[Funland] Đi Cao Bằng 2 ngày thăm gì, chơi gì?

hanoikhongvoi

Xe tải
Hi cc ofer thông thái, hay lái hay đi.
Nhằm lôi cu con đang học c2 ra khỏi net và game, e định tích cực lượn cuối tuần cho nó ra khỏi nhà. E định đi Cao Bằng 2 ngày t7-cn thì ngoài thác Bản Giốc, suối Lê Nin ra còn j nên đến cc ei?
Có mấy thứ nhất định phải thử: Bánh cuốn cao bằng, Lợn nướng, rượu men lá, còn nhiều nữa em ko biết

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Đi Cao bằng 2 ngày thì chủ yếu ngồi xe . Hai địa điểm du lịch must be there của Cao Bằng là Thác Bản Giốc và suối Lê Nin lại ở hai đầu nỗi nhớ nên ko thể kết hợp được. Từ thành phố Cao Bằng đi hang Pắc Bó chỉ 50km nhưng nó lại như đường dưới xuôi, có nghĩa là toàn chạy qua các khu dân cư thị trấn thị tứ liên tục hạn chế tốc độ nên ko đi nhanh được. Nếu đi Pắc Bó và muốn nghỉ đêm thì trong đó có một cái homestay của một bạn tỉnh đoàn Cao bằng mua đất đầu tư, về mặt kiến trúc tôi đánh giá là xuất sắc. Đường đi lên thác Bản Giốc thì bao phê và đẹp. Cảnh quan hai bên hùng vĩ ko kém Hà Giang là mấy. Nếu đi ba ngày là ổn nhất. Ngày thứ 6 đi lên thăm suối Lê Nin, ngày thứ 7 đi thăm thác bản Giốc chiều quay ra nghỉ đêm ở Cao bằng. Các cụ hãy note là Cao bằng có phố đi bộ vào thứ 7 hàng tuần và đây là phố đi bộ vui nhất chất nhất em từng biết, nhất là với trẻ con. Toàn các trò chơi dân gian chứ ko có trò chơi điện tử. Sáng chủ nhật thong thả thưởng thức món bánh cuốn Cao bằng xong thì cha con cụ phắn. Nếu đến đúng quán nổi tiếng thì cụ xác định là ngồi chờ hàng tiếng mới đến lượt để được ăn.
Nhà em ngay sát vách quán bán cuốn nổi tiếng số 1 cao bằng luôn. Nhà này nhìn đơn giant mà tiền nhiều vc, toàn bán bánh cuốn thôi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Oh, e lx mà cc cứ bảo nhậu với rịu. Ngại quá :).
Hay aem csgt trên đó ko có ống thổi cồn hả cc?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Em bổ xung thêm chiều tối thứ 7 món nhậu ở TP Cao Bằng :D
Vịt quay Cao Bằng và món trứng chim cút ốp la trên lá xương sông (100k/đĩa như trong ảnh)
Vịt quay Cao Bằng thì ko ngon bằng ở Thất khê đâu. Nhưng trên đây có món lon, dồi, dạ dày nướng với lá móc mật rất ngon cụ nên thử. Trước là bán ở ngay vỉa hè phố chính mà giờ chuyển ra phía đối diện, đằng sau là bờ sông đó. Được cái trên đấy lạnh, ngồi cạnh bờ sông làm tý nướng + rượu khá là phê.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Ngủ đêm Cao bằng, cụ ra khu ăn đêm gần Giao tế có món chân vịt chiên phồng, ăn lạ mà ngon.
Còn đi mệt cụ ra đối ks Bằng Giang, chỗ chi cục thú y cũ có quán ăn đêm, món óc ngải ở đấy ngon nhất Cao bằng luôn.
PS; ĐI bản giốc có bắn tốc độ cụ nhé, em không nhớ đoạn nào nhưng có bắn, xe cơ quan em (biển xanh 31) cũng dính
Óc trần với lá ngải nhớ nhắc chủ quan cho thêm rượu trắng vào, dậy mùi mà ngon.

Nhà em ngay sát vách quán bán cuốn nổi tiếng số 1 cao bằng luôn. Nhà này nhìn đơn giant mà tiền nhiều vc, toàn bán bánh cuốn thôi.
Quán bánh cuốn này quả là độc nhất vô nhị. Khách hàng đến ăn cứ ngồi đợi đến lượt thì chủ quán sẽ lần lượt gọi ra ngồi ở bàn tráng bánh chứ ko phải là họ tráng bánh xong bê vào cho mình. Mỗi lượt 3-4 người ăn. Ai cũng phải đợi , vội cũng ko được vip cũng phải chờ. Thú vị phết

Veneno R

Xe hơi
Nếu 4-5 giờ chiều mới đi thì hơi căng cụ ạ. Theo em cụ đi từ trưa, đến Bắc Kạn nghỉ chân uống nước rồi Cao Bằng. Tối chơi thành phố. Thứ 7 thăm thú Suối Lê Nin, thác Bản Giốc rồi chạy về Lạng Sơn. Hôm sau chơi LS và về HN.
Bác chủ nên tham khảo lịch này, em cũng đi y như thế này vào 2019.
Suối Lê Nin và Thác Bản Giốc nó ở 2 ngả khác nhau.

avn

Xe điện
Có mấy thứ nhất định phải thử: Bánh cuốn cao bằng, Lợn nướng, rượu men lá, còn nhiều nữa em ko biết
Vịt ngon lắm ạ.

Em đánh dấu hóng. Công nhận đi Cao Bằng cảnh đẹp, bình yên. Trước em đi nhiều thời gian còn vào rừng Trần Hưng Đạo - nơi thành lập đội VN tuyên truyền giải phóng quân.

Chỉnh sửa cuối:

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Quán bánh cuốn này quả là độc nhất vô nhị. Khách hàng đến ăn cứ ngồi đợi đến lượt thì chủ quán sẽ lần lượt gọi ra ngồi ở bàn tráng bánh chứ ko phải là họ tráng bánh xong bê vào cho mình. Mỗi lượt 3-4 người ăn. Ai cũng phải đợi , vội cũng ko được vip cũng phải chờ. Thú vị phết
Ở trên đấy phong câch thế cụ ạ. Mà dân đây không chen lấn xô đẩy, không xô bồ. Đi xe trong phố rất bình tĩnh. Người dân thật thà. Tính cách vậy nên cuộc sống họ có vẻ an nhàn. Còn nếu nói đặc sản cao bằng phải nói là rau. Các loại rau xanh bán ngoài chợ đều rất to, ngon, thơm. Nguyên nhân là đất rất hợp và đặc biệt trên này có giá đỗ tương. Mang về có cho vào nồi linh 15 phút ăn vẫn giòn cứng như bình thường không bị nát. Tiếp đến là món rau ngọn đỗ đem về ăn lẩu rất phê, vị đặc trưng vùng nùi. Rau cải xoong to như ngọn đũa tre, trắng tinh và có thể ăn sống nguyên nhân là nơi đây nươc suối trong, ko bị ô nhiễm.

nemesian

Xe buýt
Cụ đi từ HN thì nên đi sớm 1 chút tốt nhất là 3 giờ. đi đường ql 3 đến Bắc Kan nghỉ ăn tối, tầm 9-10 giờ lên đến thành phố CB nhận phòng còn kịp lượn lờ chợ đêm xem ca múa nhạc dân tộc.
Sáng hôm sau dậy sớm làm một vòng thành phố, ăn bánh cuốn canh, ngồi cà phê, rồi xuất phát đi Bản Giốc, đi túc tắc vừa đi vừa ngắm cảnh núi non thì mất khoảng 3 tiếng, thăm Bản Giốc, chùa Trúc Lâm, động Ngao. Trên đường về thành phố CB cụ ghé qua thăm làng rèn chỗ Phúc Sen mua 1 vài con dao làm bếp. Về đến thành phố CB cũng gần hết ngày rồi đấy cụ.
Ngày hôm sau cụ dành buổi sáng lên Pác Bó, thăm khu di tích Pác Bó và Mốc Km0 đường HCM. Buổi chiều có thể qua thăm vườn chè Phia Đén, đỉnh Phía Oắc.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi từ HN thì nên đi sớm 1 chút tốt nhất là 3 giờ. đi đường ql 3 đến Bắc Kan nghỉ ăn tối, tầm 9-10 giờ lên đến thành phố CB nhận phòng còn kịp lượn lờ chợ đêm xem ca múa nhạc dân tộc.
Sáng hôm sau dậy sớm làm một vòng thành phố, ăn bánh cuốn canh, ngồi cà phê, rồi xuất phát đi Bản Giốc, đi túc tắc vừa đi vừa ngắm cảnh núi non thì mất khoảng 3 tiếng, thăm Bản Giốc, chùa Trúc Lâm, động Ngao. Trên đường về thành phố CB cụ ghé qua thăm làng rèn chỗ Phúc Sen mua 1 vài con dao làm bếp. Về đến thành phố CB cũng gần hết ngày rồi đấy cụ.
Ngày hôm sau cụ dành buổi sáng lên Pác Bó, thăm khu di tích Pác Bó và Mốc Km0 đường HCM. Buổi chiều có thể qua thăm vườn chè Phia Đén, đỉnh Phía Oắc.
Vâng, hay quá. Tks cụ :)

Thích Đu Đủ

Xe điện
Lịch của cụ đúng là đi chạy giặc :D
Lùi 1 bước trời cao biển rộng. Mỗi lần đi 1-2 điểm để dành còn có dịp đi lại chứ, hơn nữa dọc đường Bắc Kạn, Cao Bằng (trước khi vào TP CB) là những cung đường, cây cối, núi non xanh tốt rất đẹp mà đi vào buổi tối thì coi như tự bỏ mất những khoảnh khắc đẹp nhất của chuyến đi.
Đúng cụ nhỉ ^^

peace_park

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi đi từ CB về hồ Ba Bể thì đi theo đường nào trong 2 đường này ạ? Xe em gầm thấp ạ

Wakeup

Xe điện
Chính xác em ăn vịt quay Cao Bằng xong. Chán tất cả vịt quay khác.
Nhưng mỗi lần lên cao bằng em hãi hãi là. Say từ lúc đến cho tới khi về.
Đợt đi Cao bằng, tối thứ 7 bọn em 4 người cùng với 1 cậu bạn học đại học cũ làm trên này, làm 4 thùng 333, gần két rưỡi bia Sài Gòn xanh. Xong về k.sạn ngủ như chết. Nhưng sáng sớm hôm sau về xem hóa đơn không hiểu sao uống nhiều bia thế mà đêm không dậy đi toa lét lần nào :))

Có một điều rất thuận lợi để đi Cao Bằng thời điểm này đó là ..... nhờ Covid. Vì Covid hàng hóa xuất khẩu qua biên ko có nên trên đường gần như vắng bóng xe công xe đầu kéo nên chạy rất nhẹ đầu. Những năm trước đây thì rất căng thẳng vì xe công, có khi lẽo đẽo chạy sau cả chục km mà ko vượt được vì đường quá nhỏ