[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

tunganh_a76amc

Xe tăng
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
Em có nhà cho thuê và nếu gặp khách như cụ em xin phép tiễn khách ạ . Cụ không tin chủ nhà sao bắt chủ nhà tin cụ ? Cho cụ thuê không đặt cọc đến 1 hôm cụ biến mất để lại tiền điện , nước , đt, internet , các chủ nợ ….. chưa kể thiệt hại về mặt vật chất như nhà cửa, vật dụng xuống cấp …. Thì ai chịu ?
Cụ cho em xin lý do để chủ nhà tin cụ đàng hoàng và không cần đặt cọc ?

Chỉnh sửa cuối:

minhhai985

Xe lăn
Cái này mới, lần sau e đi thuê thử trêu chủ nhà xem sao :D

dung613

Xe máy
Em cũng có nhà cho thuê. Có lần gặp 1 khách giống kiểu cụ chủ, soạn sẵn hđ thuê đưa em, đọc thấy đủ các điều kiện bo bo chỉ giữ phần lợi cho mình, dù trả giá cao hơn 20% so với người khác nhưng em cũng từ chối luôn. Khách thuê hay chủ nhà cũng đều là kinh doanh, đều có rủi ro cả, chỉ hợp tác được nếu tôn trọng lợi ích của nhau, càng hợp đồng lâu năm thì càng cần quan tâm đến thái độ

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy chẳng có vấn đề gì với vụ Lãi suất cả. Tất nhiên, 18% là củ chuối, đã đành.
+ Trượt giá 10 đồng: Chủ nhà cất 10đ trong tủ thì ráng mà chịu trượt giá vậy.
+ So sánh với bank: Cơ quan tôi có 1 bạn cần cái thẻ credit card 100 củ, và phải đặt 100 củ tiền mặt.
Thế là nó đặt 1 cái Sổ tiết kiệm 100 củ, lãi suất 6-7% gì đó, nó vẫn hưởng.
Nó có quyền rút Sổ bất cứ lúc nào nó muốn, chỉ cần Thanh toán hết nợ tín dụng và xé thẻ là xong.

Tôi hỏi cậu đối tác bên bển: Mài chi li quá, có cần phải thế không?
Nó bẩu: Với mọi agreement, nó có 1 cái List ngăn ngắn, và nó phải đi hết cái List đó.
Việc ấy đảm bảo cho nó - và thể hiện với đối tác: Tau đã xem xét mọi chuyện, lật đi lật lại nhiều góc cạnh ....

Còn chuyện thiện chí với tâm linh với ...., là chuyện khác rồi.
2 ví dụ hoàn toàn khác nhau, cái sổ là cái debit để xoay ra thành credit cho linh hoạt, còn tiền deposit nhà là để đảm bảo rủi ro có thể xảy ra với cái nhà - hoàn toàn không phải hoạt động tài chính. Cụ thuê ks xịn hay thuê xe đều cần deposit vậy mà, mục đích chính là khi xảy ra chuyện còn có cái dự phòng mà tóm!

TN1805

Xe điện
Thuê nhà, thuê cửa hàng - địa điểm kinh doanh ở VN chưa có luật như bên Tây, mọi người ( thường là chủ cho thuê ) vẫn thường tự đưa ra luật của mình.
Với lại, ở VN người đi thuê, nhiều người cũng không tử tế lắm, sử dụng không có ý thức giữ gìn đồ đạc của chủ nhà, và ở VN cũng rất khó bắt đền người thuê kể cả biết rõ thông tin thân nhân người thuê và ký HĐ thuê....thế mới dở.
Chứ ở Tây, chủ nó có thông tin cá nhân người thuê ...thì người thuê có chạy đằng trời, người thuê mà hành xử không văn minh thì sẽ không thuê được ở đâu nữa.

biển xanh06

Xe điện
Gặp được chủ nhà đàng hoàng thì dc nhờ, gặp ông nông dân chính hiệu tự nhiên ra mặt đương thì coi cả vỉa hè của nhà mình nghĩ đủ lý do để tăng tiền thuê dù HĐ đã ký,
Cụ nào thuê cả nhà hoặc có lối đi riêng thì tốt, chung với chủ nhà hay phát sinh nhiều vấn đề lắm, tiền cọc thường bằng một tháng tiền nhà thôi,

FRA

Xe tải
Thì tất nhiên là phải có sự đồng thuận đôi bên, nhưng động thái như vụ trên em cho là không có ý định làm với nhau lâu dài.
Hỏi thật các cụ ở đây có cụ nào không có ý định hất cẳng thằng thuê ? 🫣🫣🫣
Mới đọc đến đây đã muốn trả lời cụ chủ luôn và không đọc nữa vì biết được diễn tiến. Dòng bôi đậm - Có mình đây cụ ạ . Mình cho Thuê hơn 10 năm nay với 4 lần kí gia hạn và bản thân người thuê viết thư cảm ơn và chia sẻ " có lộc " nhưng ko bao giờ mình nghĩ lợi dụng hay áp đặt người thuê, thay vì hợp tác , tạo điều kiện và giúp đỡ khi cần nhất là dịp covid vừa qua.
Rút ra một điều rất đơn giản nhưng lại kinh điển - Tất cả do ăn ở !

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Mới đọc đến đây đã muốn trả lời cụ chủ luôn và không đọc nữa vì biết được diễn tiến. Dòng bôi đậm - Có mình đây cụ ạ . Mình cho Thuê hơn 10 năm nay với 4 lần kí gia hạn và bản thân người thuê viết thư cảm ơn và chia sẻ " có lộc " nhưng ko bao giờ mình nghĩ lợi dụng hay áp đặt người thuê, thay vì hợp tác , tạo điều kiện và giúp đỡ khi cần nhất là dịp covid vừa qua.
Rút ra một điều rất đơn giản nhưng lại kinh điển - Tất cả do ăn ở !
Vâng, về nhân - quả thì cháu là người hoàn toàn tin.
Cháu nêu vấn đề, đặt giả thiết để tranh luận cho xôm thôi cụ ạ. Cháu đang tính thuê nhiều điểm, và tìm cách nào vượt trở ngại “chủ nhà”. Có lẽ phương án là lựa cơm gắp mắm, dựa theo chủ nhà mà có phương án làm riêng (đưa ra vài phương án với mỗi kiểu chủ nhà). thiết nghĩ, cũng ko vì chủ mà mình từ chối thuê địa điểm đc.
Nay cháu có tham vấn và đc cho thêm 1 tiêu chí lạ oánh giá chủ nhà: đông con và ít con. Giả thử với phương án lãi suất cháu nêu mà chủ nhà đồng ý thì cháu lại nhóm chủ nhà vào kiểu : đang rất khó khăn tài chính. 🤭🤭

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: FRA

vừa đi vừa láii

Xe container
Vâng, về nhân - quả thì cháu là người hoàn toàn tin.
Cháu nêu vấn đề, đặt giả thiết để tranh luận cho xôm thôi cụ ạ. Cháu đang tính thuê nhiều điểm, và tìm cách nào vượt trở ngại “chủ nhà”. Có lẽ phương án là lựa cơm gắp mắm, dựa theo chủ nhà mà có phương án làm riêng (đưa ra vài phương án với mỗi kiểu chủ nhà). thiết nghĩ, cũng ko vì chủ mà mình từ chối thuê địa điểm đc.
Cụ nên đặt giả thiết: chủ nhà trả tiền vệ sinh, trông coi mặt bằng, bảo trì bảo dưỡng toilette...
Cụ khéo có khi thuê nhà mà còn có lời :))

nvk155

Xe điện
Cụ nên đặt giả thiết: chủ nhà trả tiền vệ sinh, trông coi mặt bằng, bảo trì bảo dưỡng toilette...
Cụ khéo có khi thuê nhà mà còn có lời :))
Thằng thuê luôn sướng hơn mà cụ, cháu thật chả nghĩ đến đoạn cho thuê, 😝😝 kinh doanh chả ai nói tài đc, tài sản của mình chả may có thất bại mà lại vài lần thì nó thành địa điểm chết. Mà mình có phương án tốt, tính toán từ đầu thì chủ nhà kiểu gì cũng ok đc thôi. Cả về thiệt hại vô hình lẫn hữu hình, cho thuê thông thường đã là thiệt thòi. (Các kiểu cho thuê cao cấp hơn cháu ko tính)

Chỉnh sửa cuối:

Hien do

Xe tăng
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
Khách họ thanh toán 6 tháng 1 lần. Cọc 1 tháng. Thế cụ tính lãi trên tiền đóng 6 tháng, hay lãi trên cọc 1 tháng, hay lãi cả 7 tháng?
Thế e cho cụ thuê thì tiền em gửi tiết kiệm 6 tháng lãi 8 % chẳng hạn, em phải bù vào 10% rồi trừ vào 6 tháng sau à?
Cụ khôn thế này thì mua nhà mà kinh doanh để cầm đằng chuôi nhé.

latdat

Xe buýt
Nhân tiện có thớt của cụ chủ các cụ cho e hỏi chút: Có biện pháp nào đối với bên thuê nhà chây ỳ ko trả tiền thuê mà cũng ko chịu dọn đi.

nvk155

Xe điện
Khách họ thanh toán 6 tháng 1 lần. Cọc 1 tháng. Thế cụ tính lãi trên tiền đóng 6 tháng, hay lãi trên cọc 1 tháng, hay lãi cả 7 tháng?
Thế e cho cụ thuê thì tiền em gửi tiết kiệm 6 tháng lãi 8 % chẳng hạn, em phải bù vào 10% rồi trừ vào 6 tháng sau à?
Cụ khôn thế này thì mua nhà mà kinh doanh để cầm đằng chuôi nhé.
😭😭😭
99% đều nghĩ chủ nhà là người cầm đằng chuôi.
Cháu có phải ko có nhà đâu, mà nào có dám cho thuê. 🥹🥹🥹

phuongmit

Xe cút kít
Nhân tiện có thớt của cụ chủ các cụ cho e hỏi chút: Có biện pháp nào đối với bên thuê nhà chây ỳ ko trả tiền thuê mà cũng ko chịu dọn đi.
E nghĩ là báo công an tại địa bàn dựa trên hành vi vi phạm hợp đồng của bên thuê

Hien do

Xe tăng
😭😭😭
99% đều nghĩ chủ nhà là người cầm đằng chuôi.
Cháu có phải ko có nhà đâu, mà nào có dám cho thuê. 🥹🥹🥹
Chẳng hiểu cụ nghĩ ntn, cụ đi vay 18% bank chứ ng ta có đi vay đâu mà cụ tính bằng ls cụ vay.
Thiếu gì cách hợp lý như giảm tiền thuê nhà, hoặc bớt nửa tháng hay 1 tháng thuê đầu tiên để ng thuê sửa chữa của hàng, ký 3 năm không tăng giá...

Hien do

Xe tăng
Không đơn giản thế đâu cụ ạ. Gặp phải mấy ông bựa thế này mệt lắm.
Thế mới cần cọc. Chủ yếu ng ta cần là khoản thanh toán 3 tháng, 6 tháng 1 năm hay 10 năm. Cọc là cái ràng buộc tối thiểu. Cụ trả 10 năm thì chẳng ai cần cọc.