[Funland] Di cư vào Nam

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Q4 giờ cũng ổn rồi cụ ạ. An ninh thì chỉ có trộm vặt là đáng quan tâm, còn ra đường thì của mình mình giữ thôi: đt, túi xách hớ hênh thì ở ngay quận trung tâm cũng bị nó xớt mất.
Trước nhà cháu mua nhà ở Tôn Đản cũng rén lắm, nhưng dân ở đó khuyên: "Nơi nguy hiểm nhất là nơi an toàn nhất", giờ ở 13 năm rồi cũng bình thường, có điều hàng xóm cực kỳ lôm côm. :))
Vâng Cụ.
Vậy cụ vào ở đó là thời điểm cũng đỡ nhiều rồi, em thì ở đó trước Cụ 2 năm.
Sau đó, em lên cầu Thị Nghè cho tiện đi về Q1. Rồi được kêu gọi về HN quá nhiều, nên em an cư không nổi, thế là em té luôn.
Giờ thỉnh thoảng em cũng về SG, nhưng chỉ ở loanh quanh khu Đệ Nhất, lên Q1 rồi về. Có thời gian thì thuê xe xuống Thủ Đức với Biên Hòa chơi một vài hôm.
Chả có lẽ, em lại Nam tiến để làm hàng xóm của các Cụ. :))

cocsku

Xe cút kít
Bọn trẻ sẽ sướng, hs trong đó học hành ít trâu bò ganh đua như Hà nội, nên các cháu học cũng nhẹ nhàng hơn.

Suzuki Fan

Xe máy
Sống ở SG, Quận 7.. là mơ ước một thời của em. Haizzz...

LUCKY BUI

Xe hơi
Mình thế mới độc, lạ :)) nhanh nổi lắm. Vào trong đấy em sẽ ới cụ. Nhiều khi định lại không thành. Em đang không định mà thành đây. Cảm ơn cụ. Bây giờ cụ vẫn trong đấy chứ? Cụ gợi ý giúp em vài lựa chọn. Cụ nhiều đam mê :))
Theo em là cụ vào trước để có cái nhìn toàn diện hơn, khi quyết định chỗ ở hãy đưa gia đình vào

DaDieuchienxu

Xe container
Vâng Cụ.
Sau đó, em lên cầu Thị Nghè cho tiện đi về Q1. Rồi được kêu gọi về HN quá nhiều, nên em an cư không nổi, thế là em té luôn.
Giờ thỉnh thoảng em cũng về SG, nhưng chỉ ở loanh quanh khu Đệ Nhất, lên Q1 rồi về. Có thời gian thì thuê xe xuống Thủ Đức với Biên Hòa chơi một vài hôm.
Nhà cháu sinh ra & lớn lên ở SG từ năm 1963, cũng đc xem như dân cố cựu, thấy cuộc sống của 1 phó thường dân cũng ko thay đổi là mấy.
Chịu khó cày cuốc thì thời nào cũng ko lo đói, chỉ có thập niên 70 là hơi...vàng mắt :D , dưng cả nướcđều khó khăn, mìnhđứng ngoài sao đặng?
Cơ mà thời điểm ấy cụ qua cầu Thị Nghè buổi tối mà ko sa ngã thì bản lĩnh cũng khá. >:)
Có dịp Offers giao lưu nhỉ? Cơ mà khổ, nhà cháu lại ko biết nhậu.:">

Vulcan V70

Xe trâu
Vâng Cụ.
Bác ở chỗ nào Thị Nghè thế?

Trục

Xe ba gác
Người OF
Nhà cháu sinh ra & lớn lên ở SG từ năm 1963, cũng đc xem như dân cố cựu, thấy cuộc sống của 1 phó thường dân cũng ko thay đổi là mấy.
Chịu khó cày cuốc thì thời nào cũng ko lo đói, chỉ có thập niên 70 là hơi...vàng mắt :D , dưng cả nướcđều khó khăn, mìnhđứng ngoài sao đặng?
Cơ mà thời điểm ấy cụ qua cầu Thị Nghè buổi tối mà ko sa ngã thì bản lĩnh cũng khá. >:)
Có dịp Offers giao lưu nhỉ? Cơ mà khổ, nhà cháu lại ko biết nhậu.:">
Nhà cháu sa ngã sao nổi với đội Atila đứng đó, cháu di dọc Thị Nghè, lộn qua quận 1-3-5 dọc trục Nguyễn Thị Minh Khai có mà vô khối chỗ để sa ngã. Giáp danh đất 1-3 mới đông Atila. Khụ...
Nhưng điểm đến của cháu là gần nhà máy thuốc lá SG uống cafe, vì quán quen uống ở tận đó. (buổi tối).
Ban ngày thì cháu lang thang khu chợ Bến Thành để ra Thái Phiên ăn cơm Bắc cho tiện.
Bác ở chỗ nào Thị Nghè thế?
Dạ, em ở chung cư Phạm Viết Chánh, sát chân cầu Thị Nghè và cầu Nguyễn Hữu Cảnh đó Cụ.

meodenminh

Xe điện
Nam bây giờ cũng toàn người Bắc

ngotuat06

Xe đạp
Em cuối tháng này vào quận 7 xem nhà cửa thế nào rồi cũng đi cư như cụ chủ. 42 năm sống ở Hànội nay dứt áo ra đi,con em đang học lớp 9 cu cậu không muốn đi vì nhớ bạn nhớ trường. Nhưng hai vợ chồng em quyết Nam tiến rồi.

Tony_Le

Xe container
Há há, thế đường về SG thì hướng nào về không dính hở Cụ.
Hướng quận 8 sang có lẽ cũng không ổn lắm.
Chắc chỉ còn mỗi Tân Bình đi sang là dễ chịu hơn, cụ nhỉ?
Q8, Q6 ổn do bám trục Võ Văn Kiệt. Ổn nhất là ở Q2, chui qua hầm là tới.

quangphuc136

Xe đạp
Sau 2 lần nhất quyết không đi, chiều nay gấu về thông báo là không thể lần nữa được nữa. Thế là trong tháng tới cả nhà em lên đường. Bao nhiêu thứ cần lo, lo nhất là học hành của bọn nhỏ. Các cụ, các mợ đã từng rơi vào hoàn cảnh này cho em ít kinh nghiệm.
Vào Nam về kinh tế thì em không biết vì còn phụ thuộc từng người, chứ còn về khí hậu thì oke lắm cụ ạ.

buongco

Xe buýt
Công việc ở quận 1, ở chắc quận 7 mợ ạ.
Chúc cụ thành công. Nhiều người nói phương Nam dẽ sống hơn đấy cụ. Rồi cụ sẽ quen ngay với cuộc sống mới thôi

Chỉnh sửa cuối:

hoangduc.sbr

Xe container
SG ở vui nhất là q.10, q.5, còn đẹp về hạ tầng tương lai gần là q.2, ko biết cụ chủ ở đâu. Xin học tầm này thì chắc xin vào trường dân lập thôi, công hơi ngại. Dặn các cháu đi học phải cởi mở nhưng q.trọng là cứng vào, đừng tỏ ra hiền lành. Học trong lớp ko có nhiều bạn Bắc để bắt thân mới đầu có thể dễ street nếu ko cứng bởi tụi nhóc trong đó hay bị nhồi nhét p/biệt m.Bắc dù bố mẹ nó cả đời có khi còn chưa biết HN mô tê ra sao.
Các quận thì nhiều và nội thành rộng hơn HN nhưng đừng sốc nếu cụ thấy hạ tầng cầu đường ít hơn hẳn HN.
Còn nhiều thứ nữa để còm nhưng em.nghĩ chả cần thiết, vào ở 1 năm là hiểu thôi.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Q8, Q6 ổn do bám trục Võ Văn Kiệt. Ổn nhất là ở Q2, chui qua hầm là tới.
Đúng là từ ngày có cái Hầm Thủ Thiêm, giải quyết bao nhiêu được việc lưu thông từ Q9-Q2 và hướng Thủ Đức áp quận 9 về Q1, đỡ áp lực lên xa lộ HN.
Q6-Q8 em ít đi, nên đường xá hiện nay không rõ như nào.

Anhhungjp

Xe tăng
Em cũng sống hơn 8 năm ở HN từ hồi sinh viên, sau đó đi Nhật rồi về SG sống tầm 1 năm, sau đó lại đi đến giờ cũng gần 10 năm nữa rồi. Tuy nhiên nếu có xác định quay về thì em cũng sẽ quay về SG thôi. Khoảng 2 năm gần đây em đi công tác HN khá nhiều, nhưng thấy HN thay đổi nhanh, phát triển rất nhanh nhưng lại theo chiều hướng lộn xộn hơn, giá cả thì quá mắc so với dịch vụ nhận được.

Toilaai08

Xe tăng
SG ở vui nhất là q.10, q.5, còn đẹp về hạ tầng tương lai gần là q.2, ko biết cụ chủ ở đâu. Xin học tầm này thì chắc xin vào trường dân lập thôi, công hơi ngại. Dặn các cháu đi học phải cởi mở nhưng q.trọng là cứng vào, đừng tỏ ra hiền lành. Học trong lớp ko có nhiều bạn Bắc để bắt thân mới đầu có thể dễ street nếu ko cứng bởi tụi nhóc trong đó hay bị nhồi nhét p/biệt m.Bắc dù bố mẹ nó cả đời có khi còn chưa biết HN mô tê ra sao.
Các quận thì nhiều và nội thành rộng hơn HN nhưng đừng sốc nếu cụ thấy hạ tầng cầu đường ít hơn hẳn HN.
Không có đâu cụ ơi, bọn trẻ giờ cứ hợp tính là nó chơi, chứ ở tuổi đấy nó quan tâm j vùng miền đâu. :))

ngu ngơ

Xe điện
Theo em là cụ vào trước để có cái nhìn toàn diện hơn, khi quyết định chỗ ở hãy đưa gia đình vào
Nhiều vấn đề quá cụ ạ.
Em cuối tháng này vào quận 7 xem nhà cửa thế nào rồi cũng đi cư như cụ chủ. 42 năm sống ở Hànội nay dứt áo ra đi,con em đang học lớp 9 cu cậu không muốn đi vì nhớ bạn nhớ trường. Nhưng hai vợ chồng em quyết Nam tiến rồi.
Cq hỗ trợ tiền nhà thời gian đầu nên em ở chỗ nào tiện chứ không nhất định là Q7. Cụ vào đi cho vui :D
Ở Gò Vấp thì về Nguyễn Trãi có tiện không cụ? Cửa học công lập sáng nhất của F1 nhà em lúc này.