[Funland] Đi đổ xăng oto, khách hay người bán phải mở nắp bình?

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ ko biết có quy định BẮT BUỘC nhân viên cây xăng phải mở nắp bình xăng cho khách không; nhưng cụ nhờ, người ta không giúp mà cụ làm thế là cụ sai rồi! :D
K biết có dàn LOGO OF sau xe không? Chứ có thì đúng là 1 cái tát vào mặt thương hiệu OTO FUN....

Sùng A Lềnh

Xì hơi lốp
Phải công nhận cụ bẩn thật đấy, ngoài tính cách như 1 con đàn bà ra bây giờ lại còn đi mách léo như 1 đứa trẻ con, cào mặt ăn vạ như con nít!
Hàm dưỡng cao với cả đạo đức...!
Cụ làm cốc nước mát cho lại sức đi, sáng giờ cụ vất vả quá.
Giờ cụ bĩnh tĩnh phân tích nội dung còm kia, cụ ấy chỉ đích danh thằng thớt và nói "bố khỉ cái loại..." là ko đc rồi. Chúng ta phải tôn trọng sự khác biệt về quan điểm, nhưng mạt sát cá nhân là ko đc. Cả diễn đàn chửi em mà em có thấy làm sao đâu. Cụ bảo em là 1 con đàn bà em cũng có thấy làm sao đâu. Em vẫn ngồi nghe và tiếp chuyện các cụ đến cuối cùng đây thây.
Mạnh mẽ nhưng phải duyên dáng nó mới vui :x

Sùng A Lềnh

Xì hơi lốp
Em nghĩ ko biết có quy định BẮT BUỘC nhân viên cây xăng phải mở nắp bình xăng cho khách không; nhưng cụ nhờ, người ta không giúp mà cụ làm thế là cụ sai rồi! :D
Việc đỗ xe ở đó là em sai cụ ạ, em nói rõ ngay từ đầu em sai. Em cũng nhận khuyết điểm với các cụ ở những còm của em rồi.
Một lần nữa em nhận lỗi với cụ. (tiện thể em nhận lỗi luôn với cụ Tâm Sinh Phúc)

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận từ sáng tới giờ e nóng mặt với bài này của cụ quá. Chắc do e đi lên từ thằng mạt hạng trong xã hội nên e có thiên hướng bênh vực người yếu thế hơn.
Nhưng cụ sai từ cái vụ kỳ kèo với bạn nhân viên cho đến vụ tự ý đỗ xe lại đó gây ảnh hưởng đến những người sau! Như e cũng k ra vẻ gì đâu nhưng AE đổ xăng cho e mà nhiệt tình là e hay tặng các bạn 10-20K uống cốc nước. Mà e xuống tận nơi để kiểm tra lại xem nắp bình đóng chặt chưa xong cảm ơn đập tay nhẹ vào bắp tay các bạn động viên cơ!
Nhiều khi hạ mình xuống và đặt mình vào vị trí của người khác 1 chút, cuộc đời sẽ đẹp hơn nhiều cụ chủ à!
Mong cu luôn mềm mại và duyên dáng trong cuộc sống như chính cụ đang nói!

Anita Emi

Xe điện
Những người chưa từng được sống ở nơi có dịch vụ tốt, thì coi cái sự hạn chế và không tốt đó của dịch vụ là bình thường, đương nhiên. Thậm chí rất thú vị là họ còn khó chịu và lên án những người đòi hỏi dịch vụ tốt hơn. :))

Tất nhiên, nếu họ đứng ra làm dịch vụ, thì cũng chỉ thế thôi.

Những người đang sống ở nơi có dịch vụ tốt, thì cũng coi sự tốt đấy là rất bình thường. Đến lượt họ làm dịch vụ, chắc cũng sẽ làm tốt như vậy.

Hiện tượng xã hội này đáng để suy ngẫm. Đặc biệt là việc những người đang quen với dịch vụ chưa tốt lại đi mắng những người muốn có thứ tốt hơn. :)) Có lẽ họ không biết rằng ở nơi khác thì điều họ nghĩ là vô lý đó lại rất bình thường.

Mời các cụ xem cho vui:

Không quen với việc "được phục vụ":
thằng chủ thớt bố đời thật
Không phải quyền lợi hay không, tắt máy, tự tay mở nắp bình xăng, xem người ta bơm xăng và trả tiền, đối với em đó là tôn trọng người bán, mình là người mua cũng phải lịch sự.
Cơ mà mấy bố ngồi trên xe rồi mua xăng, hay té luôn quên ko trả tiền xăng lắm
E thì thấy dtọc hay ko chả liên quan gì. Chỉ là có giáo dục hay kém được giáo dục thôi.
Đối xử với người khác (dù là nhân viên phục vụ) ra sao thì nhận lại được như thế thôi.
Người ta làm công ăn lương không có nghĩa là khách hàng có quyền hạch sách, nh ũng nhi ễu lấy được.
Mấy loại "thượng đế" này cứ để nếu có dịp đến những xứ văn minh (hy vọng là có dịp :D) để họ dạy cho biết thế nào là "tôi trả tiền, tôi là thượng đế"!
Khổ nỗi tiền thì chẳng có dc mấy, mà văn hóa cũng thiếu nốt.
E đổ xăng bên các nước tư bản cũng kp là ít, và e tự mở tự bơm tự trả tiền! Thằng Nhật cũng vậy. Còn nó sang đây kinh doanh nó chẳng phải như vậy để có thị phần. Khổ nỗi là các ông kém hiểu biết lấy ngay đấy ra làm thước đo là phải thế này phải thế kia... Xong lên đây khoe chiến tích như vẻ vang lắm. :D

Ơ, được phục vụ mới là bình thường chứ??? :))
em đi trong Sài Gòn thì thường là nhân viên cây xăng mở luôn. E chỉ ngồi trên xe và đưa tiền. Cây nào cũng vậy
Thông tin thêm cho cụ nhé: Em ở Đà Nẵng, em toàn mua xăng Petrolimex. Và nhân viên Petrolimex trong này 100% mở nắp và đóng nắp bình xăng cho khách, chả mất thêm đồng nào cụ ạ. Chắc họ bị lỗ nặng :))
Ơ, em ở Vinh, như em thấy thì 100% người đổ xăng ở tất cả các cây xăng đều ngồi trên xe và bật lẫy hạ cửa báo số tiền, nhân viên cây xăng sẽ auto mở nắp bình, đổ xong và đóng lại rồi mới qua lấy tiền, họ rất vui vẻ, thoải mái, thi thoảng còn đưa thêm chai nước:D. Em chưa bao giờ thấy ở đây có ai đổ xăng mà mở cửa xe đi xuống cả😅, em cứ tưởng đó là cách làm chung của các cây xăng cả nước rồi cơ, nay đọc tus này ngạc nhiên thật😄
Em chưa tự mở bình xăng bao giờ, toàn ngồi nguyên trên xe bấm khóa, và chưa thấy ai phàn nàn hay thái đội gì, khi trả tiền dù đưa qua cửa sổ nhưng đôi bên vẫn vui vẻ, em có phần còn lịch sự với bên bán, cám ơn nhau đầy đủ
Giờ cạnh tranh nên dịch vụ này bt, e đổ mấy cây đều nv mở nắp cắm vòi xong cầm xịt kính lau gương kính lái. Xong lấy tiền gửi chai nước. Lắm lúc cũng phát ngại. Cụ nào thích hôm nào về HD e đưa đi trải nghiệm :D
Em đi tỉ cây, chưa khi nào phải xuống xe mở nắp cả. Hạ kính xuống bảo đổ rồi kéo lên, rồi lại hạ kính xuống trả tiền và đi. Em thấy như thế rất bình thường, chả hiểu sao các cụ cho thế là bố đời nhỉ. Em thấy như thế lại rất văn minh, chăm sóc khách hàng tốt. Mở cửa đi xuống mùi xăng bay đầy xe. Còn khách nào sợ cháy nổ thì tắt máy xuống xe.
Cây xăng của cụ chủ thớt nguyên tắc ghê nhỉ, e đây cuxng chỉ đổ cây Petrolimex, em toàn ngồi trên xe, e thấy mọi người xung quanh em cũng vậy, nhân viên bán xăng chưa bao h phàn nàn, rất vui vẻ và nhanh gọn, bơm xong họ đóng lại và em gửi tiền, cảm ơn và đi.
Tất nhiên nếu họ đề nghị e tự mở thì em vui vẻ xuống thôi.
Các cây e đổ ở SG đều như thế, chưa gặp tình huống họ khó chịu bao h.

lemlim

[Tịch thu bằng lái]
E xác nhận lại là có ạ! Thực ra cái này là văn hóa ô mô tê na shi của Nhật, nó có đi giày dép chỉnh cho mình thật, kể cả cụ đi khám nó quỳ dưới chân để ghi chép lại các biểu hiện đau ốm, nhưng đó là dịch vụ có quy định và đi vào tiềm thức của người làm công rồi!
E lạ gì cái Omotenashi đó.
E đi mua thì tự vào mà chọn mà thử. Thích thì trả tiền. Ko thích thì lượn tiếp. Có thấy ai quỳ hương bái hoa như cụ nói đâu ^^
Còn vào phòng khám (hoặc bất kỳ cơ sở dịch vụ nào), em chỉ thấy, do là khách ngồi nên nhân viên thay vì cúi chổng phao câu thì họ khuỵu đầu gối xuống cho thấp ngang tầm mặt với khách để dễ nói chuyện thôi, chứ em chưa thấy quỳ dưới chân bao giờ ^^

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Những người chưa từng được sống ở nơi có dịch vụ tốt, thì coi cái sự hạn chế và không tốt đó của dịch vụ là bình thường, đương nhiên. Thậm chí rất thú vị là họ còn khó chịu và lên án những người đòi hỏi dịch vụ tốt hơn. :))

Tất nhiên, nếu họ đứng ra làm dịch vụ, thì cũng chỉ thế thôi.

Những người đang sống ở nơi có dịch vụ tốt, thì cũng coi sự tốt đấy là rất bình thường. Đến lượt họ làm dịch vụ, chắc cũng sẽ làm tốt như vậy.

Hiện tượng xã hội này đáng để suy ngẫm. Đặc biệt là việc những người đang quen với dịch vụ chưa tốt lại đi mắng những người muốn có thứ tốt hơn. :)) Có lẽ họ không biết rằng ở nơi khác thì điều họ nghĩ là vô lý đó lại rất bình thường.

Mời các cụ xem cho vui:

Không quen với việc "được phục vụ":

Ơ, được phục vụ mới là bình thường chứ??? :))
Hi cụ, E cũng đang làm dịch vụ, và e làm hẳn với người Nhật luôn cụ ạ! trộm vía công ty nhỏ của e vẫn tăng trưởng trong năm qua...
Cụ quy chụp kiểu" k quen được phục vụ nên làm dịch vụ cũng chỉ thế thôi " là sai rồi! Ngược lại e lại làm rất chuẩn cụ à!
Nhưng phải hiểu rõ mình là ai, mình đang làm gì, và mình đáng được đối xử như thế nào cụ nhé.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
E lạ gì cái Omotenashi đó.
E đi mua thì tự vào mà chọn mà thử. Thích thì trả tiền. Ko thích thì lượn tiếp. Có thấy ai quỳ hương bái hoa như cụ nói đâu ^^
Còn vào phòng khám (hoặc bất kỳ cơ sở dịch vụ nào), em chỉ thấy, do là khách ngồi nên nhân viên thay vì cúi chổng phao câu thì họ khuỵu đầu gối xuống cho thấp ngang tầm mặt với khách để dễ nói chuyện thôi, chứ em chưa thấy quỳ dưới chân bao giờ ^^
^^ Sẽ có dịp cu được trải nghiệm mặc dù e k muốn cụ vào viện trải nghiệm nhiều. Mà thực ra người Nhật họ thích quỳ 2 đầu gối xuống là có lợi cho sức khỏe của họ đó cụ ạ

Sùng A Lềnh

Xì hơi lốp
Công nhận từ sáng tới giờ e nóng mặt với bài này của cụ quá. Chắc do e đi lên từ thằng mạt hạng trong xã hội nên e có thiên hướng bênh vực người yếu thế hơn.
Nhưng cụ sai từ cái vụ kỳ kèo với bạn nhân viên cho đến vụ tự ý đỗ xe lại đó gây ảnh hưởng đến những người sau! Như e cũng k ra vẻ gì đâu nhưng AE đổ xăng cho e mà nhiệt tình là e hay tặng các bạn 10-20K uống cốc nước. Mà e xuống tận nơi để kiểm tra lại xem nắp bình đóng chặt chưa xong cảm ơn đập tay nhẹ vào bắp tay các bạn động viên cơ!
Nhiều khi hạ mình xuống và đặt mình vào vị trí của người khác 1 chút, cuộc đời sẽ đẹp hơn nhiều cụ chủ à!
Mong cu luôn mềm mại và duyên dáng trong cuộc sống như chính cụ đang nói!
Đấy đấy, ló phải mềm mại dư này này. Chứ tâm nóng nảy là ko sinh được đại phúc đâu cụ.
- Các cụ lên án em đỗ xe là chính xác, đó là biểu hiện của XH văn minh đang lên án cái xấu.
- Việc bạn kia ko mở nắp xăng khi khách có lời nhờ lịch sự là ko đúng vai trò trách nhiệm của một người bán hàng. Nếu ở đó bán hàng mà ko cần khách thì ứng xử vậy cũng được. Cái sai của em là đỗ xe trả đũa, còn bạn nhân viên thì ứng xử chưa hợp lý và đối kháng với khách hàng đến cùng, gây nên sự phản kháng của khách (ko đáng có).
- Bênh người yếu thế là rất nhân văn, đó là tâm lý chung, tuy nhiên cần phải giữ đc cái đầu lạnh để phân biệt rạch ròi từng việc. Cứ hung hăng chửi hết tất cả, rồi phùng má trợn mắt bảo vệ quan điểm một cách cùn thì lại là xấu xí.
Em đánh giá rất cao một số ít cụ rất rạch ròi công tâm, lên án cái sai nhưng ko đánh đồng tất cả.

Cụ mắng xem xơi xơi mà em vẫn dành cho cụ thái độ cầu thị và trân trọng như này cụ đã thoải mái hơn chưa?

Anita Emi

Xe điện
Nhưng phải hiểu rõ mình là ai, mình đang làm gì, và mình đáng được đối xử như thế nào cụ nhé.
Em là khách mua xăng, em đang đi mua xăng, em đáng được ngồi trên xe, nhân viên mở nắp bình, bơm xăng, đóng lại, em trả tiền cảm ơn rồi đi. Em hiểu rõ là như thế. Em đáng được đối xử như thế vì khi anh nhân viên bán xăng đấy vào cửa hàng em, em lại phục vụ anh ấy giống thế.

Còn cụ thì hiểu rõ không giống em, cụ hiểu là nhân viên chỉ có việc chọc vòi vào bơm, còn lại cụ phải làm tất.

Cái hiểu rõ của chúng ta không giống nhau là vì chúng ta sống trong môi trường khác nhau, đúng không?

Chả có luật nào bắt nhân viên bán xăng phải mở bình, cũng không có luật nào cấm nhân viên bán xăng mở bình xăng cho khách.

Cái gì không do pháp luật quy định, thì sẽ do văn hóa và nhận thức quyết định.

MrMilan

Xe điện
Em là khách mua xăng, em đang đi mua xăng, em đáng được ngồi trên xe, nhân viên mở nắp bình, bơm xăng, đóng lại, em trả tiền cảm ơn rồi đi. Em hiểu rõ là như thế.

Còn cụ thì hiểu rõ không giống em, cụ hiểu là nhân viên chỉ có việc chọc vòi bào bơm, còn lại cụ phải làm tất.

Cái hiểu rõ của chúng ta không giống nhau là vì chúng ta sống trong môi trường khác nhau, đúng không?

Chả có luật nào bắt nhân viên bán xăng phải mở bình, cũng không có luật nào cấm nhân viên bán xăng mở bình xăng cho khách.

Cái gì không do pháp luật quy định, thì sẽ do văn hóa và nhận thức quyết định.

Nhận thức kém, thì mới thái độ bố đời, ngồi trên xe xìa tiền ra là xong

MoonInCar

Xe tải
Tính em cẩn thận nên toàn tự mở tự đóng, chả mất mấy công mà lại an tâm.

Anita Emi

Xe điện
Nhận thức kém, thì mới thái độ bố đời, ngồi trên xe xìa tiền ra là xong
Bị đối xử kém, quỵ lụy khổ sở nó quen rồi. Sướng không chịu được, lại đâm ra ghét và mỉa mai những thằng muốn sướng.

Đúng là số khổ :))

k4mjkaze2

Xe buýt
Bị đối xử kém, quỵ lụy khổ sở nó quen rồi. Sướng không chịu được, lại đâm ra ghét và mỉa mai những thằng muốn sướng.

tóm lại cụ làm dịch vụ gì, kể thử và ví dụ cho em xem cách cụ phục vụ khách hàng để mn học hỏi

MrMilan

Xe điện

Có mỗi thế thôi mà đã cảm thấy thỏa mãn á, đúng là tư duy của đám trọc phú, thích hành hạ người khác, thói quen cửa quyền hạch sách

tab00

Xe điện
Chị nhân viên bán xăng sai 2, ông thớt sai 8. Mặc dù đã nhận sai nhưng vẫn còn lên đây đôi co, ông về mặc quần lọt khe đi.

Anita Emi

Xe điện
tóm lại cụ làm dịch vụ gì, kể thử và ví dụ cho em xem cách cụ phục vụ khách hàng để mn học hỏi
Em đâu dám dạy các cụ.

Các cụ cứ vào những nơi em trích dẫn ở trên kia ấy, mở cây xăng ra xong bảo nhân viên không cần phục vụ bọn khách bố đời.
Mấy ngày sau sập tiệm rồi tự khắc các cụ biết phải làm gì. ;))

Có mỗi thế thôi mà đã cảm thấy thỏa mãn á, đúng là tư duy của đám trọc phú, thích hành hạ người khác, thói quen cửa quyền hạch sách
Em xin lỗi đại diện giai cấp bần cố nông ạ :))

k4mjkaze2

Xe buýt
Em đâu dám dạy các cụ.

Các cụ cứ vào những nơi em trích dẫn ở trên kia ấy, mở cây xăng ra xong bảo nhân viên không cần phục vụ bọn khách bố đời.
Mấy ngày sau sập tiệm rồi tự khắc các cụ biết phải làm gì. ;))

Em xin lỗi đại diện giai cấp bần cố nông ạ :))
chia sẻ cách phục vụ khách hàng tốt hơn thôi mà cụ, việc tốt phải khoe ra để mn tham khảo áp dụng. Tầng lớp khách hàng như bọn em còn biết mà đến sử dụng dịch vụ hoàn hảo chứ

vừa đi vừa láii

Xe container
Công nhận nhiều cụ oai vãi, em phục lăn.

Em thì không chú ý vụ mở này lắm. Mình xuống xe thấy tiện thì mở ra, còn nếu em bơm xăng đứng gần đó mở thì cũng ok :D

Mà giờ em phát hiện ra là lần nào đưa tiền mình cũng cám ơn. Lần sau bắt cây xăng phải cám ơn mới hợp lý :P

Sao nhiều cụ thích ngồi trên xe nhỉ? Em đổ xăng là tắt máy nên toàn phải chui ra ngoài. Nhân tiện ngó không có camera là mình phóng chạy luôn =))