Đi xe AT sướng hơn MT nhiều nhỉ :)

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là sở thích của cụ thôi nhé, như kiểu Blackberry người nào đam mê thì bảo dùng sướng, nhưng hãy nhìn vào thực tế là khách quan, blackberry sắp sập vì càng ngày càng ít người thấy sướng
Em bây giờ đi AT cả xe máy lẫn ô tô. Khi đi AT thấy máy xe rất gằn nhất là lúc đi chậm, công suất xe thường xuyên thừa vì hộp số phải xuống số chờ người lái thốc ga. Trong khi đi MT em có thể cắt côn hoặc để số cao, máy nổ rất êm vừa phải, lúc nào chuẩn bị tăng tốc mới xuống số. Hoàn toàn do mình khống chế công suất động cơ theo ý định của người lái. Vì thế với người lái thành thạo thì đi MT thấy sướng hơn, nhưng nếu chỉ nhắm vào tính tiện dụng thì AT rõ ràng tiện dụng hơn.

Mercedes_Benz

Xe điện
Em bây giờ đi AT cả xe máy lẫn ô tô. Khi đi AT thấy máy xe rất gằn nhất là lúc đi chậm, công suất xe thường xuyên thừa vì hộp số phải xuống số chờ người lái thốc ga. Trong khi đi MT em có thể cắt côn hoặc để số cao, máy nổ rất êm vừa phải, lúc nào chuẩn bị tăng tốc mới xuống số. Hoàn toàn do mình khống chế công suất động cơ theo ý định của người lái. Vì thế với người lái thành thạo thì đi MT thấy sướng hơn, nhưng nếu chỉ nhắm vào tính tiện dụng thì AT rõ ràng tiện dụng hơn.
Trước em đi mãi AT bây giờ chuyển sang MT, AT máy ko gằn cụ nhé, đi khéo thì rất mượt mà và nhàn nhã

Big korando

Xe tải
Đúng là xe AT nào máy khoẻ thì đềpa đạp hơi mạnh ga là nó chồm lên ngay nên phải từ tốn nhẹ nhàng cụ à.MT thì lúc xuống dốc về số phanh động cơ thì rất gằn máy còn AT em thấy êm hơn dù tua máy lên rất cao

vuhoang8x

Xe máy
Website
bqit.com.vn
Đi AT sướng hơn nhiều mà. Nhưng em thích lái MT hơn. Em đi MT 5 năm nên hôm rồi chạy AT thấy hục hẫn. Cụ nào đi Focus MT thì biết, xe như ngựa chứng.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Trước em đi mãi AT bây giờ chuyển sang MT, AT máy ko gằn cụ nhé, đi khéo thì rất mượt mà và nhàn nhã
Thế này:
- Khi cụ chạy 30km/h nếu chạy AT máy thường để số 2 hoặc số 3. Tuy nhiên nếu đi MT cụ sẽ tùy tình hình. Nếu không thấy cần tăng tốc đột ngột cụ vẫn có thể để số 4 hoặc số 5, đến lúc cụ cần tăng tốc mới về số 2 thậm chí số 1 để vọt. Như vậy máy AT chạy số nhỏ nên gằn hơn.
- Đang đi nhanh chạy số 5 đến ngã tư đông người, cụ có thể cắt côn tụt ngay từ số 5 về số 1 hoặc N mà không phải có những bước tuần tự như số AT.
- Tương tự như vậy, khi cần tăng tốc nhanh, cụ có thể để số 2 nhấn ga cho xe vọt rất nhanh, khi đạt tốc độ cụ có thể đóng thẳng số 4 thậm chí số 5, cái này AT không thể linh hoạt bằng người trực tiếp điều khiển được.

Mercedes_Benz

Xe điện
Thế này:
- Khi cụ chạy 30km/h nếu chạy AT máy thường để số 2 hoặc số 3. Tuy nhiên nếu đi MT cụ sẽ tùy tình hình. Nếu không thấy cần tăng tốc đột ngột cụ vẫn có thể để số 4 hoặc số 5, đến lúc cụ cần tăng tốc mới về số 2 thậm chí số 1 để vọt. Như vậy máy AT chạy số nhỏ nên gằn hơn.
- Đang đi nhanh chạy số 5 đến ngã tư đông người, cụ có thể cắt côn tụt ngay từ số 5 về số 1 hoặc N mà không phải có những bước tuần tự như số AT.
- Tương tự như vậy, khi cần tăng tốc nhanh, cụ có thể để số 2 nhấn ga cho xe vọt rất nhanh, khi đạt tốc độ cụ có thể đóng thẳng số 4 thậm chí số 5, cái này AT không thể linh hoạt bằng người trực tiếp điều khiển được.
Sao em đi chả thấy gằn ghì cả nhỉ, mà giờ hộp số AT nó thông minh lắm cụ ơi

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Sao em đi chả thấy gằn ghì cả nhỉ, mà giờ hộp số AT nó thông minh lắm cụ ơi
Bởi vì từ đầu cụ đã đi AT, nên thấy máy gằn là bình thường. Đi MT mà để máy gằn như AT thì chỉ có tay lái non. Đi MT nếu tay lái non thì còn giật hơn đi AT, nhưng đi thạo rồi thì nó thành phản xạ, máy êm và tăng tốc nhanh hơn AT nhiều cụ ạ!

QuanLoe

Xe tải
Em đi AT thì mẩy vụ khởi hành ngang dốc quá dễ dàng.Xe dừng em kéo thắng tay về N để thoải mái tay chân.sau đó về số D rồi đệm tí ga cho máy khoẻ lên rồi hạ thắng tay rất đơn giản so với MT

Big korando

Xe tải
Sa
Em đi AT thì mẩy vụ khởi hành ngang dốc quá dễ dàng.Xe dừng em kéo thắng tay về N để thoải mái tay chân.sau đó về số D rồi đệm tí ga cho máy khoẻ lên rồi hạ thắng tay rất đơn giản so với MT
Sao cụ lại copy bài của em đã post rồi post lại làm gì vậy?

cusao

Xe lăn
Topic cũng lâu rồi thôi em cứ đổi title lại cho hơp " Đi AT nhàn hơn MT nhiều nhỉ!"
Bới cái khái niệm sướng khổ nói chung là rất khác nhau, đặc biệt là giữa MT và AT

Sei

Xe máy
các Cụ lái non và mới lái nên đi MT để bớt xe điên đi ạ, nhưng theo em thấy hiện tần suất tai nạn do các Cụ 4x trở lên là nhiều thì phải. Nếu được chọn thì em vẫn chọn MT để đi, nhưng ngặt cái xe MT ít sự lựa chọn quá

HoWoo_8x

Xe tải
nữ thì AT vì chị e chân yếu tay mềm , đi MT lâu nó to tay to chân lại khổ

Độc hành

Xe hơi
đi AT thì nhàn rồi, cơ mà đi MT cảm giác lùi tiến số kết hợp côn sướng lắm :D

WHITE TIGER

Xe container
Sau 12 năm lái xe trong đó 8 năm chạy xe 16.Lời khuyên ngay và nhanh,đừng có xài MT làm cái gì,mệt bỏ cụ đi được,chạy đèo vừa đánh lái lại căn số má vù ga vê côn,tăng số lấy đà,về số vù ga mệt bỏ bu đi được.Ông nào bảo sướng cứ đi một chuyến từ đông sang tây bắc hay từ tây sang đông bắc là hiểu AT với MT nó thế nào.Nếu có tiền cứ AT hỗ trợ leo dốc đổ đèo,có điều khiển tốc độ tối đa với nhiều chế độ lái.

Poohmeo

Xe đạp
MT chỉ sướng hơn về kinh tế, mua mới rẻ hơn AT thường là 50 củ, ăn uống ít hơn, còn lại là đi mỏi chân lắm cccm ạ

xuanthanh76

Xe tải
Nhiều cụ nói AT sướng, cũng có nhiều cụ MT lại sướng, với E thì lên đc 4b là sướng quá rồi ah!!! Còn MT or AT không quan trọng, đường đông, rốc cao thì đi chậm, ra cao tốc thì đi nhanh vậy thôi, mơ ước của e và gia đình e là chỉ cần 4 bánh thôi ko quan trọng MT hay AT, còn các cụ có điều kiện để mà thích MT hay chán MT đổi AT cho sướng, e thì bốc vác chân tay to đi công nông còn thấy nhàn nữa là 4 bánh hịn!!!!

Big korando

Xe tải
AT sướng đấy nhưng bảo dưỡng sửa chữa cũng tốn kém hơn gấp nhiều lần.Dòng xe em phiên bản MT thì mỗi lần bảo dưỡng hộp số thì chỉ tốn 4 lít dầu Dexron II tầm 500k còn phiên bản AT em đang chạy thì flush toàn hệ thống hết 10L nhớt atf 95 và lọc hộp số hết gần 4 củ