[Funland] Đi đổ xăng oto, khách hay người bán phải mở nắp bình?

tungLam.nwl

Xe tăng
Ông bán xăng thấy xe xịn quá nên run tay giật cụ cái nắp cho đứt rời hẳn ra thì thượng đế lại chửi tao có khiến mày sờ vào nắp bình đâu. Xe của mình mình sờ, vòi của họ họ nắm,dịch vụ chu đáo thì tốt nhưng cần phân biệt cái gì là bắt buộc, cái gì không. Em nhớ lại hồi xưa lâu lắm rồi, vào bãi đỗ xe ông trông xe nhanh nhẩu gập cái gương điện của em lại làm gãy bố nó mấy cái bánh răng. Em đi WC ở mấy quán đi xong thấy vài nơi có nhân viên đưa khăn nóng lau tay, đấm lưng khi rửa tay nhưng cũng có nơi phải bịt mũi vào nhưng vẫn không thể lôi chủ quán ra chửi tại sao không có thằng đứng kéo khóa quần cho khách được.

Chỉnh sửa cuối:

AVANZA

Xe tăng
Theo như em được biết, tất cả các cây xăng của Petrolimở mở và đóng nắp bình xăng của khách là trách nhiệm của nhân viên bán hàng.
Chuẩn luôn này ,e chưa bao giờ phải mở vì các em ra rất nhanh và khg để mình phải xuống xe. Đây là nguyên tắc phục vụ của P và cả các cây xăng khác. Đây là giữ khách qua thái độ phục vụ khách hàng, khi cứ 2-5km lại có 1 cây xăng, họ muốn thế chứ khg phải tài xế khệnh như ông ofer nào đó phán xét.

hairyscary

Xe điện
Em vang vì cái chuyện giẻ rách thế mà cụ thớt cũng sáng tác ra được.

Em thì họ có mở cho hay không em vẫn xuống xe, chào hỏi cảm ơn nhau, kiểm tra xem cách thức họ làm có đảm bảo không, quan sát nhanh tình hình xung quanh. Bước xuống xe thôi cũng được nhiều việc.
- Tạo quan hệ tốt. Thường thì mình sẽ hay đổ ở một hai cây xăng quen. Chả mất gì khi để người ta quen mặt mình. Đi đường xa nhiều khi còn có thêm thông tin về đường xá phía trước.
- An toàn: chủ động nắm tình hình và có gì thì xử lý nhanh hơn.
- Đảm bảo cho xe cộ của mình. Không phải người nào cũng cẩn thận như mình muốn, nhất là khi người ta phải đổ hàng trăm xe mỗi ngày. Có người mở nắp trong thả lủng lẳng chứ không treo vào khoen trên nắp ngoài. Có người vặn nắp trong không chặt. Có người đậy nắp ngoài không vào, xe đi mà cái nắp vẫn còn bật ra. Có người thì còn lấy cái vòi bơm để gạt đóng nắp ngoài...
- Nếu có người ngồi trên xe, em cũng yêu cầu tháo dây bảo hiểm khi dừng đổ xăng. Có gì chạy luôn đỡ cuống :D

Nhiều chỗ họ mở đóng nắp cho nhưng em vẫn xuống. Nhiều chỗ bảo cứ lên xe ngồi họ đóng nắp cho nhưng em vẫn đứng cùng. Tài sản của mình mình không quan tâm bảo vệ thì đừng trông chờ người khác giữ gìn cho mình. Covid thì em ngồi trong xe, nhưng hé kính nhờ và đàng hoàng, nói đủ to cho họ nghe thấy.

Còn ra ngoài đường mà hơn thua nhau cái thái độ thì khác gì thiếu giáo dục. Mình được giáo dục thì cần hiểu và chấp nhận việc không phải ai cũng được giáo dục như nhau, và phải biết thông cảm cũng như bỏ qua cho việc đó, chứ không phải để hành xử tệ hơn cả người thiếu giáo dục.

Chỉnh sửa cuối:

Mặt trăng

Xe hơi
Kiểu mua hàng ngồi trên xe hất hàm như thượng đẳng….

TrungUce

Xe tải
Em không ý kiến gì về vụ mở nắp bình, cái đó em cũng giống một vài cụ ở đây là ai làm cũng được. Còn khi đóng nắp thì chắc chắn là em sẽ đóng hoặc kiểm tra lại. Việc cụ chủ vất xe ở đó bắt grab bike đi thì em không ưng, rất không ưng cái thái độ.

Ute

Xe hơi
Kỹ năng chăm sóc khách hàng của nhân viên đổ xăng chưa tốt, cụ chủ có quyền phàn nàn về thái độ phục vụ. Nếu chị nhân viên niềm nở và tận tâm phục vụ khách thì câu chuyện sẽ khác.

Tuy nhiên nếu cụ đặt mình vào địa vị chị nhân viên cây xăng, lương ko cao, mỗi ngày đều phải tiếp xúc với hoá chất và bơm xăng cho bao nhiêu lượt xe, trong khi tần suất cụ đi đổ xăng ít hơn nhiều, thì cụ sẽ thấy việc cụ mở nắp bình xăng phụ giúp một chút cho chị nhân viên cũng ko khó khăn gì. Nếu cụ sợ dây bẩn thì để sẵn hộp giấy ướt trong xe tiện thì lau. Còn hôm nào cụ gặp nhân viên dễ thương, niềm nở, nhiệt tình thì cụ sẽ thấy vui hơn.

Em nghĩ mọi người biết thông cảm và đối xử với nhau bằng sự tử tế thì xã hội sẽ tốt đẹp. Cách mình đối xử với người đang ở địa vị thấp hơn mình cũng nói lên nhiều về con người mình.

Chúc cụ có trải nghiệm chăm sóc khách hàng tốt hơn ở những lần đổ xăng sau.

Thế cụ nổ máy trong lúc bơm xăng à?
Nếu nv bơm xăng quên đóng, hoặc họ ko coi đó là nghĩa vụ họ phải làm thì cụ cứ thế phóng đi?

Khi đổ xăng, tôi luôn tắt máy, ra khỏi xe, đóng cửa xe.
Đóng và mở nắp xăng: tôi THÍCH TỰ TAY MỞ và ĐÓNG nắp.
Tại sao? Tôi luôn cảm thấy yên tâm hơn khi làm việc này. Ko chỉ vì có một vài lần nhân viên xoay, đóng nắp xăng ko khéo bị rối dây gắn nắp xăng, hoặc có lần quên, hoặc có lần vặn ko kỹ, chệch ray. Mà đơn giản tôi thích TỰ TAY làm chuyện đó thì mới cảm thấy yên tâm.

Ở Mỹ thì ko có chuyện đó, tự vào trong quầy trả tiền xong rồi ra tự bơm. Chẳng thấy ai kêu ca cả. Mỗi lúc ra khỏi xe cũng là dịp để ngó nghiêng xăm lốp, hoạt động đi lại 1 chút cho đỡ ì người.
Dân VN nhiều người quá lười biếng, quen thói đỗ xe vỉa hè mua mớ rau muống, chẳng trách toàn thể loại bụng ỏng đ ít beo, người nhung nhúc toàn mỡ, nản!
Gương cụ để làm gì mà ko biết họ đã vặn hay chưa. Nút vặn bình xăng giờ có chế độ chống vặt chặt rồi, nghe nó kẹt kẹt cái là đủ biết có chặt hay chưa. Ngồi trong xe 1 tí cũng chả cần phải nổ máy vẫn mát như thường, mùa đông thì càng chả cần phải nổ. Ngắm nghía lốp làm gì khi đã có cảm biến áp suất, nhiệt độ lốp.
Các cụ cứ vác Mỹ với Nhật ra. Xem mấy thằng cây xăng của Nhật ấy, sang đây nó cũng mở nắp bình cho khách, còn phun nước kính lau kính cho khách, còn tặng nước lạnh kia kìa. Sống ở đâu thì quen đó, đừng sính ngoại rồi mang Mỹ, Nhật ra coi đó là thượng đẳng.
Còn việc cụ thích tự làm thì cụ cứ tự làm thôi, cũng như việc ngồi trên xe cho nhân viên vặn nắp hộ cũng là việc thích thôi, chả có gì đáng phải lên án

formen

Xe lăn
tự xuống mở hô a95 1 củ, nhân viên nhanh nhảu tự mở với đóng bơm nhầm cho phát thì cẩu xe về à.

bencau

Xe tải
Gương cụ để làm gì mà ko biết họ đã vặn hay chưa. Nút vặn bình xăng giờ có chế độ chống vặt chặt rồi, nghe nó kẹt kẹt cái là đủ biết có chặt hay chưa. Ngồi trong xe 1 tí cũng chả cần phải nổ máy vẫn mát như thường, mùa đông thì càng chả cần phải nổ. Ngắm nghía lốp làm gì khi đã có cảm biến áp suất, nhiệt độ lốp.
Các cụ cứ vác Mỹ với Nhật ra. Xem mấy thằng cây xăng của Nhật ấy, sang đây nó cũng mở nắp bình cho khách, còn phun nước kính lau kính cho khách, còn tặng nước lạnh kia kìa. Sống ở đâu thì quen đó, đừng sính ngoại rồi mang Mỹ, Nhật ra coi đó là thượng đẳng.
Còn việc cụ thích tự làm thì cụ cứ tự làm thôi, cũng như việc ngồi trên xe cho nhân viên vặn nắp hộ cũng là việc thích thôi, chả có gì đáng phải lên án
Tóm lại ở VN nhân viên cây xăng ko có nghĩa vụ phải đóng mở nắp xăng cho khách, khách lười nhác hợm hĩnh thì mở miệng ra nhờ, ko nhờ được thì tự đi mà đóng mở, ko có quyền gì quay ra chửi vs khó chịu như thớt, tự biến mình thành kẻ hợm hĩnh, thiếu giáo dục!

Nana2015

Xe tăng
Nhiều lúc cầm tiền tự trả tự đổ nhá. Ngồi mà kênh với kiệu.

duongbaoan267

Xe điện
Em phi đến chưa phanh hết nhân viên bơm xăng đã chạy đến chỗ nắp bình , em chưa kịp giật họ gõ cửa rồi. Lúc nào em cũng xuống xe tự đóng nắp

Muon_biet

Xe cút kít
Vào tất cả các cây xăng thì em chỉ việc giật nắp bình, nhân viên bán xăng họ sẽ tự mở nắp và đổ xăng, mình trả tiền là xong.
Riêng cây xăng Petrolimex thì truyền thống là mình phải tự mở nắp bình, hoặc phải nói khéo "chị mở giúp em cái nắp mình xăng" - có lẽ họ là Tập đoàn của nhà nước nên bán xăng cũng phải mang màu sắc "cán bộ". Em biết điều đó nên trong lòng vẫn nghĩ: mỗi chỗ một kiểu, chỗ nào phục vụ tốt mình đến.
Tối qua em ghé cây xăng Petrolimex, vừa tắm nên người ngợm, tay chân sạch sẽ thơm tho, thực sự rất ngại mở nắp bình xăng. Em xuống xe nói với "cán bộ" bán xăng:
- Em mở giúp anh cái nắp bình xăng nhé (nói cực kỳ lịch sự).
+ Anh tự mở đi.
- Thôi em tiện thì giúp anh chút xíu, anh mở tay nó hơi mùi lúc vào xe.
+ Anh bị mùi thì em ko bị mùi à, anh mở em đổ ko thì thôi (rất cương quyết).
- Tại sao em lại phục vụ khách hàng bằng thái độ đó, anh là khách cơ mà?
+ Xe của anh thì anh tự mở, em mở hỏng xe anh thì em làm gì có tiền mà đền?
- Thế giờ em cứ mở giúp anh, hỏng xe anh tự chịu.
+ Anh mở nhanh cho người khác còn vào đổ, em ko mở đâu.
- Anh cũng không biết mở bình xăng em ạ, mà xe anh giờ hết xăng ko đi đc, thôi anh gửi ở đây, giờ đi xe khác kẻo nhỡ việc.

Nói xong em đỗ nguyên xe ở đó, khóa cửa xe rồi ra đường vẫy cái grap bike đi luôn đến tận 23h mới về lấy xe. Lúc về chắc cây xăng chán hẳn chả ai nói gì, em đánh xe đi chỗ khác đổ xăng. Em biết em làm thế cũng hơi ba bửa, nhưng thôi đi với ma thì cứ mặc cái áo giấy vậy.
Chuyện chả có gì hay ho cả!!!!

Leanh65

Xe container
Tại sao có cây xăng e đổ dầu nhân viên hỏi a có lấy hoá đơn k?
Nếu k lấy e đc 50k
Mà nhiều cây k đc là sao? Các cụ thông não e cái
Cụ đổ dầu nhiều lại không lấy hđ thì hđ đó họ bán cho các cty có xe mua hđ thêm vào cf cho đủ định mức thôi. Cây khác không được vì họ không có khách có nhu cầu lấy thêm. Đơn giản thế thôi. Xăng thì chả đâu được vì chả có xm thi coong công trình nào chạy xăng cả lên bán cho ma😂

VietKieu1Chieu

Xe tải
Em thì nghĩ mình xuống xe chút rồi mở nắp cho nhân viên bơm xăng cũng không có gì là phiền. Vừa là tôn trọng nhân viên đổ xăng, vừa có trách nhiệm với phương tiện của mình.

7years

Xe điện
đôi co kinh thật. Nào là dnnn, nào là thượng đế, chăm sóc kh đủ cả... bao nhiêu uyên thâm..