Đi đúng luật, đâm phải người đi sai luật, có phải chịu trách nhiệm gì không?

casanova0611

Xe tải
Em mới lái, đôi khi thấy vài trường hợp rất bức xúc, post lên xin anh em nào biết thì chỉ giáo giúp ạ, phòng khi em dây vào những vụ tương tự.

Những trường hợp dưới xe oto đều đầy đủ giấy tờ & hoàn thành mọi trách nhiệm dân sự nhé (bảo hiểm...)

Trường hợp 1:
Đi trên đại lộ Thăng Long, chạy đúng tốc độ & làn đường, (100km/h), táng vào 1 chú xe máy --> tất nhiên là chú xe máy kia toi luôn. Trường hợp này xe oto có bị dính trách nhiệm gì không ạ?

Trường hợp 2:
Đi trên đường quốc lộ có dải phân cách cứng 2 chiều, chạy đúng tốc độ & làn đường, một chú dân leo qua dải phân cách sang đường, bị oto táng luôn và tất nhiên là toi luôn. Trường hợp này xe oto có bị dính trách nhiệm gì không ạ?

Trường hợp 3:
Đi trong nội thị, chạy đúng tốc độ & làn đường, qua đoạn có dải phân cách cứng, thậm chí là có cả hầm đường bộ cho người đi bộ & xe đạp, một chú dân bê xe đạp leo qua dải phân cách sang đường, bị oto táng luôn và tất nhiên là toi luôn. Trường hợp này xe oto có bị dính trách nhiệm gì không ạ?

Rất cám ơn các bác vào trả lời ạ.

Bình Mía

Xe tăng
Cả 3 trường hợp trên XXX đều xử lý trước tiên như sau
1: Nhốt (tạm giữ) người gây tai nạn chờ giải quyết.
2: Nhốt xe (tạm giữ) chờ giải quyết.
Tiếp đến.
1: Cho 2 bên (gia đình) tự thương lượng giải quyết (trong trường hợp lỗi thuộc người đứt phim)
2: Đưa ra xét xử tại Tòa.
Điểm chung
Khi có tai nạn và có die thì Ai sai? Ai đúng? xét sau, gia đình người còn sống có nghĩa vụ phải đến thăm hỏi, lo viện phí, tang lễ.
Tóm lại ở Vịt là vậy, hình như chỉ có đường sắt mới được giải quyết theo luật, người dân vượt rào hoặc ... dẫn đến va chạm với đường sắt và kể cả có die tại chỗ thì Lái Tàu chỉ việc báo với chính quyền địa phương sau đó lôi phương tiện, thi thể ra khỏi đường sắt và tiếp tục hành trình

New_Carens

Xe điện
Ra quan xử thì thằng nào cũng sai, chỉ có mỗi quan đúng!

caionghin$

Xe tăng
Ở nơi vừa hôn vừa móc, người ta gọi là Hóc Môn :P
Website
www.tannhatminh.net
Tiếp đến.
1: Cho 2 bên (gia đình) tự thương lượng giải quyết (trong trường hợp lỗi thuộc người đứt phim)
Điểm chung
Khi có tai nạn và có die thì Ai sai? Ai đúng? xét sau, gia đình người còn sống có nghĩa vụ phải đến thăm hỏi, lo viện phí, tang lễ.
Tóm lại ở Vịt là vậy, hình như chỉ có đường sắt mới được giải quyết theo luật, người dân vượt rào hoặc ... dẫn đến va chạm với đường sắt và kể cả có die tại chỗ thì Lái Tàu chỉ việc báo với chính quyền địa phương sau đó lôi phương tiện, thi thể ra khỏi đường sắt và tiếp tục hành trình
Em thấy cụ nói chưa chuẩn, luật GTDB đã có nhiều thay đổi rồi, ai sai người đó chịu cụ nhé, e kể cụ nghe 1 vụ ở chỗ em( cái này là hàng xóm nahf em nhé) Ông hàng xóm chạy con xe tải của trường hải, kiểu CN đầu ngang cải tiến ấy:)) đến đoạn cua, có 1 chú cá mập 12 chỗ chở 7 người phi ngay vào đầu ông ấy, con cá mập chui luôn xuống gầm, xẹp mất 1/3 xe, tử nạn 4 người:D, . Sau đó hắn gọi CA đến và đi về, cho người nhà ra trông xe, sau khi đo đạc xong thì xxx kéo xe về trạm.Ko có giam ngừoi cụ nhé, nghe lão ấy bảo mất mỗi tiền hỗ trợ mai táng cho lương tâm thanh thản thôi, khoảng 10 củ. hết, còn 1 vụ ở Lạng sơn nữa nhưng e ko nhớ chính xác, cụ nào ở LS reply lại xem có đúng ko ạ.

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Tiếp đến.
Điểm chung
Theo em thì chả có nghĩa vụ gì sất, thằng nào sai thằng đấy chịu

Chuyện lo ma chay, cúng vái chẳng qua chỉ là chia sẻ theo cái tâm thôi

casanova0611

Xe tải
Oài ui, nếu như kụ Binh Mia mà đúng thì... Xin lỗi các kụ chứ, em thấy luật như s hit. Ức bỏ mia, em hay đi trên đại lộ Thăng Long, rõ ràng đường cấm xe máy mà chúng nó cứ tụ tập đua xe đầy trong đó, có đứa còn ngược chiều tốc độ cao mới sợ chứ, đang phóng 100km/h gặp thằng điên cắm đầu vào xe mình có mà tránh bằng niềm tin.
Đang đi 80kmh, có thằng leo rào sang đường, đúng lúc xe mình trờ tới nó trượt tay, ngã lăn *** ra đường, cũng tránh bằng niềm tin....
Ôi.... Luật pháp...

vuahe77

Xe điện
Em dự là dù ko sai cũng bị xxx đưa vào tội ko làm chủ tốc độ...
Dưng mà nếu chứng minh được mình bất khả kháng thì sẽ miễn mọi trách nhiệm liên đới.
Tuy nhiên để Bác Minh Chứng cho thì Bác Minh phải rất khỏe kụ nhá!

Bình Mía

Xe tăng
Theo em thì chả có nghĩa vụ gì sất, thằng nào sai thằng đấy chịu

Chuyện lo ma chay, cúng vái chẳng qua chỉ là chia sẻ theo cái tâm thôi
Chính xác là chẳng có nghĩa vụ gì sất :D rưng mờ nếu hai bên không thương lượng được đến khi ra Tòa thì bao giờ Tòa cũng hỏi hai bên rằng.
- Bên bị: Từ lúc xảy ra tai nạn đến nay gia đình anh (chị) có đến hỏi thăm gia đình bên B? có giúp đỡ về tài chính, có cùng bên kia lo tang lễ cho người xấu số ko?
- Bên Nguyên: Gia đình bên A có hỏi thăm? có cùng gia đình anh (chị) lo tang lễ ko?

taychoitapsu

Xe buýt
Em dự là dù ko sai cũng bị xxx đưa vào tội ko làm chủ tốc độ...
Dưng mà nếu chứng minh được mình bất khả kháng thì sẽ miễn mọi trách nhiệm liên đới.
Tuy nhiên để Bác Minh Chứng cho thì Bác Minh phải rất khỏe kụ nhá!
Pỏ fiếu cho pác, ở Vịt nhà mình, nhìu chuyện cười & khóc lẫn lộn. Được vạ má sưng
Cứ cố gắng đừng tông ai hết trọi, tông những phương tiện dưới cơ - đều có chuyện - kể cả chơi thân với xxx - tiền nhậu cũng bộn. Chưa biết ai đúng sai, lương tâm cắn rứt cũng như hầu cơ quan công quyền hơi bị nhiều (nếu mình đúng)

biahoihanoi

Xe lăn
Luật GT là chả có luật gì hết. Thằng giầu đền cho thằng nghèo. ĐIÊN hết rồi.

hungbinh3b

Xe tải
Vịt mình có cả Rừng Luật ( đủ các loại Thông tư văn bản, nghị định ...) . Khi có chuyện nói lại xử theo Luật Rừng. Hài :ar!

Hà Tít

Xe buýt
Năm 2004 em cũng dính 1 vụ nên cũng xem qua luật, luật mình nó chuối ở điểm này này

BỘ LUẬT DÂN SỰ (bản 2005, ko biết có bản nào mới hơn ko?)
Điều 623. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra
1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.
Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải tuân thủ các quy định bảo quản, trông giữ, vận chuyển, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng các quy định của pháp luật.
2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thoả thuận khác.
3. Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:
a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
...

Loong Phoong

Xe điện
đúng là k biết thế nào mà lần nữa

Bino

Xe điện
Năm 2004 em cũng dính 1 vụ nên cũng xem qua luật, luật mình nó chuối ở điểm này này

BỘ LUẬT DÂN SỰ (bản 2005, ko biết có bản nào mới hơn ko?)
Điều 623. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra
1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.
Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải tuân thủ các quy định bảo quản, trông giữ, vận chuyển, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng các quy định của pháp luật.
2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thoả thuận khác.
3. Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:
a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
...
Những chỗ đo đỏ thế kia chính là đất dụng võ của các bác Luật sư Luật gia nhà ta đới. Tốt nhất là để bác nào làm Luật chuyên cãi cho các vụ TNGT giải thích là tốt nhất ạ.

halfwheel

Xe tải
Nghe mà nản với VN Laws. Ở VN thì thằng "bị" chết/thương bao giờ cũng được ủng hộ hơn là thằng "được" gây tai nạn. Cơ sở văn hóa VN dạy rằng VN có nền văn hóa cộng đồng nên thằng "bị" bao giờ cũng được số đông thương hơn thằng "được"; cảm tính vãi cả lúa chứ chả lý tính "mia nặng" gì. Chả thế nên chúng ta đang nông thôn hóa thành thị chứ không phải là công nghiệp hoá, hiện đại hóa đâu. Các cụ đi những thứ công nghiệp hoá, hiện đại hóa phải cửn thựn.

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Cứ đâm là mất tiền (các kiểu tiền) và thời gian, bất luận đúng sai. Việt ta không có luật đâu. Cụ Bình nói đúng đó (trừ vụ giữ người), nghe có vẻ sai nhưng thực tế nó phũ phàng vậy đó.

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Em cũng giải quyết mấy quả rồi, có quả nó con say rượu táng vào mình cơ, nhưng vẫn mất tiền, xxx rất la khốn nạn. Vâng, khốn nạn đúng nghĩa đó ạ. Phải rơi vào đúng hoàn cảnh đó mới hiểu được hết ngọn nguồn các cụ ạ.

duongtm

Xe tăng
Em cũng giải quyết mấy quả rồi, có quả nó con say rượu táng vào mình cơ, nhưng vẫn mất tiền, xxx rất la khốn nạn. Vâng, khốn nạn đúng nghĩa đó ạ. Phải rơi vào đúng hoàn cảnh đó mới hiểu được hết ngọn nguồn các cụ ạ.
Bác thử kể ngọn ngành nó xem thế nào để có gì anh em còn tránh ạ