[CCCĐ] Đi Hà Giang tìm chỗ bơi lội

dmdviet

Xe cút kít
Em Santafe kia chưa lên ga đã đánh hết lái thế kia thì đúng rồi :(. Nhìn mấy quả đường xấu tệ nhỉ, thế này chắc hoãn đi Hà Giang dài dài :(. Năm nay chưa được phát nào :(

Kiều Vi

Xe máy
Đi bơi thì chỉ có đi suối thôi, không cẩn thận là nguy hiểm lăm

Mai Dương 1612

Xe đạp
Chỉ mong mỗi dịp nghỉ được nghỉ và có tiền đi du lịch như các cụ thôi hihi đợt 30 vừa rồi vẫn đi làm và không được về nhà hị hị

Nam309

Xe hơi
cứ ao làng mà duyệt :D :D :D

Tien268

Xe hơi
các cụ cứ đến đập quán trăn ở khu e thì tắm phê luôn. khu công nghệ cao hòa lạc ấy.

tvdung

Xe điện
Buổi sáng ở Tam Sơn trời mù mịt, khá lạnh đúng không khí miền núi, chứ đi núi mà sáng ra đã nắng chang chang rồi thì lại không khoái

Nhà xe của KS khá rộng, mỗi tội đường vào nhà xe thì phải có người đứng trước chỉ chỏ, vì quá hẹp

Đường phố vắng vẻ buổi sáng

Thấp thoáng những ngôi nhà cổ xen lẫn với những ngôi nhà mới

Chỗ đông đúc nhất buổi sáng là những chỗ này

Đây là những chỗ mà người dân tộc buổi sáng sớm mang rượu đến bán cho các "lái buôn"

Em la la vào hỏi mấy cụ dân tộc, thì bẩu đây là rượu Ngô Thanh Vân, nghe đến tên này là em đã khoái rồi, bẩu mầy cho tau thử tí Ngô Thanh Vân xem có ngon như Ngô Thanh Vân dưới xuôi không nào :))
- Em hỏi: "Bao xiền?
- "220k 1 can 20 lít, lấy cả can thì thêm 60k là 280k"
- "Thế mày bán cho bà kia bao nhiêu?"
- "Tau bán 150k"
- "Ơ sao mày bán cho tau đắt thế?"
- Nó há mồm cười
- "Mày bán cho tau bằng giá đó đi, bà ý thôi không nhập nữa rồi kìa"
- "Thôi để tao mang về, mai lại đến sớm bán cho bà ý"
- ........
Em trổ hết tài nghệ mặc cả một hồi mà nó không suy chuyển, cuối cùng vẫn giá như ban đầu :))
Thôi đành làm 1 can 20l về làm quà, dù sao thì giá khoảng 10k/1 lít vẫn là hạt dẻ lắm rồi

Em lại lang thang đi tiếp xem có gì hay ho không, vẫn sớm mà, gấu với F1 còn đang ngon giấc

Thềm nhà đầy hoa

Chỗ này tối qua sập xình suốt, đèn chiếu sáng rực cả thị trấn

Em lại lượn ra chợ, cũng đông vui nhộn nhịp với đủ thứ
Cũng định làm con lợn này tối nướng, mà chả cụ nào biết thịt lợn nên đành thôi :))

Bộ rễ này không hiểu là rễ cây gì, để làm gì

Quay về cái khách sạn to nhất thị trấn Tam Sơn hò gấu với F1 dậy đi tiếp cho kịp lịch trình

tvdung

Xe điện
Mới phóng được vài km là lại bị dừng xe vì đang làm đường

Lề mề tầm đến tầm 9h30 sáng thì đến Cán Tỷ, đứng giữa cầu chụp con sông Miện rất đẹp

Từ đoạn này là cứ đi dọc bờ sông khoảng vài km, nhà em thì vừa đi vừa ngắm xem chỗ nào đẹp, mục đích chuyến đi là để tìm chỗ bơi lội mà :))

Cuối cùng cũng ngắm được một chỗ rất đẹp, thấy nhiều "phượt thủ" đi xe máy dừng lại trên đường chụp ảnh là em biết đẹp roài, đi xe máy tiện chỗ đó, thích dừng đâu thì dừng. Một vài mợ mấu hơn thì lội hẳn xuống dưới này chụp ảnh rồi
Nhưng chả ai mấu bằng nhà em cả, nhìn thấy chỗ này đẹp phát là cả nhà lội xuống hết luôn, chả ai bảo ai :))

Hội trẻ con là hăm hở nhất, chỉ cần nhìn thấy tín hiệu đồng ý từ bố mẹ là chúng nó phóng xuống ngay :))

Đây là sông Miện, chắc mùa này ít nước nên nước rất trong, dưới suối lại có nhiều rêu nên nước càng thêm xanh, rất nhiều đá cuội viên nhỏ như nắm tay nên nếu lội chân đất cũng hơi đau chân, cứ lội cả dép xuống cho đỡ đau chân

Đoạn này thì đường quốc lộ ngay bên trên các cụ nhé, từ thị trấn Tam Sơn đến khúc sông này là đúng 15km, có quán ven đường có chỗ để được khoảng 4 - 5 xe oto

Dưới sông rất nhiều rêu, nhưng cũng không trơn lắm

tvdung

Xe điện
Bên kia sông là 2 cháu bé người dân tộc đang giặt đồ, cảm giác rất thanh bình

Chỗ này cũng là khúc sông đẹp nhất, xanh ngắt với bờ đá bên cạnh

Bọn trẻ ban đầu còn rón rén gần bờ, sau lội ra giữa sông, nước cũng chỉ đến đầu gối và chảy không mạnh nên có thể coi là 1 thử thách nho nhỏ với bọn chúng

Trò này là khoái nhất

Lội suối nghịch chán rồi lân la đến giặt đồ cho các chị, chả bù cho ở nhà thì lười lắm

Hết cô chị lại đến cả cậu em, đến đây đều chăm như nhau :))

Hội này gặp nước chắc chả bao giờ chán, dù lội ướt nhưng em cũng không đồng ý cho bơi vì lúc này mới tầm 10h sáng, trời vẫn khá lạnh, nước khi lạnh buốt nhất là lúc mới lội xuống

Dù bọn nó có cố tình làm cho người ướt gần hết, nhưng bố quyết là không bơi :))
Bơi thì xác định ăn trưa luôn ở đây

Xa xa có cụ xuống sông gánh nước về dùng, chắc nước sông ở đây cũng sạch lắm

Chỗ này mà phóng xe được xuống thì em cũng cho xuống rửa như cậu bé này

2 đứa nhà em nhanh nhảu ra rửa hộ

Thôi làm 1 vòng nữa rồi lên, lội cũng hơi lâu rồi

Mấy cháu dân tộc chắc cũng chả hiểu cái hội dở hơi này đến đây làm gì

tvdung

Xe điện
Từ lúc hò nhau lên chắc cũng phải lâu lâu sau mới lên được, nhìn khúc sông hấp dẫn quá mà, kể mà là buổi trưa hoặc trời nóng hơn thì cả nhà đã nhảy xuống đây bơi cho sướng, cắm trại luôn bên bờ sông chắc cũng khoái lắm

Thôi đành hẹn dịp khác vậy
Nhìn mặt cu cậu đi lên mà lòng đầy tiếc nuối

Trên bờ là ngôi nhà tranh đắp đất, có vẻ giống 1 cơ quan cũ nào đó chứ không phải nhà dân
Nhiều thùng phuy như phuy nhựa đường bên ngoài, không biết có phải của những người đang làm đường không

Bọn em lại phóng tiếp, giờ đã tầm gần 11h rồi, mất hơn 1 tiếng lội sông
Vừa đi vẫn lưu luyến nhìn con sông Miện xanh biếc qua cửa sổ dọc theo con đường

Phóng thẳng 1 lèo đến Yên Minh
Qua mấy chỗ rừng thông thấy cũng đẹp, các bạn trẻ dừng lại cũng khá nhiều, nhưng mà cả nhà thì đang lăn quay ra ngủ nên em cũng không dừng lại
Đến điểm dừng chân Yên Minh thì dừng lại chút chờ xe sau

Tranh thủ đi tè rồi ra đây hái mấy cái lá ngón, về cay cú thằng nào em cứ say cùng sinh tố cho nó uống :))

Rồi lại tiếp tục lên đường, đến đoạn này thì toàn đá với đá, xám xịt

tvdung

Xe điện
Đất ở đây chắc do không có thảm thực vật giữ lại, nên rất dễ bị rửa trôi khi có mưa, nhìn ảnh này chắc cũng đoán ra tầm quan trọng của rừng thế nào

Với lượng đất ít ỏi còn sót lại trong những khe đá thế này, chắc chỉ còn tận dụng để trồng được ngô, vài chục năm tới chắc cũng chả còn tí đất nào

Chạy tiếp đến đoạn dốc thẩm mã nổi tiếng, em bon chen dừng lại chụp ảnh kỷ niệm, xe sau thì yếu quá nên không dám dừng, phóng thẳng.
Chỗ này chắc không phải chỉ riêng "thẩm mã" mà còn thẩm luôn cả xe được, cụ nào muốn mua xe khỏe tốt nhất cứ làm 1 chuyến Hà Giang là biết ngay xe có khỏe hay không :))

tvdung

Xe điện
cũng muốn một lần lên đấy quá các cụ ạ :( mà chưa có điều kiện đi
Chỉ mong mỗi dịp nghỉ được nghỉ và có tiền đi du lịch như các cụ thôi hihi đợt 30 vừa rồi vẫn đi làm và không được về nhà hị hị
Cũng phải cố gắng sắp xếp lượn lờ các cụ ạ, làm nhiều tiền mà không tiêu cũng hỏng người đi đấy :))
Em mà lâu lâu không đi, người nó cứ đần ra, chả làm gì được nữa

Trẻ con thành phố được ra ngoài không gian rộng là thích lắm
Vâng, bọn nó như bị tăng động ý cụ ạ

Em Santafe kia chưa lên ga đã đánh hết lái thế kia thì đúng rồi :(. Nhìn mấy quả đường xấu tệ nhỉ, thế này chắc hoãn đi Hà Giang dài dài :(. Năm nay chưa được phát nào :(
Chắc trước mặt cũng không rộng lắm để thẳng lái, cụ ý sợ không bẻ kịp lại lao xuống ruộng bên kia thì khổ hơn :))
Em thấy lên cái dốc này mà cũng chỉ đi bằng 3 bánh thôi đấy, đi xe 1 cầu đúng là phải lựa hơn 2 cầu nhiều
Chắc cụ cứ để tầm 2 năm nữa đường làm xong tương đối thì đi cho đẹp, giờ đi thấy hơi mệt

Em mời cụ 1 chén cho thêm thích :D

Đi bơi thì chỉ có đi suối thôi, không cẩn thận là nguy hiểm lăm
Tắm ở những chỗ sông suối lại là những chỗ lạ thì chắc chắn phải cẩn thận rồi ạ, cảm ơn cụ!

cứ ao làng mà duyệt :D :D :D
Ao làng giờ bẩn lắm cụ ạ, lại toàn nước tù chứ không sạch như xưa nữa

các cụ cứ đến đập quán trăn ở khu e thì tắm phê luôn. khu công nghệ cao hòa lạc ấy.
Chỗ đó em cũng biết, cuối tuần mấy cậu em ở cơ quan cũng hay rủ xuống đấy câu cá

rfs

Xe điện
Phải tắm ở dòng Nho Quế mới sướng bác ạ

tvdung

Xe điện
Qua Phố Cáo mùa này chả có gì ngoài nắng nóng, gấu trên xe thì kêu rầm rĩ vì đường cua nhiều và xóc :(
Em bỏ qua Phó Bảng vì chắc cũng thế
Đến chỗ làng văn hóa Sủng Là gì đấy thì thấy toàn người là người, em cũng bỏ qua, phóng thẳng đến nhà Vương ăn trưa rồi thăm quan ở đây
Đến đây tầm 14h30 rồi, cũng đông nghẹt, đúng ngày lễ có khác, chỗ nào cũng đông

Mấy năm trước ở đây còn ít hàng quán, giờ thì thành 1 cái chợ trước cửa nhà Vương rồi

Em cũng chỉ vào ngó nghiêng 1 lát, chủ yếu cho gấu qua tham quan cho biết, chứ mấy năm trước em cũng vào đây 1 lần rồi
Cũng không phải giới thiệu nhiều vì hầu hết ai đi Đồng Văn cũng qua chỗ này, nó đã thành 1 địa điểm thăm quan nổi tiếng

Có tí mùi thuốc phiện

Thanh niên này thì cứ thấy súng là sướng

Em vào đây chủ yếu là đi theo trông chừng thằng ku này, nó đi đâu thì mình đi đấy

Nó checkin mọi ngóc ngách, còn ác liệt hơn cả mình

Chụp 1 hồi em chán chả buồn chụp nữa, chỗ nào cũng thấy người với người. Đến chụp ảnh cho vợ chồng cụ đi cùng, canh không có ai khác dính vào ảnh mà cũng không được

Trời đang nắng chang chang bên ngoài, nhiệt độ chắc phải tầm 40 độ, thế mà vào đây mát lạnh, đúng là tường đá dầy thế này nó cũng sướng, đỡ phải dùng điều hòa

Thi thoảng mới canh được những khoảng khắc không có người

Trên này thì chắc chắn chả có ai rồi

Các cụ đi vào nhà Vương nên mua thêm dịch vụ giới thiệu để hiểu rõ hơn, như vậy thú vị hơn nhiều so với việc mình tự đi xem, tuy nhiên do chỉ có 3 người giới thiệu nên hôm đó đúng là quá tải, chỉ có phương án là đi ké đoàn khác mà nghe, nhưng đông quá nên cũng nhanh chán

"Ôi, gái"

tvdung

Xe điện
Thăm nhà Vương xong, bọn em tiếp tục chạy lên Lũng Cú cho gấu với F1 biết cực Bắc của tổ quốc nó dư lào
Đường lên vẫn toàn đá

Đang đi bon bon, tự dưng gặp chú này bị đứt gánh giữa đường, chở theo cái máy xúc nên nặng quá không bò lên cái dốc này được

Sau nhiều lần thử lấy đà phóng lên nhưng không thành công, cuối cùng phải chọn phương án hạ cái máy xúc kia xuống mới bò lên được
Cả làng ra xem

Xem cái đoạn hạ máy xúc xuống mà cũng hãi, nói chung làm gì ở miền núi cũng thấy khó hơn rất nhiều, đặc biệt là những chỗ dốc chênh vênh

Tu ky

Xe tăng
Hóng chuyến đi của cụ.

tvdung

Xe điện
Đến Lũng Cú tầm hơn 5h chiều, vẫn đông nghẹt xe cộ và con người
Phía dưới là dịch vụ xe ôm lên đỉnh, 50k 2 lượt, mặc cả thì còn 40k
Nhà em chả khoái xe ôm nên cứ leo bộ cho khỏe, có mấy trăm bậc cầu thang leo tí là đến nơi rồi, ku con còn leo khỏe hơn bố

Nhìn cái cột cờ này vẫn thấy thiêng liêng lắm

Nhưng chả bon chen đứng chụp ảnh được do quá đông, em với thằng ku leo lên trên cột cờ xem có vắng hơn không
Cuối chiều, trời vẫn nắng

Lên đến nơi thì còn đông hơn cả bên dưới, chen nhau chả có chỗ mà đứng, 2 bố con lại lóc cóc đi xuống
Gặp anh Tây đang ngồi ngắm cảnh, cho thằng con luyện tí ngoại ngữ

Dọc đường thấy các bạn tây lượn xe máy cung này khá nhiều, trông rất ngầu nhất là mấy em trẻ, xinh mà cứ phóng xe win 1 mình, nhìn thật ngưỡng mộ, tiếc là em không chộp được cái ảnh nào

Checkin ở đây mà muốn ảnh không dính người khác vào cũng khó ra phết

Đứng trên cột cờ, lúc này cũng tầm hơn 6h chiều rồi, nhìn quanh 1 hồi bọn em cũng quyết nhanh là tối ngủ luôn ở đây, về Đồng Văn muộn quá, lại chả đặt trước phòng nên không biết thế nào
Phía dưới chỗ hồ Lô Lô thấy có đội nào đã cắm trại rồi, nên bọn em cũng quyết xuống đấy cắm trại ngủ lại đêm nay
Lịch trình lẽ ra là đến chỗ cầu Tràng Hương cắm trại tắm sông, nhưng cũng phải tùy tình hình mà triển thôi, mai ra đó tắm sông thôi :))

Đây cũng là quyết định sáng suốt của hành trình, và thực sự cả đoàn đã có một tối rất vui

Mặt trời trên cực Bắc cũng đã bắt đầu lặn

tvdung

Xe điện

tvdung

Xe điện
Chỗ này từ trên cột cờ nhìn xuống thì rõ đẹp, xuống đến đây thì hơi xấu, nhưng chả còn lựa chọn nào khác
Trước khi ra đây em cũng có hỏi 1 đồng chí bộ đội biên phòng, mục đích là khai báo bọn em sẽ cắm trại ngủ ở chỗ đấy đấy, các đồng chí nhớ canh giữ cho nhân dân tụi em được ngủ cho ngon, chắc đồng ý này cũng hiểu ý nên bẩu bọn em cứ yên tâm, kiểu gì tối biên phòng cũng đi tuần tra

Phân công 1 mợ nữa đi đặt 2 con gà với mua ít củi quanh đó, xong xuôi là bọn em hạ trại

Lúc hạ trại thì trời đã tối om rồi, huy động đủ các thể loại đèn ra phục vụ

Khẩn trương nhất là phải cho cái lò nướng này nó hoạt động, muộn ai cũng đói nên cứ há mồm trông vào cái lò này

Với cụ nào không mang theo đèn pin đeo trán thì đây là 1 cách để được rảnh 2 tay và vẫn sáng

Giờ này chỉ mong hội trẻ con nó ngồi im cho người nhớn làm việc

2 thanh niên đi vác củi về, đúng là trên vùng toàn đá này thì củi là 1 thứ xa xỉ, 150k được vài cành đào vẫn chưa khô hẳn, đốt lên mãi mới cháy được, khói cay xè mắt

Tối nay trước mắt cứ hết chai này, rồi em lên xe rót tiếp, còn 20 lít mà :))

Toàn cảnh bữa tiệc nho nhỏ của bọn em trên cực Bắc

May có ít cồn khô làm mồi nên củi dù hơi ướt vẫn cháy được

May có quả loa xập xình trên cái thùng xanh xanh kia, nên không khí cũng có vẻ phấn chấn hẳn

Khi mọi thứ đã tạm ổn, các mợ quây quần bên cái bếp than vừa nướng thịt vừa buôn dưa lê, còn bọn thanh niên thì quây quanh đống lửa nghe cụ béo gảy đàn, nhâm nhi ly rượu chờ thịt chín