[Funland] Đêm hôm có người đến đập phá nhà các cụ không được đánh nhé!!!!???á

Vũ Đức

Xe tăng
Vấn đề này lâu lâu lại đc lôi ra để các cụ bàn luận.Lần nào cũng từng ấy ý kiến.Theo em :

1.Đột nhập - mang theo hung khí.Vậy họ xác định sẽ tấn công chủ nhà,nếu bị phát hiện ( chết hay ko hên xui ).Theo em,dù xảy ra theo chiều hướng nào.Người đột nhập phải bị tước đi quyền công dân và quyền đc bảo vệ.Chờ đâm chết chủ nhà ( nếu kèm theo vợ con thì thật là bi thảm ) thì luật pháp thật sự có lỗ hổng.Vì chủ nhà + vợ con đang là người đc luật pháp bảo vệ và còn quyền công dân.

2.Pháp luật đòi hỏi chủ nhà + vợ con họ có thể xử lý chuẩn mực thì thật sự là đánh đố chủ nhà.Ép chủ nhà vào thế khó...đi tù hoặc chết.

3.Các cụ tưởng tượng 1 người không đc đào tạo,ko đc thực nghiệm sẽ có bao nhiêu cơ hội thành công trong trấn áp tội phạm.

4.Các cụ có thể chạy,hô hoán...nhưng nếu có vợ con,thì cụ chạy 1 mình ạ?

5.Cái này tùy người,nhưng bao nhiêu người bị đánh,bị đâm chém.Sau khi có quyền chủ động,họ đủ tỉnh táo để dừng lại ( nếu chưa từng trải những việc tương tự ).

6.Cái ác mà đc bảo vệ nó sẽ còn phát triển.Nghĩ gì khi mấy ông đi trộm luôn có suy nghĩ,cùng lắm là đi tù cùng thằng chủ nhà.

7.Nên vạch ra ranh giới,ai mới là người đang đc bảo vệ khi ra tòa.

8.Có người sẽ nói,trộm cũng có người nhà.Thế cả nhà bị đâm chết,họ ko có người nhà chắc.

Dungha

Xe điện
Em thấy mọi người bảo tòa xử chưa chuẩn là đúng. Vì xử chủ nhà có thể chuẩn nhưng xử 2 thằng đột nhập chưa chuẩn tí gì. Bọn này cũng phải xử tội Cố ý giết người. Không giết được là do chủ nhà quá mạnh chứ nằm ngoài mục đích ban đầu của 2 thằng đấy.

Vũ Đức

Xe tăng
Nói thẳng là dân anh chị chiến nhau thui...1 bên cầm dao 1 bên cầm súng. Vào tù hết là XH được yên bình...
Mà chẳng ai rảnh háng đến mức tự nhiên cầm dao vào nhà 1 người lạ rùi chém người cả trừ bị thần kinh hay ngáo đá.
Trộm sẽ là người rảnh háng,cầm dao vào nhà người lạ cụ ạ :D

vo nho

Xe điện
Trộm sẽ là người rảnh háng,cầm dao vào nhà người lạ cụ ạ :D
Trộm có muốn hay chủ đích muốn chém chủ nhà không? Hay chỉ vào lấy đồ lấy tiền và không muốn chủ nhà biết...mục đích và hành động nó khác nhau hoàn toàn.
Cụ lại vơ vào 1. Ra tòa hay trên luật nó phân ra rõ ràng mà.

Vũ Đức

Xe tăng
Trộm có muốn hay chủ đích muốn chém chủ nhà không? Hay chỉ vào lấy đồ lấy tiền và không muốn chủ nhà biết...mục đích và hành động nó khác nhau hoàn toàn.
Cụ lại vơ vào 1. Ra tòa hay trên luật nó phân ra rõ ràng mà.
Vâng,em nói thiếu vụ chém loạn xạ :D
Nhưng chẳng may thì cũng xảy ra thảm án ạ.

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc bài báo này mà thấy lạ, đang đêm hôm có người đến đập phá nhà mà bị xử nặng quá. Theo em việc dùng súng là sai nhưng ko nên xử “ giết”.
Chứng tỏ nếu có người đến nhà mình đập phá mình ko đc đánh à? nếu họ đánh mình thì mới đc tự vệ chính đáng. Pháp luật với Luật pháp nó loằng ngoằng quá. Khổ cho chủ nhà trong bài báo.
Xử thế này là chuẩn rồi cụ, nghe có vẻ oan oan vì bị người khác ném gạch vào nhà, nhưng đọc kỹ thất chủ nhà dạng giang hồ XH đen, a e nhà nó làm cầm đồ, đánh người ta thương tật thì người ta đến ném gạch trả thù thôi, tàng trữ vũ khí nóng và bắn trực tiếp với quyết tâm hạ sát người ném gạch tức là chủ ý giết người bằng VK nóng rồi, may ko chết ko thì ăn án tử, xử thế còn nhẹ.

flowerhn

Xe điện
Xem còn ai dám mua súng dùng súng nữa ko?:)):)):))

đến Mỹ dâm chủ đang tước bỏ quyền sở hữu súng đạn kìa. Bọn dâm chủ thấy TA ưu việt quá mà :D

provtc

Xe container
Đánh nhau có bao giờ các cụ nghĩ 'không được đấm vào mặt nó, có thể gây thương tật 11%', 'không được chọc vào cổ nó, có thể gây chết người', rồi mới đấm không?
Mà sao lúc sinh tử các cụ tính toán chi li rành mạch thế? :-o
Kiểu này thì còn nhiều vụ cháy chết cả nhà lắm. Có ai dám tấn công trộm trước khi bị nó đánh đây? ^:)^
Tôi hỏi anh là anh có đọc hết tình tiết vụ này không, tôi tóm tắt cho anh nhé
Trí và Hiếu là anh em ruột
2/5 Trí đánh Quốc, Quốc chạy
Quốc mách bạn là Phúc
6/5 Phúc cầm dao( 60cm?) rủ Linh tìm Trí
Phúc cầm dao vào nhà Hiếu chém vào cửa tay cầm và kính để nhờ gọi Trí, và cửa đang được khóa chặt
Vợ và 2 con Hiếu + Trí đang ngủ trong nhà
Hiếu chạy vô lấy súng, cầm súng bắn Linh
Phúc cầm đá ném Hiếu định chạy
Hiếu bắn Phúc
Trí cầm dao ống tuýp ra đánh Phúc
Phúc quay lại định chém Trí
Hiếu lại bắn Phúc
Phúc và Linh chạy
Hiếu dẫn vợ con chạy
Phúc bị thương tích 51%, Lịnh mang thương tích 14%.
- Vậy cửa khóa chặt anh có thể dùng nhiều cách để tự vệ
Nói như anh bên trên ra tòa họ vặn cho cứng họng.

vo nho

Xe điện
Vâng,em nói thiếu vụ chém loạn xạ :D
Nhưng chẳng may thì cũng xảy ra thảm án ạ.
Cái vấn đề ở mình là sự quá máy móc cửa cơ quan điều tra đến vks và tòa án.Cứ căn vào luật quá máy móc mà bỏ đi quá nhiều điều kiện khách quan như người chủ nhà có thể trạng thế nào, có học về tự vệ hay không...

Vũ Đức

Xe tăng
Cái vấn đề ở mình là sự quá máy móc cửa cơ quan điều tra đến vks và tòa án.Cứ căn vào luật quá máy móc mà bỏ đi quá nhiều điều kiện khách quan như người chủ nhà có thể trạng thế nào, có học về tự vệ hay không...
Vâng,ý này em cũng đã nhắc ở còm trên rồi.

moonlight

Xe tăng
Xử thế này là chuẩn rồi cụ, nghe có vẻ oan oan vì bị người khác ném gạch vào nhà, nhưng đọc kỹ thất chủ nhà dạng giang hồ XH đen, a e nhà nó làm cầm đồ, đánh người ta thương tật thì người ta đến ném gạch trả thù thôi, tàng trữ vũ khí nóng và bắn trực tiếp với quyết tâm hạ sát người ném gạch tức là chủ ý giết người bằng VK nóng rồi, may ko chết ko thì ăn án tử, xử thế còn nhẹ.
Súng hơi ko được coi là vũ khí nóng cụ ạ, mà bị coi là công cụ hỗ trợ, mua bán, sử dụng thì chỉ bị tịch thu và phạt hành chính 1,5 củ.
Chỉ mỗi ở ta mới cấm súng hơi tầm hơn chục năm nay chứ trước đây nó là đồ chơi trẻ con, dùng thoải mái ạ! Nếu coi súng hơi là vũ khí có thể gây chết người thì thực ra tất cả các vật dụng xung quanh ta nếu biết dùng thì đều có thể thành vũ khí gây chết người hết, nhất là ô tô xe máy mỗi năm gây chết người còn nhiều hơn chiến tranh, cấm sao xuể ạ? :D

hanoikhongvoi

Xe tải
Nếu là e thì e đổ nước lênh láng ra sân rồi e ....gí điện :D
Cụ ko nên gí điện mà bảo là sợ quá chạy vướng dây quạt nên nó đứt rơi vào vũng nước nên chúng nó mới bị điện giật, cho chết cái bọn phá nhà đêm hôm nhỉ

Dqlong

Xe tăng
Vụ này thì chủ nhà phạm 2 tội rõ ràng rồi:
1. Tàng trữ vũ khí trái phép.
2. Cố ý giết người: bắn nhiều phát vào nhiều người.
(Việc dùng súng bắn nhiều phát vào đối tượng đập phá nhà cửa của mình là hành vi tự vệ quá mức cần thiết).

Theo em, 2 thằng đập phá kia phải bị xử về tội gây rối TTCC và tội hủy hoại tài sản công dân. Bản án 15 năm tù cho chủ nhà về tội giết người và tàng trữ vũ khí là hơi nặng.
Không nặng đâu cụ, bắn nhiều người và việc nạn nhân không chết là ngoài ý muốn, tội này khung cao nhất là tử hình rồi, 15 năm là thuộc loại có tình tiết giảm nhẹ rồi. Nếu chỉ bắn 1 phát vào tay sau đó dừng lại khi đội kia bỏ đi thì có khi còn treo hoặc phạt hành chính là cùng.

zonda82

Xe container
Kể ra ở Mẽo là mấy chú kia bị sục banh xác.