[CCCĐ] Đi Hà Giang tìm chỗ bơi lội

tuan19pk

Xe hơi
không biết bao giờ mới có điều kiện đi như cụ nhỉ :(

tvdung

Xe điện
Xin lỗi các cụ, mấy hôm vừa rồi gia đình em có việc nên em không viết tiếp được, nay em xin hầu các cụ nốt

thích thật, e cũng muốn đi hà giang lần nữa quá
Em nghĩ nên chờ 2 năm nữa thì đi, đường xá lúc đó làm cơ bản xong rồi nên chắc đi đỡ mệt hơn bây giờ

He, nói chung cứ quen chinh chién thì bẻ lái thoải mái. Còn Hà Giang có đi thì đi chỗ lạ lạ: Đường tuần biên hoặc cái chỗ hôm trước hỏi đường xấu ấy thôi, chứ ko đi lại mấy chỗ này nữa :)
Cụ đi đi, để em còn hóng bài với rót rượu :))

Cụ không lên Lũng Cú ah, nhìn ăn uống dân dã nhưng ngon thật
Cụ chả đọc hết bài của em rồi :((

Hành trình mơ ước của em, mãi chưa thực hiện được!
Bác mà đi chắc phải đi 1 tháng mới đủ ngắm nghía :))
Mùa này chưa đẹp lắm, chờ đến tháng 10 đi đi bác

Hay quá ,cụ viết tiếp đê............
Vâng, mấy hôm nhà em có việc, nay em viết tiếp đây ợ

đúng là khung cảnh núi rừng tuyệt vời quá các CCCM ạ, mùa này mà lên đấy bơi hồ bơi suối nghe vẻ hay hơn đi biển đấy
Tắm sông có cái thú riêng mà cụ :D

Hay quá cụ ơi, em hóng tiếp a
Em đi du lịch với gia đình nhà cụ nhé !
Em mời các cụ ạ!

tuyệt vời quá... nhìn bức ảnh hoàng hôn của cụ em thấy thanh bình.
Cảm ơn cụ đã mò lên tận Lũng Cú với em :D

Ngồi ở Đất Việt, trên ghế do Tung Của sản xuất, các cháu vẽ lại Cột cờ biên giới Việt Nam!
Giờ cả thế giới này chỗ nào chả là hàng TQ hoặc có yếu tố TQ hả cụ, quan trọng là Ngon, Bổ, Rẻ thì dùng thôi ợ

xem em có 1.8 số tự đông mà chạy có vấn đề gì với dốc đâu chỉ sợ sạt gầm thoai
Cụ chạy thì ai mà đuổi kịp :))

Lại có thớt hay để hóng rồi. Giọng văn mộc mạc, pha chút hài hước và ảnh thì bình dị (không thuốc trừ sâu). Good!
Em mời các cụ hóng :)

Ngon và ấm cúng quá cụ ơi. :))
Vâng, cứ được ra ngoài thiên nhiên, ăn uống dân dã thế này là khoái nhất cụ nhỉ, gặp phải đội nhà nữa thì quá tưng bừng :))

Em thi thoảng đạp xe lên đấy tắm phát rồi về thôi, hoặc ăn ké cá nướng của mấy ông thích câu cá, chứ không làm việc ở đấy

không biết bao giờ mới có điều kiện đi như cụ nhỉ :(
Cứ thích là lên đường thôi cụ, chờ có điều kiện thì chả biết đến bao giờ

tuan19pk

Xe hơi
Xin lỗi các cụ, mấy hôm vừa rồi gia đình em có việc nên em không viết tiếp được, nay em xin hầu các cụ nốt

Em nghĩ nên chờ 2 năm nữa thì đi, đường xá lúc đó làm cơ bản xong rồi nên chắc đi đỡ mệt hơn bây giờ

Cụ đi đi, để em còn hóng bài với rót rượu :))

Cụ chả đọc hết bài của em rồi :((

Bác mà đi chắc phải đi 1 tháng mới đủ ngắm nghía :))
Mùa này chưa đẹp lắm, chờ đến tháng 10 đi đi bác

Vâng, mấy hôm nhà em có việc, nay em viết tiếp đây ợ

Tắm sông có cái thú riêng mà cụ :D

Em mời các cụ ạ!

Cảm ơn cụ đã mò lên tận Lũng Cú với em :D

Giờ cả thế giới này chỗ nào chả là hàng TQ hoặc có yếu tố TQ hả cụ, quan trọng là Ngon, Bổ, Rẻ thì dùng thôi ợ

Cụ chạy thì ai mà đuổi kịp :))

Em mời các cụ hóng :)

Vâng, cứ được ra ngoài thiên nhiên, ăn uống dân dã thế này là khoái nhất cụ nhỉ, gặp phải đội nhà nữa thì quá tưng bừng :))

Em thi thoảng đạp xe lên đấy tắm phát rồi về thôi, hoặc ăn ké cá nướng của mấy ông thích câu cá, chứ không làm việc ở đấy

Cứ thích là lên đường thôi cụ, chờ có điều kiện thì chả biết đến bao giờ
chắc cũng phải thế thôi cụ ạ :)

rfs

Xe điện
Vẫn chưa thấy đến Nho Quế

tvdung

Xe điện
Rời Lũng Cú, bọn em phóng xuống Đồng Văn uống cafe rồi đi luôn Mã Pí Lèng ngắm sông
Đồng Văn lần trước em đi cách đây 5 năm chỉ là 1 thị trấn bé tẹo, lần này đến cũng ngạc nhiên quá vì đã thay đổi rất nhiều, khách sạn, cửa hàng, ... mọc lên rất nhiều, trông không còn nét cũ kỹ của một vùng rất xa nữa
Em vào đây làm ly cafe cho tỉnh, hầu như ai đến với Đồng Văn đều qua đây checkin

Em cũng vào làm mấy kiểu quanh cái quán cafe đã nổi tiếng ở Đồng Văn này

Còn dưới đây là ảnh do nhiếp ảnh gia nhí này chộp

tvdung

Xe điện
Cafe xong bọn em lại lên đường, con đường đẹp và hùng vĩ nhất miền núi, Mã Pí Lèng

Chỗ này chả biết đang xây cái tượng đài gì, trông thì hoàng tráng, nhưng mà em chả thích vì chắc là tốn kém lắm, mà khách lên đây thì chả ai ngắm tượng đài, chắc có lẽ xây cho bà con dân tộc ngắm cho đỡ đói rét :((

Đường đèo thì vẫn như 5 năm trước, chỉ có cảm giác xung quanh xanh hơn

Đường này có lẽ bữa nào em phải vác xe đạp lên đây, đổ dốc cho ló phê, cao thế này ngắm cảnh mới sướng

Chỗ này 5 năm trước em cũng dừng lại ngắm cảnh, có lẽ giờ nó là chỗ ngắm sông Nho Quế đẹp nhất, vì đến chỗ trạm dừng nghỉ thì dòng sông Nho Quế đã bị cắt ngang bởi cái thủy điện rồi

Nhà em xuống checkin, để chộp được cả người cả sông em phải đứng lên nắp capo để chụp

tanhoang

Xe điện
Em lò dò vào hóng chuyến đi của cụ chủ. Hồ Noong em vào cách đây nhiều nhiều năm rồi, hồi còn nhiều cây giữa lòng hồ, nhìn ảnh cụ chủ chả thấy cây nào nữa, chắc trên 15 năm roài

tvdung

Xe điện
Đi 1 đoạn nữa đến trạm dừng nghỉ và ngắm cảnh trên đèo, chỗ này giờ xây lại đẹp hơn, có đủ dịch vụ ăn uống, mua sắm sản vật địa phương cho du khách, có điều do khâu tổ chức, quản lý chưa tốt lắm, phần nữa là ý thức của du khách cũng kém mà rác khắp mọi nơi, trên này lại gió to nên cứ thi thoảng lại được hát bài "ni-lông bay, ni-lông bay cùng hàng trăm thứ khác"

Bên đối diện thì dựng lên cái này, trông như dở hơi

Ngày lễ, các phượt thủ lên núi cũng khá đông

Nhà em cứ vào đây oánh chén trước cho ấm bụng, sáng ăn vớ vẩn 1 gói mì tôm, trưa chỉ được ăn trên này thôi
Được em gái người dân tộc (gì đấy em không nhớ) bán hàng rõ khéo, làm em cứ phải chén liên tục hết trứng lại đến ngô, khoai :))

Trên này còn bán đủ các thứ tinh bột thiên nhiên, em thì chả biết nó có xịn hay không nên không quan tâm, kệ gấu mua
Hội trẻ con thì chỉ thích nghịch các loại hạt

tvdung

Xe điện
Cụ cho em xin mấy lá :">
Mợ ơi, mợ còn trẻ, đời còn dài, còn nhiều cơ hội mà mợ, mợ đừng nghĩ dại :))

Em lò dò vào hóng chuyến đi của cụ chủ. Hồ Noong em vào cách đây nhiều nhiều năm rồi, hồi còn nhiều cây giữa lòng hồ, nhìn ảnh cụ chủ chả thấy cây nào nữa, chắc trên 15 năm roài
Chắc em vào đúng cái góc không có cây, góc khác biết đâu lại đẹp hơn, cái hồ này rộng thế cơ mà
Hehe, em cứ AQ thế :))

Nhiều ảnh quá, e up xem dần.
Vâng, cảm ơn cụ đã theo dõi chuyến đi nhà em

tvdung

Xe điện
Mã Pí Lèng, 1 trong tứ đại đèo của VN, có lẽ ai cũng biết, em chả phải giới thiệu nhiều :)
Vắt ngang đèo là con đường Hạnh Phúc, mềm mại như dải lụa

Sông Nho Quế cũng xanh mướt bên dưới, chỉ tiếc là cái thủy điện mọc lên không đúng chỗ

So với 5 năm trước, thì sông cũng như dải lụa, không bị cắt xén chỗ nào

Em làm kiểu toàn cảnh nhìn cho rộng hơn, đến đây thì bấm máy mỏi tay cũng không thấy chán

Chụp ở trên chán rồi thì lại đi xuống cái mỏm đá phía dưới để chụp, xưa nó là mỏm đá sống ảo của thanh niên, giờ được xây lại cho tử tế và an toàn hơn cho mọi người có thể ngắm cảnh

Đường xuống thì dư lày

Một số thanh niên vẫn cố trèo ra mỏm đá bên cạnh để sống ảo, mặc kệ cảnh báo nguy hiểm
Em thì chả dám, đi 1 mình thì có khi lại bon chen, nhưng đi với trẻ con thì mềnh lại phải gương mẫu, không lơ là tí nó cũng đòi học theo thì chết dở

Nhà em cứ checkin ở chỗ nào vững chãi cho lành :))

Đứng đây ngắm cảnh cả ngày chắc chả bao giờ chán, tự dưng lại nghĩ giờ mà là chiều rồi thì hay dựng mợ trại ở đây mà ngủ nhỉ, vừa uốn rượu vừa ngắm cảnh thế này thì nhất :))
Nhưng thôi để lần sau, giờ đi có trẻ con nên không ở chỗ chênh vênh quá thế này được

Chả hiểu sao lần này đi em thấy trên này hình như nhiều đất hơn, cây cối xanh tươi hơn hẳn

5 năm về trước cũng tầm này, hay chắc lần đó họ chưa trồng cây

Chộp nốt cái biển kỷ niệm này rồi em lượn

tvdung

Xe điện
Rời điểm ngắm cảnh Mã Pí Lèng, em chạy tiếp, trên này bụi mấy thì cũng mở hết các cửa sổ ra, chạy thật chậm chả phải để an toàn mà là để ngắm cảnh, hít hà cái không khí tự do, khoáng đạt nơi đây
Phía giữa bức ảnh có 1 nhóm thanh niên đang bu lại gần một cái mỏm đá khá nguy hiểm, hóa ra đây là điểm sống ảo mới của các cô cậu thanh niên

Lúc đi gần hơn, nhìn cái vách chênh vênh mà thấy rùng mình, nhất là đang có mấy bạn trẻ đứng lên đó chụp ảnh, em quay sang bảo gấu "Mợ cái lũ dở người, cái vách chênh vênh thế mà bọn nó còn đứng ra được, đúng là dở hơi"

Đang hít thì tự dưng nhìn thấy 2 cái dáng quen quen, hóa ra là 2 ông em đi xe máy đang ngồi chờ gần cái mỏm đá đó

Lúc sau bọn nó bảo em vừa chụp ảnh xong ở cái mỏm đấy, đẹp lắm anh ạ :)
Em bẩu A cũng vừa chửi đứa nào đứng ra đấy chụp ảnh đấy :))

Sản phẩm của em nó đây, mỏm sống ảo mới của thanh niên

tvdung

Xe điện
Giờ là lúc bọn em tìm đường xuống sông Nho Quế, lịch trình lẽ ra chiều hôm trước là phải đến đây rồi, nhưng bị chậm vì cứ thích lang thang
Chuyến này đến Hà Giang mà không được tắm sông Nho Quế thì coi như chưa đi, nên em quyết tâm đi cho bằng được, nhưng chắc chỉ có mỗi em có cái quyết tâm đó, còn lại mọi người chắc cũng đã mệt rồi nên chả thấy người nhớn nào hào hứng nữa, chỉ có hội trẻ con nhắc đến đi bơi thì thích lắm

Đường xuống cầu Tràng Hương

Gần hết đèo nhìn thấy biển này thì rẽ trái vòng lại, các cụ nhớ mở cua rộng ra tí

Đoạn này thì cảnh đẹp vô cùng, rất hùng vĩ, đường thì không có tà luy gì cả, 1 phát lỡ chân là xuống vực sâu ngay, quả thật đoạn này là đoạn ấn tượng nhất trong cả hành trình, cụ đi cùng em thì bẩu đây là đoạn sợ nhất trong cả hành trình :))

Có lẽ xin phép cụ King247 là em cóp đoạn miêu tả của cụ trong bài "Bên kia sông Nho Quế" để cho nó chân thực, chứ em cũng chưa nghĩ ra được viết thế nào để tả

Em cũng rong ruổi hầu hết các cung đường chính từ phía Tây (Xín Mần, Hoàng Su Phì) sang phía Đông (Đồng Văn, Mèo Vạc) của Hà Giang và Hà Giang được mệnh danh là hùng vĩ nhất thì đoạn đường từ ngã 3 Xín Cái chạm tới sông Nho Quế em đánh giá là hùng vĩ nhất trong những cung đường hùng vĩ của mảnh đất này

Một máy ảnh có thể đẹp, có thể lột tả nhiều khi đẹp hơn thực tế nhờ những góp chụp, khoảnh khắc của khung cảnh thiên nhiên. Nhưng thú thật, em chưa thấy được chiếc máy ảnh nào có thể lột tả được độ sâu, độ hùng vĩ của khung cảnh tự nhiên như ... mắt người.

Trên cung đường từ ngã 3 Xín Cái chạm tới Sông Nho Quế để đi sang Thượng Phùng dài khoảng 10km, và bạn sẽ thấy con người thật bé nhỏ trước thiên nhiên. Khi chạy xe bên sườn núi bên này, nhìn sang bên kia, vách núi tạo hẻm sông Nho Quế sừng sững như bức tường thành dựng đứng. Một cảm giác lạnh gáy về độ cao. Nếu cụ nào sợ độ cao thì khi di chuyển trên đoạn này (lúc vào) không nên ngồi bên phía lái, khi ra không nên ngồi phía phụ. Cung đường bám trên vách núi, không có taluy, không cọc tiêu, cảm giác độ cao đến chóng mặt, bạn sẽ phải nuốt nước bọt liên tục vì thay đổi áp suất khi chạy ở đoạn này.

Nếu ở trong xe, khi chạy ngang chừng núi phóng tầm mắt sang bên kia đối diện bạn chỉ thấy núi và núi, không thể nhìn thấy trời xanh, phải thò cổ ra khỏi kính xe hoặc cúi xuống nhìn ngước lên qua cửa xe thì mới thấy bầu trời. Cảm giác hùng vĩ thật khó tả.

Nếu có điều kiện, các bạn không phải đi sang Thượng Phùng mà chỉ cần chạy thêm 10km từ ngã 3 Xín Cái là đã có thể úp mặt vào sông Nho Quế, đảm bảo với các bạn, đây là cảm giác thú vị, thích thú, tự hào, yêu nước,... chẳng khác nào lúc bạn đứng trên đỉnh cột cờ Lũng Cú !!!

tvdung

Xe điện
Đường đi cầu Tràng Hương nó cứ cheo leo thế này, bên núi bên vực trên một độ cao khá chóng mặt

Đến đây thì xe báo hết xăng, lúc đi cũng định đổ ở Đồng Văn rồi, nhưng sau lại chả thấy cây xăng nào, cũng lười hỏi nên định bụng đến Mèo Vạc rồi đổ 1 thể, nhưng chắc do đường dốc quá nên xăng hết nhanh hơn. Em bị mấy cái vụ hết xăng kiểu này không biết bao nhiêu lần rồi mà vẫn chưa chừa :))
May quá thấy nhà 1 cụ dân tộc bán xăng, em dừng lại mua luôn vài lít, nhân tiện hỏi xem dưới sông có chỗ nào tắm không? Cụ ý chỉ xuống phía dưới rồi bẩu có, nhiều người tắm ở đó lắm

Tầm hơn 1h trưa thì bọn em tới cầu Tràng Hương, chạy qua cầu sang bên kia hỏi chỗ bơi thì lại được chỉ quay lại phía bên này, nhìn xuống bãi sông đúng là đang có 1 nhóm người đang bơi lội.

Nhìn cái đường đi xuống bãi sông có 1 tí nhưng dốc đứng nên cũng ngại, loanh quanh tìm xem có chỗ nào khác không nhưng không thấy
2 F1 thì bọn nó đã thay đồ bơi ngay trên xe từ lúc nào, đang háo hức lắm
Ngoài trời nắng nóng như đổ lửa, mấy người lớn (trừ em) thì mặt mũi xầm xì lại rồi, chắc nghĩ phải có bãi nào tắm đẹp như bãi biển, không thì ít nhất cũng phải được như bãi sông Miện sáng qua
Em thì vẫn hừng hực lắm, kệ mọi người, đến đây rồi em cứ phải úp mặt vào Nho Quế 1 phát cho thỏa cái đã, chắc chả ai hiểu cảm giác của một thằng hâm như vậy :))

Cuối cùng em vẫn chọn chỗ có nhiều người đang tắm đó, ngay dưới cầu Tràng Hương cũ, chỗ này mặc dù khá sâu nhưng dòng nước không chảy mạnh, có phần hõm vào như một cái hồ nhỏ

Phía dưới là các cụ dân tộc đang 1 tay cầm phi tiêu, đeo kính lặn và lặn xuống đâm cá, một nhóm trên bờ đang đốt lửa nướng cá ăn, có 1 can rượu bên cạnh để vừa ăn cá vừa nhắm nháp tí men
Nể nhất là mấy cụ lặn xuống xiên cá, toàn cá bé bằng 2 ngón tay mà các cụ ý vẫn xiên trúng, thật tài tình

Em với bọn trẻ lao luôn xuống sông, trời thì nắng nóng nhưng nước sông vẫn lạnh buốt, cũng phải dũng cảm 1 phát mới dám ngâm mình xuống

Em cũng chỉ cho tụi trẻ con bơi loanh quanh gần bờ sau khi đã có phao đầy đủ, thực ra chỗ này khá sâu, ra ngoài 2m mà ngập đầu em rồi
Trước khi xuống cũng phải hỏi han chán chê xem thủy điện nó xả nước giờ nào, chứ đang bơi mà có lũ về thì xác định

Cảm giác bơi ở sông Nho Quế thì rất sướng, bơi 1 lúc thì hết lạnh, nước trong vắt, xanh biếc. Cụ nào đã từng đến đây rồi chắc không thể không lội xuống sông

2 đứa nhà em thì khoái lắm, ngồi trên xe chỉ hỏi lúc nào được bơi, chúng nó đâu có hiểu để được bơi ở đây bố nó đã phải mệt thế nào :))

Bên kia mấy cụ dân tộc vẫn đang lặn xiên cá

tvdung

Xe điện
Đoạn bơi lội này thì em không cầm máy ảnh nên cũng không có nhiều ảnh, chủ yếu là gấu chụp nhưng vì trời nắng quá nên chui ngay vào chỗ có bóng cây ngồi
Chỗ này là chỗ mát mẻ nhất bãi sông

Tắm xong ngược con dốc này đi lên, trông ảnh thế thôi mà đi xuống đến khổ vì vừa đi vừa phải dắt trẻ con, lại nhiều đá dăm trên khá trơn

Chỉ có hội này là mãi không muốn lên, tắm hơn tiếng đồng hồ mà hò chúng nó lên mãi mới chịu

Đường đi lên mới cảm giác được độ sâu của thung lũng, khi phía trên là những ngọn núi chót vót cao, có cảm giác thực sự choáng ngợp với những cảnh mình chứng kiến, cảm giác cái xe của mình thật nhỏ bé trước thế giới xung quanh
Trời nắng quá nên em không dừng lại, chụp trong xe ra ngược nắng nên ảnh bị phản chiếu mặt taplo trong xe

Vách đá dựng đứng, nhìn chắc cũng chưa hình dung hết những vất vả để làm được con đường này, chắc phải đu người trên dây mà đục từng thớ đá, chứ máy móc nào đủ tầm mà vươn tới

Trên đường xuống gặp cụ này đang dựng xe ngay bên bờ vực ngủ ngon lành, chắc mới uống rượu say, lúc bọn em đi lên cũng vẫn thấy đang ngủ
Chỗ này là chỗ có suối chảy qua nên phải làm đường bê tông, bên trái thì có khá đông các cụ đang tắm suối và giặt giũ quần áo, chỗ này dốc chừng 12% và cua cũng gấp, nên em chỉ chụp vội được 1 kiểu

Lên đến ngã 3 đường Hạnh Phúc đây rồi
Tự nhủ chắc chắn em sẽ có 1 chuyến đi lại con đường này để lên đến Thượng Phùng, Sơn Vĩ
Chuyến đi Sơn Vĩ đã có trong dự định từ 2 năm nay nhưng chưa thực hiện được, sau chuyến này chắc phải lên chương trình nghiêm túc vào cuối năm mới được, mà phải là xe máy nó mới phê

Tiếp tục trên con đường đến với Mèo Vạc, đến đây việc đầu tiên của em là đổ xăng :))
Sau đó kiếm quán nào ăn trưa, mặc dù giờ đã hơn 3h chiều rồi

King247

Xe buýt
Giờ là lúc bọn em tìm đường xuống sông Nho Quế, lịch trình lẽ ra chiều hôm trước là phải đến đây rồi, nhưng bị chậm vì cứ thích lang thang
Chuyến này đến Hà Giang mà không được tắm sông Nho Quế thì coi như chưa đi, nên em quyết tâm đi cho bằng được,
Có lẽ xin phép cụ King247 là em cóp đoạn miêu tả của cụ trong bài "Bên kia sông Nho Quế" để cho nó chân thực, chứ em cũng chưa nghĩ ra được viết thế nào để tả
Thật vui, khi cụ trích dẫn bài của em. Năm nay em chưa xơi được chuyến nào, đang cuồng chân đây ạ

tvdung

Xe điện
Đoàn em chỉ dừng lại ăn cơm ở Mèo Vạc, không tìm hiểu khám phá gì ở đây, cũng không buồn chụp 1 bức ảnh nào :))
Những chỗ phố xá và bê tông như mọi chỗ thì không có gì lạ lẫm để phải chụp nữa
Tưởng đi thong dong, về cũng thong dong, ai ngờ không phải như vậy, ăn xong đã là gần 5h chiều rồi, vẫn đang ở Mèo Vạc, chỉ còn 1 ngày nghỉ nữa thôi, thế là lại thành gấp gáp
Dự định của em là tối nay phóng về Yên Minh theo đường Mậu Duệ, tối ngủ Yên Minh và hôm sau đi cả ngày để về HN

Đường từ Mèo Vạc đi Mậu Duệ thì là lần đầu tiên em đi, đường cũng rất đẹp nhưng vững tay lái hơn vì độ cao vừa phải, mặt đường cũng tốt hơn (lần trước đến Mèo Vạc rồi phóng tiếp sang Cao Bằng)

Đến đoạn này đẹp quá phải xuống để ngắm cho thỏa

Những ngôi nhà lẻ loi bên dưới thung lũng

Đôi bạn tươi nhất trong toàn hành trình

Đến đây lại gặp 1 chuyện không vui, các cụ nhìn ảnh dưới, đó là hình ảnh em thấy khá là buồn, có lẽ nó vẫn cứ ám ảnh em mãi
Đó là 1 chấm nhỏ đang chạy dưới đường

Cậu bé này đang đứng cách bọn em khá xa (tầm 500m, ảnh em chụp đã zoom hết cỡ 55mm), khi thấy xe em dừng lại nó vội vã chạy đến rất nhanh và em biết nó chạy đến để làm gì, tự nhiên lúc đó thấy thương thế
Bình thường em đi lên những vùng núi thế này em sẽ không cho trẻ con dọc đường bánh kẹo hay đồ ăn gì cả, đây cũng là khuyến cáo của sở Du lịch Hà Giang, nhìn những hình ảnh trẻ em cướp giật trên đèo Mã Pí Lèng thì biết việc khách du lịch lên đây cho trẻ em đồ ăn sẽ tai hại thế nào về sau
Nhưng nhìn hình ảnh cậu bé đang gắng hết sức để chạy lại chỗ em, em không thể vẫn theo nguyên tắc của mình được, bèn quay ra hỏi gấu xem có gì ăn không để cho nó, cảm giác lúc đó thực sự là rất thương, nhìn đứa trẻ gần như kiệt sức khi cố gắng chạy đến chỗ em, mồ hôi đầm đìa, chạy gần đến nơi thì đi chậm lại như dò xét xem mình thế nào

Nhìn hình ảnh này, rồi so sánh với hình ảnh con mình và những đứa trẻ thành phố khác, thấy sao chúng nó sướng thế :(