[CCCĐ] Đi Hà Giang tìm chỗ bơi lội

tvdung

Xe điện
Danh mục các chuyến đi nhà cháu
--------------------------------------------

Chào các cụ,
Dịp nghỉ lễ 30/4 vừa rồi, nhà em lại rồng rắn lên đường, năm nay trời nóng nên muốn lên núi tìm chỗ bơi lội cho mát, gấu cũng chưa có dịp nào hành xác ở Hà Giang nên năm nay em quyết tâm làm 1 chuyến Hà Giang cho gấu biết mùi thế nào là Hà Giang (HG)
Quả thật sau chuyến này chắc gấu sợ HG rồi :))

Dịp này cũng có nhiều cụ đi và viết bài về HG rồi, nhưng kệ em vẫn cứ viết tiếp, vì nhà em có trải nghiệm riêng ngoài những cái đặc trưng của HG

Lịch trình ban đầu của nhà em thì dư lày, em bỏ qua đoạn từ HN đi TP HG vì nó quá quen thuộc rồi. Dự định ban đầu là đi 3 ngày 3 đêm, dành 1 ngày nghỉ cuối cùng để nghỉ ngơi ở nhà
- Tối 28 phóng đến TP HG
- Ngày 29 HG - Đồng Văn, tối ngủ ở ĐV (đã đặt trước hotel)
- Ngày 30 Đồng Văn - Lũng Cú - Cầu Tràng Hương: dựng lều ngủ ngay gần cầu
- Ngày 01 Tràng Hương - Mèo Vạc - Du Già - Hà Nội, muộn quá thì ngủ Tuyên Quang

Sau thì thực tế hành trình lại có thay đổi chút dư lày, bổ sung thêm cái Hồ Noong vào đầu chuyến đi, và đến Mậu Duệ thì em rẽ đi Yên Minh cho dễ đi, chứ như lịch cũ mà chạy vào Du Già nữa thì em già với gấu luôn :))
Lịch trình cũng bị kéo dài ra thành 4 ngày 3 đêm vì cái kiểu thong dong của nhà em

Thành phần đoàn thì có 2 nhà đi 2 xe, đến hồ Noong thì lại gặp thêm 2 cụ thanh niên 1 làm cùng cơ quan với em cũng đi HG nhưng phóng xe máy.

Mục tiêu của chuyến đi này như tiêu đề là tìm chỗ nào bơi lội được, bọn em cũng đi theo kiểu thong dong thích đâu thì dừng đấy, ngày thứ 2 bọn em có đặt trước phòng KS ở Đồng Văn do sợ lên đây cháy phòng, nhưng sau cũng chả ở, còn những chỗ khác thì em không đặt trước, cứ tiện đâu ở đấy, không có chỗ ở thì dựng lều ở ngoài trời cũng ok.
Mời các cụ theo dõi và chém gió cùng nhà em cho vui ợ :)

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Nhà em dự định xuất phát từ khoảng 6h chiều để kịp nửa đêm đến TP HG, nhưng không kịp do gấu tận hơn 7h tối mới đi công tác về, thế là loanh quanh mãi đến gần 9h tối mới đi được nên em cũng xác định là chỉ đi đến được Tuyên Quang, chứ cố chạy lên HG thì chắc phải tầm 3h sáng mất, không đảm bảo sức khỏe và an toàn
Đường từ HN đi Tuyên Quang thì theo đường cao tốc Lào Cai, chạy đến IC4 thì rẽ vào lối đi Tam Đảo, rồi rẽ tiếp theo đường Hợp Châu - Đồng Tĩnh, qua Sơn Nam đến cầu An Hòa - Tuyên Quang là gần nhất, đường lại thoáng và có rất ít xxx (em gặp 1 tốp nhưng hình như chỉ bắt xe tải)

Đường Hợp Châu - Đồng Tĩnh buổi sáng trông dư lày

Tầm 12h em đến Tuyên Quang, kiếm luôn cái hotel cho F1 đi ngủ, mấy người nhớn thì lại chạy ra ngoài kiếm cái gì nhét vào mồm cho đỡ đói rồi mới đi ngủ được
Sáng 29 dậy không sớm lắm, nhưng cảm giác cái không khí ở Tuyên Quang nó sạch sẽ, mát mẻ hơn ở thủ đô bao nhiêu
Ra quán đối diện KS làm ngay bát phở cho ấm bụng

2 cậu em tối qua hơn 10h mới xuất phát từ HN do có 1 cậu 10h mới hạ cánh do bay từ SG ra, 2h sáng mới đến nơi.
Qua chào buổi sáng bọn em 1 phát rồi bọn nó lại đi luôn, cũng nhờ nói chuyện với 2 bạn này mà bọn em thay đổi lịch trình 1 chút là sẽ rẽ qua hồ Noong (Vị Xuyên) trước

Hotel Tân Trang nơi bọn em ở, giá 250k 1 phòng

Ăn sáng xong, rời khỏi Tuyên Quang bằng con đường đẹp và thanh bình phết

Đường từ Tuyên Quang lên HG khá đẹp, những đoạn thị trấn thì hơi đông đúc, còn lại cơ bản là đường vắng

Các cụ đi cũng lưu ý đoạn qua Hàm Yên, xxx hay phục kích bắt lỗi đè vạch liền, cụ đi cùng đoàn em dính 1 phát, sau khi trình bày đủ kiểu thì bị ghi phiếu phạt 150k
Em cũng để ý thấy ở đây nhiều chỗ vào thị trấn mà lại không thấy có biển báo vào khu đông dân cư, nhưng lại có biển báo hết, thế mới ác, may chưa bị dính phát tốc độ nào

Ban đầu em đi hồ Noong cứ theo thằng google map, nó chỉ đi cái đường rẽ vào từ TT. Vị Xuyên, đi vào trong mấy km rồi đến 1 chỗ rẽ qua hồ chắc chỉ khoảng 3, 4km nữa, nhưng là đường vắt qua núi, em chỉ thấy người đi bộ với đi xe máy, thế là lại lọ mọ hỏi đường, được chỉ là đi oto thì lại phải vòng ra ngoài đường quốc lộ, đến km 15 thì rẽ vào cái cầu treo chỗ đền Đôi Cô - Cầu Má mới vào hồ Noong được

Đây chắc là cầu Má

Có cái biển trên cầu ghi trọng tải 3,5 tấn, nên bọn em cứ lần lượt từng xe qua một
Đi qua cầu treo kiểu này cũng hãi phết, vừa đi vừa nín thở

Đường vào khoảng gần chục km, nhiều đoạn cũng xấu do trong này có cái công trình thủy điện hay gì đó nên xe tải cũng hay chạy vào đây cày đường

Đường ra một góc của hồ Noong, đâm thẳng vào quả núi kia (hình như nó thuộc dãy núi Tây Côn Lĩnh), 2 bên là ruộng lúa và ngô xanh mướt rất đẹp và thanh bình

pickup111

Xe hơi
Kính cụ 1 ly, note hướng dẫn của cụ về IC4 hay hơn IC9.

tvdung

Xe điện
Vào đến hồ thì gặp 1 quán có vài xe oto đậu bên ngoài, lúc này cũng tầm 12h trưa, bụng đã đói nên bọn em đặt luôn 2 con vịt và cơm canh cho bữa trưa, các cụ ở quán ra tóm ngay 2 con vịt vặt lông luôn

Cả người lớn cả trẻ con thì ra cái chòi bên hồ chơi, may cái giữa trưa mà trời rất mát nên trẻ con chơi rất thoải mái

Tụi nhỏ ra đây thì chả khác nào thả hồ về rừng, nghịch nước hò hét ầm ĩ, bọn em lại mang cả 1 cái loa di động theo mang ra đây bật nhạc sàn nên bọn nó nhảy càng mấu :))

Nhẩy nhót chán thì lại nghịch đủ trò

dmdviet

Xe cút kít
Có bể bơi không ạ :))

tvdung

Xe điện
2 thanh niên xe máy 1 lúc sau thì xuất hiện

Người lớn cũng có trò của người lớn
Có cụ thì vác guita ra chơi, nhớ lại cái thời sinh viên đêm đêm đánh đàn cua gái

Các cụ trẻ hơn thì lại khoái cái trò bay lượn sống ảo này

Mấy con trâu bị làm phiền bởi tiếng vo ve của con nhặng lớn này, nên cứ nhìn mãi, chắc bọn nó ghét lắm đấy

Trẻ con vẫn cứ tiếp tục đầm mình dưới nước, bọn nó không biết chán thì phải, cả cái vũng xung quanh bùn đục như vũng trâu đầm :))

Chán chơi dưới nước bọn nó lại nhảy lên bè chơi

"Có con cá" :))

TNTuan

Xe điện
Hồ Noong này trc còn có nhiều cây mọc trên hồ . Cũng định vào mấy lần nhưng nhiều ng khuyên em ko nên vào vì giờ ko còn như trc nên nhiều lần đi qua mà ko vào . Hồ Quang Minh càng chán , chẳng đầu tư dl gì cả . Cứ rách như bươm bướm :)))
Hóng hớt thớt cụ chủ xem thế nào để mùa lúa đi kết hợp 1 thể

tvdung

Xe điện

tvdung

Xe điện
Hồ Noong này trc còn có nhiều cây mọc trên hồ . Cũng định vào mấy lần nhưng nhiều ng khuyên em ko nên vào vì giờ ko còn như trc nên nhiều lần đi qua mà ko vào . Hồ Quang Minh càng chán , chẳng đầu tư dl gì cả . Cứ rách như bươm bướm :)))
Hóng hớt thớt cụ chủ xem thế nào để mùa lúa đi kết hợp 1 thể
Em xem ảnh hồ Noong trên mạng cũng thấy rõ đẹp, nhiều cây mọc giữa hồ, vào đây thì chả thấy đâu, an ủi mình là hồ này rộng, chắc mình vào chưa đúng góc đẹp :))
Được cái có chỗ thư thái cho bọn trẻ con chơi và ăn trưa, không khí thì trong lành, dễ chịu vô cùng

tvdung

Xe điện
Khung cảnh xung quanh hồ Noong thì rất đẹp, xanh mướt với ngô, lúa và cây rừng

Đến đây mới thấy tiếc là không mang cái diều đi, thả diều ở đây thì sướng phải biết

Bãi cỏ mênh mông này mà cắm trại, chạy nhảy chơi bời ở đây thì quá tuyệt

Nhìn chỗ này em lại nhớ về tuổi thơ dữ dội của mình, cũng ở vùng quê có đồng cỏ mênh mông thế này, có suối róc rách chảy qua, nhớ những trưa nắng mấy thằng hàng xóm rủ nhau đi chơi ngoài đồng, vào nhà 1 ông khó tính nào đó (đã quên tên) ăn trộm ổi bị đuổi cho chạy mất cả dép :((
Đến lúc chơi vã mồ hôi ra thì hò nhau ra suối tắm, té nước, lấy bùn đất ném nhau rào rào, ...
Đến đây tự dưng lại nhớ tuổi thơ đến thế .......

tvdung

Xe điện
Nhưng dù nhớ tuổi thơ đến mấy, thì khi bụng đã sôi lên vì đói thì cũng phải trở về với hiện tại :))
Đến lúc đói cồn cào rồi thì nhà chủ mới bê mâm ra, mùi vịt thơm phức làm ai cũng nức lòng, tự động quay về mâm, chả muốn chơi trò gì nữa
Vịt nướng trước, vịt luộc sau

Thêm vài chén rượu cho ngất ngây tâm hồn

Oánh chén xong, nghỉ ngơi cho phả bớt hơi men đi, tầm 3h chiều bọn em lại chạy tiếp
Khổ cái xe 1 cầu, lên cái dốc tí này mà cũng vất vả lộn lên lộn xuống mấy lần :))

Từ hồ Noong có đường nối thẳng đến TP. Hà Giang mà không phải vòng lại đường cũ, mỗi tội xóc lòi tù và
Ngang đường có bác lái xe 29 chỗ này vào cua chưa chuẩn

Nhiều đoạn thì bị các cụ xe tải này chặn

Vào đến thành phố HG đường mới được đẹp như này

tvdung

Xe điện
Đến HG hầu hết ai cũng qua mốc số 0 checkin, trừ gấu và F1 nhà em :))
Vì cơm no rượu say ngủ sạch rồi, em đành đại diện xuống checkin 1 phát cho cả nhà

Xong rồi thẳng hướng cao nguyên đá Đồng Văn mà tiến

Qua Minh Tân, đến dốc Bắc Sum thì đường đang sửa 1 đoạn, rất xấu, các cụ đi gầm thấp cẩn thận không rất dễ sập gầm
Em thì chạy bán tải nên được cái chân dài, mỗi tội xóc hơn các xe khác nên cũng vẫn phải rón rén

Đến Quyết Tiến thì đường lại lung linh, mỗi tội đường đẹp ít quá, chỉ có tí trong thị trấn

Thạch Sơn Thần em cũng chẳng buồn qua :))
Chỗ này dân họ trồng 1 vườn tam giác mạch cũng khá to, ai thích chụp với hoa trái mùa thì vào

Bọn em đến Quản Bạ vào lúc trời cũng vừa tối, vẫn kịp lên ngắm núi đôi 1 lúc

Hội này lần đầu nhìn thấy núi đôi, sướng :))

Ngắm núi xong bọn em xuống Tam Sơn nghỉ đêm ở đây, KS Tam Sơn vừa mới xây xong, phòng vẫn còn rất nhiều, chắc không bị cháy như ở Đồng Văn
KS là cái nhà màu vàng to nhất thị trấn kia

Ăn tối ở nhà hàng ngay chếch bên khách sạn, ngon bổ rẻ mỗi tội hơi đông khách

Full đoàn, cả utu lẫn xe máy

Ăn xong nhà nào nhà nấy tùy nghi di tản, nghỉ sớm lấy sức cho ngày hôm sau vất vả nhất

kpt.lh

Xe đạp
như đi tắm ao ở quê em nhỉ

THG Mitsu

Xe hơi
Website
facebook.com
2 thanh niên xe máy 1 lúc sau thì xuất hiện

Người lớn cũng có trò của người lớn
Có cụ thì vác guita ra chơi, nhớ lại cái thời sinh viên đêm đêm đánh đàn cua gái

Các cụ trẻ hơn thì lại khoái cái trò bay lượn sống ảo này

Mấy con trâu bị làm phiền bởi tiếng vo ve của con nhặng lớn này, nên cứ nhìn mãi, chắc bọn nó ghét lắm đấy

Trẻ con vẫn cứ tiếp tục đầm mình dưới nước, bọn nó không biết chán thì phải, cả cái vũng xung quanh bùn đục như vũng trâu đầm :))

Chán chơi dưới nước bọn nó lại nhảy lên bè chơi

"Có con cá" :))

Nhìn ảnh này thích quá :)
Mùa này trên đó em thấy hơi ẩm ướt kiểu gì ý nhỉ :D

supersanhdieu

Xe buýt
E chờ hóng tiếp

lanlinh8865

Xe hơi
lên núi tìm chỗ đi bơi :))

tvdung

Xe điện
như đi tắm ao ở quê em nhỉ
Đúng là về quê tắm hồ mà cụ :))

Các cụ ngồi ngay ngắn ạ, đường cua với xóc lắm đấy :))

Nhìn ảnh này thích quá :)
Mùa này trên đó em thấy hơi ẩm ướt kiểu gì ý nhỉ :D
Trời đẹp cụ ạ, mùa này trời nó hơi mù nên trông có cảm giác ẩm ướt khi nhìn qua ảnh

lên núi tìm chỗ đi bơi :))
Thế mới đặc biệt cụ nhỉ :))

thangg hat

Xe hơi
cũng muốn một lần lên đấy quá các cụ ạ :( mà chưa có điều kiện đi