[Funland] Đêm hôm có người đến đập phá nhà các cụ không được đánh nhé!!!!???á

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Không! không! các cụ ơi, có mấy tình tiết sau nên tòa xử cũng có lý, ta đừng vội suy diễn tiêu cực ạ:

1. "Lúc này, trong nhà có Hiếu cùng vợ và hai con đang ngủ. Thấy P. cầm dao đập phá khiến vỡ kính cửa, sợ ảnh hưởng vợ con, Hiếu lấy cây súng săn tự chế. Từ trong nhà, Hiếu đưa nòng qua ô cửa kính vỡ nhắm bắn 1 phát trúng vào tay trái làm Lịnh bị thương"
2. "Khi P. định dựng xe lên bỏ đi thì Hiếu dùng súng nhắm bắn vào cằm và bụng P. 3 phát còn Lịnh bị bắn trúng 2 phát.

-Thứ nhất là: ngay khi cụ là người của lực lượng vũ trang mà có kẻ đe dọa cũng phải bắn chỉ thiên trước, rồi mới nhắm bắn - e nhớ hình như là điều lệnh là thế. Nên việc người được trang bị súng phải bản lĩnh và huấn luyện rất kỹ đó ạ
Việc cậu P phá cửa kính dù là rất hung hãn nhưng chưa ảnh hưởng đến tính mạng, mà cu Hiếu đã thò súng ra bắn, thì việc chưa headshot có khi là ngoài ý muốn chứ không phải là dọa hay cảnh cáo nữa
-Thứ 2 là lúc 2 ông kia lên xe bỏ đi, cu Hiếu cũng ốp cho 2 phát nữa, mà không vào chỗ hiểm nghẻo ngay tại đó, vớ vẩn cũng là ngoài ý muốn nốt, nên như thế thì lại thành tấn công mất rồi
-Thứ 3 là cu Hiếu dùng vũ khí tự chế, sai nốt
Nên các cụ yên tâm là tòa không sai sót nghiêm trọng như vậy đâu. Còn cứ như các cụ ta trên này, chủ yếu anh hùng bàn phím vui vẻ chém gió là cùng, thì đêm hôm làm gì có thằng nào vác dao đến phá nhà, mà các cụ lo? còn không may nó có nhầm nhà thì các cụ hô hoán ầm ý chống trả quyết liệt, có tính phòng bị, còn không quyết tâm hạ sát nó, chỉ làm cho nó bị thương hoặc mất khả năng phá phách, rồi gọi công an, thì pháp luật vẫn xét cho các cụ về việc phòng bị chính đáng mà
Cậu Biden vừa điện đàm với tôi, than thở bên bển cũng có vụ này:
Clip: Cảnh sát nổ súng, hạ gục nghi phạm cướp ngân hàng "máu lạnh" (nguoiduatin.vn)

Cậu ấy vừa chỉ đạo Truy tố đồng chí cảnh sát viên có dash cam, tội Diết người cấp độ 1.
Lý do: Lẽ ra chỉ bắn 1 phát thôi, để trấn áp nghi phạm, đồng chí ốp đến 5 phát.
Việc nghi phạm "vào chỗ hiểm nghẻo ngay tại đó", là ý định của đồng chí cu lít.
Nhề.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thì dĩ nhiên phải quy định trường hợp dc bắn chứ coi phim gì.Luật VN sợ lợi dụng bắn người ta nhưng cũng có bọn lợi dụng ngược lại.Mà thể loại trộm cắm phá nhà thì ít hay hay nhiều hay nặng nhẹ gì cũng bắn cho xong.Bởi bọn đó chả ra gì
Lâu rồi, có vụ: 1 đồng chí A xin vào ngủ nhờ nhà 1 đồng chí B.
Anh A trèo tường vô nhà, xin phép rất ngoan ngoãn và đúng quy trình, hồi 02h00 sáng sớm ngày nào đó.
Thế mà đồng chí B lại xuống tay tẩn đồng chí A đến thương tật, tội nghiệp quá đi mất.
Đồng chí B phải ra tòa đại hình, bác ạ.

Từ đó, có từ khóa: Xin ngủ nhờ, bác ạ.

Xolabaque

Xe tăng
Tàng trữ vũ khí và sử dụng nó là sai rồi, theo như báo nói còn bắn đuổi mấy phát. Cũng chả oan mấy đâu.
Xưa có ông bộ đội, được phép dùng súng nhé, đi tù tội "giết người" vì phát đạn thứ 4. 3 phát trước bọn cướp gục hết rồi, ông bộ đội ra bồi thêm phát nữa, phát ý thừa. "Phát đạn thừa" đổi cả đời ông ý và các con ông ý.
Nếu em không nhầm thì vụ này anh bộ đội khừ 4 thằng con trai của chủ lò gạch bùng tiền cọc có phải không ạ, 3 phát đầu là hạ gục 3 thằng con trai đầu, thằng út bỏ chạy rồi nhưng lại đuổi theo khừ nốt, thế mới nên tội, chứ bỏ qua thằng út thì lại chẳng sao vì dùng súng tự vệ khi bị 4 anh em nó tấn công bằng hung khí như dao, chĩa 3 xiên cá...

Azeglio

Xe điện
Nếu em không nhầm thì vụ này anh bộ đội khừ 4 thằng con trai của chủ lò gạch bùng tiền cọc có phải không ạ, 3 phát đầu là hạ gục 3 thằng con trai đầu, thằng út bỏ chạy rồi nhưng lại đuổi theo khừ nốt, thế mới nên tội, chứ bỏ qua thằng út thì lại chẳng sao vì dùng súng tự vệ khi bị 4 anh em nó tấn công bằng hung khí như dao, chĩa 3 xiên cá...
Em cũng nhớ như thế. Nhưng có cụ chỉnh lại em là anh công an chứ không phải chú bộ đội. Mà cụ ý lại nhớ đọc ở đâu, thời gian nào, nên em hơi nghi ngờ trí nhớ của em.
Cụ chịu khó lội còm đọc cụ ý nói.

MiTa

Xe lăn
Có súng chả cần bắn cũng ăn án rồi.

beetle90

Xe máy
Trong vụ án này, Hiếu bị truy tố tội giết người. Lịnh bị truy tố về tội về tội gây rối vì giữa đêm khuya đem dao, gạch đá ném vào nhà Hiếu…
Đọc bài thì không thấy ông anh bị truy tố tội tàng trữ vũ khí trái phép, mà bị truy tố tội giết người.
Tức là, nếu ông ảnh không dùng súng, mà dùng dao đâm 54% thì vẫn tội vẫn đấy.
Vậy thì Nếu đêm hôm nó đập cửa vào nhà, mà chủ nhà làm nó bị thương thì chù nhà vẫn tù.
Đêm hôm vào nhà người khác đập phá cũng chỉ tội gây rối :))
Quan ngại phết

moonlight

Xe tăng
Theo báo viết là 2 thằng kia cầm dao đi tìm người để giết, nếu chủ nhà ko bắn thì có lẽ bọn nó giết cả nhà, may có khẩu súng nên 2 thằng kia chưa thực hiện được hành vi giết người, và luật cực cmn sáng suốt chỉ coi là gây rối trật tự!
Hài

Kuu

Xe lăn
Em cũng nhớ như thế. Nhưng có cụ chỉnh lại em là anh công an chứ không phải chú bộ đội. Mà cụ ý lại nhớ đọc ở đâu, thời gian nào, nên em hơi nghi ngờ trí nhớ của em.
Cụ chịu khó lội còm đọc cụ ý nói.
Anh bắn 4 anh em nhà kia là bộ đội đặc công.
Vụ này em nhớ không nhầm thì anh bộ đội chịu trách nhiệm HS cho phát bắn bồi vào đối thủ đã hết khả năng chống trả. Hình như sau đó tòa án Quân sự tuyên phạt 30 tháng án treo thì phải.
Những năm 1990 trở về trước, những người "nhà nước" phạm tội kiểu này bị xử nhẹ lắm.

provtc

Xe container
Đúng là đêm hôm nó đến đập phá là sai đầu tiên, xâm phạm nơi ở của người khác; uy hiếp đến an toàn tính mạng của gia chủ. Nhưng có súng trong nhà là vi phạm. Xử thế hơi nhẹ cho thằng đến ohas nhà, nặng chi thằng bảo vệ vợ con. E nghĩ vậy. Chứ cứ kiểu này nó đến phá nhà mình thì ko đc cầm giao ra đánh nó à? Kiểu như xử Xe Contener và Inova ấy, tạo tiền lệ xấu cho các hành vi vi phạm.
Trong tình huống đó cửa đang khóa và anh có thể dùng nhiều cách để phòng vệ, nói như anh ra toà họ vặn cho chỉ có cứng họng

Chỉnh sửa cuối:

Azeglio

Xe điện
Anh bắn 4 anh em nhà kia là bộ đội đặc công.
Vụ này em nhớ không nhầm thì anh bộ đội chịu trách nhiệm HS cho phát bắn bồi vào đối thủ đã hết khả năng chống trả. Hình như sau đó tòa án Quân sự tuyên phạt 30 tháng án treo thì phải.
Những năm 1990 trở về trước, những người "nhà nước" phạm tội kiểu này bị xử nhẹ lắm.
Thế thì đúng những gì em được biết. Cảm ơn cụ.
Hóa ra trí nhớ em cũng chưa tệ lắm.
Tòa quân sự tuyên tù ngồi ạ.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Bắn vậy thì không oan, gọi 113

tieunhupha

Xe điện
Em đọc bài báo này mà thấy lạ, đang đêm hôm có người đến đập phá nhà mà bị xử nặng quá. Theo em việc dùng súng là sai nhưng ko nên xử “ giết”.
Chứng tỏ nếu có người đến nhà mình đập phá mình ko đc đánh à? nếu họ đánh mình thì mới đc tự vệ chính đáng. Pháp luật với Luật pháp nó loằng ngoằng quá. Khổ cho chủ nhà trong bài báo.
Cụ thích bắn kẻ đột nhập thì mời sang Mẽo nhé. Còn ở đây có luật là chỉ được phòng vệ trong giới hạn, giới hạn ở đây nghĩa là cụ có bắn chết kẻ đột nhập khi bị kích động do cảm nhận nguy hiểm tính mạng thì tội khác so với việc chủ động trong việc áp chế tội phạm nhưng "lỡ" bắn thêm vài phát cụ nhé.
Quan điểm của em là cái gì mập mờ thì em phản đối còn những cái rõ ràng và có luật thì em ko cãi nữa. Còn cụ nào thích cãi luật để thay đổi luật thì em vỗ tay và đứng sang bên cạnh thôi.

Kuu

Xe lăn
Vụ này thì chủ nhà phạm 2 tội rõ ràng rồi:
1. Tàng trữ vũ khí trái phép.
2. Cố ý giết người: bắn nhiều phát vào nhiều người.
(Việc dùng súng bắn nhiều phát vào đối tượng đập phá nhà cửa của mình là hành vi tự vệ quá mức cần thiết).

Theo em, 2 thằng đập phá kia phải bị xử về tội gây rối TTCC và tội hủy hoại tài sản công dân. Bản án 15 năm tù cho chủ nhà về tội giết người và tàng trữ vũ khí là hơi nặng.

hanoikhongvoi

Xe tải
Vụ này thì chủ nhà phạm 2 tội rõ ràng rồi:
1. Tàng trữ vũ khí trái phép.
2. Cố ý giết người: bắn nhiều phát vào nhiều người.
(Việc dùng súng bắn nhiều phát vào đối tượng đập phá nhà cửa của mình là hành vi tự vệ quá mức cần thiết).

Theo em, 2 thằng đập phá kia phải bị xử về tội gây rối TTCC và tội hủy hoại tài sản công dân. Bản án 15 năm tù cho chủ nhà về tội giết người và tàng trữ vũ khí là hơi nặng.
Vâng, e thấy một bên thì nhẹ một bên nặng mà. chắc sẽ phúc thẩm thui

hanoikhongvoi

Xe tải
Đánh nhau có bao giờ các cụ nghĩ 'không được đấm vào mặt nó, có thể gây thương tật 11%', 'không được chọc vào cổ nó, có thể gây chết người', rồi mới đấm không?
Mà sao lúc sinh tử các cụ tính toán chi li rành mạch thế? :-o
Kiểu này thì còn nhiều vụ cháy chết cả nhà lắm. Có ai dám tấn công trộm trước khi bị nó đánh đây? ^:)^
Em kết còm của cụ rùi đấy

hanoikhongvoi

Xe tải
Vâng.Cụ kia có súng là sai.Ý em là trộm cắp quấy rối cứ đập chết cụ nó.Thà vậy hơn bỏ xót
Tâm lý lúc đó nó căng lắm chứ cụ nhỉ, đê hôm có tiếng loảng xoảng đã kinh rùi chứ ko phải là đao búa choảng vào nhà, trong nhà lại có vợ con mình, là thằng đàn ông chả nhẽ chui gầm giường à cụ nhỉ. Cơ mà ko khuyến khích tàn trữ, sd vũ khí.

Ân oán giang hồ khốc liệt lắm. Lấy mạng nhau như chơi các cụ ạ.

TÔN

Xe container
Nếu là e thì e đổ nước lênh láng ra sân rồi e ....gí điện :D