Đi giỏi là ít dùng phanh?

anhtho

Xe ngựa
e thấy nó cũng k liên quan quá nhiều giữa chuyện phanh nhiều phanh ít với lái giỏi hay k giỏi.
Cái này thì có cụ ạ. Lái giỏi họ đoán đường từ xa, quan sát rộng và căn đường chuẩn, do đó đương nhiên là ít phải dùng tới phanh hơn (nói cùng một điều kiện đường xá).
Đơn giản nhất là những người mới lái sẽ làm hành khách dễ say hơn: một phần là do phanh nhiều, đột ngột.

0946632663

Xe buýt
Ít dùng phanh cũng tốt, quan trọng là tăng giảm tốc độ phù hợp với quãng đường mình đi (sắp đến đèn đỏ giảm tốc từ xa đến đèn đỏ là vừa) cứ đi nhanh rồi phanh gấp thì không dùng phanh sao được

Cái này thì có cụ ạ. Lái giỏi họ đoán đường từ xa, quan sát rộng và căn đường chuẩn, do đó đương nhiên là ít phải dùng tới phanh hơn (nói cùng một điều kiện đường xá).
Đơn giản nhất là những người mới lái sẽ làm hành khách dễ say hơn: một phần là do phanh nhiều, đột ngột.
E thì đơn giản, lái giỏi thì phải đi liền với an toàn.

anhtho

Xe ngựa
E thì đơn giản, lái giỏi thì phải đi liền với an toàn.
Lái giỏi thì an toàn, đó là hệ quả tất yếu.
Vấn đề đang nói ở đây là mới lái hoặc lái non so với lái già (lái giỏi) thì bên nào xài nhiều phanh hơn :)

vangalu

Xe tải
Nhanh chậm hợp lý tùy theo tình huống thì sẽ dùng phanh ít hơn. Tuy nhiên cần thì vẫn phanh bình thường. An toàn mới là quan trọng các cụ hè!

tí nị

Xe tải
Em thì không giám múa rìu qua mặt các cụ nhưng em có một chút ý kiến qua bản thân em.
Hồi em mới tập lái ngồi lên xe là run, rà phanh
liên tọi mít cứ đỏ lòm. Nói chung cẩn thận rà phanh là tốt dù sao cũng rất an toàn.
Bây giờ hơi biết lái rồi em phanh ít hơn. Tuy nhiên trong thành phố thì cẩn thận vẫn hơn.
Cách đây 1 tháng em đi cung đường hà nội - hà giang khá nhiều cua và gần như vào cua nào em cũng đá một tẹo phanh tốc độ thì thấp mà xe vẫn hơi lạng. 2 lần gần đây đi hà nội - hà giang, hà giang - nội gần như các khúc cua em không phanh tẹo nào mà xe không lạng an toàn hơn lần đầu tiên đi đường đèo.
Nếu chủ động giảm ga, giảm số và cảm nhận cua tốt ( cách kéo vô lăng ) thì xẽ không phải phanh nhiều.
Hôm chủ nhật em đi sau một em innova nhìn thấy cứ vào cua thì mít lại đỏ ( biển 30 ) đoán ngay chú này chưa quen đường. Nhưng dù sao chủ động giảm số , đá tý phanh vẫn là an toàn cho người mới lái hoặc người chưa quen đường vì lái xe trả nói hay đc gì.
* 1 tháng nay em đi cung đường hà nội hà giang - hà giang - hà nội 5 lần rồi. Bắt đầu quen đường ( em đi số sàn, số tự động chưa biết đi :)
Hên cho mấy cụ đổ đèo mà toàn dùng thắng đấy ,còn ngồi còm là may rồi .
Nguyên tắc bất di bất dịch đã chạy đổ đèo trên 10 km là phải dùng số ,xe số tự động hay số sàn đều như nhau ,luôn khống chế tốc độ an toàn nhất có thể ,tùy trường hợp mà đi số cho hợp lý ,nếu đổ trên 15 km ( đèo quá dài) nên ngừng xe nghỉ ngơi cho an toàn

danca

Xe điện
Quan sát đèn phanh và tốc độ vào cua khi đổ đèo biết ngay trình của tài xế !

anhtho

Xe ngựa
Hên cho mấy cụ đổ đèo mà toàn dùng thắng đấy ,còn ngồi còm là may rồi .
Nguyên tắc bất di bất dịch đã chạy đổ đèo trên 10 km là phải dùng số ,xe số tự động hay số sàn đều như nhau ,luôn khống chế tốc độ an toàn nhất có thể ,tùy trường hợp mà đi số cho hợp lý ,nếu đổ trên 15 km ( đèo quá dài) nên ngừng xe nghỉ ngơi cho an toàn
Đèo dốc dùng phanh liên tục thì chỉ cần vài ba km là có thể hỏng phanh rồi cụ ui. Không có con số cụ thể như vậy được.
Tất nhiên con dốc tầm một vài trăm mét thì cứ dùng phanh vô tư :).

Chỉnh sửa cuối:

ocota

Xe hơi
Mấy cái đó e ko cho là giỏi hay là kém. Chỉ là biết cách sử lý tình huống trên đường thôi.

Safe_Drive

Xe hơi
Theo em đi cố gắng ít dùng phanh là đúng. Nghĩa là chú ý phán đoán để giảm, ngắt ga sớm và dừng xe bằng quán tính là chủ yếu đỡ phải rà phanh.
Đi xe mà không làm chủ tốc độ, khoảng cách cứ phanh dúi dụi thì người đi xe sẽ dễ say, lại tốn nhiên liệu, hại má phanh, và đặc biệt là tăng độ nguy hiểm.

Tuanvh39

Xe buýt
Em cứ phải phanh cho an toàn

WHITE TIGER

Xe container
Lái xe giỏi là tiêu hao nhiên liệu trung bình trên một chiếc xe cụ thể ít nhất...

Ngày xưa em cũng nghĩ như cụ.Sau mới thấy mình sai.Lái giỏi không phair tiết kiệm 1 2 lít xăng dầu.Mà lái giỏi là người chạy dù chạy nhanh hay chậm,dù lên dốc hay xuống đèo nhưng người ngồi sau vẫn yên tâm.Đi đến nơi về đến chốn an toàn thì đấy mới là người giỏi

porsche nato

Xe tải
Đi giỏi là chưa bao giờ hôn xe người khác :D:D

Ford E

Đi bộ
Phanh ít cũng tốt, nhưng quan trọng là giữ được vòng tua máy và tốc độ ổn định với thời gian đi/số km là ít nhất

VietrocK

Xe máy
Website
facebook.com
Em thì nghĩ đơn giản lái xe tốt là lái xe an toàn: an toàn cho bản thân mình, cho người ngồi trong xe mình, cho người cùng tham gia giao thông. Cái xe sinh ra phanh, hay các tiện ích an toàn khác cũng nhằm mục đích đó.

haihoan83

Đi bộ
Chạy tốc độ vừa phải và đoán tình hình trên đường

Trung Thái

Xe tải
Em thấy các bác chạy xe bác nào cũng muốn chạy nhanh để đến địch, ngồi nói chuyện với nhau toàn khoe thành tích đì từ A đến B là hết bao nhiêu thời gian thôi ạ. E thấy đi nhanh là nguyên nhân chính gây nên các vụ tai nạn

dexom

Xe ba gác
Không dùng phanh thì dùng gì hả bác? Hay cài số thấp để đổ đèo từ từ?

Mình hỏi thật tình không phải hỏi xoáy, vì chưa có kinh nghiệm lái xe đường đèo trong khi 2 tuần nữa có lịch chạy lên Đà Lạt. Bác chỉ bảo giúp nhé.
Đổ đèo mà cụ dùng phanh thì có ngày cụ đứt.
Rà phanh liên tục dẫn đến má phanh quá nóng mất kiểm soát thế là cụ đi.