)^
e có bảo không được tự bảo vệ mình là văn minh đâu. E đang nói đến việc tước đoạt mạng sống của thằng trộm thôi
Cụ cứ vướng vào thì cụ hiểu là khó trắng án, và ở tòa án nào thì cũng vậy ạ

Azeglio

Xe điện
Vâng có gì đâu cụ, sao nhớ hết mọi chuyện được :D . Biết đâu có dị bản, vì chuyện viết lại chưa chắc đã là thật, có thể hư cấu để dùng minh họa, huấn chỉnh trong ngành
Nhưng ý em là xã hội văn minh, dù việc thực thi pháp luật ở mình còn bất cập, nhưng sẽ đi đến hoàn thiện, con người sẽ ứng xử trong khuôn khổ luật pháp, và có luật sư bảo vệ.
Chứ không thể cảm tính rồi đoạt mạng người khác mà không tù tội là không có chuyện đó cụ nhỉ:D
Cụ nói đúng, sống phải theo pháp luật. Dân mình còn nhiều người "thiếu hiểu biết pháp luật", kể cả quan to.
Hiểu luật và sống theo luật đã rồi mới đòi tự do, dân chủ. Ví như mấy ông offer nhà ta hiểu Luật giao thông đường bộ, CSGT bắt sai luật các ông ý chả cãi ngay, nhưng lắm ông sai lè ra còn xuống hùng hổ cãi.

HTlangtu

Xe điện
Cụ nói đúng, sống phải theo pháp luật. Dân mình còn nhiều người "thiếu hiểu biết pháp luật", kể cả quan to.
Cái này mới chuẩn đây cụ. Tuy nhiên mấy quan đó vào tù đã đành, nhưng hệ lụy sau đó nó mới khiếp
Nên nhiều vụ các quan ra tòa khai và giải thích như tấu hài, mặc dù biết là ngụy biện, nhưng vẫn làm thằng dân chết cười :)) với kiến thức pháp luật của họ

Azeglio

Xe điện
Cái này mới chuẩn đây cụ. Tuy nhiên mấy quan đó vào tù đã đành, nhưng hệ lụy sau đó nó mới khiếp
Nên nhiều vụ các quan ra tòa khai và giải thích như tấu hài, mặc dù biết là ngụy biện, nhưng vẫn làm thằng dân chết cười :)) với kiến thức pháp luật của họ
"Tấu hài" thế để không khai ra các đàn anh cũng là 1 lý do, vì nếu khai các đàn anh thì xanh chín lắm. 1 phần được nhẹ, 9 phần ăn nặng.
Lắm phán quan cũng điên cả người vì chỉ cần ông "thiếu hiểu biết pháp luật" kia khai thêm tý thông tin để lôi cổ mấy thằng phải chịu tội mà không làm gì được.

cusao

Xe lăn
Nếu nhà mình là cửa hàng vàng. Cướp xông vào, 2 bên chiến đấu và xảy ra án mạng cho bọn cướp thì câu chuyện có khác với hiệu cầm đồ hoặc trộm vào nhà không nhỉ

dinhquanghuy

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nhà mình là cửa hàng vàng. Cướp xông vào, 2 bên chiến đấu và xảy ra án mạng cho bọn cướp thì câu chuyện có khác với hiệu cầm đồ hoặc trộm vào nhà không nhỉ
nếu mất nhiều tiền thì chúng nó sai, còn ngược lại :)) *** còn gì để nói

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Chắc phải có vấn đề gì đó. Chứ đã cầm súng dọa thì bố thằng nào dám lao vào đập phá.

dinhquanghuy

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt học cách viết đầu đề khốn nạn y như lều báo!
người ta đang nói lên mặt trái của xh mà đa số thường gặp không thể có cách giải quyết, đang nhờ các mem ofer đưa ra ý kiến để có cách ứng biến, mình cũng nên đồng lòng cùng cộng đồng để được cái thông tin tốt nhất,

Quy Lão

Xe tăng
Em đọc bài báo này mà thấy lạ, đang đêm hôm có người đến đập phá nhà mà bị xử nặng quá. Theo em việc dùng súng là sai nhưng ko nên xử “ giết”.
Chứng tỏ nếu có người đến nhà mình đập phá mình ko đc đánh à? nếu họ đánh mình thì mới đc tự vệ chính đáng. Pháp luật với Luật pháp nó loằng ngoằng quá. Khổ cho chủ nhà trong bài báo.
Cụ phải đọc thêm về luật để xác định đúng về hành vi được phép, không được phép,... vf hiểu thêm về luật.
Chứ cứ à uôm rồi em tưởng thế này, tưởng thế kia là chết đới.

Cuối Trời

Đi bộ
Trường hợp này khó nói, tuy nhiên pháp luật Việt Nam thiên về triệt tiêu tính phản kháng, nghĩa là kể cả tội phạm xông vào nhà đe dọa tính mạng cả nhà, cũng không được chống trả làm thiệt mạng nó hoặc làm thương tật cao... Tước được dao, được súng của nó cũng không được đánh lại, mà phải đem cất két sắt, rồi sau giao nộp công an.
Luật ủng hộ leo lên sân thượng rồi nhảy mẹ xuống đất, hoặc giỏi như đặc nhiệm, dùng tay không khống chế rồi bàn giao công an, mà không được gây thương tích cao nhé.

Roman

Xe điện
Nếu bắn cảnh cáo thì không sao, đằng này cố tình bắn sát thương đối tượng nên mới bị nặng :D
Lúc cầm súng chống trả thì làm sao đủ thời gian suy nghĩ là bắn cảnh cáo. Suy cho cùng thì mọi sự nhu dốt đều phải trả giá. :(

Shadow381

Xe điện
Em nhớ năm xưa có vụ 1 bác nông bị mấy thằng cướp chặn đường tấn công trên đê, bác ấy dùng liềm chống chả quyết liệt và có chém rơi đầu 1 tên cướp. Hồi đấy em còn bé tí và xem xử vụ đấy bác ấy trắng án. Tự vệ chính đáng thì khác, trong lúc bị 3 tên có hung khí tấn công, bác ấy dùng công cụ lao động tự vệ quyết liệt và hậu quả có gây chết người nhưng vẫn là tự vệ. Còn trường hợp nếu nó bỏ chạy mà đuổi theo chém hoặc nó gục rồi chém thêm lại là “giết người”; cái này các cơ quan tố tụng dựng lại hiện trường rõ lắm, ko thể giấu được.